Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 22-05-2012, 04:18 PM   #201
Luu_Ha
Vô địch Serie B Tathy YFF lần 2

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 954

Trích dẫn:
thonau viết:
Trước có bác nào trên này cầm máy ảnh đi dạo xong làm quen được em gì rủ chụp ảnh nude ý nhỉ, em cứ tưởng là bác macluv, hóa ra không phải à?

Đúng rồi. Em nhớ là địa điểm là Vũng Tàu, em gái đấy khuôn mặt khá tây. Nhìn như con lai. Bác Macluv cứ khiêm tốn quá :d
Luu_Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-05-2012, 04:56 PM   #202
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Chẹp nói ra lại thêm xấu hổ. Em đang ngồi thu lu trong quán cafe, cô đơn một mình vì chả quen ai ở Vũng Tầu, tự nhiên em nó ra bắt chuyện, chứ em tính vốn nhát, lại không khéo ăn nói, thấy chị em là cứ như thừa một cơ số thứ.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-05-2012, 05:10 PM   #203
Luu_Ha

Vừa nói xong bác Macluv đã tòi ra thêm một phát bên ảnh phim . Nói thật anh em chả cần học ai, cứ học bác Macluv là nhất rồi. Chả cần nói gì gái tự cởi đồ mời anh xơi
Old 22-05-2012, 05:10 PM   #204
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Các bác gửi giúp em cái link ảnh nude đấy được không ạ? Đỉnh cao công nghệ là đây chứ đâu
Old 22-05-2012, 05:31 PM   #205
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Em nghĩ là võ gì của anh em ta, chị em đều biết hết. Vấn đề là chị em chấp nhận hay không.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2012, 11:30 PM   #206
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,770

Đm, sau một thời gian mất hút em tái xuất rồi. Post thứ 4001 này của em nhất định là phải vào topic Đong gái trẻ 9x

Old 09-12-2012, 07:11 AM   #207
Bim Bim
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 1,327

Giờ thì chỉ cần nói với đa số các em 9x là " em thích thì anh chiều, nhưng mà em phải ngoan " vậy là đủ .
Bim Bim vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-01-2013, 08:10 AM   #208
Phan An
Thợ Săn

Bài : 965

Vô tình vào đọc topic này, xin bốt lên đây một case kinh điển, nếu 4c hứng thú sẽ cùng tích phân case study =)

Một chuyện tình cuối năm
1. Đầu tiên, anh không để ý gì đến cô. Đã từ lâu, anh không để ý đến các cô gái trẻ. Không phải vì anh đã già mà vì anh đang cần ổn định cuộc sống gia đình, lấy vợ lần nữa và sinh con đẻ cái để nối dõi tông đường. Các cô gái trẻ giờ chưa muốn nghĩ đến chuyện gia đình mà muốn yêu và vui chơi đã.

Tất cả đều muốn yêu, tất cả đều muốn có một tình yêu thực sự, yêu đến mức có thể chết vì nhau… Trong khi chờ đợi tình yêu ấy đến, chúng ta có thể lấy vợ lấy chồng và sinh con. Những đám cưới thường vội vã, những cuộc li dị thường chậm chạp… Dường như trái tim anh đã quá trầy xước để tin là có tình yêu…
Cô đang đi bộ lững thững giữa phố cổ Hà Nội. Cô dừng lại hỏi mua một chiếc giỏ xách bằng mây. Cô mặc áo trắng, đeo chiếc túi to như để dựng sách vở khổ A4. Trông cô hơi giống Hoa hậu Mai Phương Thúy, đặc biệt là ở một số điểm. Trông cô có gì đó trong sáng và thông minh giống diễn viên điện ảnh Sophie Marceau trong bộ phim La Boum. Gặp một cô gái đẹp như cô đi một mình thật khó.

Năm 2010 sắp hết rồi… Thời tiết hôm nay tự nhiên đẹp. Anh chợt nghĩ phải sử dụng ngày hôm nay đến những giọt cuối cùng.

2. Đầu tiên, cô cũng không để ý gì đến anh. Cô thường chỉ đến ý đến những đàn ông trẻ, có kiểu ăn mặc hay để tóc gây sốc. Anh lững thững đi chụp ảnh phố cổ Hà Nội. Chắc anh không phải là người Hà Nội, người Hà Nội chẳng ai đi chụp ảnh phố cổ.

Anh dùng một chiếc máy ảnh to, không phải là máy ảnh du lịch. Anh ăn mặc không giống kiểu nghệ sỹ nhiếp ảnh. Trông anh quen quen, không biết cô đã nhìn thấy anh ở đâu. Cô bỗng hơi tò mò, không biết anh là ai.

3. Anh cười, “Làm ơn cho anh chụp ảnh em”. Bình thường người ta vẫn chụp ảnh cô mà không cần xin phép. Cô không biết trả lời thế nào. Cô thích chụp ảnh. Lâu lắm cô không chụp ảnh. Nhưng mẹ cô dặn không được nói chuyện với người lạ. Mẹ cô dặn không được yêu khi chưa tốt nghiệp đại học. Cô chưa kịp trả lời thì trời mưa. Anh và cô cùng vào trú dưới mái hiên của một quán cà phê. Cô nhìn anh cười. Khi chúng ta không biết làm gì thì chúng ta cười. Khi chúng ta cười thì chúng ta có thể làm quen với nhau.

Anh hỏi cô, “Con đường gốm sứ là ở đâu hả em?”. Cô bảo, “Là chỗ dọc đê sông Hồng cạnh Yên Phụ, Phúc Xá…” Anh hỏi cô, “Hà Nội có món gì ngon hả em?” Cô bảo: “Em thấy có Chả cá Lã Vọng, Bún chả Hàng Mành…” Khi ở Hà Nội, ta thường sống như ta sống, không để ý Hà Nội có gì ngon. Khi đi xa Hà Nội rồi, ta mới quay quắt nhớ những món ngon Hà Nội.

Anh bảo, “Anh tên là Hưng. Anh ở miền Nam ra thăm Lăng Bác”. Cô hỏi, “Anh ở miền Nam là ở đâu?” “Anh ở Sài Gòn.” “Anh làm nghề gì?” Anh cười, “Em có thể hỏi anh câu nào ít khó hơn không… Anh làm nhiều nghề, nghề tử tế nhất anh đang làm là giảng viên đại học, còn em chắc đang là sinh viên?” “Em là sinh viên trường Thương mại.” “Em tên là gì?” “Em tên là Mai.”

Thật ra, tất cả không giống như anh tưởng tượng. Thật ra anh là người Hà Nội, anh mới chuyển công tác vào Sài Gòn chưa được ba năm.Thật ra, đến giờ, anh vẫn thấy ngượng ngùng khi làm quen với một cô gái đẹp.
Phan An vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-01-2013, 08:11 AM   #209
Phan An
Thợ Săn

4. Anh và cô ngồi bên bờ hồ Gươm. Trước mặt là gương hồ xanh. Xung quanh là Hà Nội. Và cuộc đời bỗng có màu xanh như Mojito.

Những cô người mẫu đã thành quá khứ. Anh có mấy cô bạn gái người mẫu chỉ uống rượu vang và hay đi ăn ở quán Nhật và quán Ý - chưa chắc đã phải vì mấy quán đấy ngon. Sự khác biệt cơ bản nhất là ở cái nhìn. Các cô người mẫu khi nhìn anh thường sẽ tính toán xem thu nhập của anh một năm khoảng bao nhiêu và liệu có thể thu từ anh một năm bao nhiêu. Ngày hôm nay của anh thuộc về các em sinh viên. Các em vẫn có cái nhìn háo hức về anh, như thể anh là một vùng đất chưa được khám phá.

Cô uống nước suối. Anh uống cà phê đen. Anh muốn tỉnh táo. Cô bảo, “Hè vừa rồi em cũng định đi Sài Gòn chơi. Có người bạn em cũng đang định chuyển vào Sài Gòn làm việc.” Anh muốn bình luận là tất cả chúng ta đều muốn chuyển đi đâu đó có thể làm nên sự nghiệp và sản nghiệp. Và chúng ta luôn có cảm giác bị mắc kẹt ở đâu đó.

Ngồi ở Hà Nội, tự nhiên anh thấy nhớ Sài Gòn, thành phố không ngủ. Anh nhớ căn phòng anh thuê ở Sài Gòn, nhớ mỗi lần mọi người hỏi sao không mua nhà ở Sài Gòn, anh ra vẻ là không định ở đây lâu dài, ra vẻ phía trước anh vẫn là những con đường, phía trước có thể là nước Mỹ… Anh bảo, thật ra anh muốn sống và chết ở Paris, nếu không phải nghĩ về chuyện tiền bạc. Thật ra tiền bạc với anh cũng không thành vấn đề, hai tờ năm trăm anh chỉ coi như một nghìn.
Anh kể cho cô nghe chuyện anh có được nhắc đến trong một bài báo hay chính xác hơn là có mặt trong một tấm ảnh minh họa cho bài báo “Trái tim hoa hậu tan vỡ”, có hình anh ở phía xa xa, như thể chính anh làm trái tim hoa hậu tan vỡ. Cơ hội để anh trở nên giàu có và nổi tiếng cũng nhiều như cơ hội đội tuyển bóng đá Việt Nam vô địch thế giới.

Anh kể cho cô nghe về nước Nga, nơi anh đã sống, chiến đấu, lao động và học tập hơn mười năm. Anh muốn kể cho cô nghe về những chuyến đi, những ước mơ, những hy vọng và guide lines của anh. Anh cũng chẳng biết kể như thế để làm gì nữa.

Thật ra, thời trẻ con của cô gắn liền với văn học Nga, với những Mít đặc và các bạn, Bu-ra-ti-nô và chiếc chìa khóa vàng, Ông già Khốt-ba-bít, Cánh buồm đỏ thắm... Bố mẹ đi làm cả ngày, đi học về cô chỉ tha thẩn với những quyển sách giấy trắng ngà, bìa cứng với những hình in màu sinh động. Câu chuyện bằng tranh qua ngôn ngữ của cô bé con như cô mỗi ngày một khác. Thi thoảng, cô vẫn hay có trò bắt bọn trẻ con hàng xóm bé tí teo ngồi nghe cô kể chuyện, mỗi ngày một kiểu. Lớn lên một chút, tỉ mẩn lục tủ sách của bố, say sưa với những tác phẩm của Chingitz Aimatov như Cây phong non trùm khăn đỏ, Người thầy đầu tiên, Con tàu trắng, Một ngày dài hơn thế kỉ, Giamilia – Chuyện núi đồi và thảo nguyên. Những truyện ngắn Nga luôn có điều gì đó nhẹ nhàng và sâu lắng, cô đọc như thể nhẩn nha một tách trà hoa cho ngày gió mùa.

Rồi anh và cô yên lặng, như thể tập trung vào chuyên môn và những ý nghĩ về tương lai. Đôi mắt cô trở nên ẩm ướt. Cô bỗng thấy tốt nhất là về nhà học bài, hình như còn bài tập chép vẫn chưa làm. Cô bảo, “Em phải về thôi…”

Anh bỗng thấy cuộc đời của mình như bị bỏ hoang, bị cuốn theo chiều gió. Anh bỗng nhớ những ly vodka đêm, tình yêu tuyệt vọng, sự khủng hoảng sáng tạo và mặc cảm không được thể hiện - “Tôi là người mà mọi người muốn thấy, nhưng tôi là ai chỉ có mình tôi biết”.

Anh và cô chia tay nhau, trao đổi số điện thoại và tên trên Facebook.
Anh bỗng nhớ câu trong bài hát “Tạm biệt nước Mỹ”: “Tạm biệt nước Mỹ/Nơi tôi chưa từng đến bao giờ…”

Sau đó anh và cô tiếp tục trao đổi thư từ với nhau và thậm chí còn cưới nhau… Đàn bà giống đèn đường ở chỗ đến một lúc nào đó sẽ bật đèn xanh…
Old 01-01-2013, 11:20 AM   #210
Luu_Ha

Bác Phan An tuổi này rồi mà vẫn hồng tuyết nhỉ? Mãi vẫn cứ bờ môi em gần kề trong khi anh em giờ câu trước câu sau là ấm chén. Nhất là thằng Tiền
Old 01-01-2013, 11:39 AM   #211
Thổ Phỉ
Tuyết Hồng

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 1,193

Phan An mơ mộng vừa thôi, các em 9x làm gì có thời trẻ con gắn với văn học Nga
Old 01-01-2013, 11:55 AM   #212
slovensko85
Đại úy

Gia nhập: Aug 2010
Nơi Cư Ngụ: Antarktida !
Bài : 907

Tết này bố con em cực vui vì bác An Phan đã trở lại. Thằng con thì đọc chuyện từ những chuyến đi của bác Phan; còn em thì đọc chuyện tình hồng hồng tuyết tuyết của bác ! !
Old 01-01-2013, 07:38 PM   #213
Thiên hoàng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 1,329

Chuyện bác An có thật không hả bác? Bác phân tích case này đi!
Thiên hoàng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-01-2013, 07:49 AM   #214
Phan An
Thợ Săn

Trích dẫn:
Thổ Phỉ viết:
Phan An mơ mộng vừa thôi, các em 9x làm gì có thời trẻ con gắn với văn học Nga

Ở nhỉ, công nhận bạn hiền mắt tinh =) thấy em í bảo thế mà mình cũng tin, hoặc nhà em í có sách Nga thật.

Nhân ở trên các bạn bảo là cầm máy ảnh đi chụp dễ làm quen...và làm quen thì nói chuyện gì, mình có case đúng như thế thì đưa lên, giả vờ là không rành HN lắm để cho em í có chuyện để nói...
Old 02-01-2013, 07:55 AM   #215
Phan An
Thợ Săn

Trích dẫn:
Thiên hoàng viết:
Chuyện bác An có thật không hả bác? Bác phân tích case này đi!

Đoạn đầu thật, em í vẫn có trên FB của anh. Xúc động đậy nhất là em í vào hàng ô mai Hàng Đường mua mấy hộp cho mình làm quà
Kết cái gì mà pháo nổ rượu nồng tất nhiên không =)

Khái quát case là cầm máy ảnh đi, đóng vai không biết gì cần người hướng dẫn sẽ được hướng dẫn chu đáo tùy tâm =) Tạo đất cho em í nói và đến lượt mình thì kể cái gì lạ lạ, hài hài =)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài