Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-12-2005, 02:54 AM   #1
0giadinh
Xoa xoa xoay xoay, sờ vào đứt tay

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 151
Default Dấu lặng...

01 - "Em đã có thời tên thanhngochn"

Đặt vào title 3 dấu chấm, nặng thì có nặng mà chưa đủ lặng.
(Mình có ngọng không nhỉ?)

Bắt chước kiểu anh cũng khó vì đèn hải đăng thì sáng, cột hải đăng thì cao. Giỏi lắm chắc bắt chước Bond lững thững vào bar gọi stir not shaking rồi ra về mà không kèm em, kèm ả.

Cứ 02 tháng như thế này, không ngủ được.

Đêm đến thả bộ vài vòng quanh nhà máy mà về vẫn trằn trọc. Lòng không bớt rối bời. Quen được một anh giỏi thiền, lại thông thạo cả Yoga đang hỏi lấy hỏi để cách ngủ, bỗng dưng anh mất tích khi truyền giáo tới mới tới hồi loại bỏ suy tư.
Suy tư thì ít mà tạp niệm thì nhiều. Tạp niệm trong đó có cả việc tính xem mai sẽ săn mồi nào, súng gì và "thuê" thợ săn nào dẫn đường. Tạp niệm khiến mình mất ngủ.
Lên tathy lại sợ hói đầu sớm do nhồi sọ Hegel, sợ mặt chảy xệ vì hát nhạc vàng, sợ bị bỉ bôi, sợ bị ném đã,... nói chung là sợ tất cả.

Đêm đêm cứ nằm đếm nhịp đồng hồ mà ngỡ là mưa rơi. Nằm đếm ánh đèn mà ngỡ sao trời. Thỉnh thoảng lại thọc lét bác Tỳn vào tờ mờ sáng bằng những câu rất bâng quơ, chỉ để dụ bác trả lời lại cho tới khi mình thấy buồn ngủ.
Nguyên nhân mất ngủ thì tìm ra rồi mà solution kiểu IT chưa có, vì vậy chưa your success của anh là unapproachable.

Bác Tỳn bảo: "Lấy vợ đi - sẽ ngủ được". Chỉ sợ lấy vợ xong sẽ còn nhiều tạp niệm hơn.
Rồi thì sẽ bỏ tathy, sẽ uống stir shake và không còn kêu lên "Dạo này mình cô đơn quá".

Bạo bệnh lâu quá. Hơn 2 tháng rồi ngày chỉ ngủ 4h, đêm lọ mọ tới 3h sáng.
Tuấn Ngọc vẫn đâu đó thở than...
" Đêm có tiếng thở dài.
Đêm có những ngậm ngùi.
Khu phố yên nằm.
Đôi bàn chân mỏi.
Trên lối về mưa bay."
0giadinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-12-2005, 03:12 AM   #2
tnxame
Trung sĩ

Bài : 54

Trích dẫn:
0giadinh viết:

Bác Tỳn bảo: "Lấy vợ đi - sẽ ngủ được".

Bác Tỳn nói đúng đấy

Ô hô, thế hóa ra là bạn à

thay đổi nội dung bởi: tnxame, 13-12-2005 lúc 03:19 AM.
tnxame vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-12-2005, 04:03 AM   #3
0giadinh

02 - "Đừng rút súng ra, nếu mày không định giết nó"

Bond đi một mình lững thững trong đêm, tay trái thõng xuống, rỉ máu từng giọt tanh tách xuống mặt đường ướt át trong đêm mưa.
Mở đầu hay kết thúc một câu chuyện đây?

Một năm trước, đúng một năm trước mình đang tâm giam giữ cả một gia đình tại xứ khỉ ho cò gáy. Một năm trước cháu bé mới xinh xắn làm sao, tay tôi bế ẵm cháu suốt những con đường dài với tuyết trắng, biểu tượng của mùa đông nước Nga.

Bố, mẹ và cháu bé là một gia đình hạnh phúc. Và tôi chẳng có lý do gì để làm hại một gia đình tuyệt vời đã gắn bó với mình ngần ấy thời gian...

Bố cháu, người đàn ông từng trải và nhiều mưu mẹo, một niềm hy vọng của công ty sau biết bao nhiêu năm mong đợi. Vậy mà trong chốc lát anh biến thành kẻ tội đồ không đội trời chung với tôi. Chúng tôi đã sống với nhau suốt quãng thời gian qua, một cuộc chiến tranh lạnh thực sự. Trớ trêu thay, đỉnh điểm của lạnh là nóng, nóng đến độ không gì cứu vãn nổi.

Anh, người cha của cháu bé xinh xắn tôi vẫn bế ẵm ngày nào đã tự gây những tội lỗi vô cùng lớn. Chính anh là người âm mưu hại tôi bằng fia, bằng tòa án và bằng HDQT. Tôi, chính tôi buộc anh phải đối mặt với pháp luật, với giang hồ (mà thực ra tôi không cho rằng có sự khác biệt rõ ràng giữa pháp luật và luật rừng).

Đêm nay mưa rơi, anh có nhớ đến tôi, nhớ đến những gì thuộc về tổ ấm. Anh có thương con anh, vợ anh...
Đêm tôi không ngủ được, tôi cũng có gia đình để chăm lo, sao anh đang tâm hãm hại tôi!

2h55 phút sáng. Một cơn động đất nhỏ, chiếc giường bỗng rung lên bần bật. Tiếng anh đâu đó vang vang... từ lòng đất dội về.

" Có những niềm riêng làm sao nói hết
Như mây như mưa như cát biển khơi.
Có những niềm riêng làm sao ai biết,
Như trăng trên cao, cách xa vời vợi."
Old 13-12-2005, 07:29 PM   #4
0giadinh

03 - "Dạo này mình cô đơn quá"

Sau đêm mưa, bình minh rực rỡ trải thảm màu lấp lánh đón vạn vật. Tia nắng đầu tiên len lỏi qua lề cửa sổ và những vết nứt. Giọt nắng!
(Trời có lẽ đã hết lạnh, người có chăng đã hết khổ?)

Đêm qua, nhân dịp thánh thần nổi giận, thiên nhiên cựa mình, con người hùa theo cướp phá. Trong vòng 01 đêm, toàn bộ máy tính và các thiết bị điện tử khác phòng kế toán bị cuỗm sạch. Người ta chẳng ai bảo ai lặng im thu dọn những mảnh vỡ, dấu tích hoang tàn của chế độ chủ nghĩa xã hội Xô Viết.
Giá như công nghệ tiến nhanh hơn, thiết bị vượt trội hơn thì màn hình vi tính không nối với Case bằng cable, máy tính hòa mạng không dây, bàn phím wireless..v..v. thì chúng - những kẻ hôi của không phải dùng dao kéo cắt nham nhở.

Bình minh đến mang theo hy vọng, tìm ra thủ phạm, hy vong tìm về một chân trời mới tươi sáng hơn, không trộm cắp, đĩ điếm, không mafia, hối lộ, tham nhung... Biết bao nhiêu ước ao mà con người nơi đây gửi gắm vào bình minh, vào mặt trời.

Cỗ xe 7 ngựa của thần mặt trời vẫn đều đều kéo qua đây mà chưa đem đến điều diệu kỳ.
4h sáng, xe cấp cứu lao vội đến nhà máy đưa những nạn nhân cuối cùng của vụ cướp bóc vào bệnh viện mà đúng hơn là vào nhà xác. Tôi chập choạng bước ra khỏi bóng đêm.

Trời 4h mà sao vẫn tối, trên má lăn lăn nhưng giọt nắng ấm nồng. Có tiếng khóc âm ỉ quanh đây, tiếng nói chuyện thì thào làm tôi thức giấc
" Có sống được cũng sẽ mù vĩnh viễn..."

" Sài Gòn ơi!
Mộng với tay cao hơn trời
Tôi hái hoa tiên cho đời
Để ước mơ nên đẹp đôi."
Old 13-12-2005, 09:01 PM   #5
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

:-)

Em định vào kể lại biến cố của bác theo kiểu Báo An ninh thủ đô để bạn đọc dễ hiểu hơn. Nhưng thôi, bác đang mệt mỏi, em không nên trêu bác làm gì.

Chúc bác sớm lấy lại tinh thần.

P.S Em vừa nhìn thời gian post bài thì thấy là bác bắt đầu viết bài đầu tiên từ lúc 4h sáng, đến khoảng 5h thì viết xong bài thứ 2. Sau đó bác mệt quá nên tắt đèn đi ngủ. Đúng 8h29 phút cùng ngày, bác đột ngột thức dậy viết tiếp bài nữa. Như vậy, em có thể xác minh : đúng là bác mới ngủ có 3 tiếng thật. Còn sau đó bác có ngủ tiếp nữa không thì em không chắc lắm :~

thay đổi nội dung bởi: Nguoicongaingo, 13-12-2005 lúc 09:09 PM.
Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2005, 06:23 AM   #6
0giadinh

Bạn ngố vui tính! Bạn dạy mình cười tí xem nào.

Tí nữa mình cũng phải lên đồn trình báo công an đây. Mấy hôm nay tớ bị bọn này quấy nhiễu không làm ăn gì được cả.

Thỉnh thoảng mình mất thăng bằng trong cuộc sống í a, thế là lại online í a... Đêm chưa kịp hoàn hồn vị động đất, sáng ra lại vào bệnh viện cấp cứu. Đúng là chưa bao giờ đen tối đến thế.

Giá mà cứ sáng sáng đi Ford Escape đến cơ quan, chiều chiều thưởng thức escago ở nhà hàng Merliot thì tuyệt. E'o mịa mấy hôm nay xuống phong độ vì vỡ mộng, sáng sáng Volga đi làm, chiều chiều rang cơm ăn bốc. :-rose
Old 14-12-2005, 12:22 PM   #7
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Nghe bạn tâm sự, mình cũng nhận ra tâm trạng của bạn đang mất thăng bằng, bởi vì nội dung cuộc nói chuyện của bạn nó không liền mạch. Lúc thì bạn ở Hà Nội, lúc lại vọt vào tận thành phố Hồ Chí Minh "Sài Gòn ơi! Mộng với tay cao hơn trời". Ban ngày ngồi ở Việt Nam, ban đêm đã động đất ở Kobe Nhật Bản. Buổi sáng vừa tập Yoga, đến đêm đã chuyển sang chạy marathon trên đường Rất là linh tinh.

Làm cho bạn cười bây giờ rất khó, bởi vì bạn đang có quá nhiều việc phải làm, không còn tâm trí nào để cười. Một lời mời đi ăn tối đêm Noel, tưởng tượng ra cảnh đôi tình nhân vô công rồi nghề ngồi ăn cơm trong ánh nến lung linh cũng làm bạn mất hào hứng. Cứ nghĩ đến chuyện đang ăn cơm mà người bạn gái thỉnh thoảng lại bảo dừng tay, đòi bạn ngước lên trời để ngắm những vì sao rơi, chắc bạn cũng phát điên Bạn thà lên Thăng Long ngồi 1 mình 30 phút, còn hơn là dành ra 2 phút để trả lời tin nhắn Tại sao mấy hôm nay anh không thể gọi điện cho em

Điều duy nhất làm bạn sớm vui vẻ trở lại là khi mọi việc đã được giải quyết suôn sẻ. Bạn hãy coi đó là một sự cố nhỏ trong công việc, không phải là một thất bại quá nặng nề và chắc chắn nó không ảnh hưởng nhiều đến tương lai của bạn. Những người bạn yêu quý, họ vẫn còn đó, công việc của bạn vẫn còn đó, máy tính thì có thể mất nhưng ở ngoài Lý Nam Đế thì vẫn bán nhiều Và nhất định là trong một vài ngày tới, mọi việc sẽ OK.

Hi vọng bạn sẽ trở lại Thăng Long với những bài viết vui vẻ. Đại loại như:
Em buồn cười quá các bác ạ. Đêm qua đi làm về khuya, mệt quá nên ngủ thiếp đi. Sáng dậy xuống dưới nhà rửa mặt, thì thấy con Ford Escape đã không cánh mà bay. Lúc đó, em không nhịn được cười, vừa rửa mặt vừa nghĩ bụng bảo: Đúng là, bây giờ nhiều thằng tham thật

thay đổi nội dung bởi: Nguoicongaingo, 14-12-2005 lúc 12:23 PM.
Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2005, 02:37 PM   #8
0giadinh

Bạn ngố vui tính!
Một lời mời bữa tối Noel sẽ không gì tuyệt hơn là có bạn tham dự.
Mình cũng phát điên lên được vì ngồi trên TL 1 mình 30 phút để thấy bạn ngố bói cho đôi tình nhân nào ấy, rồi lâu lâu lại la toáng lên ấy chết em bói nhầm boy-boy hoặc girl - girl, em xin bói lại.
Xăng dạo này đắt, đồng hồ luôn đỏ đèn, máy thằng trộm có lấy được xe mình cũng phải đẩy bộ, chắc chết mệt. Dạo này keyword của mình toàn là s*x, f*ck, lesbi*an... vì vậy rất bắt mùi virus. Chỉ khổ mấy chú trộm chưa tiêm phòng vắcxin cúm gà H5N1-2-3.
Giởi nhỉ!
Old 20-12-2005, 10:14 PM   #9
he_muon
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
0giadinh viết:
Bạn ngố vui tính!
Một lời mời bữa tối Noel sẽ không gì tuyệt hơn là có bạn tham dự.
Mình cũng phát điên lên được vì ngồi trên TL 1 mình 30 phút để thấy bạn ngố bói cho đôi tình nhân nào ấy, rồi lâu lâu lại la toáng lên ấy chết em bói nhầm boy-boy hoặc girl - girl, em xin bói lại.
Xăng dạo này đắt, đồng hồ luôn đỏ đèn, máy thằng trộm có lấy được xe mình cũng phải đẩy bộ, chắc chết mệt. Dạo này keyword của mình toàn là s*x, f*ck, lesbi*an... vì vậy rất bắt mùi virus. Chỉ khổ mấy chú trộm chưa tiêm phòng vắcxin cúm gà H5N1-2-3.
Giởi nhỉ!

Xong đoạn này là topic die. Kéo cho nó sống lại vậy.0giađình chiến tiếp đê.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2006, 03:00 AM   #10
0giadinh

Ơ, dạo này chính ra mình rất hư.
Đầu năm mới tới nay chưa làm được gì ra hồn cả, ấy thế mà tuần 7 ngày thì 4 ngày ở discotheque 3 ngày còn lại hẹn gái đi nhà hàng hoặc sauna. Lâu lắm mình không học đòi uống rượu, tán gái cứ thấy ngượng ngượng.

Sư cái bọn Sacombank nó làm ăn cái gì mà cứ bắt nhân viên ở lại đến 9h, lọ mọ... làm em lại phải ra ngoài bar uống rượu ngắm gái một mình. <-- Anh viết thế này đã bé chưa mình ơi.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài