Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Báo Lá Nho Xanh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-05-2007, 05:55 PM   #41
occitan
chim xổ lồng

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Laos
Bài : 1,981

Trích dẫn:
Evil viết:
Bọn Pháp buồn cười nhỉ. Thế mà cũng biểu tình ví nhảy nhót loạn xạ cả lên. Cái qué gì mà suốt ngày biểu tình, nhỉ.

Thường thôi Vìu yêu, bọn Phú này ngày nào mà không biểu tình là bọn nó không chịu được. Tháng nào không đình công là bọn nó ngủ không yên giấc: Bực gì là biểu tình đã đành, nhưng sướng lên cũng làm phát lông nhông ngoài đường cho nó hoành tráng, để mọi người biết bọn nó đang sướng!
Nói chung, nhìn kĩ thì thấy đặc trưng của tính cách Pháp là thái độ phản kháng, rất giống với tinh thần Gato của thăng long, ai nói gì chưa cần xem xét đúng sai, bố mày phủ nhận cái đã.
Nhìn đời sống chính trị, chính xác là các đảng phái chính trị của bọn nó thì biết, bầu cử tổng thống tró gì có tận 12 ứng viên, mỗi thằng một đường lối khác nhau, cãi nhau, chửi nhau inh ỏi cả lên. Anh Sarko là tổng thống nhiệm kì này, nhưng nói đúng ra anh chỉ được có 31% dân Pháp ủng hộ thôi. Vòng đầu mới cho thấy tỉ lệ chính xác người dân ủng hộ ứng viên của mình. Chứ vòng 2 rồi thì chỉ còn 2 chú đấm đá nhau, chỉ có 3 lựa chọn thôi, anh này hay chị kia, cùng lắm bỏ phiếu trắng. Hết phim.
Ở Mẽo thì các đảng phái chính trị nó lỏng lẽo, chứ không như mấy thằng Tây Âu, chú mày cộng hòa mà thích lên thì tót sang dân chủ, đâu có sao... Hai thằng này cũng chả khác nhau mấy về đường lối, chính ra thì một thằng là Pepsi, một thằng là Coca thôi :> .
Old 11-05-2007, 01:25 AM   #42
occitan
chim xổ lồng

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Laos
Bài : 1,981

Trời nóng vào net đọc tin phát (Nói ra vẻ mình nghiêm túc học tập, chứ thực ra ngày nào chả vào mạng 14h/24), tự nhiên đọc đúng ngay cái tin giật gân về em Royal vừa thất cử Tổng thống Pháp.

Đúng là bọn Tây nhợn tự do ngôn luận, thích viết gì là viết không sợ bị tù tội gì, cùng lắm bị kiện cáo trước toà đòi bồi thường, nhưng sợ quái gì, tiền nhuận bút kiếm bộn rồi.

Chuyện là thế này, có 2 đồng chí nhà văn gì đó vừa ra quả sách viết về em Royal, với nhan đề "người đàn bà đắm say" (la femme fatale , em dịch bừa ạ), đề cập đến chuyện riêng tư của em này, đặc biệt là quan hệ giữa ẻm với ông chồng không cưới François Hollande, 2 anh chị này học chung với nhau từ hồi đại học, và luôn bên nhau từ đó, có chung với nhau 4 đứa con, nhưng chưa bao giờ làm giấy hôn thú cả, Kiểu như sinh viên mình thuê nhà trọ ở chung ấy! Hê...hê... mấy chú tây làm trò này không phải lén lút hay sống thử gì gì đó như kiểu Việt Nam mình mà căn bản là đỡ lằng nhằng nếu chẳng may bỏ nhau (phân chia tài sản, thuế má...)

2 anh chị này, anh "chồng" là bí thư đảng xã hội, còn bà "vợ" là chủ tịch vùng, cũng đồng thời là nghị viên quốc hội. Nhưng đường lối chính trị không giống nhau, thậm chí có khi còn cạnh tranh nhau về mặt chính trị.

Theo 2 tác giả thì một trong những nguyên nhất thất cử của em Royal là do ông chồng: ban đầu lão Hollande muốn ra ứng cử, vì dẫu sao mình đường đừong là thủ lĩnh đảng cơ mà, nhưng trong nội bộ đảng ngoài anh ra còn có mấy đồng chí khác cũng máu làm tổng thống như anh cựu thủ tướng Jospin, cự bộ trưởng văn hoá Jack Lang hay kinh tế Straus... Đấu đít nhau mãi nhưng không ai chịu thua ai, cuối cùng đều thấy là chọn ai thì chọn nhưng trong mấy gương mặt ấy không ai đủ sức chọi lại anh lùn Sarko cả. Lẽ thường trong hoàn cảnh này người ngoài sẽ hưởng lợi. Em Royal là gương mặt được nói đến, vì em là nữ, dẫu sao có điểm gì đó khác biệt so với tất cả các ứng viên còn lại.

Thế là em Roayl được nhất trí chọn làm ứng viên cua đảng xã hội. vấn đề là anh Hollande vẫn a cay, chắc dù là Tây trắng nhưng anh ấy vẫn có tư tưởng hẹp hòi phong kiến kiểu trai Á da vàng mũi tẹt (như mình), gái làm to gì, về nuôi con cho ông nhờ. Mà em thật, đẹp trai lồng lộng, học hành tử tế như anh ấy mà lại phải núp váy vợ à? Mai mốt nó chẳng may làm tổng thống, mình lại phải đi theo lẽo đẽo, chán vật vã lại hơi bị xấu hổ nữa.

Anh Hollande nghĩ giống em nên chẳng vui sướng gì nhìn bà vợ mình hùng hổ vận động tranh cử, thậm chí còn tìm cách phá, phát ngôn những câu rất chi đểu "Mai mốt bà ấy có làm Tổng thống thì chưa chắc tôi đã vào điện élysée cùng...", rổi còn dở trò "đâm sau lưng chiến sĩ nữa, như tìm cách để ủng hộ anh Jospin, nguyên thủ tướng làm ứng viên thay vì hết mực phò tá "vợ".

Em Royal trong mắt dân Pháp là người phụ nữ nhẹ nhàng, mềm yếu, rất Pháp nhé. Thế nhưng trong cuốn sách này tác giả tiết lộ nhiều bí mật để chứng minh điều ngược lại, em ấy rất đầu gấu và máu mê chính trị. ví dụ khi biết được anh chồng có ý định đâm lưng mình bằng cách đi đêm ủng hộ Jospin ra tranh cử, em doạ thế này "Nếu anh tìm kiếm ở Jospin như một rào cản tôi, anh sẽ không bao giờ đựoc thấy mặt các con nữa".

Vãi đ' nhỉ... híc... anh Hollande tội nghiệp chắc cũng có trái tim rất chi là mềm yêu và mong manh dễ vỡ như mình nên sợ vãi cả quần. Thôi! Đành nín thin mà chịu đựng nó vậy. Chứ mình làm được tổng thống mà không bao giờ còn thấy mặt mấy đứa con mình thì ai máu chứ em thì em không dám, kể cả làm Tổng thư kí liên hợp quốc với bao gái chân dài đi theo em cũng không thèm nhé...

Hê..hê... Gái làm chính trị là thế đó, nhẫn tâm và thủ đoạn con hơi cả zai.! thưong anh Hollande ghê. Và càng thương và đồng cảm với anh ấy mới thấy rõ ràng mình là người đàn ông của gia đình ( Man of familly).. Oặch, thế mà các gái cứ chạy theo những điều xa vời đâu đâu, mình gương mẫu thế này không thèm để mắt tới. Công lý cuộc đời để ở đâu chứ hả?

thay đổi nội dung bởi: occitan, 11-05-2007 lúc 01:31 AM.
occitan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-05-2007, 02:30 AM   #43
Evil
Khách

Bài : n/a

Hợ, nó không tham vọng máu mê thì làm sao nó chiến được ròng rã mấy năm đến được tận vòng cuối cùng. Mà chị cũng chả hiểu các cố vấn tham mưu thế éo nào. Cho dù có thực hiện được hay không thì cũng phải phác thảo 1 kế hoạch hoành tráng và khả thi để đưa nước Pháp tới tương lai rực rỡ. Phải tính toán để thu hút được đông đảo quần chúng để giành chiến thắng. Đằng này phát biểu của em Segolene đã chứng tỏ em là 1 người chả có chính kiến mẹ gì, chẳng có gì rõ ràng. Hay là bản chất đảng xã hội nó thế. Mình cứ tưởng chính trị là nói một đằng làm 1 nẻo chứ.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-05-2007, 09:44 AM   #44
Phú Lãng Sa

Phú Lãng Sa's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 419

Chính trị ở ta mới thế, chứ tây thì không đâu chị Vìu ạ. Hứa nhăng hứa cuội dân nó biết liền, lừa sao được!
Phú Lãng Sa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài