Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-01-2011, 11:48 PM   #1
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,217
Default Đời em chưa được nhìn thấy Tuyết.

Tuyết ở đây không phải là đứa con gái nào tên là Tuyết. Mà em ở đây cũng là "em các bác" chứ không phải viết cho "em gái" nào cả. Năm 2012 đến nơi rồi, trái đất sắp nổ tung rồi các bác ạ, những điều cuối cùng trong đời em muốn thực hiện mà khó quá. Em có nhiều kỷ niệm với tuyết, nhưng toàn ở trong phim, chán vãi chưởng.

Tuyết trong tim em xuất hiện lần đầu tiên là ở Thượng Hải, năm 1928 thì phải. Em nhớ mãi cảnh một đống đàn em mở cửa xe hơi rồi che ô cho anh Long Tứ đi bộ đến cứu net người yêu, dáng thật là khoan thai tiêu sái. Em trách bố em sao đẻ em ra mà em không phải là thần bài, bố em trả lời em "Long Tứ là thằng nào?". Long Tứ là một thằng cầm đồ phố Phó Đức Chính, chuyên cầm xe không giấy tờ tính lãi 20K/triệu/ngày. Nó là thằng ăn cướp chứ làm gì có cái xe hơi với đàn em nào. Có lần em đặt khoảng chục cái xe, xe máy thôi, hehe. Long Tứ bảo em tầm này phải sống chết, lên xới không cày được đâu mày đánh mẹ con lô 00, đỡ lộn. Em không nghe lại đi đánh con 28 truyền thống của đời em. 00 nổ 3 phát, 28 thì một năm sau mới về. Trong một đêm tuyết rơi mẹ em đến đón em về, không khí gia đình cực kỳ ảm đạm. Em chỉ muốn chết chứ không thể chịu nổi. Mẹ em thử nước tiểu thấy em không nghiện nên tha thứ cho em, chứ nói thật lòng không giả dối em còn nghiện nữa thì mẹ em bắn em chết ngay.

Mẹ em bây giờ vẫn kể lại là muốn bắn em chết lúc đấy, em cười xòa thôi. Mẹ vẽ ra súng ấy mà bắn con. Mẹ em lo lắng cũng đúng thôi, năm 97 98 thì toàn nghiện.

Quên mất, chủ đề đang là Tuyết.

Ngày em xa mẹ em cũng muốn đến xứ nào đấy có tuyết rơi, nhưng mẹ em không đồng ý. Cho em đến thiên đường của nhiệt đới, chán vãi chưởng. Em không thi đại học ở Việt Nam, em thừa sức nhưng em đé.o thèm. Mẹ em tống em đi nước ngoài vì sợ em hư, may quá bố em thật là sáng suốt khi bắt em phải về vì em còn hư hơn. Trước khi đi em nói với mẹ là cho em đi Anh, để em có dịp nhìn thấy Tuyết. Mẹ em phán thế này, Anh với Mỹ bạn con nhiều lắm mẹ không thể yên tâm được. Cuối cùng em sang Úc, Úc là đất nước cùi bắp, lởm khởm ko thể chấp nhận được.

Lúc khác em viết tiếp, Sài Gòn đang rất lạnh và có tuyết rơi.

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2011, 12:00 AM   #2
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Đúng là sến công tử . Viết tiếp đi Liêu.
Old 03-01-2011, 12:04 AM   #3
Bemagau
Liệt sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 184

Anh T còi viết hay, mà sao em thấy quen quen là.

Cứ như là đang đọc truyện tự xự của anh HA tẹo con bác Ân ý. Hay đường đi nước bước của các anh như thế này rất giống nhau.

PS: Em like mạnh khẩu khí anh tuy có chút sến.
Bemagau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2011, 12:10 AM   #4
Ranmap
Đại tướng

Ranmap's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Nơi Cư Ngụ: Mồm thiên hạ
Bài : 2,475

Tuyết thì hôm nay léo có đâu, nhưng mà 00 thì có 1 cặp, mai nhậu không thằng em?
Old 03-01-2011, 01:34 AM   #5
TungBi
Trung sĩ

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 64

Long Tứ ngày xưa hình như còn đạp xích lô đúng ko anh? Sau hình như lấy vợ giàu mới đổi đời, con gái thì xấu vãi.
TungBi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2011, 12:42 PM   #6
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

@Bemagau: Hoàng Anh con bác Ân ngày xưa nick là SirCumeo ý hả, em có biết thôi chứ ko quen. Thời vietchat cũng VSA đấy, kinh lắm .

...

Năm 1999, em các bác trơ trọi ôm chăn màn đi xuất ngoại, đất nước cùi bắp em đã kể rồi đấy, không có tuyết. Hồi đấy sinh viên bọn em có trò đi chọc điện thoại, chả biết phải kể tường tận thế nào nữa. Nói chung đã là cái phận đi du học thì không có tiền, tiết kiệm được đồng nào hay đồng đấy, ma giáo được đến đâu thì cố mà ma giáo. Thế này ạ, nhét đủ 14 đồng vào điện thoại công cộng sau đó lấy cái que ống mút Mc Donand đã cán phẳng ra dẹp lép như cái lạt gói bánh chưng chọc vào khe, nghe cái rộp là 14 đồng rơi ra, nhét thêm đồng 5 cent đại diện là có thể gọi điện về Việt Nam khoảng 5 phút. Ở cái xứ Úc lợn cùi bắp này không có tuyết, nhưng có cái khe, hay lắm ạ. Các bác đừng vội cười em to mồm chém gió trên mạng, nào là tiền em không thiếu, tài khoản chứng khoán vài chục tỉ ... Em thương bố thương mẹ nên mới chọc điện thoại hằng đêm chứ tiền em thiếu gì, hehe. Nếu mua cước điện thoại gọi thẳng tưng về Việt Nam thì $20 chỉ kịp nói "con nhớ mẹ", câu quan trọng "gửi tiền cho con" thì có lẽ là xin đi rửa bát cho Việt kiều còn có nhanh hơn. Em cũng chả hiểu tại sao lúc ấy em nhớ mẹ em thế, ngày nào cũng gọi điện cho mẹ. Mẹ thì cứng như một quả trứng, có cho em tiền đâu. Bảo em lớn rồi phải tự lo cho bản thân, mẹ chơi em. Mẹ giao em cho 1 chú Việt kiều, chú Hải là người rất tốt.

Chú Hải ngồi thuyền thúng vượt biên từ năm 10 tuổi, tiếng Việt chú ko sõi, tiếng Anh thì cũng chỉ đủ để mặc cả. Chú Hải ngày xưa rất giàu, chú sở hữu 4 cái xưởng may, cưu mang khoảng 200 người Việt Nam. Gần đến lúc em sang thì chú bị bắt, đi tù vì tội trốn thuế. Nhưng trốn thuế là 200 người Việt Nam kia trốn thuế, chú Hải không khai ra bất cứ ai thế nên đi tù. Vợ chú Hải thì ngoại tình với cha xứ (chuyện thật 100%, là chuyện hiếm có chứ em không có ý gì), thằng cha xứ này còn là bạn thân của chú Hải, cũng vợ con cả rồi nhưng ai mà ngờ... Rồi thì ly dị, bao nhiêu tài sản thì vợ chú Hải lấy hết. Ở cái xứ tuyết thì ko có nhưng "lady first" nên chú Hải trắng tay. Làm lại cuộc đời hay gây dựng lại sự nghiệp là chuyện ở trong phim.

Một năm em ở với chú Hải có lẽ là năm chú Hải khổ nhất, chú có cái xe Honda Prelude nhưng đấy là xe của em thì đúng hơn. Sau này em mới biết là chú Hải vay mẹ em tiền, mẹ em bảo tiền đấy chắc là mất không tính nữa. Nhưng chú Hải trả thật, tất nhiên là cũng nhiều năm sau chú Hải mới trả được. 6-7 năm trước em gặp chú Hải ở Hà Nội, chú bễ lắm. Em cho chú đi uống cafe ở Paris De'Li chú Hải tranh giả tiền với em, khiếp thật. Chú Hải về Việt Nam lấy vợ thêm một lần nữa, em gọi là cô Oanh. Cô Oanh hơn em 4-5 tuổi là cùng.

Thôi em lại chả viết được nữa rồi, chào chào các bác. Khi khác em hầu chuyện .

Chào chào (_ _")
Old 03-01-2011, 01:18 PM   #7
Mazak
Đại úy

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 705

Chờ bạn Sến viết tiếp. Đầu năm có khí hay.
Mazak vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2011, 04:55 PM   #8
Mercredi
buồn đe'o gì?

Bài : 71

Liêu viết nhẹ nhàng giống Ngố ngày xưa nhỉ. Có điều bựa hơn :P
Mercredi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2011, 05:12 PM   #9
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Em ko mớm bài gì đâu, thật sự em chưa nghĩ ra để viết tiếp nên em đành phải nói vậy thôi. Bốc đồng là chuyện ngu xuẩn các bác ạ :P.

Chào chào (_ _")
Old 03-01-2011, 05:38 PM   #10
tata
Liệt sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 84

"Hồi đấy sinh viên bọn em có trò đi chọc điện thoại"

Liêu đã lần nào chọc nhầm 0084 thành 000 chưa
tata vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 12:52 AM   #11
Led
Mất dạy đủ dùng

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 1,758

Liêu viết thế mà bác Mercredi bảo nhẹ nhàng, khẩu khí ngang tàng, phất phơ bụi phủi, coi trời bằng vung, duyên vãi cả đ ái, Ngố thì tuổi đe'o, tathy bây giờ lớp Hải Đăng trẻ tuổi may ra còn mỗi Công Tử Bạc Liêu .

Còn chuyện bựa thì bác khỏi cần phải khen, không bựa thì còn đe'o gì là Công Tử Bạc Liêu nữa, mấy lần em cũng lò dò vào Facbuk bác Kòi, cái đe'o gì của gái cũng bóc ra, tưởng gái nó phải hoang mang mà bỏ sang Twitter, ngờ đâu fan hâm mộ ngày càng đông, các em cứ phải gọi là like mệt nghỉ.

Tiếp đi bác.
Led vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 01:18 AM   #12
Bemagau
Liệt sĩ

Bài : 184

Trích dẫn:
Công Tử Bạc Liêu viết:
@Bemagau: Hoàng Anh con bác Ân ngày xưa nick là SirCumeo ý hả, em có biết thôi chứ ko quen. Thời vietchat cũng VSA đấy, kinh lắm .

...

Anh không quen cũng đúng thôi ạ, tiền thì em không biết thế nào chứ độ hào hoa phong nhã, hiểu biết bằng sao được anh Liêu mà chơi . Anh viết tiếp đi, ngày nào em cũng ngóng đọc đấy.

PS: Ở đây nhiều anh chị chắc không biết, anh Liêu em từng vào New uống rồi ra ngoài một mình chiến mấy thằng đấy. Em nể.
Bemagau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 06:52 AM   #13
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
Bemagau viết:
PS: Ở đây nhiều anh chị chắc không biết, anh Liêu em từng vào New uống rồi ra ngoài một mình chiến mấy thằng đấy. Em nể.

Thế đã ăn thua gì, có vụ bác Liêu đi ăn nhậu với hội BRSG xong còn chiến mấy thằng bảo vệ cao to gấp đôi...chỉ vì bọn nó dám không dắt xe ra cho anh Kòi, làm mấy hải đăng như Gà vương, Ranmap cứ gọi là ...xanh mặt . Công nhận Facebuk của bác Kòi chất, viết duyên đ'0 tả, gái cứ gọi là like ầm ầm.
Anh hùng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 08:22 AM   #14
Phu du
Đại úy

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 547

Bỗng dưng Liêu lại hot .
Phu du vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 10:20 AM   #15
ĐaTình
Liệt sĩ

Bài : 529

Ơ, hot sẵn rồi bây giờ chỉ hot hơn thôi chứ bác Phu du.
ĐaTình vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 10:39 AM   #16
JTK
húng chó trở lại ... lợi hại như lìn

JTK's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nhà thổ
Bài : 1,962
Send a message via Yahoo to JTK

Viết bao giờ đến đoạn Liêu đi mua chó về chơi thì chắc bao trai gái ngất mất Liêu viết tiếp đi Liêu. Đọc hay lắm :*
Old 04-01-2011, 12:05 PM   #17
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Haizzz, lại nhắc về chó. Khoảng 2 tuần trước em mua một con chó, nó là Fox sóc nhập Thái về, đẹp lắm. Con bà nó, lúc em mới mang về thì nó ăn như con lợn, nuôi được vài ngày thì nó đé.o ăn nữa, lúc nào cũng rũ ra ốm. Em nuôi chó vì em thấy trên mạng gái tuổi teen hay chụp hình với chó, ngoài việc thật thà ra thì em các bác chả nhân ái gì đâu, mẹ em cho nó ăn chứ em chỉ biết mua nó về chứ chả liên quan. Em đặt tên nó là Chào Chào. Một tuần trước mẹ em tống cổ nó đi rồi, em không có quyền được giận mẹ em. Sáng mẹ em cho con Chào Chào đi du học thì chiều mẹ em đưa tiền bảo đi mua cái laptop mới cho bố. Laptop thì đương nhiên sẽ là của em, bố em thì biết cái gì. Em cũng hơi ấm ức với mẹ, biết vậy em mua con bò về chứ chó thì nhẹ quá.

Mỗi sáng ngủ dạy chỉ sợ em nó nằm kềnh ra, thương nó nhưng em chẳng biết làm gì hơn. Mẹ em đuổi nó đi là đúng rồi, trách làm sao được. Đến em mẹ em cáu lên còn đánh như chó nữa là con Chào Chào. Kiếp con người với kiếp con chó ngẫm ở một đoạn trừu tượng chẳng khác gì nhau đâu em Chào Chào, chú mày còn có anh mua về. Anh bán cái thân anh đi cũng chả con chó nào nó mua đâu.

Cơ mà có con chó đẹp, gái nói chuyện với mình nhiều hơn thật đấy, hyhy. Đêm noel vừa rồi em cô đơn dẩm thu ở nhà, gái chat YM hỏi em con Chào Chào khỏi ốm chưa, anh không đi chơi à, Noel mà. Em lờ đi con Chào Chào, nó đang nằm rũ ra dưới chân ghế chứ đâu, nhưng nó xấu lắm rồi, bế lên nó nhẹ tênh như con chuột. Em phản biện với gái là em ghét những ngày đông đúc này lắm, chẳng đi đâu cả. Noel thì sao, Noel thì ngực bọn em to hơn được chắc? Gái nín thinh, xem lại ngực mình rồi đi dẩy đầm với dzai. Gái thường không thích những gì em nói. Gái mà mê mẩn em lại là người ngoại quốc, vì các bạn ý chả hiểu em nói gì, hehe.

Chào chào (_ _")
Old 04-01-2011, 01:33 PM   #18
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Sống trên đời có nhiều thứ kỳ lạ lắm. Giống như là ước mơ chẳng hạn. Em từng có cái ước mơ quái dị là làm đại ca giang hồ. Điều em hạnh phúc nhất là lúc đi tắm nhìn vào gương mà em chưa có hình xăm nào, chưa có vết. Đời em cũng chưa quằn quại lắm, chưa loang lổ lắm.

Năm 96 97 em hâm mộ anh Dũng bóng nhựa chết đi được, nghe các bạn trên giang hồ kể lại anh Dũng bóng cầm 2 tay 4 con phóng lợn, kiểu loan đao phục hận Đâm người như máy khâu. Trời ơi. Bóng nhựa hồi đấy nổi tiếng hết hồn chim én, nhưng lại là đàn em của Long mèo. Anh Long mèo hay say rượu nên bừa, sống ẩu. Về độ liều lĩnh thì hiếm có đại ca giang hồ nào bộ đội như Long mèo. Long mèo lại là đàn em của Hùng vêu, Hùng vêu ở hồ Hai Bà chả có giá trị gì. Cái tiếng để lại cuối cùng của Hùng vêu là đàn anh của Long mèo, tại sao là đại ca của một huyền thoại giới giang hồ là Long mèo thì em cũng ko rõ, hơn tuổi chăng?

Long mèo chết rồi thì phải. Bóng nhựa thì google ra cũng có đấy. Nói chung là các bác ý hơn phân em nhiều, không dám nói, hãi lắm ạ .

Em lang chạ ở hồ Hai Bà với chợ Giời cũng nhiều năm, chém nhau là chuyện em chém gió hàng ngày. Rồi thì em cũng theo một đại ca là anh Vịt trong xóm bụi, xóm liều Thanh Nhàn ế. Anh cu Vịt nghiện lòi mắt, cu Vịt lúc đấy đang cặp với Phương mắt mèo. Anh Vịt cũng tên là Phương, nhưng ai cũng gọi anh là Vịt. Em là đàn em của Phương Vịt vì duy nhất một câu trong cơn phê anh Vịt bảo em "Có tiền thì có tất". Quá đúng ạ. Có lần em dạt nhà, ngủ nhờ nhà anh Vịt thuê mắt nhắm mắt mở nghe được chị Phương mắt mèo chửi rõ to "Đmẹ thằng Vịt, mày bước chân vào cái xóm ai đỡ cho mày?". Đại ca Vịt của em mặt lạnh te, ko dám bật.

Ôi nào còn Hùng lai rai, Cường gà rừng ... gái thì có Vân "chùa". Cường gà rừng nổi tiếng với cú đấm tay trái, Thắng thọ vinh danh với cú đá đẹp nhất hồ Hai bà.

Chào chào (_ _")
Old 04-01-2011, 02:29 PM   #19
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Bài : 6,802
Send a message via Yahoo to Supaman

Nghe cái tên Dũng "bóng nhựa" thấy quen quen, hình như là người đưa thằng bạn thân của mình là Phước "gà" vào đời giang hồ thì phải.

Liêu viết tiếp đi, đọc vui lắm.
Supaman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 03:10 PM   #20
ĐaTình
Liệt sĩ

Bài : 529

Trích dẫn:
Công Tử Bạc Liêu viết:
Sống trên đời có nhiều thứ kỳ lạ lắm. Giống như là ước mơ chẳng hạn. Em từng có cái ước mơ quái dị là làm đại ca giang hồ. Điều em hạnh phúc nhất là lúc đi tắm nhìn vào gương mà em chưa có hình xăm nào, chưa có vết. Đời em cũng chưa quằn quại lắm, chưa loang lổ lắm.

Ơ, mình biết mặt gần hết mấy đại k của Liêu, bỏ mịe có khi quen . Thế hóa ra khu hồ Hai Bà, tập thể THĐ, tập thể DKĐX, RHN với chợ Giời hoành tráng thế à .
Công tử viết tiếp đê để còn hóng
ĐaTình vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài