Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-01-2009, 06:34 PM   #1
Đu Dây Điện
Thượng sĩ

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 114
Default Em gái quá teen, phải làm sao?

Em có đứa em gái kém em một giáp (cùng mẹ khác cha), mấy năm nay mải miết cày cuốc nên cũng không theo sát tình hình của nó lắm.

Đợt Tết năm nay về con em nó nhổ giò thành thiếu nữ, cơ mà mắc bệnh teen trầm trọng, học hành đi xuống, tài năng không có gì nổi bật, cũng không đam mê cái gì. Suốt ngày cứ nghe mấy cái nhạc teen rồi lên net chat chit, rồi gia nhập cái bang Kiều nữ đại gia mả mẹ gì đó, em giận quá nhưng chưa dám nói lớn tiếng với nó. Hiện giờ em chỉ thực hiện chính sách nhỏ nhẹ tâm sự, nhưng vài hôm nữa hết Tết em phải về Sài Gòn nên cách này cũng không lâu dài được. Cho nó lên Sài Gòn học cũng không ổn vì em đi suốt ngày, nó bập vào hội teen trên này thì hết thuốc thật.

Cứ để như thế này vài năm nữa thì nó hỏng mất, các bác có kế gì mách nước em cái, em đang bối rối quá.
Đu Dây Điện vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-01-2009, 06:57 PM   #2
chakuchak
Đại lý bánh mỳ Hải Phòng cấp 3

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 4,548
Send a message via Yahoo to chakuchak

Không còn cách nào khác là hy sinh công việc để nắn nó theo ý mình. Kể cả hy sinh đi rồi thì cũng 5 ăn 5 thua thôi nhé. Giáo dục là cứ phải thường xuyên chứ không thể chờ đến lúc lệch rồi mới nắn được
Old 27-01-2009, 07:15 PM   #3
Ham~tai`
Khách

Bài : n/a

Buộc nơ, xịt nước hoa rồi đóng em gái vào hộp gửi ra đây mình chăm sóc giáo dưỡng cho. Đảm bảo hết teen ngay.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-01-2009, 07:29 PM   #4
ButChiDauDo
húng

Gia nhập: May 2007
Bài : 815

Trích dẫn:
Đu Dây Điện viết:
Suốt ngày cứ nghe mấy cái nhạc teen rồi lên net chat chit, rồi gia nhập cái bang Kiều nữ đại gia mả mẹ gì đó, em giận quá nhưng chưa dám nói lớn tiếng với nó.

Bác cho em nick YM, em sẽ tâm sự và hướng em nó vào những hình thức giải trí khác lành mạnh hơn: sách, nhạc rock...

Đùa thôi, em thấy cách khá hiệu quả trong trường hợp này là bác tìm các bài viết mà người ta chê bai, ghét bỏ cái lối sống đua đòi, cùng ánh mắt coi thường các hội như em bác đang theo... Teen đa phần đua đòi, nhưng cũng khá sợ người ta nghĩ xấu về mình. Bác thử cách này xem ạ
ButChiDauDo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-01-2009, 10:37 PM   #5
mxm
Trung úy

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 274

Bác cả tin quá, đem em gái lên TL thì đến teen cũng không giữ được đâu. Hay bác mật thư nick Y! của em nó cho em có khi lại được
mxm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-01-2009, 10:52 PM   #6
Đu Dây Điện
Thượng sĩ

Hôm qua em thả con keylogger vào máy, hôm nay xem log tí ngất mẹ mất. Lần theo mấy cái url nó hay vào em đến một cái forum teen, lòi ra mấy quả ảnh nó tự sướng vi phạm quy chế biểu diễn. Em vẫn chưa dám báo cáo cho bà già biết, sợ bả giết nó.

Cái em sợ nhất là nó trưng bày cả tên thật và số di động luôn mới máu. Em điên quá các bác ạ.

thay đổi nội dung bởi: Đu Dây Điện, 27-01-2009 lúc 10:55 PM.
Old 27-01-2009, 10:58 PM   #7
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

Bác Đu dây ngó nghiêng xung quanh xem ai là người có ảnh hưởng nhất đối với nó (nếu người đó le'o phải là bác) rồi nói chuyện để họ tác động xem sao

Với lại bác cũng phải quan sát xem đứa em bác có giống những đứa bạn cùng trang lứa với nó không, nếu chúng nó cũng như vậy cả thì bác cứ kệ đi (mỗi thế hệ nó mỗi khác, không thể bắt chúng nó giống như mình được, trừ phi bác định cải tạo lại tư tưởng cho cả thế hệ đứa em bác)

thay đổi nội dung bởi: Diver_Vika, 27-01-2009 lúc 11:00 PM.
Diver_Vika vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-01-2009, 11:09 PM   #8
Đu Dây Điện
Thượng sĩ

Buồn một cái là em không ở gần nên không có ảnh hưởng gì với nó bác ạ. Em cũng không biết nhiều quan hệ bạn bè của nó nên bó tay.

Em đồng ý với bác Diver_Vika là mỗi thế hệ mỗi khác, nhưng mà tầm tuổi này nó quyết định tính cách con người, kiến thức có thể học bù chứ tính cách mà nhạt nhẽo vô vị thì hỏng mất rồi.
Old 30-01-2009, 12:51 PM   #9
hnm
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 1,837

Đem sang bên nước bạn Đu để bạn giáo huấn đi, mình có thằng bạn ĐH nó lôi em nó từ quê ra HN để kèm cặp đấy, mất nhiều thời gian hơn nhưng được cái quản chặt, bố mẹ ở quê không quản được con em của nó.
hnm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-02-2009, 01:49 PM   #10
ngua_mieng
Miệng lìn

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 1,538

Theo ngu ý của em thì Bác Đu dây cứ bắt chước các cụ xưa: thương cho roi cho vọt ạ.

Bọn gái đa số nhỏ học giỏi, càng lớn học càng ngu hơn bọn zai vì mải mê mơ mộng, thơ với cả ca, bướm với chả hoa.

Bởi thế cho nên cứ cắt net, khóa phone bắt chăm lo học hành, không thì cứ roi mây mà phang ạ

Rồi nó lớn, sẽ tự khắc hiểu ngay. He he ...
Old 24-02-2009, 02:08 PM   #11
lu_khach_xa
Hâm không phải lối

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Bên ô cửa hoa và gió
Bài : 509

Trích dẫn:
ngua_mieng viết:

Bọn gái đa số nhỏ học giỏi, càng lớn học càng ngu hơn bọn zai vì mải mê mơ mộng, thơ với cả ca, bướm với chả hoa.

Bởi thế cho nên cứ cắt net, khóa phone bắt chăm lo học hành, không thì cứ roi mây mà phang ạ

Ơ hay, giống y trường hợp của em. Chắc em phải áp dụng cách cắt net, khóa phone dăm bữa nửa tháng, xem có tiến bộ tí nào không

Càng lớn càng thấy dốt. Thế mới buồn chứ

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài