Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-01-2005, 08:22 PM   #1
demdalat2004
Gone with the butt(erfly)

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 1,294
Default Còn 270/365 ngày nữa anh cưới em

Hic, ai có save không post dùm em với, em kô có bản lưu
demdalat2004 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2005, 08:34 PM   #2
X.
Thiết kế trim Việt

X.'s Avatar

Bài : 1,220

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 14/05/2004 lúc: 13:00:35
--------------------------------------------------------------------------------

Hôm nay

Anh bấm số di động cho em, không ai nhấc máy, anh bấm số để bàn cho em, em gái em nói em đi chưa về, anh lại bấm số di động cho em, em nói em đang ở nhà.

Thế là bao nhiêu lời hoa mĩ, bao nhiêu câu yêu thương. Những suy nghĩ, những tâm sự của anh dành cho em đã tan theo làn khói. Anh chỉ khẽ báo cho em biết anh đã chuyền tiền cho em, trước bốn rưỡi chiều nhớ đi lấy tiền. Rồi thôi. Cái giọng của anh chính là cái giọng mà biết bao lần mỗi khi tổng đài nó nối máy chậm với em.
Cứ như là một cô gái, cứ đến tháng là anh lại nối máy với em, nói chuyện, tâm sự với em. Những lúc xa em thế này, nhìn thấy em đã khó, đừng nói đến một cái hôn âu yếm lên má em. Vậy mà anh vẫn thích tâm sự với em, tâm sự những nỗi niềm riêng trong cuộc sống. Những ước mơ và cả những nỗi nhớ khi đi trên đường anh chợt thấy một vóc dáng giống em, thấy một góc phố mà ở đó anh từng trao vội cho em một cái hôn kẻo người khác thấy. Rồi trời mưa nữa, sáng nay anh vào vườn sớm, đứng từ trên cao nhìn qua cái chỗ mà đêm nào anh chở em tới đó để nghe rõ mồn một tiếng khuya vắng của cảnh rừng khuya, và cả tiếng thở gấp gáp của em nữa.
Anh nhớ em lắm, đã từ lâu rồi anh đã quá quen với cái cảm giác em là một điều gì đó thật thân quen và yêu thương. Em à, thật đúng là anh rất tệ, anh xin lỗi em, đó là câu không phải anh muốn nói thường xuyên với em nhưng quả thật, chỉ có mỗi mình em là người mà anh có thể đôi khi bày tỏ sự giận dỗi, khó chịu, anh biết em cũng không vui. Nhưng chỉ có em là người mà anh có thể sống thật lòng nhất. Buồn vui một cách chân tình, một cách chân thực nhất, chứ không như những người mà anh tiếp xúc, anh cười cợt, anh sống nó chịu đựng lắm.
Em à,
Anh càng lúc càng cảm thấy hai đứa mình giống nhau, từ cái cách chịu đựng đến cái cách hi sinh để mua lấy hai chữ bình yên cho mọi người mặc dù việc đó mình chả là gì cả. Anh sợ rồi tụi mình khổ em ạ. Em à, anh tự dưng sợ cuộc hôn nhân sắp tới của tụi mình, ngày hôm nay anh còn tự do, anh còn có thể bốc đồng, làm những điều mình muốn. Nhưng sau khi mình đã là một gia đình. Anh sợ rằng anh sẽ không dám như bây giờ, có thể sẵn sàng bỏ hết để làm lại từ đầu. Anh cũng sợ cuộc hôn nhân sẽ ảnh hưởng đến em. Em vẫn chưa nói với anh rằng em thích làm gì, ngay giây phút này, anh sẽ hoàn toàn ủng hộ em và tạo mọi điều kiện cho em thực hiện ước mơ của mình giống như cách em đã ủng hộ anh thực hiện ước mơ của mình.
Khi mình là một gia đình, em lại hi sinh cho gia đình, anh muốn em làm được ước mơ của mình. Có lần em nói, em muốn được ở với anh suốt đời, thế là đủ, ừ anh cũng nghĩ thế. Bây giờ tụi mình cố gắng lên em nhé, ngày đó rồi không xa đâu em

Một lần nữa, anh sẽ phone cho em sau khi anh gửi cái này cho em,

-----------------------------------------------------------
Tôi sợ mất em và tôi sợ một ngày kia tôi không còn thời gian để yêu em,
Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
và tôi sợ rằng tình yêu của mình chưa đủ để đáp trả tình yêu của em dành cho tôi
Anh yêu em,
Tròn ủm

--------------------------------------------------------------------------------
Edited by - demdalat2004 on 15/10/2004 13:40:18

connhangheo
"togan"

Iraq
423 bài
Đăng ngày - 14/05/2004 lúc 16:29:46

Tuổi trẻ nghĩ về hôn nhân nghiêm chỉnh như là một cái gì đó ghê gớm, nó trói buộc những ước mơ vươn tới tầm cao.
Không hẳn như vậy, hôn nhân là kết cục tất yếu của một tình yêu chân chính, tình yêu không dẫn đến hôn nhân chỉ là tình yêu phù phiếm. Hôn nhân sẽ làm đôi bạn trẻ trở nên chín chắn và vững vàng hơn cho tương lai và nếu là hôn nhân hạnh phúc thì ko còn điều gì tốt đẹp hơn.
Chúc đôi bạn trẻ có một tình yêu và hôn nhân hạnh phúc.

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 17/05/2004 lúc 08:28:23

Tự dưng anh có ý tưởng từ hôm nay anh sẽ víết cho em một lá thư email để rồi tròn 365 ngày thì em sẽ về với anh, mình thành duyên vợ chồng. Hai tiếng vợ chồng nghe cứ lạ lạ là. Tự dưng anh cảm thấy xấu hổ, cứ nghĩ cảnh mình có vợ tự dưng anh lại cười một mình. Có người đã tròn mắt và tỏ vẻ hết sức ngạc nhiên khi nói chuyện với anh. Chả là anh nói rằng, khi anh yêu rồi thì anh toan tính đến việc cưới xin, toan tính đến việc kiếm đến nhà chào hỏi ba mẹ em một cách đàng hòang như một người đàng hòang, không như bọn thanh niên bây giờ chỉ lo yêu đương chơi bời chứ không chịu tính đến tương lai của mình.

Em, anh hiểu và cảm nhận được sự hạnh phúc vì anh không được có nhiều những hạnh phúc bình thường như bao người khác. Em biết rằng khi anh đến với em thì thực ra anh đã từng có những tình cảm yêu thương với người khác trước em. Anh luôn cư xử với họ một cách chân tình nhất mà anh có thể, tuy nhiên cái cách mà mọi người cư xử với anh, nhất là các cô gái thì em chính là người đầu tiên đối đãi với anh đơn giản nhưng chân tình nhất. Và anh cảm thấy mình vui và hạnh phúc.

Chiều nay anh về nhà, chạy xe một mình trên đường vào lúc trời xâm xẩm tối cộng với một cơn mưa rả rích từ điểm xuất phát cho tới nhà. Lúc khoác cái áo mưa lên mình, anh nhớ đến cái áo mưa hai đầu mà hồi đó mình mặc đi xe chung và biết bao nhiêu người dòm mình ghen tị em nhỉ.

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
và tôi sợ rằng tình yêu của mình chưa đủ để đáp trả tình yêu của em dành cho tôi
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 18/05/2004 lúc 04:47:25

Ngày thứ 3
Hôm nay anh tình cờ đọc được một bài viết nói về hai anh em tên là Hạnh - Phúc, nhưng ba mẹ chúng không hợp nhau nên đã li hôn. Rồi với suy nghĩ hết sức cổ hũ, anh em chúng không được gặp nhau sau khi ba mẹ chúng li hôn.

Thế đấy em ạ, có những người mà khi họ yêu nhau, cả một thế giới màu hồng bao quanh và họ không có một tiếng nói chung về các vấn đề sau hôn nhân, đó là con cái, cha mẹ, lối sống…Anh thật may mắn và hạnh phúc khi phần lớn thời gian chúng ta yêu nhau là dành thời gian trao đổi và thảo luận các quan điểm về con cái sau này.

Chắc em còn nhớ có một dạo anh có một topic về chuyện nếu tôi có một đứa con phải không. Chúng ta đến với nhau không chỉ đơn thuần là chúng ta trẻ, chúng ta cần tình yêu mà còn là đến với nhau để bù đắp những tình cảm mà trong gia đình không có cho chúng ta. Anh không thể quên được lần em nói với anh rằng anh không chỉ là một người yêu của em mà còn là một người bạn, một người anh.

À,
Em này, Sàigòn mấy hôm nay trời mưa lắm phải không em. Kệ, đi lại bất tiện một chút nhưng trời đã nóng suốt nên mưa xuống cho mát mẻ. Đà lạt trời có mưa, nhưng không lạnh lắm. Chỉ có những lúc đi làm về khi thành phố đã lên đèn, anh lại thấy nhớ em. Nhớ em lắm.
Anh của em

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

scrotum
Liệt sỹ Lũng Bìu

Vietnam
444 bài
Đăng ngày - 18/05/2004 lúc 08:59:16

Anh lấy làm lạ vì sao chú lại khát khao hôn nhân đến thế? Thường thì chỉ có gái mới thích lấy chồng.

Ngày xưa thế hệ bọn anh, phải lấy vợ thì mới được fu...k. Không lấy vợ thì thủ dâm suốt đời. Bây giờ các cô các chú fu...k tùm lum tà la, vậy lấy vợ làm gì cho mệt đầu?

Mềm mềm...mát mát...dai dai, em nhể!

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 18/05/2004 lúc 09:14:01

Anh scrotum ơi, cho em đoán nhé, anh có 1 đời sống f..ck chắc là phong phú, vì qua những gì anh viết (đối đáp, truyện trò)...
Nhưng anh ạ, nếu coi như hôn nhân là một hình thức hành dâm hợp pháp thì hóa ra mình quá xem thường hôn nhân phải không anh. Hoặc giả mình có hôn nhân mà không có 1 đời sống TD hoành tráng thì cũng hóa ra mình xem thường hôn nhân nốt phỏng anh.

Có thể vì em không được hưởng một đời sống tình cảm gia đình một cách trọn vẹn, người ta nói con người thường luôn có thiên hướng đi tìm những cái mình thiếu. Em chắc cũng thế, ai cũng gàn, bảo em lấy vợ sớm làm gì. Em cười. Như anh cũng đã biết, xã hội bây giờ, tìm một người (con gái) biết cách sống là không phải dễ dàng. Mọi giá trị xã hội đảo lộn hết cả. Làm cho lắm, cuối cùng cũng phải tìm một bến đỗ. Chi bằng ta đỗ lại một chỗ rồi bắt đầu làm một cái gì đó cho riêng mình. Cũng thú vị lắm phải không anh.

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 19/05/2004 lúc 12:59:06

Lá thư thứ 4

Em, anh lại viết cho em, nhưng hôm nay anh muốn tâm sự về công việc của anh một chút em nhé. Mau quá phải không em, ngày mai là tròn một năm kể từ khi anh quyết định từ chối anh em, đồng nghiệp, ước mơ để dấn thân vào một cuộc phiêu lưu mới. Và anh xa em cũng chỉ còn một ngày nữa là tròn một năm. Như đã từng tâm sự với em, anh đôi khi thấy nản, và đôi khi nghi ngờ với quyết định của mình. Một thoáng nào đó trong TL gọi là GATO đấy.
Nhưng thật sự, cái cảm giác làm việc mới là vấn đề. Tối nay thôi, anh sẽ đứng lớp buổi đầu tiên cho 1 khóa nâng cao nghiệp vụ cho nhân viên công ty DT, anh không hiểu sao tự dưng thấy khó chịu quá em ạ. Đành rằng anh hiểu sếp muốn có một cái gì đó giúp đỡ lại cho công ty cũ. Và anh hiểu đó chính là những buổi tập huấn nâng cao trình độ cho nhân viên. Nhưng anh thì rơi vào một trạng thái khác. Xưa nay anh chưa bao giờ được ăn sẵn cái gì cả. Những gì anh có được, nhất là kiến thức, đều là do anh cố gắng nhiều hơn những đứa được có điều kiện ăn học nhiều. Anh cảm thấy 1 chút xấu hổ vì anh cảm thấy anh đang đem cố gắng của anh và một chút của anh em cũ đem phục vụ cho những kẻ xa lạ.

Em biết anh rồi, không phải là anh ích kỉ đâu, khi anh còn làm cho mình, bất cứ lúc nào anh cũng có thể sẵn sàng ngồi hàng giờ đem hết kinh nghiệm và hiểu biết chỉ lại cho nhân viên. Nhưng hôm nay thì khác. Họ muốn ăn bánh trả tiền, với lí do là phải lấy tiền thì bọn chúng mới chịu học - những cử nhân tin học, 2 năm kinh nghiệm. Và anh đang được cư xử như là đem cái kiến thức (đúng hơn là cái kinh nghiệm - máu - nước mắt - và cả những ngày mình khốn khó nhớ không em) đổi bằng cái giá như cái bánh mì. Anh sẵn sàng làm việc này không lấy 1 xu. Nhưng cái cách mà một năm anh chịu đựng thì quả là đang quá sức chịu đựng của anh rồi.

Chị Duyên nói với anh, cứ xin nghỉ 1 tháng đi chơi xem chết ai không, mình đi làm thuê, việc gì lúc nào cũng quá trách nhiệm, làm không nghỉ thế kia, ốm đau, người ta có xót không. Tự dưng anh giật mình, ừ, mình đang đi làm thụê. Em nhỉ

Túm lại là thế này, anh nghĩ rằng anh sẽ đề nghị tăng lương từ tháng tới, một mức lương thấp hơn nếu anh về sàigòn làm nhưng phải tương đối không chật vật như bây giờ… Mà chán thật, anh không quen nói về tiền bạc với sếp em ạ….Nhưng dù sao tối nay vẫn phải đứng lớp…còn bây giờ phải làm nốt cái web xíu giao hàng…

Em ơi, thế là cả cái mail dài đi nói chuyện công việc rồi….xíu nữa anh viết cho em nữa nhé. Bây giờ trời đang mưa gió thất thường, ra đường nhớ có áo mưa nghe chưa, ngoan anh thương,
Anh của em….

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

Edited by - demdalat2004 on 19/05/2004 13:03:27

kimchiHN
Thượng sĩ

107 bài
Đăng ngày - 19/05/2004 lúc 18:52:30

Tình yêu, tình dục, đám cưới, bạn trai, bạn gái, yêu nhau, lừa đảo vân vân và vân vân, em cũng chẳng hiểu nó là cái gì, hình như cái gì đến rồi cũng phải đến, nhiều khi ngoài sự kiểm soát của mình. Đời mà!
Em không có cái nhìn màu hồng về cuộc sống, nhưng rồi, ở tuổi 27 em cũng có bạn trai. Mối tình đầu, của em, và của anh ấy. Anh chị đừng cười đểu em thế. Chắc không phải là vì bồng bột, càng không phải vì cà cuống, vì em có bao giờ nghĩ đến yêu đương hay là hôn nhân gì gì đâu, nói đúng hơn, em chưa bao giờ tin vào tình yêu, mà em cũng có biết tình yêu là gì, tồn tại ở thể nào đâu???
Yêu, thương, giận hờn, nồng nàn, cãi vã, vân vân và vân vân, hai đứa cũng cãi nhau và yêu nhau (cũng chẳng biết dùng từ gì khác) được 2 năm.
Em không tin vào hôn nhân, nhưng mà bạn bè em bảo là cuối cùng cũng phải cưới, em chưa muốn cưới, nhưng em sợ 10 năm nữa em mới muốn cưới thì đếch có đứa nào muốn cưới em. Thế là cũng có lúc em tặc lưỡi, hay la mình cũng cưới chồng đi cho bằng chị bằng em, hì, nghe chiêm vật. Nhưng nhiều ngưòi nghĩ thế lắm.
Với lại hai đứa em yêu nhau lắm cơ mà, ai cũng bảo thế, mà em cũng nghĩ thế.
Thế mà, hôm nọ, em gặp 1 em gái, bé hơn em gần chục tuổi, tất nhiên, và em ý vô tư kể cho em là đã từng quan hệ trong vòng 3-4 tháng liền (em cũng không biết là quan hệ đến đoạn nào rồi) với người mà em gọi là người yêu từ 2 năm nay.
Em cũng chẳng biết là em phải phản ứng thế nào nữa, chán nhỉ.
Thực ra xưa giờ em cũng biết đời này là vậy, yêu nhau là vậy, em chứng kiến nhiều rồi mà, chuyện ngoại tình hay bắt cá vài tay chẳng phải chuyện mới mẻ bất ngờ gì. Thế mà em vẫn đau đớn thế.
Câu chuyện của em tầm thường nhỉ, nhưng mà, thôi, em chẳng biết nói với ai nên viết vào đây!
Các anh các chị có nhiều kinh nghiệm chỉ cho em với, em già đầu nhưng mà ngu dại lắm ạ. Nhưng mà anh chị thương em đừng có chửi em, bảo em từ từ, em hiểu ra ạ.
Em xin chân thành cảm ơn.
Kính thư!

chocolatiebabe
Thượng sĩ

Canada
100 bài
Đăng ngày - 19/05/2004 lúc 20:03:41

Em thấy đám cưới chỉ có ý nghĩa khi cả hai người cũng muốn nó thôi. Nếu lý do chỉ đơn thuần là "cho bằng bạn bằng bè" thì khó dẫn đến hạnh phúc bền vững. Chuyện "quan hệ" cũng là theo quan niệm và lựa chọn của mỗi người. Em bé gái đó và chị là hai người khác nhau, chẳng phải vì em gái đó yêu mới "quan hệ" còn chị thì không. Câu trả lời chỉ mình chị biết mà thôi!

Sex or chocolate?
Chocolate!
So choc-it-up!!

Anti
Trung sĩ

Vietnam
50 bài
Đăng ngày - 20/05/2004 lúc 16:03:14

Chuyện của Kimchi cũng không có gì là lạ cả. Mình có 1 cô bạn gái cũng gặp chuyện y như Kimchi. Nó vẫn cưới anh ấy vì cả 2 rất yêu nhau mà. Bây giờ nó đang rất hạnh phúc. Chuyện cũ bỏ qua cho đỡ mệt đầu.

---------------------------
Anti
---------------------------

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 21/05/2004 lúc 08:33:13

Lá thư thứ 5, thế là chỉ còn có 360 ngày nữa thôi, là xong em nhỉ.
Em ơi, em có thấy có bóng con gì nó đang rình chúng ta ở ngoài cửa không, em thấy không nó đấy. Anh đang thấy có con gì đang rình để phá chúng ta và anh thấy khoảng một tháng nay, cái nguy cơ ấy nó đang rình rập, anh nhào ra, tưởng ai, hóa ra thằng tiền. Ừ, em này, tại sao chúng ta (cụ thể là em đấy nhá) lại lao đầu đi kiếm thằng tiền để rồi quên béng những cái nho nhỏ xinh xinh như là hỏi thăm nhau, trả lời email, hay đơn giản là hỏi thăm xem mưa nắng thế nào, ăn cơm có bị nghẹn không.

Anh không có ẩn ý gì, hay trách gì em, nhưng mà làm gì cũng phải đúng cách. Anh không nói với em vội khi em bắt đầu đánh máy. Anh muốn em biết rằng kiếm đồng tiền cực như thế nào, và nếu đem sức mình ra đổi thành tiền thì bao nhiêu cho đủ, 20 năm đầu, rồi những năm tiếp theo thế nào? Túm lại, cần phải làm đúng cách, không phải việc gì làm ra tiền là lao vào, mà cần vận dụng cái đầu, phải không em.

Anh ngưng, không nói chuyện kiếm tiền nữa, anh chỉ nói cho em rõ là, có rất nhiều cặp vợ chồng tan vỡ chỉ vì ai cũng lo kiếm tiền, không lo cho nhau, không lo cho gia đình, không lo cho con cái, rồi đến khi chúng thành niên, chúng lao vào ăn chơi sa đoạ, đâm ra hận gia đình xã hội, thế là lỗi thuộc cả về chúng ta ấy. Mình cần tỉnh táo trước khi cái hạn 360 ngày kia nó đến. Phải không em.

Nhưng những nhận xét trên của anh nó có thể sai, bởi vì chỉ đơn giản là em đang cố gắng để cùng phụ anh thôi. Nhưng quan điểm của anh là nhất là sức khoẻ, nhì là vui vẻ. Bớt làm một chút lại đi em, nói thật, từ lúc em đổi chiến thuật, chuyển sang tiết kiệm, ít nghe giọng em hẳn, tự dưng thấy nhớ khủng khiếp. Chúng ta đến với nhau quá tình cờ và ngỡ ngàng khiến cả anh và em đều không tin chuyện chúng ta quen và yêu nhau. Và đôi lúc anh nghi ngờ về tình cảm của anh dành cho em. Nhưng, bây giờ, khi xa em thế này, anh biết rằng anh suy nghĩ đến em nhiều biết dường nào, em biết không?
Anh của em

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 22/05/2004 lúc 08:00:22

- Em ơi, đưa anh cái ghế, để anh viết tiếp lá thư thứ 6
- Cái gì, thôi, gặp em rồi mà còn email gì nữa
- Không, anh hứa rồi, mỗi ngày anh sẽ viết cho em một lá thư mà
- Tùy anh thôi, sao anh không online một bữa rồi offline với em
- Ừ, thì anh viết xong cái mail rồi hai đứa mình đi ăn sáng rồi sau đó tạt qua 3/2 uống café. Được không?

Tối qua, khi anh gọi cho, anh báo nửa đêm anh sẽ đón xe xuống thăm em, đi uống café với em rồi anh về, giọng em có vẻ ngạc nhiên.
Trưa qua, anh ngủ gục bên bàn phím và tự dưng anh thấy em cười với anh, thế là anh nhủ thầm rằng nhất định đêm nay anh sẽ xuống với em. Nhất định thế…

-Em ơi, xong chưa, mình đi nghe….

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

chocolatiebabe
Thượng sĩ

Canada
100 bài
Đăng ngày - 24/05/2004 lúc 02:17:03

Anh demdalat là đàn ông nhưng tâm sự tình cảm sensitive như phụ nữ vậy. Không phải em trêu anh đâu mà em mean in a good way, rất lãng mạn và caring. Tâm sự anh viết là tâm sự của con gái hàng ngày đấy nếu các anh ai cũng hiểu được những chuyện nhỏ nhỏ hàng ngày như vậy thì hay biết mấy!

Sex or chocolate?
Chocolate!
So choc-it-up!!

Bison
Trung sĩ

71 bài
Đăng ngày - 24/05/2004 lúc 03:58:10

, tớ bảo đảm đến thư thứ 10 là hết vốn, lại viết lặp lại cho xem . Chả phải tớ phá đám đâu nhưng yêu iếc cứ show hết ra thế này hơi chán bạn ạ. Chưa lấy vợ đã không làm việc lo tan vỡ gia đình, cute thế

Nếu em xây nhà
Thì đó là ngôi nhà nhỏ với cửa sổ rộng
Trong nhà có bếp lửa hồng
Trên bàn có cắm bông hoa đỏ và bông hoa trắng
Chăn đệm mới thơm tho
Bên cạnh em có anh

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 24/05/2004 lúc 07:41:38

Lá thư thứ 7
-Anh ơi, anh gọi đổi xe đi chuyến 12h đi, 6h đến nơi, uống café rồi đi làm luôn. Đừng đi chuyến 10h rồi mới 3 rưỡi 4 giờ đã đến nơi rồi không ai mở cửa anh lại ngồi ngoài hè.
-Ừ để anh xem,
-Với lại anh đi chuyến 12h thì anh ở lại với em thêm 1 tiếng rưỡi nữa
-Alô, xe Thành Bưởi phải không ạ, tôi có đặt 1 chỗ chuyến 10h, đổi lại chuyến 12h nhé. Cảm ơn.
Thế là anh ở lại.
Em hay lắm đó, anh không quên được mỗi lần em đưa anh ra xe về Đàlạt, mỗi lần anh ngồi lên xe, em lại bảo "Anh về là anh lại chuẩn bị xuống với em". Ừ, cũng chỉ là một câu nói mà sao anh thấy thật gần gũi, buồn cười lắm, hồi bé khi nghĩ khi mình lớn lên, có người yêu, mỗi lần xa nhau là người con gái khóc sướt mướt. Em đã dạy cho anh một điều khác, mình sống nhiều hy vọng và nhìn đời bằng ánh mắt thiện cảm hơn….

Em ơi, anh về tới nhà rồi nè, hôm nay xe chạy chậm hơn bình thường hơn 1 tiếng đồng hồ, vì xe chạy ngang qua tỉnh Đồng Nai không dám chạy quá 40km/h. Khiếp đảm thật, ông tài xế cau có ra mặt, lúc xe dừng lại uống nước anh nói chuyện với ông tài xế, ông ta bảo, thử cho thằng cha vẽ mấy cái biển cấm tốc độ ngồi xe khách, cho chạy trên quốc lộ, tốc độ tối đa 40km/h thì chắc chắn ông ta sẽ thay đổi cách nghĩ ngay. Ôi, nhân tình thế thái, mỗi chuyến đi, mỗi người mình gặp trên đường luôn cho ta một cái nhìn khác đi về xã hội, càng gần gũi mình càng biết mình cần phải sống thế nào cho tốt hơn, cho phù hợp hơn với xã hội mình.

Anh không hiểu vì sao anh lại công khai những email này, anh muốn chơi nổi chăng, hay anh muốn phô cho cả thế giới biết rằng anh yêu em. Người ta nói, yêu không cần nói ra, và cũng không có công thức chung nào cho tình yêu cả. Hôm qua, trong phim Hercules, có một câu mà anh thấy rất hay "Peoples always do the crazy thing when they're in love". Ừ chắc anh cũng thế….

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 25/05/2004 lúc 07:37:50

Lá thư thứ 8

Sáng nay em thế nào rồi, tươi tỉnh hơn chưa, anh buồn một còn em buồn gấp đôi. Anh hiểu mà, anh nghĩ thế này, một chiếc xe cũng không là gì so với cái thái độ của con bé. Em thấy chưa, một hậu quả nhãn tiền trong việc thiếu giáo dục và sống tình cảm, anh không trách em nhưng em cũng có một phần trách nhiệm trong chuyện này, em đã chưa làm tốt vai trò của một người chị, cũng như anh đi suốt ít có cơ hội nói chuyện và gần gũi các em ở nhà.

Thôi quên chuyện đó đi, nhất định rồi thời gian sẽ dạy thêm cho nó nhiều bài học, mình chỉ cố gắng hướng nó đừng để nó hư hỏng là được, người ta nói trồng người phải trăm năm mà, đâu phải ngày một ngày hai là được.

Bây giờ bàn đến chuyện mua xe khác nhé. Thôi em ạ, đằng nào thì cũng chỉ thêm chừng 300 cái thư nữa là mình có thể mua xe rồi, chừng nào anh gặp em thì mình sẽ đi coi em nhé. Cứ nghĩ cảnh hai đứa mình leo lên chiếc xe hai người đạp, đạp vòng vòng đàlạt chắc chắn là nhiều người nhìn lắm em nhỉ. Cũng vui lắm đó, sáng sáng hai đứa mình đạp xe thể dục, tối nào đẽp trời hai đứa mình đạp xe đi ăn chè, chắc chắn là có nhiều người ghen tị lắm đó.

Thôi thế này nhá, anh chuẩn bị đi làm đây, đừng có mà nhìn thấy xe đạp mà khó chịu nữa nhá, chịu khó đi xe máy và mơ đến một chiếc xe khác là vừa hì hì….

Anh,

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 25/05/2004 lúc 16:46:07

Anh ơi, anh...
Hôm nay em vẫn tốt, chỉ ở nhà đánh máy nên chẳng biết thế nào, hễ nghĩ đến việc ra đường thì lại nhớ chiếc xe đạp xấu số của mình. Không biết bi dzờ nó lưu lạc phương nào.
Anh hôm nay tốt không, em đã làm xong phần đánh máy cho ngày hôm nay, từ dzờ đến chiều sẽ dành cho việc ôn tập AV và "tập đọc". Lần này anh về mà em không kịp soạn cho anh vài cái DVD nữa, anh cũng quên không lấy cái Hercule rồi nè thấy chưa. Thôi lần sau xuống em sẽ soạn trước cho anh đem về nha.
UHm, chắc bi dzờ em đi tắm đã, tắm xong sẽ học bài và.. ăn cơm, em cảm thấy dạo này em không chăm sóc anh nhiều. Em thương anh lắm. Thôi lần sau anh và cả nhà xuống em sẽ nghiên cứu làm món rau câu cho thật ngon để đãi cả nhà nhé. ^_^
Anh biết không, hôm bữa thứ hai em xuống nhà nấu mì gói thì nghe ba nói chuyện với bác Tư (anh ba) và ông tài xế chuyện tháng 6 này nhà anh xuống chơi đó, nói như là xuống kết hợp chào hỏi rồi "coi mắt", năm sau cưới vậy, em nghe mà mắc cỡ quá (nghe lén *_*), ba nói nghe phóng đại quá. Nhưng mà làm dzì đến "coi mắt", ba mẹ anh cũng biết em rồi còn dzì ha (hí, vì em nghe chữ coi mắt sao nó kỳ kỳ ...).
Vậy nha, em đi tắm đây, thơm anh.

Nhưng em vẫn muốn mua một chiếc xe mới, nào dzờ em vẫn muốn có chiếc xe đạp của mình mà, dù hơi lâu nhưng em cũng muốn mua anh à.... hic, em sẽ mua bằng tiền của em làm được. không thèm xin ai nữa.

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

Edited by - demdalat2004 on 25/05/2004 16:46:56

ToTi
Trung sĩ

63 bài
Đăng ngày - 25/05/2004 lúc 18:46:47

Đề nghị bác DĐL mỗi ngày giảm số ngày xuống còn 354 (as of May 25), sau đó cứ thế mà tiến hành nếu như bác không muốn ế vợ.

n/a
deleted

15 bài
Đăng ngày - 26/05/2004 lúc 18:18:38

Bác Dalat hay vật, Em thật đấy, đôi lúc Em cũng nghĩ mình điên, lúc yêu ấy, lâu lắm rồi! Cũng đôi người nghĩ vậy, nhưng Em mặc! đọc email của Bác cho "Tình yêu", Em cũng ngộ thêm được khối chuyện cho mình (riêng tư thôi). Em cũng sắp lấy vợ, vẫn thường suy nghĩ về tình yêu và cái "tương tự tình yêu", nghĩ về gia đình và hàng trăm cái liên quan như Bác... Bác cứ làm cái gì mình thích, dù kỳ quặc. Rồi cũng lắm kẻ thọc mồm chê Bác, thây kệ! chúc Bác và Tình yêu của Bác hạnh phúc.

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 27/05/2004 lúc 00:37:35

Lá thư thứ 9

Kính thưa đồng chí Em,

Bây giờ là 23h52', anh vừa mới xong việc cho ngày hôm nay, và anh viết thư cho em cho ngày hôm nay nè. Hôm nay giao được hàng rồi, nhưng xem ra sáng mai sẽ nhận làm 1 project khác rồi.

Thôi thế này nhá, anh không nói về công việc nữa, nói về cái xe đạp nhá. Nghe giọng em, anh biết em thích đi xe đạp. Anh hoàn toàn ủng hộ em.

Em à, khi em nói với anh rằng anh toàn phải chịu đựng những ấm ức của em. Tự dưng anh thấy dễ chịu, và anh hiểu rằng có lẽ đó chính là ý nghĩa đích thực của việc chúng ta gần nhau, thương nhau. Cuộc đời không phải lúc nào cũng màu hồng và khi mình chia sẻ với nhau được những gian nan vất vả trong cuộc sống thì còn gì tốt đẹp hơn phải không em.

Đồng chí em, TW vừa liên lạc với anh và có lời khen ngợi vì có những đóng góp nhất định vào công cuộc xây dựng và đổi mới đất nước. Anh hơi bất ngờ và cảm thấy được an ủi nhiều vì có người hiểu và đồng cảm.

Anh đang tưởng tượng ra em cười khoe cái lúm đồng tiền khi đọc những dòng sặc mùi TL này. Anh nhớ ngày đầu anh giới thiệu TL cho em, em cứ cười mãi, rồi một hôm anh phát hiện ra em trong TL. Rồi cũng chính em nói với anh, rằng em được bác sen khuyên không nên nghe nhạc thằng fúc làm gì cho hỏng người. Buồn cười nhỉ, cái thế giới mạng sao mà nó mênh mông, nhưng anh cũng biết, cuộc sống không hoàn toàn ở đây. À mà, lâu rồi em không vào Tl nên không biết, dạo này TW làm gắt lắm, đi đâu cũng thấy tang thương…

Anh xin lỗi em vì đã để cái phone nó chết, nó không có lỗi, lỗi thuộc về cái xe Tàu nó dở chứng chết mất cái IC, thế là đi tong phần cơm lẽ ra thuộc về cái phone. Mà thôi cũng không sao em ạ, có thế mới thấy nó quan trọng và không quan trọng chỗ nào phải không em. Hồi chiều nay nghe em chat nói là ở nhà chuẩn bị cho 2 tuần nữa mà anh không khỏi buồn cười, người lớn mắc cười quá em há, không biết mai mốt mình già rồi có thế không nữa.

Thôi, anh lan man thế thôi, em ngủ đi nhé, rồi sáng mai một ngày mới với ánh sáng ngập phòng….anh sẽ nương theo cơn gió, hôn trộm lên má em 1 cái….

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

santa
Thượng sĩ

113 bài
Đăng ngày - 27/05/2004 lúc 00:56:22

quote:
….anh sẽ nương theo cơn gió, hôn trộm lên má em 1 cái….

Lãng mạn. Tinh qoái gớm nhỉ. ) Em phải học bài của bác mới được )

PS: Em có mấy cái file tin học căn bản. Bác cho em cái mail để em gửi. Coi như giúp đỡ mấy chú nhóc ở Kadon.

Satan

Edited by - santa on 27/05/2004 00:58:53
X. vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2005, 08:35 PM   #3
X.
Thiết kế trim Việt

X.'s Avatar

Bài : 1,220

goony
Trung sĩ

Vietnam
64 bài
Đăng ngày - 27/05/2004 lúc 04:52:10

Bác 23 tuổi mà lên kế hoạch cưới vợ sớm thế nhỉ?

Xin lỗi bác dêmDL, em viết trả lời bài kimchiHN ở trên cái: Em nên nói rõ với người yêu dự định của em (cưới nhau - 29 tuổi đã sắp già rồi) và hỏi anh ấy nghĩ thế nào. Nếu cả hai bên cùng mong muốn hôn nhân thì sau đó cả hai bên sẽ làm rõ cưới nhau sẽ được gì và mất gì, cả hai đã sẵn sàng chấp nhận chưa.

Hôn nhân là điều thiêng liêng hai người gắn bó với nhau cùng chung sức xây hạnh phúc. Vì thế em chỉ nên chấp nhận người chân thành với mình, yêu mình, biết hi sinh vì hạnh phúc chung. Nếu anh ta hứa sẽ sửa đổi (không ngoại tình nữa) thì em nên tha thứ cho anh ấy. Nhưng nói với anh ấy rằng (và xác định cho cả chính em nữa) mọi sự đều có giới hạn và em có những nguyên tắc riêng cho hôn nhân của mình, mềm dẻo và vị tha nhưng dứt khoát, để anh ấy biết rằng nếu anh ấy vượt qua lằn ranh đó thì sẽ không có cơ hội cho anh ta nữa. Tất nhiên hôn nhân đổ vỡ vì lí do ai gây ra thì bất hạnh cũng thuộc về cả hai, vì thế trước khi cưới em nên suy nghĩ kỹ anh ta là người có nhiều hay ít khả năng dám vượt qua những giới hạn mà em đã đặt ra không?

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 28/05/2004 lúc 02:23:11

Lá thư thứ 10

You were mine and i belong to you..... i want to say one thing, although everything will be happended, even the romance beetwen u and me, i'll always think about u forever......unless u lie me......

Em biết không,
Câu tỏ tình hay nhất mà anh từng nghe chính là câu này khi em nói với anh, thoảng như một cơn gió nhưng cũng nóng bỏng như nụ hôn đầu anh dành cho em vậy. Anh còn nhớ cái ngày em đạp xe gần 20 cây số để đem cho anh một cạp lồng cơm canh. 2 đứa mình ngồi ngoài hè ăn ngon lành, sao mà vui và hạnh phúc thế. Hic, anh đang ngồi coding với cái bụng lép kẹp và anh nghe thoang thoảng đâu đây những món ăn mà em nấu cho anh. Anh cá với em luôn là nhiều người (con gái) đọc đến sẽ giật mình vì không biết nấu ăn. Nhưng dù sao thì anh cũng rất vui vì khi anh vào bếp thì em chỉ có đi hết từ kinh ngạc này đến kinh ngạc khác về khả năng làm bếp của anh. Duy có điều, rửa bát thì anh hơi kém phải không.

Thời gian qua nhanh thật, mới đó mà đã ba năm rồi phải không em, ba năm kể từ cái ngày anh gọi nick của em giữa đường. Tụi mình đúng là quen nhau ở ngoài đường em nhỉ. Kể cũng hay, anh đến với em bằng một sự tự nhiên không một ấn tượng. Anh từng nói rồi, thế mới tốt. Vì nếu ban đầu anh đến với em vì sự giàu có hay sắc đẹp (Mà những thứ này sẽ tàn theo thời gian) thì chuyện gì xảy ra khi em nghèo, khi em xấu. Anh đến với em không vì có ấn tượng gì với những tiêu chí trên, có lẽ vậy mà chúng ta càng ngày càng hiểu nhau hơn phải không em.

You were mine and i belong to you..... i want to say one thing, although everything will be happended, even the romance beetwen u and me, i'll always think about u forever......unless u lie me......

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

Fall
Trung sĩ

Vietnam
76 bài
Đăng ngày - 28/05/2004 lúc 05:36:59

Anh ạ,
Em thấy ghen tị với người con gái nào được anh viết cho những dòng nhật ký này đấy. Thật là ngọt ngào và lãng mạn quá.
Em chúc anh thật nhiều hạnh phúc trong cuộc sống nhé!

Duong xa van dam

DonJuan
Thượng sĩ

Somalia Northern Region
157 bài
Đăng ngày - 29/05/2004 lúc 01:56:36

Chú Đà Lạt,

Thật sự anh là anh quý chú thật nhưng chú lên đây chú làm rối thêm tơ lòng cơ số người thì anh phải góp ý.

Mà nghe chừng cuộc tình của chú cũng có khúc uổn hay sao mà đề quyết tâm kinh vậy. Mí lại chú viết thư cho bồ chú mà cứ như chú đang hát cho cả TL nghe ấy.

Thế tóm lại con bé có vào TL không? Nghe bác Tỳn khen con này xinh làm anh buốt mắt. Nếu muốn thử độ chung thuỷ của nó thì alo tớ nhé.

Have respect to the elderly, men! Think of your father at home, okay?

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 30/05/2004 lúc 00:17:41

Lá thư 11

Anh đang viết những dòng này cho em trong một khung cảnh yên bình và thật ấn tượng, giữa những tiếng dế kêu và ếch nhái đang gọi nhau hẹn hò. Cả tuần ở phố thị, nghe tiếng còi xe và tiếng chửi nhau giành khách ăn cơm từ quán cơm bên cạnh mà anh cảm thấy chán nản cái cuộc sống chụp giựt quá. Anh cảm thấy may mắn vì anh từng có một tuổi thơ với những trò chơi dân dã và vô tư. Hôm nay mới có 29.5 mà anh đã nghe thấy nhiều phụ huynh bắt đầu tìm đến các cô giáo tiểu học để gửi con học hè. Khiếp thật, sao bây giờ con nít nó khổ thế. Xã hội bây giờ loạn hết rồi em ạ, hóa ra cái thang điểm của cô (dựa trên chỉ tiêu của trường) đánh giá cho học trò nó quan trọng đến thế sao…

Anh mới học được một công thức tính điểm mới của một số giáo viên: điểm:=(điểm_thật/2)+5
Ngoài ra, một số giáo viên khác lương tâm hơn, họ tính ra một hệ số cộng thêm cho học trò dựa trên các tiêu chí: chỉ tiêu trường giao số học sinh giỏi, khá, tb..Việc tính hệ số này không khó lắm, chỉ cần giáo viên làm hiệu trưởng hài lòng, hiệu trưởng hài lòng, báo cáo cho bộ hài lòng. Cuối cùng đến tai chúng ta chỉ còn là những lời trong mơ.

Có một bạn trong TL viết rằng ghen tị với em, và chúc anh thật nhiều hạnh phúc trong cuộc sống. Ừ nhỉ, hạnh phúc. Con người thường hay sợ phải đối mặt với sự cô độc và niềm hạnh phúc chỉ đến với họ khi có người chia sẻ với họ. Ngày hôm nay, anh cảm thấy mình thật hạnh phúc, có những nỗi niềm của mình được chia sẻ, có những người bạn, có những ước mơ. Có lần em hỏi "hạnh phúc là gì", anh đã trả lời: Hạnh phúc là khi ta có việc để làm, có niềm hi vọng và có người để yêu. Vậy em có thấy hạnh phúc không nào.

Cũng có một bạn khác trong TL mang bí danh Dongiovani…Em còn nhớ cái đĩa DVD "Don Giovani" không, em nên đề phòng những ai giả danh cán bộ nhá…

Anh chúc em cuối tuần vui vẻ với những giấc mơ đẹp

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 31/05/2004 lúc 08:26:43

hi`, cuối tuần em ra đường, mua được cuốn Conan mới nhất đây, nhưng chạy xe một hồi, nhìn xung quanh mình thì thấy sao toàn là cặp cặp ngồi đèo nhau đi thế này, chợt nghĩa ra lý do: có lẽ vì hôm nay là thứ bảy. Trong đám đó, có những người chững chạc, có những người xe xua, và có cả bọn nhóc vắt mũi chưa sạch bày đặt học làm người lớn (ghét nhất là tụi này, nhìn thật là đen tối, không giống con nít tý nào). Thường khi người ta hạnh phúc thì họ thường cho rằng những cặp xung quanh mình chẳng ai hạnh phúc bằng mình đâu (đa số). Nhưng em thì lại có cảm giác khác. Em lại không thấy buồn vì mình chỉ đi một mình vì em nghĩ, tuy rằng mình không được gần nhau như họ, nhưng mình vẫn có một người để nghĩ đến và để chia sẻ khi cần, dù xa nhau nhưng mỗi lần gặp lại thì càng yêu thương nhau nhiều hơn. Em cũng chẳng nghĩ rằng mình hạnh phúc hơn họ, vì mình nghĩ hạnh phúc thế này, họ nghĩ thế khác, nên không thể so sánh như thế được, có chăng là mong rằng những người yêu nhau thật lòng ấy thì cũng sẽ có một kết quả tốt đẹp như mình, còn những bọn bon chen đua đòi thì mặc xác chúng, mình đâu có nhiều nếp nhăn để chứa mấy chuyện bao đồng đó chứ.
Em cũng nhớ anh nhiều,hôm nay chủ nhật, anh có đi học bơi ngoài suối không, ráng học cho biết bơi nhé (ít nhất là không bị chìm khi xuống nước), nhưng khi mới vận động nên làm nóng người và tập ít thôi, đừng như lần trước về tê tái cả người đấy. ^_^

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 01/06/2004 lúc 06:45:31

Lá thư thứ 12 này anh tâm sự với em nhé, một đề tài khác

Như đã có lời tâm sự với anh em trong tuần trước, mình phải train cho 1 nhóm thuộc công ty bạn. Thú thật mình rất ghét cái bọn thích ăn mớm, cũng đủ hai chân với 1 đầu. Vậy mà phải lóp ngóp đi học thêm, bồi dưỡng thêm. Sau khi mình test thì phát hiện ra chẳng biết gì.
Thật là ngán ngẩm.
Rồi mình áp dụng biện pháp khích tướng, chê bai rồi công kích và chỉ đường cho học. Cũng hay hay, được được. Nhưng vẫn còn một thái độ xa cách.
Cuối tuần vừa rồi mình về nhà. Chiều hôm qua, thứ hai, lớp học bình thường.
Đến 5h hơn chưa có ai đến, mình nghĩ trời mưa nên không đến kịp.5h20 chỉ có 2 người đến.
-Anh Phong này, hôm nay Tùng và Trung không đến được.
-Sao vậy
-Cuối tuần, Tùng về nhà ở Daklak rồi bị tai nạn mất rồi
-Cái gì????
-Dạ, Tùng mất rồi
----------------------
Tôi sững sờ, thật sự trong một thoáng, tôi sốc.
Cuộc đời sao mỏng manh, một tiếng mất có nghĩa là sẽ không gặp nữa.
Ai đó nói rằng, đấy, không biết chết lúc nào đâu.
Tôi tự dưng thấy ân hận vì đã không có thái độ tốt hơn với Tùng.
Tôi thấy khó chịu với mình.
Có lẽ tôi đa cảm quá chăng. Rồi nghe ai đó nói rằng thôi thì tranh thủ cưới vợ được thì cưới. Tự dưng tôi nghĩ đến topic còn xxx/365 ngày anh cưới em, tôi lại nghĩ, mới cưới về rồi lăn đùng ra chết thì còn tội hơn.
Tôi quay quay...
Thôi thì, chúc em ra đi thanh thản. Có dịp thì anh em ta lại mạn đàm về OS, ASP, PHP...em nhé

Anh đã từng nói với em rồi, mỗi một người mình quen ra đi là một lần mình sống tình cảm hơn nhiều, mình biết các phải sống thế nào hơn phải không em. Chắc em còn nhớ anh có một cái liên tưởng đến chuyện của bố anh, và anh sợ cái lịch sử nó lặp lại, nhưng người ta bảo nhân định thắng thiên. Anh hy vọng rằng, bằng sự cố gắng của mình, rồi tụi mình sẽ vượt qua. Có chuyện này, trong nhà dạo này mọi người hay truyền tai nhau, anh chia sẻ với em nhá

Ka đơn I, năm 1986...
Cả gia đình chuyển từ thị trấn Dran vào trong trường học thuộc xã Kađơn I. Cả hai vợ chồng và toàn bộ tài sản chỉ vỏn vẹn dăm ba cái nồi cũ, 1 cái tủ con, ít quần áo. Giá như bây giờ cho lên 1 cái xe Deawoo thì chắc là chỉ được già nửa xe thôi. Nhưng hồi ấy phải vời một chiếc xe lam cũ. Nhưng mà nó cũng chỉ chở đến ngã 3 Quảng Lập. Rồi bố đã thuê trước 1 chiếc xe ngựa nhà ông Sương, anh còn nhớ con ngựa màu trắng. Thế rồi cả nhà lại leo lên xe ngựa đi tiếp con đường từ vùng có điện đóm, ánh sáng, để vào một nơi mà người kinh thì ít, người dân tộc thì nhiều, có cả Fulro nữa. Xe đi gần đến nơi thì phải xuống 1 con dốc dài với lỗ chỗ ổ gà ổ voi. Thế rồi xe xóc lên 1 cái anh rơi bịch xuống xe, ngay dưới bánh xe. Con ngựa đứng lại. Bố nhảy xuống xe, kéo anh ra, không một vết trầy.
Ai cũng bảo anh may mắn, còn anh thì thấy, anh nợ em, vì thế ngày hôm đó con ngựa mới đứng lại. Rồi ngày hôm nay anh gặp em...Ý trời đã thế, sao anh dám cãi, phải không em....

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 09/08/2004 lúc 15:24:27

Trời mưa, những cơn mưa đầu mùa chợt đến làm tôi nhớ đến những ngày đầu quen anh trên mạng. Ngày đó trời cũng mưa và tôi mới biết lên mạng. Và những cuộc trò chuyện qua mạng làm cho tôi cảm thấy mình gần gũi anh hơn.

Mỗi sáng, khi tôi thức dậy, công việc đầu tiên là kết nối vào mạng, đánh thức anh dậy bằng phím Ctrl+G, Buzz anh một cái và hét toáng lên: “dậy đi thôi là dậy bạn ơi”. Anh cười ( ) và trả lời bằng một cú Buzz tương tự:”Dậy rồi”.

Thời gian thắm thoát trôi qua, mỗi lần offline, khi gặp anh tôi đều buzz anh một cái vào sườn và nói “Nhìn anh offline ngộ hơn online nhiều”. Thời gian offline và online ngày càng nhiều cũng không làm tôi bỏ thói quen buzz anh buổi sáng và thấy tên anh trong danh sách bạn đang online đã là một điều thật dễ chịu.

Ba năm sau ngày quen anh, anh phải đổi công tác đi tỉnh. Mỗi sáng, tôi không còn thấy tên anh trong danh sách bạn đang online nữa, nhưng tôi vẫn buzz anh một cái. Mỗi lần anh từ tỉnh về offline với tôi, anh đều buzz tôi một cái vào trán :”Em làm tràn cái offline list của anh rồi đó.”

Rồi một hôm tôi nhận được tin báo rằng anh sẽ không thể online được nữa, anh mãi mãi offline rồi. Tôi đón nhận tin đó bằng một sự tuyệt vọng. Tôi bỏ thói quen online vào buổi sáng và không còn buzz và gọi anh dậy nữa, vì anh đâu có thể.

Một buổi sáng, đúng vào cái ngày kỉ niệm tôi và anh gặp nhau, tôi online, khi tôi định buzz anh thì tự dưng tên anh trong danh sách bạn đang online sáng lên, và tôi đứng tim khi thấy anh buzz tôi “Em, tuy anh không còn online để có thể trò chuyện với em nữa, nhưng anh muốn nói là: dậy đi em”. Kèm sau đó là một thông báo nho nhỏ rằng, đây là dịch vụ tự động nhắn tin theo lịch. Tôi đã không kịp đọc dòng thông báo này vì tôi đang thổn thức và khóc cho anh, cho tôi và cho cả những buổi sáng hay online gọi anh dậy.

Tôi sợ em buồn,
Tôi sợ em tổn thương
Anh yêu em,
Tròn ủm

Doimeo
Binh nhì

Vietnam
3 bài
Đăng ngày - 10/08/2004 lúc 14:20:51

Bác Đêm này hay thật! Cứ thủ thỉ ăn tiền, thế này thì các em ngây thơ làm sao thoát được hả bác ơiiiiiii

felicité
Thượng sĩ

422 bài
Đăng ngày - 11/08/2004 lúc 18:02:03

quote:
Originally posted by demdalat2004
“Em, tuy anh không còn online để có thể trò chuyện với em nữa, nhưng anh muốn nói là: dậy đi em”. Kèm sau đó là một thông báo nho nhỏ rằng, đây là dịch vụ tự động nhắn tin theo lịch. Tôi đã không kịp đọc dòng thông báo này vì tôi đang thổn thức và khóc cho anh, cho tôi và cho cả những buổi sáng hay online gọi anh dậy.

Vì tim ở bên trái, máu chảy dồn về tim nên khi bị thương, trái tim túa máu... cạn kiệt. Nó thổn thức hoài những bài ca buồn, những vần thơ buồn...

Nhưng con người vẫn sống và cần phải sống. Sống cho chính bản thân và sống vì những người mà ta yêu thương, sống vì những người đang sống và cho cả những người đã khuất không còn cơ hội để sống. Chỉ những người bất hạnh mới hiểu được giá trị của hạnh phúc.

Hồng cảnh thiên
Trung sĩ

47 bài
Đăng ngày - 12/08/2004 lúc 19:22:22

Không yêu vẫn ở được, mà cặp thêm bồ online nhưng cẩn thận kẻo chồng nó đọc được email, nó ghen. Nhỉ?

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 19/09/2004 lúc 20:04:21

Chập chờn lúc tỉnh lúc mê
Trần gian một cõi đi về với ai
Quay cuồng với những đúng sai
Hư không, thắng bại, một vài phù du…
Ngắt đi một cọng mùa thu
Tết thành chiếc nhẫn cho dù mong manh
Ta nằm đây giữa tròng trành
Có ai hiểu được một cành nhớ nhung.

------------------------------Yêu nhau thì cũng tặng hoa,
Cưới xin, giỗ lễ, làm hòa vân vân
Thì đây một địa chỉ cần
www.dalatrose.com vào một lần thử xem

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 19/09/2004 lúc 20:05:40

Ta viết cho em
Giữa những đau đớn vây quanh mình
Tròng trành
Quay cuồng
Ta ở đây giữa những tỉnh và mê
Mơ em về
Ta ở đây
Bốn bức tường lạnh ngắt
Không một lời an ủi
Ta là ai
Ta đang nổ tung
Ta cô đơn
Chỉ tâm thần chập chờn
Em đâu rồi
Em về với ta nhé, trời ôi…..

Thì đây một địa chỉ cần

wallabie
Binh nhì

19 bài
Đăng ngày - 25/09/2004 lúc 21:32:45

Hình như bác DêmDL ốm nặng lắm mà thấy biến mất luôn sau lúc viết bài trên

emnguoicongai
Trung sĩ

87 bài
Đăng ngày - 14/10/2004 lúc 02:06:22

bác yêu thơ mộng như Đà Lạt nhỉ!!? Nếu có thể bác cho em xin luông cái tin học căn bản bác nhé ... coi như bác giúp người gizà học vi tính vậy. Em thấy nàng của bác cũng xinh đáo đễ lắm ... thì qua lời nói ạ

cám ơn bác

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 15/10/2004 lúc 13:18:44

Lá thư cũ, lá thư tình
Một đêm kỉ niệm cho mình nhớ em

Một chút hương của sữa mẹ làm con ngon giấc,
một chút nắng mủa đông sưởi ấm những tâm hồn lạnh giá,
một vì sao trong đêm để ta không đi sai đường,
Không có gì đúng, cũng không có gì sai trong cuộc sống ngắn ngủn
phải không em, đã lâu rồi anh không viết thư cho em phải không. Cuộc sống nhiều trăn trở, nhưng khó khăn đến mấy mình
cũng sẽ vượt qua. Em biết không, dạo này mỗi lần gặp em anh đều muốn được
ở bên em, dành trọn thời gian cho em thôi, không muốn đi đâu
cả, anh ích kỉ quá phải không, anh thấy
nếu đi ra ngoài thì tiêu tốn mất thời gian không
có nhiều thời gian để nhìn em, anh tiếc lắm.

Em ơi, đêm nay anh chưa có ngủ được vì anh rất nhớ em
anh không biết cái sự nhớ của anh nó thế
nào nữa, đơn giản vì anh nhớ em mà thội, rất nhớ,
nhớ ánh mắt, nhớ nụ cười, anh cảm thấy day dứt
và áy náy nhiều mỗi khi nghĩ đến em, vì sao em biết không
Vì anh chưa làm tròn trách nhiệm của anh
đối với em, anh đã để em lo lắng cho anh
trong khi anh mới là người phải lo lắng cho em
mới đúng, buốn cười quá phải không em, đôi khi anh là
thế đó, lần thẩn đến buồn cười. Anh nhiều khi có
tâm sự chất chứa trong lòng mà không biết để
đâu, thường thường là anh sẽ lưu nó lại, và trong
một ngày đẹp trời nào đó, anh sẽ nói hết cho em nghe.
Vậy đó, em biết không, em thực sự là một chỗ dựa cho anh,
anh vui lắm, hạnh phúc và hãnh diện nữa vì có người
yêu là em đó.

Bản nhạc này hay nhỉ, anh ngồi nghe nó, đọc mail của
em không biết chán. Anh nghe nhạc để nhớ em...

Anh còn nhiều điều muốn tâm sự với em lắm
nhưng bây giờ thì không có nhớ ra kịp,
thôi, anh stop nghen, nhớ em nhiều....

Thì đây một địa chỉ cần

demdalat2004
gone with the girl

Anguilla
1296 bài
Đăng ngày - 18/10/2004 lúc 08:10:46

Thế là bao kỉ niệm lại ùa về bên tôi khi tôi nhìn thấy một tấm hình chụp em và tôi bên tòa nhà bưu điện thành phố khúc nhìn sang nhà thờ đức bà. Tôi tin chắc không chỉ có hai đứa tôi chọn góc này làm góc riêng mỗi khi chở nhau chạy vòng vòng thành phố. Phải công nhận rằng các kiến trúc sư người pháp và những con người tài ba giỏi quy hoạch. Từ Đà Lạt những năm giao thông còn kém đến thành Gia Định xưa chỉ dăm bảy trăm người sinh sống. Cái cách mà họ đặt nền móng để xây nên những tòa nhà, những dinh thự, mà sau này trở thành những địa điểm cho du khách khắp nơi tìm đến, ngắm nhìn và lưu lại những hình ảnh minh chứng cho một thời cai trị và đem lại văn minh cho vùng đất thuộc địa.

Đã bao lâu rồi tôi và em hay đến góc nhỏ cạnh bưu điện để dựng xe bên cạnh gốc cây cổ thụ rồi ngồi bên nhau ngắm sang nhà thờ và nói về cuộc sống, tình cảm, thời gian, kỉ niệm. Em nói em yêu tôi lúc tôi đàn cho em nghe khi tôi làm việc gần nơi em sống. Nhưng em có biết khi tôi hôn trộm em ngày tôi và em đi chơi lần đầu ở biển là tôi biết rằng tôi sẽ gắn bó với em suốt đời. Tình yêu, nó là cái gì đó không rõ ràng và luôn gây ra cho người trong cuộc cảm giác bất ngờ. Tôi và em đã quá quen với những thói quen của nhau, quen từ giọng nói tiếng cười, nhưng hai đứa đến bây giờ sau hơn ba năm quen nhau mới đang quen dần với cảm giác rằng hai đứa đang quen nhau.

Tôi thương đôi bàn tay với những ngón tay gầy guộc, ngón tay em nhỏ, tôi cầm hết cả bàn tay mà vẫn thấy bàn tay mình còn rộng, tôi biết rằng tôi không thể ôm hết vòng tay của em cũng như không thể đo hết tình cảm của em dành cho tôi và của tôi dành cho em. Từng hình ảnh đi qua, từng ngày trôi qua, không nghĩ đến thì thôi, mỗi lần nghĩ đến, tôi lại thấy trong mình dâng lên một tình cảm thiêng liêng và một nỗi sợ mơ hồ, tôi sợ phải xa em. Mỗi lần tôi lên xe đi về em lại khẽ bảo tôi, anh về là anh lại chuẩn bị xuống với em. Đó quả nhiên là một cảm giác ngọt ngào mà tôi biết rằng tôi không thể nào quên được.

Thì đây một địa chỉ cần

takashi
Binh nhì

7 bài
Đăng ngày - 22/10/2004 lúc 12:09:26

công nhận bác dalat văn chương lai láng,nước chảy tồ tồ thật,có khi em phải bái bác làm sư phụ,theo bác học hỏi về cái gọi là lãng mạn mới được
X. vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-02-2005, 02:17 PM   #4
demdalat2004
Gone with the butt(erfly)

Bài : 1,294

Đà Lạt, 28-2-2005
Em, thêm một lá thư nữa, là hơn nghìn cái mail anh đã gửi cho em. Nếu mà in ra thành sách, thì có lẽ còn dài hơn cả cuốn sách của nhà Sất nữa, tất nhiên, sách của anh viết cho em thì dễ đọc hơn rồi. Tất nhiên, Sất là ai, em cũng không biết, và cũng không nên biết. Đã lâu rồi anh không nhận được cái mail nào dài quá 10 dòng, cho đến cái mail cuối. Em đã tự chủ, em đã có những suy nghĩ cứng cáp hơn, em đã có những quyết định của riêng mình. Đã từ lâu rồi, anh nói ít lại, không còn nồng nàn hơn xưa, nhưng đó là những câu nói mà anh luôn tin rằng, em hiểu anh, hiểu anh muốn nói gì. Cái niềm tin trong cuộc sống, nó là cái gì đó rất đáng quý để mình tồn tại cho có ích. Nó như cái nền nhà, nó có vững chãi đến đâu thì người ta có thể xây lên đó những ước mơ cao hơn, to hơn.

Tình yêu, ừ, mỗi người có một cảm nhận, mỗi người có một cách lý giải và điều khiển nó theo ý của mình, sao cho nó khớp với nhau, nó nhịp nhàng. Em đã nói, trong tình yêu, không có chuyện đúng sai, chỉ có yêu hay không yêu. 4 năm yêu nhau, không phải là ít nhưng không phải là nhiều, phải không em. Những tháng ngày bên nhau, anh luôn ủng hộ các quyết định của em, anh luôn khuyến khích em làm những điều em thích, ừ thì, con gái, không phải chỉ cần biết nấu ăn trong bếp, ủi đồ, cho con bú và đợi chồng đi làm về. Mỗi người đều có quyền thực hiện ước mơ của mình. Khi em hỏi anh “Anh ơi, em làm cái này nhé, em là cái kia nhá”. Anh luôn trả lời rằng “Ừ, em làm đi, nhưng cẩn thận điều này, điều kia”. Có cái em đúng, có cái em sai, anh chưa bao giờ buồn và phàn nàn với những cái sai của em, vì ai cũng có thể làm sai.

Hôm nay, nhận được mail của em, từ chối cái wedding anh đề nghị với lý do “bất cứ ai phải ép mình sống khác đi với tình cảm của mình thì thật tàn nhẫn với chính mình và với người đối diện”. Ừ, lần này cũng vậy, anh cũng đồng ý với quyết định của em mặc dù anh rất buồn. Anh từng nói, hãy nhìn cuộc sống này với một cái nhìn rộng lượng hơn, sẽ thấy cuộc đời này nó giản dị và dễ chịu hơn, mọi khó chịu đều từ trong lòng mình mà ra. Ngày hôm nay, anh đang tự nói câu nói này cho mình để dỗ dành cho một chốn bình yên mà mình không đạt tới. Hạnh phúc, không tự nhiên nó có, mà phải đi tìm, và phải chấp nhận nó, phải không em....

Anh,
demdalat2004 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-02-2005, 03:00 PM   #5
DangTuan
Minh Tỳn

DangTuan's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,061
Send a message via Yahoo to DangTuan

Vừa đúng 9 tháng 10 ngày thì counter ngừng đếm, chia buồn cùng Đêm, nhưng mà được cái là gái TL và gái trại cá sấu rất hâm mộ đồng chí, đồng chí hãy yên tâm.

Có chị em nào khởi động cái counter khác không nhi?
DangTuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-02-2005, 04:09 PM   #6
Kòm
Khách

Bài : n/a

Khổ thân chú Demdalat, cơ mà anh thấy chú luỵ tình quá đới! Ai đời tình yêu cái thời thổ tả này mà chú cứ yêu như chưa yêu lần nào như thế! Kính chuyển chú sang www.trangtrai.net để được tư vấn tình cảm.

Chị em vào an ủi chú Dem đi nào...
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-03-2005, 12:50 AM   #7
Pica
Tể tướng Phu Nhân

Pica's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Road home
Bài : 513

em xí phần bác DDL trước rồi nhớ .
Em đặt 1 cái đồng hồ cát to uỳnh trước mặt bác rồi nhờ , bác DDL nhờ . 1 cái đồng hồ cát để khởi động 1 cái counter đếm xuôi bác nhờ
Old 03-03-2005, 12:48 PM   #8
Meomeo
Khách

Bài : n/a

Hixxxx, lãng sờ mạng quá bác ạ, lãng fí mạng sống ý, chứ cóc fải lãng mạn đâu, hix hix, cơ mà bác làm meo cảm động quá, oa oa oa .
Bác làm meo cũng chợt jật mình , cuối năm lấy chồng, có nên ko? hix hix, hay chờ thêm vài năm nữa, ra trường rồi mới lập ja đình ?
Thời jan chẳng chịu chờ ai cả, nhà thông thái vô tình chuyên ja bào mòn tình cảm của người ta ...
Chẳng biết rồi anh có thay đổi, chẳng biết mình có vui ? Chẳng biết, như bác nói đấy, anh và em có hạnh fúc, .... và chẳng biết, bản thân mình có đổi thay ?????
hix hix
Thôi bỏ qua đi bác ạ, làm thằng đàn ông mà lụy vì tình như thế, gái nó khinh đấy, chẹc, cứ fải gọi là fớt , hô hô, "theo tình tình trốn, trốn tình tình theo " mà bác, chẹc, lo công danh sự nghiệp cho tốt đê, nhá bác nhá, hix hix, chẹc chẹc ......

Số 9 luôn là số đẹp !!!
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài