Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-02-2008, 11:11 PM   #1
Softcake
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 341
Default "Tìm trong nỗi nhớ"

Anh đi SG chưa? SG bụi và nắng nóng, một người bạn của em ghét SG đã nói thế. SG rất ồn ào, anh sẽ trốn vào đâu để ngồi một mình và tìm sự tĩnh lặng cho riêng mình nhỉ?

“Em chưa lấy chồng là lỗi của anh!” Có bao giờ anh nghĩ, em trách anh thế không? Em từng làm thế, để sau lại áy náy, cuộc đời là của em mà.

Hôm nay, dự một party sinh nhật, nhìn thấy cảnh mọi người thi nhau lấy nhau, sinh con đẻ cái, tự nhiên em thấy không được vui với mình.

Hôm trước, em gửi anh cái link kể về những ông chồng hay “super soi vợ” và qui cho giống anh, lúc gửi, thì hỉ hả lắm, đáng đời “quân gian ác”. Ngồi nghĩ lại, thấy buồn, vì đã gợi lại những điều không vui. Sau hôm ấy em đã đi chùa ăn năn sám hối. Em đã cầu cho anh sớm tìm được một nửa thật sự của mình, cầu cho anh sớm tìm được hạnh phúc dài lâu trong tình yêu. Đường tình duyên của anh lận đận quá!

Đọc những gì em gửi, anh còn tức không? Anh từng bảo “uất không chịu được!!!”. Lúc ấy mới ngỡ ngàng, mình ác thế cơ à. Thì anh bảo “anh là “thùng rác” của em kia mà”. Em lạc mất thùng rác của mình rồi... “Thế gian đã nhiều người như thế. Mất mát rồi mới biết nhớ và thương”
Softcake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-03-2008, 12:23 AM   #2
hnm
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 1,837

Định đi ngủ rồi mà lại phải mò vào đây đọc bài này.
SG có lẽ là nơi chia lìa nhiều đôi ở HN nhất ý nhỉ, nhưng đó cũng có thể là nơi giúp chúng ta xác định được đâu là cái thực sự chúng ta cần.
Mình vào SG cũng chỉ mới được 1 thời gian, lúc đầu cảm thấy vui vẻ thoải mái vì môi trường làm việc và sự nhớ nhà là rất ít. Nhưng từ hồi biết em, em quan tâm tới mình, mình cũng thế, rồi tết về thăm nhà mọi chuyện đến cứ như 1 giấc mơ vậy. Mình lại quyết định về HN.
Mọi người ngạc nhiên không hiểu sao mình lại về HN, họ không nghĩ mình lại có thể về sau khi đã rũ áo ra đi như vậy. Nhưng mình vẫn về và chắc chắn là về.
Tại sao bạn, và chúng ta cứ hát mãi bài "Vì sao đôi ta yêu nhau không thẻ đến được với nhau, để rồi đây hai ta phải khổ đau..."
Hạnh phúc, niềm vui, cuộc sống ở trong tay mỗi con người mà.
Chúc bạn và bạn của bạn hạnh phúc.
Trích dẫn:
Softcake viết:
“Thế gian đã nhiều người như thế. Mất mát rồi mới biết nhớ và thương”
hnm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2008, 10:04 PM   #3
mahathir
Ma lớn

mahathir's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,865

Trích dẫn:
hanhnm39 viết:
Định đi ngủ rồi mà lại phải mò vào đây đọc bài này.
SG có lẽ là nơi chia lìa nhiều đôi ở HN nhất ý nhỉ, nhưng đó cũng có thể là nơi giúp chúng ta xác định được đâu là cái thực sự chúng ta cần.
Mình vào SG cũng chỉ mới được 1 thời gian, lúc đầu cảm thấy vui vẻ thoải mái vì môi trường làm việc và sự nhớ nhà là rất ít. Nhưng từ hồi biết em, em quan tâm tới mình, mình cũng thế, rồi tết về thăm nhà mọi chuyện đến cứ như 1 giấc mơ vậy. Mình lại quyết định về HN.
Mọi người ngạc nhiên không hiểu sao mình lại về HN, họ không nghĩ mình lại có thể về sau khi đã rũ áo ra đi như vậy. Nhưng mình vẫn về và chắc chắn là về.
Tại sao bạn, và chúng ta cứ hát mãi bài "Vì sao đôi ta yêu nhau không thẻ đến được với nhau, để rồi đây hai ta phải khổ đau..."
Hạnh phúc, niềm vui, cuộc sống ở trong tay mỗi con người mà.
Chúc bạn và bạn của bạn hạnh phúc.

Ơ thế chú đi để em Thảo với lị em Hoa với lị em Tuyết ở lại đất Sài Gòn phồn hoa đầy bụi với ai thế, mấy em gặp anh cứ nhao nhao lên hỏi cái anh ở cùng nhà với một anh béo và một anh gày đâu?
@Bác Ranmap: hôm nào lại phải làm chút bia bác nhỉ, chuẩn bị vào hạ là vừa.
mahathir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-03-2008, 08:49 AM   #4
Hoàng Gia
đm đây là chỗ ông chửi chính quyền đấy à?

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 1,749

Trích dẫn:
mahathir viết:
...
@Bác Ranmap: hôm nào lại phải làm chút bia bác nhỉ, chuẩn bị vào hạ là vừa.

Chú Thỉa nhớ đấy nhé!
Độ rày Sài Gòn nắng nóng và bụi khói quá rồi đấy.
Hoàng Gia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2008, 12:42 PM   #5
necrophillia
Liệt sĩ

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 257

Tìm hình bóng xưa trong khói trắng và khét, nhớ lại ngày này năm xưa mình bắt đầu yêu em. Cổ tích tình iu của tôi và nàng - Ảo quá, ảo tưởng chết ) . 8 năm cũng chỉ như khói tài mà - say và ảo tỉnh thì buồn !!
necrophillia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2008, 01:17 PM   #6
Ranmap
Đại tướng

Ranmap's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Mồm thiên hạ
Bài : 2,475

@hanh: Anh chúc mừng chú đã tiến bộ lên rất nhiều, ở với anh với Cà có khác, nhỉ
Old 03-03-2008, 07:03 PM   #7
Thổ Phỉ
Tuyết Hồng

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 1,193

Có phải cô này có chú em yêu một em bé đầu gấu không nhỉ? Thế thiên tình sử của hai anh chị ấy thế lào rồi?
Thổ Phỉ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2008, 09:57 PM   #8
Softcake
Đại úy

@hanhnm39: cảm ơn lời chúc phúc của bạn và chúc mừng bạn và "em" của bạn nhé.
Những trải nghiệm trong ngày hôm qua, bao giờ cũng giúp mình cảm nhận rõ ràng hơn hạnh phúc đang có trong ngày hôm nay. Có lẽ là thế.
@ bác Thổ Phỉ: cảm ơn bác có lời hỏi thăm! Cô bé em kể sắp lấy một đức ông chồng giàu hơn thằng em em nhiềụ, còn em trai em thì đã đưa một cô bạn khác rất xinh xắn, khéo léo về giới thiệu với gia đình,̀ sang năm được tuổi bọn nó cưới ạ.
Old 07-03-2008, 01:25 PM   #9
zavorotnui
Khách

Bài : n/a

Em Thỉa đây ạ, tình hình là 48h sau khi VNIndex cán ngưỡng 700 thì chi bộ miền Nam ta nâng ly vào hạ các bác nhé. Địa điểm trước mắt ở 3A Tôn Đức Thắng.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-03-2008, 09:24 PM   #10
Softcake
Đại úy

Tớ viết tiếp đây, đề nghị mấy bạn Ranmap, Hoàng Gia, zavorotnui... chạy ra chỗ khác hẹn hò với nhau nhé.
Old 26-03-2008, 09:29 PM   #11
Softcake
Đại úy

Em bảo với Chị "em biết mọi thứ về KK, nhưng em nghĩ, KK biết rất ít về em". Lần đầu tiên chị bảo “có thể những gì KK biết đã đủ cho mối quan hệ anh ta cần ở em”. Thế ư???!!!
Ngày xưa, anh từng bảo, anh muốn biết mọi thứ diễn ra trong cái đầu của em, anh muốn đọc NK của em. Ngày ấy, một người khác nhất định dùng bác Gúc để xem nhà em nằm ở đâu, muốn biết em đang đi đâu, làm gì, sẽ đi đâu, làm gì.
Ngày nay, KK bảo “những việc như thế, anh chẳng biết phải nói cùng ai”. Vừa nói cho em nghe xong mà, chẳng phải là đang nói cùng em đó sao!!! 2h đấy, lần này ít nhất là thế. Em ngồi nghe và phân tích chuyện của KK y như là chuyện của mình vậy.
Thường thì, cuối mỗi buổi trò chuyện, em biết nhiều hơn về KK, biết những điều anh ấy đang làm, muốn làm, biết những dự định của anh ấy, biết anh ấy đang muốn đi tới đâu. Xong! Nhưng mà, sau mỗi lần thế, em vẫn thấy, KK chẳng biết được điều gì hơn về em cả.
Lần này về, Chị hỏi “KK sao rồi?” “Em vẫn nghĩ, anh ấy chẳng biết gì về em cả” “Thế thì đừng tốn thời gian nữa”. Chẳng lẽ là phải thế mất thôi .
Old 29-08-2008, 10:39 PM   #12
lazyguy
Đại tướng

Bài : 1,174

Sao Fund dạo này làm ăn thế nào mà Lumine chán thế nhở?
lazyguy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-08-2008, 10:52 PM   #13
Lumine
Đại tướng

Lumine's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: Trần gian <br> Lương làm thêm: 500
Bài : 3,306

@Deep: That is definitely not for guitar!
@Lazyguy: Fund to hay fund nhỏ?
Fund to hết tiền (mà thực ra bọn nó có tiền bao giờ éo đâu mà hết cứ nói vậy cho oai ).
Fund nhỏ đi giày cao gót nhảy trượt sóng gãy chân đang phải dưỡng thương rồi
Old 29-08-2008, 11:03 PM   #14
deep
Đại tướng

deep's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: Nazca
Bài : 1,683

Trích dẫn:
Softcake viết:
“Thế gian đã nhiều người như thế. Mất mát rồi mới biết nhớ và thương”

Hôm nay xem lại Dạ Yến, nội dung thì chán nhưng bài hát thì hay.

Chỉ vì một câu hát
mà máu nhuộm đỏ sự cô đơn
Chỉ vì một giấc mộng
mà ném đi cả giang sơn
Chỉ vì một tấm lòng
mà yêu đến phân li mới tương ngộ

Chỉ vì một giọt nước
mắt mà lẫn lộn ân thù.

Ta dung hết tình yêu này để báo đáp
Nhưng chàng đi mãi không trở về
Năm tháng từ đó chia lìa đôi ngả
Vĩnh viễn không gặp gió mưa
Không gặp gió mưa...
deep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-08-2008, 11:27 PM   #15
lazyguy
Đại tướng

Bài : 1,174

Không sao, kinh nghiệm chinh chiến 2 fund về quản lý phân tích cho Trí Việt đê, Lonton có lời mời đấy .

Nói thế chứ hôm nay mới thấy Lumine tâm trạng như thế này. Có gì kể hết ra đi cho thoải con gà mái .
lazyguy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-08-2008, 12:00 AM   #16
Anh_Yêu
Khách

Tìm trong tiềm thức - Tình đầu 1

Thế là em đã đẻ con rồi nhỉ? Chết, từ hồi mình quen nhau đến giờ dễ đến gần 10 năm. Thế mà giờ em đã đẻ.

Ngày đấy, giá mà anh may một tí thì giờ đấy là con anh. Ai ngờ, em - cô gái cứng cỏi, giấc mơ thời phổ thông của anh đã là gái một con. Giờ anh biết phải làm sao? Gái một con trông mòn con mắt, mà thằng chồng em thì nó cũng nhìn anh mòn mie nó cả 2 mắt rồi còn gì?

Em, anh nhớ hồi đấy anh nhát lắm. Viết thư tình cho em léo gì nhét vào bờ rào, may mà ông già em đi đổ rác nhặt được với bông hồng héo úa, chứ không giờ chắc anh còn ân hận mãi. Ông già em hồi em cưới than thở với anh "Chú buồn lắm, léo hiểu sao nó đang học lại đòi lấy chồng..." rồi "Mày thế này, mày thế kia,..." "Chú thế lọ chú thế chai". Nhưng em ạ, anh ngẫm rằng ông già em quý anh chỉ cần chứ không đủ. Chồng em nó già, nó giàu hơn anh hồi đấy.

Em, anh nhớ hồi đấy anh hay theo đuôi em. Hồi đấy anh mong manh dễ vỡ, gặp gái mặt đỏ như cái icon này. Gặp em thì mặt anh cứ đơ đơ như cái icon này. Làm em bảo với bạn anh "Nó bị down à". Phải giờ là anh bỉ cho em chết cbn luôn í.

Ôi, anh của một thời hoa đỏ (@Skinhead). Hồi đấy toàn sang nhà em xem trym với ông già em. Anh thì biết gì về trym đâu, nhưng cứ sang tán phét. Thế mà vù cái đã mấy mùa lông trym rụng. Nhà em thì âm thịnh dương suy nên ông già em treo nhiều trym lắm. Em gái em giờ cũng sắp đến tuổi lấy chồng rồi nhỉ? Hồi xưa nó cũng quý anh lắm, nhưng anh đã trót trao em cả trái tim rồi. Biết làm sao giờ em ơi?

Hồi tốt nghiệp phổ thông. Em học giỏi, em tuyển thẳng cbn vào ĐH, còn anh học dốt, chật vật mãi mới vào được cái trường "Kiếm tiền quá dễ". Lúc đấy em là vầng hào quang, còn anh chỉ là "ánh sáng trong đêm tối". Giờ thì ngược cbn lại em nhỉ? Hai vợ chồng em học tiếng Hàn làm quặc gì không biết giờ ôm nhau ăn bám hai nhà. Suốt ngày lên mạng than thở với anh là chồng em thế nọ thế chai.

Em, hồi năm đầu ĐH. Em nói gì với bạn anh? Em nói "Mình đợi bạn Đ ấy lâu lắm, thế mà mãi léo thấy bạn ấy đến" Ôi, em ơi. Sao em không hiểu cho anh? Em thì được ông già em sắm cho con xe máy ngon lành. Anh thì được bà già ưu ái tặng hẳn thẻ VIP đi ô tô. Hàng ngày anh lên xe giơ cái thẻ VIP đấy chả thằng nào dám chặn anh. Anh muốn đi tới đâu cũng được, xuống chỗ nào có cắm cột là xong. Anh mà tìm em chúng nó nghĩ anh đũa mốc chòi mie nó mâm son. Kể ra anh cũng ngu, giá như anh AQ tí thì có phải được cả trâu lẫn nghé không. Nhưng anh vẫn thế, vẫn ngu ngốơic và khờ dại đến giờ. Thậm chí giờ anh đi xe xịn nhưng lòng vẫn mang mác buồn về một thời hai cẳng.

Em, cái đêm định mệnh đấy. Giá như anh nán lại chút đã được thử cả xe lẫn người. Nhưng cái sĩ diện của thằng trai đang tuổi teen hừng hực đã thôi thúc anh ra dùng thẻ xe VIP bắt chuyến xe 32 oan nghiệt để về nhà. Đến bây giờ anh đôi khi đêm nằm vẫn nhớ đến và tiếc.

Em, anh nhớ lần em giận thằng thổ tả người yêu (Giờ là chồng em). Em bắt anh dắt em đi khắp nơi để bô bô về nó. Ôi, nghĩ lại đời anh vẫn nhục. Làm thân cho gái nó hành, làm giai cho gái nó đì.

Em nhớ lần anh gửi email tỏ tình với em. Em bảo anh: "Đ còn trẻ con bỏ cbn". Anh ngẫm lại thấy đúng thế. Mấy tuổi rồi còn tỏ tình hồng tím, phải là chiều tím....Anh ngu, anh mà không ngu giờ anh là bố của con em rồi.

Lần cuối cùng anh gặp em. Em kêu gào gia đình em không hạnh phúc. Nhờ anh **** pass của thằng chồng em như ngày xưa anh **** pass của em. Đèo mẹ...từ ngày đấy đến giờ anh chạy hẳn.

Nhưng em ơi. Biết đâu một ngày nào anh gặp lại em. Gái một con trông mòn con mắt. Biết đâu.. Mối tình đầu của anh.

Hà Nội, mùa thu năm 2008
(Viết cho NĐ, từ năm 2000)

p/s: Tặng em bài hát mà anh đang thích bây giờ. Còn bài anh thích thì chị Lủm thích mất rồi.

thay đổi nội dung bởi: Anh_Yêu, 30-08-2008 lúc 12:07 AM.
Old 30-08-2008, 08:01 AM   #17
Ranmap
Đại tướng

Ranmap's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Mồm thiên hạ
Bài : 2,475

Thằng Anh yếu vào anh bảo cái này, cho mày ra HN để thăm phụ huynh chứ để mày ôn lại tình xưa nghĩa cũ cái thời cởi truồng hái sen thế này hử .
Old 30-08-2008, 11:29 AM   #18
Anh_Yêu
Khách

Anh Rắn xa nhớ. Sài Gòn dạo này có còn mưa không? Anh bị đập đến cái sim rồi à mà sao toàn gọi sim xì tin cho em? Tuần sau em lại Sài Gòn hoa lệ hát bài "Nỗi lòng người đi". Mà anh phải GATO với em làm gì? Ai kêu gào thơ tặng vợ, với lại điện thoại cúng vợ, để em một chút điên rồ tí nhể.

Chị Cáo tồ cẩn thận tẩu hỏa nhập ma nhé . Mà sao không chèn được code autoplay nhỉ. Để em sửa lại.
Old 28-11-2008, 11:33 PM   #19
Softcake
Đại úy

Gửi anh,

Xưa, em chỉ gọi tên anh thôi, hơn em có một tuổi thôi mà, gọi tên xưng em mà cũng bị mắng là “em hỗn thế”. Giờ không gọi thế, chỉ gọi anh Ngốc thôi. Rồi sẽ lại nhảy dựng lên cho mà xem, ừ anh không Ngốc, anh giỏi giang, anh siêu lắm, vì từ 8h sáng đến 6h chiều anh chỉ biết có công việc thôi thì làm gì mà chả giỏi! Em thế thì cũng giỏi!

Anh kiếm xiền cũng siêu lắm. Nhưng khi biết thế em chỉ tự hỏi, lương cao thế mà làm gì, khi suốt ngày chỉ công việc. Đi từ đầu thành phố tới cuối thành phố mà làm việc trong một ngày, tối về nhà thì không có ai nấu cho ăn, xong rồi lại lủi thủi trong phòng riêng, bật tivi lên xem một mình!
Xong rồi, người thì trông cao lớn bảnh bao lắm, nhưng mà “như cái lọ đựng thuốc ấy”! Em không gặp anh thường xuyên, cơ mà (@ tiền bối), lần nào gặp là lần ấy em thấy anh ốm rồi. Ốm rồi, tài thật!

Ngồi cạnh anh thì chả nói được gì, chả tâm sự được gì, ngoài tiếng ho với hắt xì hơi, xong rồi xì mũi nữa!!! Em ngồi cạnh, chả lẽ lại cãi nhau với tiếng ho và hắt xì hơi của anh nữa!

Anh Ngốc! Vì không ngốc thì đã tự biết chăm sóc mình tốt hơn thế! Em chả bao giờ bị ốm giống anh cả. Thêm một lý do nữa có thể là anh rèn luyện sức khỏe bằng tennis, còn em bằng đi bộ nhanh. Thêm nữa em chả bao giờ làm việc say sưa hết tháng này qua tháng khác như anh cả. Em, tất nhiên rồi, mệt cái là nghỉ ngay, sức khỏe là trên hết, còn sức, em còn nghĩ ra khối việc để làm, hết sức, có khối việc để mà làm cũng chả làm được.

Em định sống vui vẻ hưởng thụ cuộc đời tới 80 tuổi! Vì thế chả việc gì phải cáu giận, với lại phật ý với những chuyện dở hơi giống anh! Còn anh, trái ý một tẹo là càu nhàu, rỗi, làm em mệt quá!

Em kể chuyện chơi với bạn => “em cư xử thế thì sớm muộn cũng bị nó ghét em thôi, hâm thế!” Cáu!
Em kể chuyện chăm lo cho một dúm bạn => “em có phải mẹ chúng nó đâu mà lo cho chúng nó!” Cáu tiếp!
Tới thăm anh ốm, kể chuyện đi taxi vì không lấy được xe máy, anh nhăn nhó “thế thì về sớm đi, đường ấy kinh lắm!”.

Có một anh ở chỗ anh mới nghỉ việc, em chỉ muốn hỏi thăm xem làm sao mà anh ấy nghỉ việc, giờ anh ấy làm ở đâu rồi, thế mà lựa mãi cũng chưa ra câu để hỏi. Nhớ lần trước, em đi vắng mất đâu gần tháng không online, anh ấy hỏi thăm em, chả lẽ không hỏi thăm nhau được à, thế mà hồi đó anh bảo “em online chỉ để chat chit thôi à?”. Chat thì làm sao đâu, vui vẻ nói chuyện xong rồi thì thôi, em với anh kia ngày ấy xa nhau tới mấy ngàn km lận!

Mặc một cái áo hơi điệu, anh phàn nàn “sao em mặc áo kiểu này”. Kiểu này thì sao? Em mặc thế là lịch sự rồi đấy, sao anh không tới office của em mà xem, bọn ở đó sành điệu cực, em là “con tép trên mép con gà” (@ ngôn ngữ của chúng nó, em mượn thôi). Bọn ấy xui em mặc hai dây. Em mặc thế ra đường gặp anh chắc toàn “khiếp” với “kinh” với nhăn nhó. Thế sao ra đường em vẫn thấy mắt anh dán vào những em mặc mát mẻ kinh, mà có thấy anh “khiếp” với “kinh” với “kiểu thế” đâu???

thay đổi nội dung bởi: Softcake, 28-11-2008 lúc 11:35 PM.
Old 28-11-2008, 11:38 PM   #20
Softcake
Đại úy

Vài tháng trước, một ngày chủ nhật mưa, em gửi nhiều tin nhắn cho anh quá, anh bảo, “em làm bạn gái anh ghen”. Thôi thế là xong!

Em tất nhiên là buồn tới mức chả buồn online nữa. Em đã định trở về Việt Nam, sống yên ổn bên cạnh anh. Nhưng anh từ chối em phũ phàng thế còn gì. Mùa cưới này, em mà phải ngồi tưởng tượng anh rước một em trẻ đẹp xinh tươi khác về dinh ngay trong cùng thành phố nơi em ở, thì nhà em lụt thêm lần nữa mất! Thế nên em đành phải quyết định phiêu lưu tiếp với số phận của mình nơi đất khách quê người!

Gặp anh lúc cả thành phố lụt, anh bảo “nhà em có bị lụt không, tới nhà anh mà ở”. Ơ thế là lại bỏ bạn gái rồi à? Em tra hỏi việc anh nói có bạn gái rồi thì anh bảo “trêu em thôi, làm gì có ai” Ơ anh nghĩ em ngốc thế á? Chả qua là, bao nhiêu chuyện xảy ra, mà em không truy xét, vì đơn giản là em vẫn còn yêu và em chấp nhận được thôi.

“Anh già rồi, chả em nào để ý nữa” Ơ thế hóa ra các em trẻ xinh tươi không để ý nữa, anh mới quay về với “em già” như em à? Anh gián tiếp chê mình già, mà em kém anh có 1 tuổi!!! Anh cũng vòng vo thế, mà suốt ngày bĩu môi bảo thư em viết cho anh “văn vở”!

Em bảo em sẽ đi tiếp. Anh hỏi em đi đâu, em nói xong rồi anh phụng phịu, sao không rủ anh đi với! Song rồi anh giục em giúp anh làm hồ sơ, apply. Em thấy vô lý vì phải viết motivation letter ở một cái lĩnh vực tréo ngoe với mình, em từ chối là đúng rồi. Anh dỗi! Bảo không cần nhờ em nữa! Thế á? Em chả nghĩ thế đâu.

Em thích sống ở VN hơn ở nước ngoài. Vì đây là nơi em có người thân, bạn bè, tuổi thơ, tiếng mẹ đẻ. Em phải đi vì đơn giản ở nơi xa, em dễ dàng kiếm cho mình một chỗ đứng hơn ở nơi đây.
Còn anh, anh đang có một công việc tốt, một thu nhập cao ngang lương em ở nước ngoài. Em không thấy anh có nhiều motivation để ra nước ngoài tiếp tục phiêu lưu như em cả.

Một thời gian cũng dài đấy chứ, anh bận công việc hay bận bạn gái mới thì cũng là khoảng thời gian anh không biết đến em. Thế thì, cũng khó tin lắm, rằng anh muốn ra nước ngoài một phần là vì muốn đi với em!

Em thấy mình thẳng thắn đấy chứ, đâu có “văn vở” như anh!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài