Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 26-05-2016, 02:39 PM   #1
Bosch
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 247
Default Nuôi dạy con, khó quá các bác

Các bác ạ,

Chuyện này em băn khoăn mãi mới chia sẻ lên đây để mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho em giải quyết.

Chuyện là thế này. Thằng cu nhà em năm nay gần 5 tuổi. Khi nó chuẩn bị đi mẫu giáo, nhà em em đã tính cho nó học trường tư để cho chủ động, bạo dạn. Thế là 2 VC cho nó học Vinschool với kỳ vọng như thế. Đồng thời cũng theo dõi sát sao quá trình học.

Tuy nhiên, càng lớn cháu càng tỏ ra yếu, hơi một tí là khóc. Đứa cháu họ nó trêu hay nó oánh là khóc, chẳng phản ứng được gì cả. Em để ý khi cháu chơi với bạn, bạn nói gì nó nghe nấy, không phản kháng hay có chính kiến gì cả.

Vừa rồi em đã cho nó đi học võ, theo chương trình của lớp, cũng hy vọng nó bạo dạn hơn. Nhưng tình hình không được cải thiện.

Cuối tuần hai bố con vẫn hay đi chơi công viên, mua sắm hoặc xem phim để cháu bạo dạn hơn. Nhưng tình hình vấn khá bi đát.

Các bác có kinh nghiệm hay cao kiến gì chỉ cho em với. Em tính cấp 1 cho nó học trường công cho nó dạn dày, tính chiến đấu cao, chứ trường tư như thế này thấy không ổn.
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 02:42 PM   #2
AZA
Đại úy

Bài : 952

Mau chóng đẻ thêm đôi ba đứa nữa, cho có cạnh tranh. Bớt được chiều và chí chóe đánh nhau suốt ngày sẽ mạnh mẽ hơn.
AZA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 02:51 PM   #3
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Kệ nó thôi bác ạ,
Old 26-05-2016, 03:09 PM   #4
Montblance
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 1,868

Kệ nó thôi! Cha mẹ sinh con trời sinh tính, muốn cũng chẳng được. Để cải thiện tình hình nên để nó tự lập nhiều hơn, tự chủ động hơn, có việc gì đó để cháu tự lựa chọn, tự quyết định.
Montblance vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 03:21 PM   #5
TNxavợ
sát hoa ..

TNxavợ's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,112

Chia sẻ cảm giác này với bác Bosch.. Em thì có 2 cháu.. Cháu trai lớn năm nay lớp 4, cháu nhỏ (gái) 3 tuổi.
Cái giai đoạn 3 tuổi của các cháu khi bắt đầu hình thành tính cách là giai đoạn khổ sở nhất.. Nghịch, quậy và bướng kinh khủng!
Em áp dụng các thể giáo án tây ta mà cũng chịu, đôi khi vẫn phát khùng lên. Theo sách báo bảo khi trẻ khóc thì cứ để nó khóc và tự nín, em để cho con bé khóc và bấm đồng hồ, nó khóc được 120 phút, đến mức hàng xóm phải sang chửi mài làm gì mà để con khóc? Bố mài đâu?

Qua giai đoạn 3 tuổi, anh cháu bắt đầu vào lớp một. Đó là những ngày về mếu máo bị bạn bắt nạt, rồi ngày nào cũng bị trấn lột bút.
Em cú quá (vì ngày bé mình cũng bị nên hiểu rõ cảm giác đó), mua cho con cái xà đơn về, NGÀY NÀO em cũng tỉ tê rủ con nó tập, nói cho con biết nếu không muốn bị bắt nạt thì phải cao lớn và khỏe mạnh - tự chúng nó sẽ tránh xa.
Qua gần một năm thì cũng gặt hái được tí thành quả: Không bị bắt nạt nữa, và vật tay lúc nào cũng nhì lớp

TNxavợ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 03:46 PM   #6
anap
Binh nhì

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 25

Đúng là trẻ con mỗi đứa mỗi tính. Con bé con nhà em mới chưa đầy 1 tuổi nhưng lại ngược lại hoàn toàn con bác Bosch. Hầu như rất ít khi thấy nó khóc, những lúc nó ăn vạ bà với mẹ không bênh thì cũng chỉ kêu 1-2 tiếng rồi khác tự im chứ cũng không khóc. Đưa nó đi tiêm mẹ mặt mày xanh lét nhìn con, còn con tỉnh bơ như không, mũi nào đau thì ré lên khóc rồi lại nín ngay. Bị ngã đau thì mặt ngẩn ra 1 lúc, còn không đau thì lại đứng dậy chơi tiếp. Thú thực là con trai thì không sao, tốt là khác, nhưng con gái mà tính cách như vậy em cũng hơi lo lo. Không biết sau này đi học sẽ thế nào. Nhất là khi đến giai đoạn 3 tuổi như bác xa vợ nói nữa.
anap vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 03:47 PM   #7
qp.2010.db
Đại úy

Gia nhập: Nov 2010
Nơi Cư Ngụ: Chưa biết mới nhục!
Bài : 431

Nan giải phết bác ạ, cu nhà em gần 4 tuổi, đi học khi 18 tháng và 1 năm liền ngày nào đi học cũng mếu máo, bố khóc, mẹ khóc. Hiện tại đi học về bố hỏi, hôm nay con đi học thế nào, các bạn có chơi với con không sao tay lại sứt thế kia, bạn nào cấu con hay sao?
Trả lời.....bạn x trêu con con đấm rồi bố ạ!
Trẻ nhỏ chắc tùy giai đoạn, cứ để cháu tự nhiên bác em ạ.
Old 26-05-2016, 03:53 PM   #8
vananh
Trường kiếm tương tư

vananh's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: Bolivia
Bài : 2,285
Send a message via Yahoo to vananh

Nuôi dạy con đã khó, mà nuôi dạy vợ lại càng khó hơn các bác ạ. Có kinh nghiệm gì các bác chia sẻ giúp em.
Old 26-05-2016, 03:55 PM   #9
AOK
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 2,026

Trích dẫn:
Montblance viết:
Kệ nó thôi! Cha mẹ sinh con trời sinh tính, muốn cũng chẳng được. Để cải thiện tình hình nên để nó tự lập nhiều hơn, tự chủ động hơn, có việc gì đó để cháu tự lựa chọn, tự quyết định.

Cháu nhà em nó hồi đầu cũng hơi yếu, sau em cái gì cũng hỏi ý kiến nó, ví dụ hôm nay con thích mặc bộ quần áo nào? Hôm nay con thích ăn gì thì nói để mẹ đi chợ nhé! Việc đấy có cần bố giúp không?

Bác nên trao nó quyền tự quyết nhiều hơn, kể cả khi quyết định của nó ngớ ngẩn thì vẫn nên tôn trọng thực hiện, trừ trường hợp có thể gây nguy hiểm.
AOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 04:16 PM   #10
Trương Tuần
Đại úy

Gia nhập: May 2014
Bài : 402

Trích dẫn:
vananh viết:
Nuôi dạy con đã khó, mà nuôi dạy vợ lại càng khó hơn các bác ạ. Có kinh nghiệm gì các bác chia sẻ giúp em.

Cũng có vài ý với cụ chủ thớt nhưng cụ phải show thêm dữ liệu từ bé cách nuôi dạy cu con ntn. Bao bọc quá đương nhiên là vậy.

Sẵn câu hỏi của cụ VA câu hỏi của em nam giải hơn một tẹo: "Xin tư vấn kinh nghiệm bỏ vợ được, giữ được tài sản riêng (TS chung em nhường), mà vẫn giữ quan hệ tốt"

Bất lực trong việc dạy dỗ rồi, tư vấn trên nét mòn phím rồi nên em mới lên đây hỏi thế. Hai lần trước em đều không cư xử khéo, rất đau đầu
Old 26-05-2016, 04:53 PM   #11
kenzoman
Đại tướng

kenzoman's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 1,483

Cháu nhà bác Bosch có thể là do tính nết, cũng có thể do môi trường giáo dục. Tuy nhiên theo em thì do môi trường nhiều hơn.

Môi trường thì ở nhà và ở trường, ở nhà có chiều chuộng, nâng niu quá không, nếu có thì nên bỏ dần, ví dụ cái gì bố mẹ cũng nghĩ là làm cho con thì con tốt nhất, tuy nhiên như thế lại tạo thành cái suy nghĩ của trẻ con là cái gì cũng phải bố mẹ, ông bà ngoài ra là không đồng ý, không tin tưởng. Bác thử cho cháu đi cắt tóc chẳng hạn, chắc chắn như cháu bác toàn tự cắt, nhưng thử thuyết phục cháu ra ngoài, cho các cô, các chú cắt tóc, gội đầu, ngoáy tai, tự nhiên cháu thấy thích, thấy lạ, thậm chí sướng thì sẽ hình thành quy luật tự tin ngoài xã hội hơn.

Môi trường ở trường thì các bác nghĩ trường công dạn dày, với tình chiến đấu cao đấy là các bé bình thường, dễ thích nghi, chứ con bác nếu theo bác nhận định thì vào đấy có ổn không, em cân nhắc bác là nhiều cháu vào trường công là tự kỷ và phải điều trị vì không thích nghi được với các bạn. Cái này là em khuyên chân thành vì con bác tuy 5 tuổi, nhưng không quá muộn để thay đổi quyết định của bố mẹ.

Lời khuyên là bác tìm một trường tốt, nếu có điều kiện thì trường quốc tế. Môi trường và thầy cô ở đây khác nhiều bác ạ
kenzoman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 05:32 PM   #12
abc1234
Vi phạm pháp luật Nhà nước CHXHCN Việt Nam

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 326

Cũng còn tuỳ loại Quốc tế với Vnam. Con bé nhà mình từ nhỏ học Kinderworld, tính tình nhuý nhát, ít nói, ngại tiếp xúc người lạ. Nhiều khi nó nhát quá làm mình cũng bực mà đành kệ, chả biết làm sao. Đợt này chuyển về gần nhà cho học thử trường mẫu giáo Vnam ở gần nhà. Cứ như thuốc tiên: nói cười suốt ngày, chả sợ sệt gì mà thậm chí còn hơi bạo quá. Tất cả thay đổi trong vòng 2 tuần
Cho nên tạm kết luận là trẻ con thì kệ nó thôi, nó sẽ tự thay đổi nếu có môi trường phù hợp. Đừng lo lắng và o bế quá
abc1234 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 06:29 PM   #13
strongcu
A-lanh Đờ Cu

strongcu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,683

Trích dẫn:
abc1234 viết:
Cho nên tạm kết luận là trẻ con thì kệ nó thôi, nó sẽ tự thay đổi nếu có môi trường phù hợp. Đừng lo lắng và o bế quá

Trẻ con đít xanh mà đòi tự nó thay đổi môi trường à? Bố với chả mẹ.
strongcu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 09:30 PM   #14
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Thằng Dưa nhà em hơn 6 tuổi, khóc cả ngày. Mưa cũng khóc nắng cũng khóc buồn vui gì khóc tuốt. Đi học võ thì nó múa ba lê, ko thích vận động thể chất, sợ nóng sợ bẩn, chỉ thích ngồi nhà bật máy lạnh đọc sách nhảm kiểu búng tay thầy giáo biến thành siêu nhân, đổ nước vào đầu siêu nhân thành thầy giáo. Mà em cũng kệ nó thôi.

Nó ko nhìn thấy mặt em với bố nó và anh nó thì nó ko khóc bao giờ. Thay đổi môi trường thì chỉ có nước cho nó đi làm con nuôi thôi ạ
Old 26-05-2016, 10:51 PM   #15
Bosch
Trung úy

Bài : 247

Con bé thứ hai nhà em vừa được 7 tháng bác AZA ơi, nhưng tính thì có vẻ khác hẳn, ghê ghớm và máu chiến lắm, không như thằng anh.

Nhà em cũng không phải nuông chiều nó đâu, khá nghiêm khắc là khác.

Thằng cu nhà em nó hay nản chí, tô màu một tí đã kêu mỏi tay, mẹ nó đang phải luyện các buổi tối. Nó cứ lảm nhảm là con nhát do tính con thế, con không làm được, con không vẽ được, chị không cho con rồi lại khóc rống lên. Nẫu ruột lắm các bác ạ. Nhiều lúc em điên tiết mắng và oánh cho vài phát vào mông. Nó lại càng khóc to. Tất nhiên là em kệ không dỗ một lúc là nín.

Nhiều lúc em nghĩ thôi thì cha mẹ sinh con giời sinh tính, đành chịu. Nhưng nghĩ phải dạy nó cho nó có bản lĩnh thôi chứ còn kiến thức giỏi hay dốt thì nó là do tư duy từng đứa, có cố cũng không được.
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 11:26 PM   #16
quystock
Đại úy

quystock's Avatar

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 417

Không thấy bác có hỏi thầy cô ở trường và các lớp học thêm xem cháu nó có yếu đuối không ?
Trẻ con nhiều khi xử sự rất khác khi có bố mẹ và khi không có bố mẹ. Bố mẹ thì nhiều khi thiếu kiên nhẫn và stress khi dạy con (cái này thì hầu như ai cũng mắc phải vì luôn mong muốn con mình phải tài giỏi), mà trẻ con thì nó không chịu được stress, nó phải evacuate ngay nên mới có phản ứng như cháu nhà bác. Em nghĩ nếu ở trường, cháu nó hoạt động bình thường thì chẳng sao. Ngày xưa mình đi học cũng khối chú ở cấp 1 toàn bị bắt nặt, đến cấp 2, cấp 3 nó lớn vổng lên, bon khác tự nhiên phải sợ.
quystock vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2016, 11:40 PM   #17
AZA
Đại úy

Bài : 952

Trích dẫn:
Bosch viết:
Con bé thứ hai nhà em vừa được 7 tháng bác AZA ơi, nhưng tính thì có vẻ khác hẳn, ghê ghớm và máu chiến lắm, không như thằng anh.

Nhà em cũng không phải nuông chiều nó đâu, khá nghiêm khắc là khác.

Thằng cu nhà em nó hay nản chí, tô màu một tí đã kêu mỏi tay, mẹ nó đang phải luyện các buổi tối. Nó cứ lảm nhảm là con nhát do tính con thế, con không làm được, con không vẽ được, chị không cho con rồi lại khóc rống lên. Nẫu ruột lắm các bác ạ. Nhiều lúc em điên tiết mắng và oánh cho vài phát vào mông. Nó lại càng khóc to. Tất nhiên là em kệ không dỗ một lúc là nín.

Nhiều lúc em nghĩ thôi thì cha mẹ sinh con giời sinh tính, đành chịu. Nhưng nghĩ phải dạy nó cho nó có bản lĩnh thôi chứ còn kiến thức giỏi hay dốt thì nó là do tư duy từng đứa, có cố cũng không được.

Bác có 2 đứa vậy là tốt rồi, đứa em thường ghê hơn đứa đầu. Dần dần em lớn ông anh cũng sẽ cứng rắn hơn, hy vọng là vậy. Còn bác mãi không thấy tiến triển 1 là mặc kệ, 2 là thử đổi trường song ngữ/quốc tế tốt hơn cho cháu xem sao.
AZA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2016, 02:01 AM   #18
pretty
con dở

Gia nhập: May 2013
Bài : 361

Khiếp, trẻ con có phải gà đâu mà đổi trường xoành xoạch như đổi bu nhốt gà được các bác. Việc đổi trường ảnh hưởng nhiều thứ lắm, cái này em biết vì con em trong quãng từ 4-8 tuổi mỗi năm học một trường . Mẫu giáo tư, mẫu giáo công, tiểu học tư tiểu học công đủ cả

Giai nhà bác Bosch 5 tuổi là đã biết trình bày lý do rồi, nếu tự nó tin là nó nhát thì khó cải thiện bằng người lớn phết đấy bác. Bác tìm cho nó bạn bè, anh em nào cùng lứa tính nết cứng cáp mạnh dạn mà chịu chơi với nó để hai đứa bầu bạn thường xuyên với nhau thì dễ hơn bác ạ.
pretty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2016, 07:34 AM   #19
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Bé nhà bác Bosch mấy tuổi đi mẫu giáo thế, ở VN thường cho đi mẫu giáo muộn nên nhiều khi trẻ cũng khó hòa nhập với môi trường đấy. Ở VN thì môi trường mỗi nhà khác nhau, có nhà đông anh em, ông bà, họ hàng thì trẻ sẽ bạo dạn vì tiếp xúc với nhiều người lạ, đi học nó cũng sẽ bạo dạn hơn. Còn nhà nào mà ít anh em họ hàng, con cái chỉ biết đến bố mẹ thì sẽ nhát hơn khi đi ra ngoài và ngại tiếp xúc với người lạ, đi học muộn nữa thì lại càng khó hòa nhập.

Theo em thì trường tư hay trường công không quan trọng, vì mẫu giáo có phải học cái gì đâu mà lo là bị ép học, không có thời gian chơi . Chỉ cần lựa trường nào giáo viên không phải là cô dạy hổ, lớp ít học sinh 1 chút là được rồi và nhất là nên say no với camera
Old 27-05-2016, 08:52 AM   #20
Neptune
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 128

Cháu nhà bác Bosch có biểu hiện vậy là do cháu thiếu tự tin.
Nguyên nhân có thể đến từ nhiều phía, nhưng về cơ bản là do chưa được người khác (người lớn) tin tưởng và khen ngợi đủ trong khi bị áp đặt, phê bình,... qúa nhiều.

Biện pháp giải quyết (từ gia đình trước, trường học sau):
* Giao quyền: giao cho cháu làm những việc phù hợp với lứa tuổi, VD: dọn nhà, tưới cây, gấp quần áo, mang cái nọ cái kia.... . Cháu làm xong thì khen thưởng, ghi nhận.
* Tôn trọng ý kiến: hỏi ý kiến và tôn trọng ý kiến của cháu. Cố gắng tránh tối đa việc hỏi ý kiến cháu rồi lại làm theo ý mình (do người lớn thấy phương án của mình "tốt" hơn). Tất nhiên, người lớn có thể sử dụng các giả định nếu... thì..., để lý giải, phân tích mang tính định hướng trước (vẽ đường cho hươu chạy) rồi để cháu tự ra quyết định .
* Khen ngợi và góp ý: khen ngợi thật nhiều, khen mọi lúc mọi nơi, thậm chí là "bới móc" ra để khen, từ những cái nhỏ nhất; nhưng phải khen đúng, khen trúng, khen chân thành. Nếu như cháu làm chưa tốt, cần góp ý thì theo quy trình bánh mì kẹp thịt (sandwich) : khen - góp ý - khen.

Nghe có vẻ đơn giản nhưng việc thực hiện cần liên tục và cũng phải có quá trình mới thấy được kết quả. Khi cháu nhà bác đã "lấy lại" được sự tự tin thì những vấn đề khác sẽ được giải quyết (học võ cũng là 1 cách giúp cháu thêm tự tin).
Neptune vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài