Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-12-2010, 05:45 AM   #1
ichbinwiedu
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 115
Default Em đang khó nghĩ, nhờ các bác tư vấn

Chẳng là sau mấy năm học hành xa mẹ, trong thời gian tới em định về Việt Nam xem tình hình vợ con, rồi đặng xem luôn công việc. Đợt trước thằng em trai lại giới thiệu ngay cho một em bằng tuổi nó, nhìn được, và công việc nói chung mọi thứ đều ổn. Em bé này em đã gặp hồi về Việt Nam, sau đó có chat chit, nói chuyện thì vẫn là anh em bình thường, em thì có phần quý em bé này.
Nhưng đến đây thì hơi khó nghĩ, vì trước đây em bé này thích thằng em trai em, thằng em trai thì ngon trai, nên nhiều đứa theo, không như thằng anh. Thế nên hai phía nói chuyện có vẻ ăn ý, nhưng em cũng ko dám tấn công, và thằng em trai cho biết là em kia cũng chưa có người yêu nào cụ thể. Em thì hiểu, là em và em bé kia có vẻ thích nhau, và chưa bên nào dám bật đèn xanh.
Em thì khó nghĩ quá, vì chỉ sợ giả sử sau này tán được, lấy làm vợ, thì có vấn đề gì với thằng em trai không, sợ nhất là vì một đứa con gái mà hai anh em mất tình cảm, rồi nhiều thứ nữa phát sinh trong quan hệ gia đình.
Bác nào cao kiến góp ý, xem nên tấn công (hiện tại em đang ở bên này, vài tuần nũa về), hay không, thư thư ra và tìm vụ khác. Còn nếu bác nào hỏi là tại sao cứ phải thích em này, thì là vì em này cũng qua nhà em trong thời gian em không có nhà, riêng bản thân em thích, và bố mẹ cũng quý.
Em cảm ơn các cao nhân chỉ giúp.
ichbinwiedu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 06:48 AM   #2
No star
Kiến trúc sư Lào

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 1,344

Bác em nghiên cứu ở đây, hơi bị éo le. http://vnexpress.net/GL/Phap-luat/K...10/12/3BA24B05/
No star vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 07:01 AM   #3
Gấu Xù
Đại úy

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 653

Tình huống của chú thì chốt phải ở thằng em chú và việc đối xử giữa hai anh em chú thôi. Nếu em trai chú hiểu, tôn trọng và thương anh trai mình thì chuyện chú lo là không cần thiết.

Còn nếu chú không yên tâm, thì bỏ mối đó đi, thiếu gì mối khác mà phải lăn tăn thế.
Gấu Xù vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 07:12 AM   #4
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,486

Em xin can, chả hiểu vì sao nhưng chuyện này không nói bằng lý lẽ được, em nghĩ thế. Cô này trước đã thích em trai bác mà sau này lại ở gần thì có không rách chuyện cũng chẳng hay lắm, vì chuyện nó đã không được trọn vẹn từ đầu. Mà em thấy chuyện em nhường bạn trai cho chị thì khá nhiều và cũng happy-ending nhưng em nhường bạn gái cho anh thì khí hơi ít, chắc là cũng có nguyên do của nó.
Old 28-12-2010, 07:43 AM   #5
Kiếm
Đại tướng

Kiếm's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Loanh quanh đâu đấy
Bài : 1,445

Em cũng can. Đời còn dài, gái còn nhiều, sao lại cứ phải là gái này. Tất nhiên là trừ khi mình yêu em nó thật là thắm thiết thì không tính đến. Gì chứ gặp mặt có một vài lần, mỗi lần chắc lại chả được mấy thời gian, rồi chit chat, gọi điện thấy thích là chuyện bình thường. Mà lại mới chỉ khẳng định là có vẻ thích nhau thì dừng là hợp lý nhất.
Tất nhiên nếu bác vẫn tiếp tục và theo tinh thần rít & run thì em không có ý kiến gì.

Em các bác tuổi còn nhỏ, còn nông cạn nên cứ thấy em nào tên Cao Trắng Xinh là thích. Duy chỉ có điều đấy không phải xuất phát nguồn từ thân quen của thằng em trai (cũng cao to đẹp trai phong độ hơn ông anh).
Old 28-12-2010, 07:43 AM   #6
temp
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,175

Ôi cuối năm, ếu biết làm gì đành lên đây nói phét. Cái case này thì bác nghĩ kĩ xem là gái nó tử tế với bác theo kiểu tử tế với anh chồng tương lai hay là nó tử tế vì bác ngon. Gái nó mà đã thích rồi, giờ bảo là từ bỏ nghe khó, trừ những trường hợp kiểu hắt nước đổ đi thôi, chứ không là rất khó.
temp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 07:45 AM   #7
xrk
Vô địch Tathy YFF League 2014

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 730

Đã thích một người thì khó mà quên lắm, ở xa xa thì may ra không sao, chung một nhà chui ra chui vào dễ sinh chuyện, nhất là lỡ có xung đột gì. Cũng mới chat chít lăng quăng thôi, em nghĩ là bác nên thôi.
xrk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 08:13 AM   #8
No star
Kiến trúc sư Lào

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 1,344

Cái vụ mà Tàu nhanh đăng em quẳng bên trên mới gọi là éo le. Cô này yêu ông em nhưng lại cưới ông anh trong khi ông em vẫn còn yêu, ông em sau lại cưới cô em ruột của chị dâu trong khi vẫn yêu và ngoại tình với chị dâu, loanh quanh là án mạng.

Bác ichbinwiedu (tiếng Đức à?) nên té cho nó lành. Em nghe Tây đồn là giai xa mẹ nhiều khi vì thiếu gái mà đâm ra dễ lẩn thẩn vì gái, phỏng các bác?
No star vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 08:53 AM   #9
1buongchuoi9
Chã

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 351

Tây cũng đồn do các bạn sống bên bển thừa gái, lại nhiễm cái thói xem việc ấm chén nhẹ như đi chợ hoa. Đến lúc tính việc trăm năm trở về nguyên bản Việt-nam-mít, bị giằng co giữa lối sống cửi mở và truyền thống, đâm nghi ngờ mất lòng tin, từ đó cũng sinh lẩn thẩn.
1buongchuoi9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 11:40 AM   #10
butzvn
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,401

Nếu em gái này sang nhà bác chủ yếu là nói chuyện với bố mẹ thì ok, chứ nếu sang vì ông em trai bác thì bác cũng phải xem lại. Chứ còn chuyện ngày xưa thích ông em cũng chả sao (nếu trước đấy 2 đứa nó yêu nhau rồi, thậm chí ấm chén rồi thì mới sợ, chứ trẻ con thích anh đẹp giai là bình thường). Bcs nên kiểm tra lại chỗ ông em trai, nếu ok thì cứ xúc tiến với em gái ý. Vả lại, sau này cuới xong (giả sử là mọi việc tốt đẹp) thì 2 vợ chống sống vói bố mẹ, còn ông em kiểu gì chả phải đi ở riêng?
Quan trọng nhất là bố mẹ chồng và con dâu hòa hợp. Khi em ý đã lên vị trí chị dâu thì tự dưng cư xử với em trai sẽ khác.
butzvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 12:12 PM   #11
Tama
Bói bù lão tiên

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 4,346

Gái thiếu gì, bỏ qua trường hợp này đi.
Tama vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 01:11 PM   #12
Single
Thích lèm bèm

Nơi Cư Ngụ: Quán chứng
Bài : 1,690

Cuối năm mà toàn chuyện éo le nhỉ.

Các bác cứ vận động bỏ đi là thế nào, cứ về nhà xem xét rồi quyết định. Bác thích và bố mẹ bác cũng quý là hay rồi
Single vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 02:01 PM   #13
Ecstasy
Đại úy

Ecstasy's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 761

Trước em hay xí xớn làm mối các em gái thích mình cho bạn bè khá nhiều (tại vì suy nghĩ rất nông dân là các em í ngon, vào tay bọn khác phí ). Lần nào bày tỏ ý định là các em đều dỗi, tự ái kinh khủng hoặc phang cho cái tát vào mặt. Vài lần rồi sợ quá nên em dẹp ngay cái vụ lăng xăng này
Old 28-12-2010, 05:06 PM   #14
battai
Trung úy

Nơi Cư Ngụ: Every where
Bài : 236

Đúng rồi zai xa mẹ thiếu gái nên rất dễ lẩn thẩn vì gái ở nhà theo kiểu chat chit gọi điện các bác ạ. Em có thằng em đang xa mẹ cũng đang lằng nhằng với gái ở nhà theo kiểu đó. Bạn cũ học cùng cấp 3 thôi và khi chú kia sang bển thì hay chat chit với em này. Thế rồi chúng nó yêu nhau. Giờ chú kia sắp về nhưng mà theo nó nói thì cũng là do bồng bột, xa mẹ thiếu thốn tình cảm và gái nên dễ lẩn thẩn kiểu như vậy chứ đó không hẳn là tình yêu thực sự.

Yêu 1 em mà em đó đã thích em trai của mình theo em đó là 1 điều đại kỵ. Bác nên dừng lại khi mọi chuyện còn có thể kiểm soát được. Về nước rồi thì thiếu gì gái!
battai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 08:01 PM   #15
Bluesea

Bài : 325

Em thấy em trai bác nó đã bắn qua cho bác thì chắc là từ trước tới giờ cũng chẳng có tình ý gì với con bé này đâu. Giờ câu chuyện chỉ là con bé kia nó thế nào với em trai bác thôi Mà nếu có nhiều mối thì quăng cái vụ này sang bên đi, kiếm bé khác cho nó nhẹ nợ.

http://thaogiang2013.blogspot.com
Bluesea vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 08:06 PM   #16
iPhang

iPhang's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 206

anh có 7 từ cho chú: "Cứ phang đi, lọt sàng xuống nia"
iPhang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-12-2010, 03:56 AM   #17
ichbinwiedu
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 115

Cảm ơn các bác có đôi lời.
Như bác gì trên kia nói, em này mà vào tay thằng khác thì cũng phí, thằng em trai chat với em bảo anh cứ tán đi, được thì được không được thì không tiếc. Hôm nọ có ông anh về, em có gửi một món quà nhỏ mang về, ông này thì nhiều kinh nghiệm, nên mình coi như là về đưa quà, đồng thời xem thái độ thế nào. Trong lúc nói chuyện em kia có nói, là có tình cảm đặc biệt với thằng em trai. Theo em hiểu là tình yêu học trò, còn hơn thì không có. Em bé này có lần còn nói, là hay em nhận bố mẹ anh làm bố mẹ nuôi, có nghĩa là rất quý gia đình em, nhưng cũng khó nghĩ, nên nói vậy.
Nói chung là khó, chắc phải về nhà xem thế nào. Nhưng hồi học trò, em cũng có một cô bạn gái, hai người thích nhau, quý nhau, gần như là tình yêu học trò, rồi cuối cùng cô kia cũng đi lấy chồng ngon lành, chẳng có gì cả. Nếu như em lập gia đình và ở riêng, vấn đề cũng không có gì cả, nhưng nếu cứ gặp mặt nhau chan chát, cũng khó nói.

thay đổi nội dung bởi: ichbinwiedu, 29-12-2010 lúc 04:09 AM.
ichbinwiedu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-12-2010, 05:31 AM   #18
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Anh em bác trao đổi với nhau như thế thật là đáng quý . Em nó đã nói là có tình cảm đặc biệt với em trai bác rồi, lại muốn nhận bố mẹ bác là bố mẹ nuôi thì cũng sâu nặng ra phết. Thôi thì bác bỏ qua đi, dù chắc là bác bồ kết em này rồi nên mới bảo tình yêu học trò không là cái tình gì (chắc em nó cũng xinh xắn, đáng yêu đáng lấy làm vợ nên mới được cả nhà bác quý như vậy, bỏ cũng tiếc). Nghe sao đỏ Iphang bảo cứ phang đi cũng có cái lý của nó. Cũng có 1 tỉ lệ là fang xong nó lại quay sang yêu bác toàn tâm toàn ý (gái nào mà thực tế thì nó sẽ thế, lấy được cũng thích và yên tâm là nó không thầm yêu trộm nhớ em bác nữa). Nhưng mà rủi ro cao lắm. Trường hợp bác khó nghĩ quá thì thôi cứ chat chit quà cáp anh em bình thường, về hẳn hẵng tính (hay bác không định về, tính tán rồi đưa em sang bển ). Bác cũng đừng xoắn quá .
Old 29-12-2010, 05:58 AM   #19
temp
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,175

Em cứ đoán bừa nhá: gái nó thích thằng em bác, định gọi bố mẹ bác làm bố mẹ, làm quen với bác như làm quen với anh chồng tương lai.
Có thể nó nghĩ là thằng em bác giới thiệu bác, như giới thiệu 1 thành viên của gia đình và muốn nó biết để sau này cho quen đi. Gái mà đã kết thằng em bác, thì trong trường hợp này sẽ rất nice với bác. Mà bác cứ về Vn rủ con bé đấy đi uống nước riêng vài lần là sẽ rõ ngay. Nếu chủ đề nói chuyện thiên về thằng em bác, thì bác có thể rút được rồi. Còn nếu mà bác rủ được đi chợ hoa theo gợi ý của admin thì anh em trên này chẳng còn gì để nói.
temp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-12-2010, 05:59 AM   #20
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nơi bình minh thức dậy
Bài : 1,778

Em can bác. Nhỡ bác yêu bác lấy rồi sau này 2 người lục đục bạn kia lại quay sang thương nhớ em bác như cũ và em bác lúc đó vẫn phòng không hoặc giả lại cũng trục trặc với vợ thì cũng dễ có biến lắm.
Birds, please help me send him a few words
Hey, that person who is traveling in a distant land
do you still remember the person who sits and watches the wings on the sky?
How come I still don't see you ...
Bạch Ngọc Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài