Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Chợ Đuổi
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-04-2010, 12:40 PM   #41
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980

Trích dẫn:
Công Tử Bạc Liêu viết:
Hôm nay em thắng to chứng khoán, em rất vui . Tiết lộ cho các bác biết về BĐS muốn chơi được còn phải có kỹ xảo ngoại giao. Em không dám khẳng định có đúng là vì ngoại giao em giỏi không nhưng cái nhà em đang ở đây nhé, họ rao trên báo 22tr/m2, em đến nói chuyện mà họ sau 1 tuần gọi điện xin em đến mua với giá 19.5tr/m2. Đấy là 4 năm trước, bây giờ em bán đùa cũng 80tr/m2, bên cạnh chưng cư Techcon Phú Nhuận này, bác nào chỉ cần ở Sài Gòn thôi là biết em không hề chém gió .

Ở đối diện là khu biệt thự, nó còn là siêu lợi nhuận, mai chứng khoán lên tiếp em vui thì em kể cho mà nghe :P.

Nếu là bên cạnh Techcon thì không đến giá 80, nhưng khu này vẫn còn là khu ổ chuột, làm gì có quy hoạch đàng hoàng như khu PXL, đối diện bên kia đường của Techcon thì có thể lắm
babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-04-2010, 01:27 PM   #42
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,219

Bác face bao nhiêu năm ko ghé nhà em chơi rồi, hehe. Nối xong cầu 80 cũng chả có mà sờ. Bên kia đường thì ko phải là chuyện dân thường có thể bàn nữa rồi. Mặt đường 8x16 xưa có 38tr, h là bi nhiu .

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-04-2010, 01:46 PM   #43
chicas
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 783

Bác mua thì nhớ xem là nhà vườn hay biệt thự nhé. Giá 20 thì là nhà vườn rồi.
Giá m2 biệt thự rẻ hơn, diện tích lớn hơn nhưng tỷ lệ % xây dựng thấp hơn nhà vườn.

Trích dẫn:
bigbird viết:
Uh. Mình nhầm. Căn bản dạo này làm mấy thứ bên Long Biên nên ám ảnh.

Nghe bảo đấu giá trúng khoảng 18tr. Hôm trước định mua 20tr thì bận đi chơi, về nhà thấy bán 23tr với 25tr nên tiếc
chicas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-04-2010, 02:25 PM   #44
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Bài : 4,214

Trích dẫn:
nghichnham viết:
Dự án nhà CC vẫn đang ở giai đoạn nhồi cọc, chưa xong móng nên chưa làm được hợp đồng mua bán. Một bạn sàn BĐS nói bạn ấy có "hợp đồng trách nhiệm" với chủ đầu tư

Các bạn sàn ấy kêu gọi ký hợp đồng "Góp vốn đầu tư, nhận quyền mua căn hộ tại Tòa nhà chung cư cao tầng xxx" và sẽ chỉ show ra "cái gọi là hợp đồng trách nhiệm kia"cho ai chịu đặt cọc tiền vào hợp đồng góp vốn.

Các bác cho em lời khuyên, xem có nên lăn tăn không hay là lướt luôn cho đỡ mất thời giờ với các bạn sàn này ạ.

Chuyện này là chuyện bình thường bác ạ. Khi chưa xây móng, chủ đầu tư chưa được phép giao dịch lẻ, nhưng được phép kêu gọi vốn đầu tư, làm hợp đồng hợp tác đầu tư với các nhà đầu tư lớn.

Hiện thị trường rất nhiều giao dịch kiểu này, có 2 trường hợp xảy ra nhé bác :

- Bên sàn kêu gọi góp vốn để mua 1 số lượng lớn đạt tiêu chuẩn đại lý cho chủ đầu tư. Trường hợp này có thể họ có hợp đồng hoặc chưa có hợp đồng,cái giấy tờ mà Sàn show ra có thể là 1 bản thỏa thuận đặt cọc giữa sàn và chủ đầu tư.

- Sàn đã có hợp đồng hợp tác đầu tư, hợp đồng làm đại lý/ thứ phát của dự án này với chủ đầu tư, tuy nhiên do chưa có móng nên chưa được mở hồ sơ, chưa được tách hợp đồng nên những giao dịch lẻ chỉ đặt cọc hoặc làm hợp đồng với Sàn giao dịch.

Cả 2 điều này đều okie nếu bác thấy Sàn giao dịch uy tín, có phiếu thu của sàn với chủ đầu tư, hoặc okie nhất là có hợp đồng hợp tác đầu tư.

Nếu trong trường hợp bạn sàn này không có cái gì show thì khả năng lớn là đang huy động vốn và tóm khách cho đủ số lượng để tiến mua với chủ đầu tư. Có khả năng sẽ được hoặc không được, những trường hợp này mình mua sẽ rất mệt mỏi vì sàn nó lấy được thì tốt, không sẽ đi đòi lại tiền mất thời gian.
Call em Ngọc nhé : 0912.80.70.59
Tiểu Ninh Tử vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-04-2010, 02:55 PM   #45
savi
Phấc mơ savi

Bài : 714

Tử có hàng 82m2 đất nền ở khu Nhật Minh sau tháp Hòa Bình gần văn phòng em không?

Vinaconex 7 khu 136 Hồ Tùng Mậu anh có căn VIP giờ bán chênh lệch được bao nhiêu nhỉ?
Old 06-04-2010, 04:13 PM   #46
nghichnham
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 666

Trích dẫn:
Tiểu Ninh Tử viết:

Cả 2 điều này đều okie nếu bác thấy Sàn giao dịch uy tín, có phiếu thu của sàn với chủ đầu tư, hoặc okie nhất là có hợp đồng hợp tác đầu tư.

Tình hình là dân ngoại đạo sẽ rất khó đánh giá được đâu là sàn giao dịch uy tín và nên xem ra không khả thi lắm.
Cái chính là mình rất ngại có trục trặc (khách quan, chủ quan) lại mất công đi đòi tiền các bạn sàn.
Mà kô có mấy cái dấu đậm kia cầm về nhà nghiên cứu tham khảo mọi người thì sao mà dám chắc để đặt cọc được cơ chứ.
nghichnham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-04-2010, 06:29 PM   #47
bigbird
Đại tướng

bigbird's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 1,128

Trích dẫn:
chicas viết:
Bác mua thì nhớ xem là nhà vườn hay biệt thự nhé. Giá 20 thì là nhà vườn rồi.
Giá m2 biệt thự rẻ hơn, diện tích lớn hơn nhưng tỷ lệ % xây dựng thấp hơn nhà vườn.

Cái này mình biết. Nhà vườn trục chính luôn nên tiếc. Biệt thự đang rao 16tr. Nhà vườn phía trong rao 19tr. Chả biết thế nào nhỉ?
Old 07-04-2010, 03:40 PM   #48
pulhas
Đại úy

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: Địa ngục trần gian
Bài : 647

Có bác nào có danh sách các dự án căn hộ cao cấp đã và đang chào bán tại Hà Nội không cho em xin có tí việc với ?
pulhas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-04-2010, 03:43 PM   #49
methangxo
đùa ngu

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 557

Trích dẫn:
Tiểu Ninh Tử viết:
Híc, em có 1 bài viết về việc mua nhà, đất, chung cư dưới 1 tỷ mà lục mãi không thấy đâu. Giờ ngại viết quá, thôi để mai em không tìm lại được em sẽ viết lại phục vụ các bác.

Em Tử ơi anh vẫn chờ em đấy !
methangxo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-04-2010, 04:24 PM   #50
gabamboo
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 547

Dưới 1 tỷ trước đây anh cũng hay lướt hàng kiểu này nên chia sẻ tí kinh nghiệm. Thứ nhất, chọn dự án xây chung cư mới đóng tiền đợt 1 nộp tiền vào đấy rồi đi kiếm người mua lại ăn chênh, lưu ý luôn để dự phòng tiền để nếu phải đóng tiền tiếp đợt sau trước khi sang tay được. Thứ hai, là mua tập thể cũ tầm 7,8trăm, mông má sửa chữa lại nhìn thích mắt rồi bán lại, hơi mất công tí nhưng kiểu gì cũng lãi ngon vì thường các khu tập thể cũ hạ tầng xung quanh đã ổn định. Good luck.
Old 07-04-2010, 06:08 PM   #51
iceman
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 645

Thế có khoảng 1.5-2 tỷ thì nên mua đất hay chung cư để đầu tư hả em Tử và các bác, giả định rằng hiẹn tại không cần mua để ở.
iceman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-04-2010, 03:48 PM   #52
L.I.S
1 vợ 2 con

L.I.S's Avatar

Gia nhập: May 2006
Bài : 562

Bác này hỏi hay nhỉ, cái nào có lãi là múc thôi.
Old 08-04-2010, 04:50 PM   #53
Rose Spring
gái Vinaconex

Rose Spring's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 448
Send a message via Yahoo to Rose Spring

Em có quả đất xấp xỉ 3700 m2 gần bán đảo Linh Đàm, có ai mạnh dạn muốn đầu tư chung không nhỉ? Giá cực rẻ luôn!
Old 08-04-2010, 04:51 PM   #54
thichmynhan
Liệt sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 54

Xóa bài vì tớ nhầm :>> ...........

thay đổi nội dung bởi: thichmynhan, 08-04-2010 lúc 04:54 PM.
thichmynhan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-04-2010, 05:12 PM   #55
chanchieu
Đại úy

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 656

Chỗ đấy mà vẫn còn cực rẻ hả gái VC?
chanchieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-04-2010, 05:54 PM   #56
ohmygod
Đại úy

Gia nhập: Jun 2009
Bài : 600

Em Tử xinh tươi cho chị hỏi một câu hơi ngớ ngẩn tý là làm thế nào để định giá đất đã có nhà xây thô trên đất đó? Chả là bà dì chị có một suất trong dự án Việt Long - Quang Minh đang muốn bán. Chị đi khảo giá thấy nó cứ rải từ 10tr - 20tr, chả biết thế nào mà lần
Old 10-04-2010, 01:40 PM   #57
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Chẹp, xin lỗi mọi người mấy hôm nay em bù đầu, không có time ngồi hầu chuyện các bác của em được. Cái bài tư vấn nhà dưới 1 tỷ em thề em có viết đâu đó trong tathy này rồi, em chưa có time tìm lại, bác nào tìm lại giúp em được em cảm ơn lắm lắm, không cho em thư thư em viết lại. Híc, thật các bác, những chuyện liên quan bds viết dài là em phải suy tư lắm.

Tuy nhiên 1 tỷ em nói qua các bác nên mua đất loanh quanh mê linh, vĩnh phúc, đông anh, từ liêm, an khánh, mấy đường loanh quanh đường láng hòa lạc và đường 32. Khả năng cao là giá tăng, hoặc ở về sau thuận lợi đường xá. Không các bác mua chung cư ở luôn Đặng Xá, Xa La, Hemisco, ở luôn cũng đủ tiền, còn 1 tỷ đầu tư được nhiều nơi nộp tiền dưới 50% như 136 Hồ Tùng Mậu, Vân Canh, Mekong Land, Intracom Cầu Giấy, Intracom Cầu Diễn, Trung Văn, ...
Old 10-04-2010, 01:52 PM   #58
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Trích dẫn:
ohmygod viết:
Em Tử xinh tươi cho chị hỏi một câu hơi ngớ ngẩn tý là làm thế nào để định giá đất đã có nhà xây thô trên đất đó? Chả là bà dì chị có một suất trong dự án Việt Long - Quang Minh đang muốn bán. Chị đi khảo giá thấy nó cứ rải từ 10tr - 20tr, chả biết thế nào mà lần

Cái này em chắc nhiều bác hỏi, với trường hợp nhà biệt thự trong dự án mà giá rải từ 10tr đến 20tr thì em thật bác cứ lấy giá 17-20tr/m2 cho em, chứ chẳng có khu nào giá rổ cách nhau đến 10tr như vậy đâu bác. Còn nếu muốn làm chắc chắn, bác làm theo cách này cho em.

Chọn cho em 5 đến 10 căn đang có giá trên thị trường, bác chọn thang điểm từ 0 đến 10 và đưa ra định giá 5 - 10 căn đó theo các tiêu chí sau: Pháp lý, mặt đường( bao nhiêu m2), hướng, vị trí ( căn góc, căn thường, gần công viên hay gần đâu thuận lợi hay không?), nhà có đồ đạc hay không, bác tự đánh giá nhà của bác theo thang điểm này, nếu nó có tổng số điểm same same với căn nào thì bác lấy giá căn đó định giá cho căn của mình.

Cách trên cũng là cách các bác định giá đối với các miếng đất thổ cư, giá rổ loạn xạ chứ không giống như đất dự án có giá thị trường. Đối với nhà xây dựng trên đất, các bác muốn định giá nó thì các bác cứ làm theo công thức này cho em:

Giá nhà xây trên đất = Giá nhà thay thế mới - ( trừ đi) Khấu hao nhà hiện tại
Trong đó:

Giá nhà thay thế mới chính là giá hiện tại nếu xây dựng căn nhà đó thì hết bao nhiêu tiền ( các bác có thể ước tính hoặc dựa trên chỉ số giá xây dựng của bộ xây dựng + các khoản chi phí thêm mình hoàn thiện nhà)

Khấu hao nhà hiện tại: Thường thì nhà dưới 7 tầng thì tuổi thọ là 30 năm, bác cứ lấy giá trị nhà thời các bác xây chia cho 30 năm là ra khấu hao hàng năm, rồi nhân lên thời gian nhà đã tồn tại ra khấu hao hiện tại.

Chúc các bác buôn BĐS thành công
Old 10-04-2010, 02:29 PM   #59
Toiyeu_VN
Liệt sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 111

Trích dẫn:
Tiểu Ninh Tử viết:

Tuy nhiên 1 tỷ em nói qua các bác nên mua đất loanh quanh mê linh, vĩnh phúc, đông anh, từ liêm, an khánh, mấy đường loanh quanh đường láng hòa lạc và đường 32. Khả năng cao là giá tăng, hoặc ở về sau thuận lợi đường xá. Không các bác mua chung cư ở luôn Đặng Xá, Xa La, Hemisco, ở luôn cũng đủ tiền, còn 1 tỷ đầu tư được nhiều nơi nộp tiền dưới 50% như 136 Hồ Tùng Mậu, Vân Canh, Mekong Land, Intracom Cầu Giấy, Intracom Cầu Diễn, Trung Văn, ...

Về phía bạn Tử nếu có trên dưới 1 tỷ thì bạn sẽ mua đất hay chung cư ở loanh quanh những khu vực trên? Mình có 1 tỷ nhàn rỗi nên cũng muốn đầu tư vào đâu đó có hiệu quả
Toiyeu_VN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-04-2010, 02:53 PM   #60
Nho_Bac
Đại úy

Gia nhập: Jul 2007
Nơi Cư Ngụ: Elada
Bài : 376

Tớ đang cân nhắc việc mua một mảnh đất khu vực dưới Văn Điển một chút. Các bác có kinh nghiệm bất động sản đánh giá thế nào về tiềm năng của khu vực Văn Điển, Ngọc Hồi?

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài