Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-05-2007, 01:41 AM   #1
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980
Default 2 ngả đường, chẳng biết đi đường nào

Tuần sau bạn gái cũ tớ qua Việt Nam, chuyện cũng chẳng có gì để vác lên Thăng Long nếu tớ không quen với một người khác. Chuyện cũng dài dòng lằng nhắng, số tớ luôn lận đận chuyện tình duyên

Bạn gái cũ tớ người Hàn quen nhau cũng được 5 năm, số lần chia tay rồi tái hợp cũng đếm đủ 2 bàn tay. Giữa năm 2006 thì quyết định chia tay nhau hẳn do khoảng cách địa lý và nhiều vấn đề gia đình, quốc tịch không giải quyết được, cả 2 thỏa thuận với nhau coi như là bạn và thông báo về hạnh phúc của nhau, tớ hứa là sẽ cưới vợ sau khi em ấy lấy chồng , gái Hàn vốn ghen tuông dã man, nóng tính lại giỏi võ nên tớ phải hứa thế cho e ấy vui và vì sự an toàn của riêng tớ

Bạn gái mới của tớ là người Úc gốc Việt, do là người Việt nên chuyện tình cảm cũng như các bác, em xin phép không kể lể dài dòng ở đây. Sau khi từ Úc về, gặp em Hàn trên mạng, em các bác thỏ thẻ chuyện em Việt Kiều sau khi bị em Hàn tra hỏi là sao mày không bắt máy lúc tao gọi, sao giọng mày ngập ngừng lúc nói chuyện với tao v.v Em vừa kể xong thì điện thoại em rung lên bần bật, thấy đầu số +82 là tớ biết ngay chuyện chẳng lành rồi, ĐM, sau đó là cả đêm em bị tra hỏi, trách móc, nghe khóc lóc bằng đủ thứ tiếng Hàn, Anh, Việt mà từ nào cũng nặng nề cả, rồi sau đó là ...

Thật sự em các bác cũng liêu xiêu khi em ấy nhắc về các kỷ niệm xưa, e nghĩ e khó mà quên được những khoảnh khắc bên nhau khi còn ở Hàn xẻng, độ lãng mạn và sến còn hơn cả phim Hàn nhưng nghĩ đến tương lai thì thê cbn thảm, éo có tương lai, cả Hàn cả Việt đều biết là éo có tương lai cho chuyện hôn nhân, cả 2 gia đình cạch mặt nhau vì chuyện lịch sử trong Vietnam War.

Thú thật là e muốn settle down với em VK vì em ấy rất ok cả về ngoại hình lẫn tính cách, chẳng có gì để phàn nàn cả ngoài chuyện tiếng Việt(em ấy mà viết tiếng Việt trên TL này chắc là bị lên cột điện ngay ) nhưng e không ngại, gì chứ chuyện đó thì e có thể train được.

E các bác thật sự khó xử, chiều nay vừa chạy đi mua thêm đồ nội thất để chuẩn bị đón em Hàn qua vừa nói chuyện à ơi tình cảm với bạn gái mà lòng cảm thấy tội lỗi quá.
Em Hàn mà qua VN thì 99.99% là tình yêu sẽ quay lại không chóng thì chày vì đã hơn 10 lần chia tay rồi tái hợp nhưng lòng tớ lại đang yêu em Úc và cũng không muốn bắt cá 2 tay.

Trên đây TL nhiều hải đăng, nhiều kinh nghiệm, có cách nào giúp em thoát khỏi sự dằn vặt này, em đội ơn. Vài dòng chia sẻ, chửi bới cũng OK để e xác định tư tưởng và hướng đi.

Tớ đang xỉn xỉn nên viết dài dòng, lủng củng, xin lỗi mọi người.

thay đổi nội dung bởi: babyface, 13-05-2007 lúc 01:58 AM.
babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 01:48 AM   #2
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Bản lĩnh của chú để ở đâu?
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 01:56 AM   #3
babyface
Đại tướng

Trích dẫn:
thanhcong viết:
Bản lĩnh của chú để ở đâu?

Cứ cho là tớ hèn đi, nhưng tình xưa nghĩa cũ gặp lại cũng nhiều chuyện để nói, cái quan trọng nhất là tớ cũng chẳng biết đi ngả nào.

Vả lại tớ mà có bản lĩnh trong chuyện này thì đã chẳng đưa lên TLong
Old 13-05-2007, 02:00 AM   #4
maxi
Khách

Bài : n/a

Chuyện này chẳng bản lĩnh được đâu bác ạ. Lúc đấy người con trai yếu đuối lắm á. Tớ lâm vào hoàn cảnh tương tự bạn nên biết. Chuyện của tớ tóm tắt thế này. Tớ có 2 bạn, 1 bạn là người cũ, 1 bạn cũng quen nhau được 2 năm. Tự dưng gặp lại người cũ, "tình cũ không rủ cũng tới" mà. Sau đó thì, 1 nhà thì nhận tớ là con rể rồi, 1 nhà thì 2 gia đình cũng gặp mặt nhau rồi. Lúc đấy công nhận hoang mang, chả biết bỏ ai.

Cách tốt nhất là không liên lạc với cả 2 trong 1 thời gian thử coi. Sau đó sẽ quyết định chọn bên nào. Đối với tớ thì tớ tự ra đi, nghĩa là không yêu ai nữa, không đau vì quá đau . Sau đó 1 thời gian ngắn, bản thân mình sẽ cư xử rất hâm hâm, vì mất cân bằng trong cuộc sống mà. Qua giai đoạn đó mọi thứ sẽ trở lại bình thường.

Bây giờ mọi thứ suôn sẻ với tớ cực.

thay đổi nội dung bởi: maxi, 13-05-2007 lúc 02:08 AM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 02:44 AM   #5
nightduke
Đại tướng

nightduke's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,386

Trích dẫn:
babyface viết:
Bạn gái cũ tớ người Hàn quen nhau cũng được 5 năm, số lần chia tay rồi tái hợp cũng đếm đủ 2 bàn tay. Giữa năm 2006 thì quyết định chia tay nhau hẳn do khoảng cách địa lý và nhiều vấn đề gia đình, quốc tịch không giải quyết được, cả 2 thỏa thuận với nhau coi như là bạn và thông báo về hạnh phúc của nhau...

Em nghĩ là khi bác đi đến quyết định này cũng đã suy nghĩ chính chắn khá nhiều rồi và bây giờ thì tình cảnh hai người cũng như vậy. Trừ phi có gì thay đổi ghê gớm lắm bác mới quay lại đúng không?
Nếu như chả thay đổi gì bác muốn hy sinh cái hạnh phúc trước mắt cho môt phút bốc đồng thì em thật bác sẽ mất cả chì lẫn chài cho mà xem.
Bây giờ bác cứ gặp nhưng cư xử như bạn bè thôi. Nếu muốn tránh mình gặp rắc rối thì bác rủ một người bạn đi cùng. Nếu cô ấy thấy rõ là bác thật sự dứt khoát và quyết định rõ ràng thì sẽ không làm phiền bác nữa đâu. (Em nghĩ việc cô ấy bay sang đây là vì cô ấy biết bác vẫn còn yếu lòng và có thể lấn tới được, bảo đảm là thế).
nightduke vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 02:59 AM   #6
Fekete
Trung úy

Fekete's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: Nhà tao!
Bài : 271

Vấn đề em Hàn của bác sang VN bao lâu?
Nếu 1 thời gian ngắn thì chắc không có gì khó lắm, cùng lắm lại "tèn tén ten" mấy ngày rồi chia tay hẳn, chẳng ai biết ngoài bác và em ý. Xong! Lại tình yêu đẹp với em Úc.
Nếu thời gian dài thì bác phải xác định tư tưởng dứt khoát ngay từ đầu, lằng nhằng đúng là mất cả chì lẫn chài vì chắc chắn bác không cưới em Hàn vì 2 họ dễ "bắn nhau" trong lễ cưới.
Ps: Sao tình yêu của bác nó cứ gắn tí yếu tố nước ngoài nhỉ!!??
Old 13-05-2007, 03:07 AM   #7
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Xác định ai / cái gì là quan trọng nhất trong thời điểm này!
Khi bạn đã xác định được, bạn sẽ biết cần phải làm thế nào thôi!
Good luck!

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 03:25 AM   #8
Aquafina
Học tiếng Việt đi

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 735

Hề hề, nobody ever said you can not look at the menu after you have ordered.

Nếu em là bác thì em nhất định chẳng cho gái sang làm gì cả đâu. Nếu bác đã chăm chăm chị Việt kiều thì gặp nhau chắc cũng chỉ nói được ba bốn câu là hết, then it will be awkward when all the talks are just to fill the silence. You feel bad, and she will be dissapointed as she definitely come to see you not just because "I just wanna meet you just 1time b4 our wedding".

Còn tất nhiên là nếu gái Hàn qua Việt Nam vì lý do công việc thì gặp nhau ăn bữa cơm là chuyện bình thường. Thậm chí nói thẳng với chị Việt kiều cũng được.
Aquafina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 05:50 AM   #9
che3mau
Viết léo gì lắm thế.

che3mau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,898

Dont bite off more than you can chew man
che3mau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 09:34 AM   #10
Collins
Đại úy

Collins's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 335

@Babyface: nếu mà đã xác định là không có bản lĩnh rồi, thì tốt nhất là chú đừng có mà cho gái nó gặp. Mang tiếng nhẫn tâm một tí, cho nó lành. Đêm dài lắm mộng.
Collins vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 09:43 AM   #11
babyface
Đại tướng

Cám ơn các bác đã chia xẻ, sau 1 đêm tỉnh dậy em thấy lòng cũng nhẹ nhõm đi nhiều rồi.
Trước khi e Hàn qua có nói là tao không có nhiều tiền đâu do đang trả góp căn hộ, sau khi mua vé xong thì chỉ còn 30Man thôi (5tr5 VND) nên thế tớ đành setup để e ấy ở tạm căn hộ của tớ, còn tớ thì về nhà bố mẹ. Tớ không chọn giải pháp thuê khách sạn vì chổ tớ ở người Hàn đông như quân Nguyên, có gì cũng giúp e ấy đỡ cô đơn. 3PM ra đầu hành lang đứng thấy phụ nữ Hàn đón con cứ tưởng mình đang ở Seoul
Em ấy đi VN chỉ vì tớ nên chỉ đi trong 2 tuần như trong visa cho phép. Tớ không chọn giải pháp tránh mặt được vì dù gì cũng còn cái nghĩa với nhau, e ấy không có bạn bè gì ở bên này. Thú thật là tớ chẳng biết sao nữa.
Old 13-05-2007, 10:05 AM   #12
Maverick

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 238

Nói chung, nếu bác babyface có thể ngăn cản không cho em Hàn sang Việt Nam thăm bác là tốt nhất. Còn nếu như em nó vẫn nhất quyết sang thăm, bác em cũng nên mở lòng. Dù sao, khi sang đây, em nó cảm thấy lạ lẫm, và chỉ có chỗ dựa duy nhất là bác. Theo em, bác cứ nên tèn tén ten, nhiệt tình đưa em nó đi chơi, thăm thú. Điều quan trọng ở đây là bác em cần phải biết cách thuyết phục, giảng giải cho em nó hiểu rằng bác rất trân trọng tình cảm và những kỷ niệm của hai đứa và rằng bác thực sự nuối tiếc khi mất em ý. Bác nên đưa ra lý lẽ về sự rất khác biệt về văn hóa giữa Hàn và Việt. Em nó cần được hiểu rằng đàn ông Việt rất chung thủy, nhưng hiếu với cha mẹ mới là giá trị quan trọng nhất của người đàn ông Việt. Khi tâm sự với em ý, bác nên dùng ngôn ngữ thật biểu cảm, bác em nhé. Nét mặt phải tỏ ra thật dày vò, đau khổ và ánh mắt phải thật buồn và xa xăm.

Khi nào cưới em Việt kiều Úc, và nhập quốc tịch Úc, bác báo tin để anh em mừng cho bác nhé.
Maverick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 10:29 AM   #13
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Trích dẫn:
Maverick viết:
Bác nên đưa ra lý lẽ về sự rất khác biệt về văn hóa giữa Hàn và Việt. Em nó cần được hiểu rằng đàn ông Việt rất chung thủy, nhưng hiếu với cha mẹ mới là giá trị quan trọng nhất của người đàn ông Việt.

Giải thích xong được mớ này bằng sự bất đồng ngôn ngữ cho một đứa si tình chắc mất độ chục năm, nhờ Lúc đấy cưới em kiều Úc chắc chưa muộn, nhỉ.

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 11:03 AM   #14
Maverick

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 238

Tâm hồn của bác NCC em bị khô cằn từ bao giờ thế nhỉ. Từ ngày lấy vợ, bác em khác đi nhiều quá. Không còn thấy một tâm hồn đầy lạc quan, khát khao cháy bỏng về cái đẹp của người phụ nữ, tuy đầy nhục cảm nhưng cực triết, thông qua những những ảnh nude bác post. Bác em không nên mất hết sự rung động và niềm tin về cái đẹp thế bác nhé.

Bác babyface và em gái Hàn kia cũng đã quen và yêu nhau được 5 năm rồi cơ mà. Em cũng đã nhắc đi nhắc lại với bác babyface rằng khi thuyết phục và giảng giải với em gái Hàn, bác ý phải giữ nét mặt thật biểu cảm. Trong tình yêu, ngôn ngữ giao tiếp súc tích và biểu cảm lắm.
Maverick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 11:43 AM   #15
Tre Việt
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 381

Một trong những cái khổ lớn của đời người có lẽ là đ. khống chế được tình cảm của mình. Yêu người này vẫn nghĩ đến người kia, lấy người này vẫn nghĩ đến người khác. Rồi thì lại đủ thứ lý thuyết "vùng trời riêng", "những phút riêng tư", "tình cảm tự nhiên" để mà biện minh, bao che cho sự yếu đuối của bản thân.

Nói chung, mình thấy loại nửa nọ nửa kia, cả "giai quân tử" và "gái đoan trang", tương đối tanh và tởm!
Old 13-05-2007, 12:46 PM   #16
Koala
Đại tướng

Koala's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,124

Em đề nghị bác Babyface nên cắt đứt quan hệ với em Hàn kia, bác biến mất hẳn, ignore em ấy đi, kệ em ấy, em ấy có gan sang Việt Nam thì cũng sẽ sống được ở đây 2 tuần thôi. Chứ dây dưa như thế, to be practical , bác sẽ mất cả chì lẫn chài, không sớm thì muộn, em thật.

Hai nữa là nhiều khi bác cứ phũ một tí lại tốt cho em ấy hơn, xác định là sẽ chẳng đến đâu thì tốt hơn hết là không nên liên quan, có khi em ấy cũng muốn have the brain washed, gặp nhau 1 lần rồi quên bác luôn, nhưng mà cái món này không quên được đâu.

Ba nữa là bác cứ dây dưa thế thì rất là unfair với em Úc,
Koala vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2007, 01:38 PM   #17
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Nghỉ phép 2 tuần về quê thắp hương cho các cụ kỵ.

Hàn hiếc lại còn giỏi võ, nó ko ăn được, đạp cho một phát lại đổ gãy thì hỏng cả đời, nhể?

~ Cóc Bé ~
Old 13-05-2007, 02:15 PM   #18
casperkid
Khách

Trích dẫn:
Koala viết:
Em đề nghị bác Babyface nên cắt đứt quan hệ với em Hàn kia, bác biến mất hẳn, ignore em ấy đi, kệ em ấy, em ấy có gan sang Việt Nam thì cũng sẽ sống được ở đây 2 tuần thôi.

Gái cố vấn giai "đập" gái thế này thì phũ quá.
Mình chỉ nhắc bác Babyface đối xử em ấy thật tốt như bạn thân, tuyệt đối không được xx em K.
Đối với em U nên lựa lời bảo trước có bạn cũ ở Hàng xẻng sang chơi để tránh rắc rối sau này.

Chúc bác có hai tuần vui vẻ, lành mạnh.
Old 13-05-2007, 02:27 PM   #19
Ship pu ku
Khách

Mình chả rành chuyện tình cảm mấy. Có điều hôm trước lên mạng đọc được mẩu truyện nói về cô vợ người Hàn xẻng, ghen tuông thế x nào mà chuốc rượu cho cho chồng say mèm, rồi dùng dao cắt phéng của quý của chồng đi, xong bình thản cho vào nồi nước sôi đun sẵn, bảo là để không gắn lại được nữa. Ai đọc xong cũng teo cả c.

Nhắc nhở bạn babyface nhẹ nhàng thế thôi.
Old 13-05-2007, 02:58 PM   #20
zea
..and forever belonged to a damn hunger rabbit? No, she continues her story..

zea's Avatar

Gia nhập: May 2007
Bài : 577

Hix. Chẳng thấy nhẹ nhàng gì sất.

Bác BF cứ phân tích cho em nó trước đi, kiên quyết vào cho em nó hiểu là cái wedding là đã quyết rồi. Nói xong nếu em nó cứ cố chấp just 1 time b4 ur wedding thì cứ chiều em nó, cho em nó vui

2 tuần visa hết hạn rồi mà

Chứ để em nó quẫn lên lại như cô vợ Hàn trên này thì mất hay bác ạ

my USTH
zea vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài