Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 26-07-2018, 08:13 PM   #1
Bosch
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 247
Default Góp ý về điều tiết tín hiệu đèn giao thông

Các bác ạ,

Chả là thế này, cũng như nhiều bác trong Tathy em ở Hà Nội nên hàng ngày đi làm qua rất nhiều con phố của Thủ Đô. Có một vấn đề gặp hàng ngày và thấy rất bất hợp lý nhưng không biết góp ý cho cơ quan nào để chỉnh sửa cho phù hợp thực tế.
Vấn đế em đưa ra để các bac nào trong Tathy có khả năng can thiệp hoặc có ý kiến điều chỉnh thì sẽ tốt hơn cho cộng đồng rất nhiều.
Vấn đề em đề cập là phân luồng giao thông và tí hiệu đèn giao thông ở một số ngã tư hiện nay là không phù hợp.
1) Ngã 5 Ô Chợ Dừa-Xã Đàn: thời gian đèn xanh cho các phương tiện hướng từ Ô Chợ Dừa lên Xã Đàn rất ít, trong khi lưu lượng xe rất lớn. Không có pha đèn xanh và chonphape các phương tiện rẽ trái sang hướng Khâm Thiên-Hàng Bột. Luồng đèn xanh từ hướng Hàng Bột sang Tôn Đức Thắng và Xã Đàn không hợp lý (kéo dài hơn so với đèn xanh hướng Ô Chợ Dừa-Xã Đàn). Việc này dẫn tới thường xuyên có xung đột giao tjongo và tắc đường. Các xe đi từ Hàng Bột sang Tôn Đức Thắng luôn đi cố vì đèn xanh quá lâu, xe từ hướng Ô Chợ Dừa lên Xã Đàn thì do đèn xanh yhoiw giạ ngắn nên hay cố và đi trước khi đèn xanh bật. Các xe máy muốn rẽ Khâm Thiên thì không đi thẳn qua ngã 5 rồi rẽ trái mà cứ rẽ trái trực tiếp.
2) Ngã tư cầu vượt Phố Huế-Đại Cồ Việt- Trần Khát Chân: đèn xanh cho xe đi dưới cầu hướng Trần Khát Chân - Đại Cồ Việt quá ngắn, có 15s. Trong giờ cao điểm thì chỉ có thể rất ít de lưu thông qua đươc. Điều này dẫn đến hay ung ứ ở điểm giao thong này.
Trên đây chỉ là 2 trường hợp. Rất mong các bác cho thêm ý kiến góp ý và góp ý này đến được người có tham quyền để sửa.
Ngoài ra em rất ghét thời gian đèn xanh dưới 30s. Điều này gây ức chế và với bản tính người Vn vốn đã hay vội thì lại càng gây ung ứ và ách tắc giao thông ạ.
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-07-2018, 01:20 AM   #2
one
Độc chiếm truồng chim... 24h

one's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,889

Hàng Bột chính là Tôn Đức Thắng, em dân Khâm Thiên, đi qua nút này ngày đôi lần mà đọc đoạn bác tả vẫn phải cố hết sức mới hình dung nổi, bác có nhầm Hàng Bột với Đê La Thành hay Tôn Đức Thắng với Nguyễn Lương Bằng không ạ?
one vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-07-2018, 07:51 AM   #3
Bosch
Trung úy

Hàng Bột chính là tôn Đức Thắng bác ạ. Hướng Tôn Đức Thắng đi Tây Sơn thì đúng ạ.
Old 27-07-2018, 09:54 AM   #4
Tuxedo
Đại úy

Gia nhập: Jun 2006
Nơi Cư Ngụ: Bụi rậm
Bài : 564

Trích dẫn:
Luồng đèn xanh từ hướng Hàng Bột sang Tôn Đức Thắng và Xã Đàn không hợp lý

Trích dẫn:
Các xe đi từ Hàng Bột sang Tôn Đức Thắng luôn đi cố vì đèn xanh quá lâu

2 đoạn này em cũng không hiểu gì, chắc ý bác là từ Nguyễn Lương Bằng sang Tôn Đức Thắng?
Tuxedo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-07-2018, 02:31 PM   #5
Mechanical
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Loanh quanh hình chữ S
Bài : 1,402

Ý bác là thời gian đèn xanh không phù hợp với lưu lượng xe lưu thông đúng không ạ??

Về chính tắc là có đề án rồi, thực thi một phần rồi. Nó chính là việc của trung tầm điều khiển đèn tín hiệu giao thông được thành lập từ tháng 10/2014. Tuy nhiên do không đồng bộ về cơ sở hạ tầng nên nó vận hành không tốt lắm.

Còn về ngoài lề thì đèn mà điều phối tự động các cháu nhà mình đông thế không bố trí ra đường thì lấy đâu ra chỗ mà ngồi.

P/s: Các bạn chú ý câu hỏi đi. Sao giờ toàn kiểu hỏi ngược những vấn đề không liên quan thế nhỉ? Hay mình già cmn rồi nên khó tính.

Old 27-07-2018, 06:21 PM   #6
Bosch
Trung úy

Em giải thích thêm chút.

Thời gian đèn xanh cho hướng đi Tôn Đức Thắng-Tây Sơn rất lâu. Khi đèn xanh này vẫn còn thì đèn xanh ở trục Ô Chợ Dừa - Xã Đàn đã bật. Lẽ ra phải đèn đỏ ở luồng Tôn Đức Thắng thì đèn xanh luồng kia mới bật. Điều này dẫn đến các phương tiện từ hướng Tôn Đức Thắng đi Tây Sơn vẫn cứ đi vì còn đèn xanh và cố đi khi đèn vàng. Còn các phương tiện đi từ Ô Chợ Dừa đi Xã Đàn thì do đèn xanh bật nên đi nhưng phía kia các phương tiện vẫn đi nên tạo ra xung đột và đặc biệt là trời mưa hoặc giờ cao điểm thì rất hay ùn ứ, tắc đường.

1 điểm đen nữa là chỗ ngã tư Minh Khai-Cầu Mai Động. Số lượng các phương tiện đi từ Kim Ngưu rẽ trái sang Minh Khai để về Times City rất đông. Số lượng các phương tiện đi hướng Tam Trinh về Kim Ngưu cũng rất đông. lẽ ra phải có 1 luồng đèn riêng cho các phương tiện ở hai hướng lưu thông này. Nhưng chỉ có 1 pha đèn cho cả hai hướng. Điều này dẫn đến luôn có xung đột ở nút giao này và tất nhiên các anh áo vàng rất vất vả.

Em hiểu ý bác Cơ khí. Vấn đề là các anh phải nghĩ ra cách vừa nhàn vừa kiếm được xèng của bọn dân đen thiếu hiểu biết, đi lại vô tổ chức. Chức để tất cả bị ảnh hưởng thế này không ổn chút nào. Các anh cũng vất vả vì khói bụi và căng thẳng.
Old 31-07-2018, 02:32 PM   #7
arix
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,519

Em ko chơi otofun nên đành phải post vào đây, chứ em nghĩ bên kia chắc nhiều bác Giao thông công chính xem hơn, và có tác động nhanh hơn :

Số là em có lần đi trên đường Âu Cơ, từ Lạc Long Quân lên, qua chỗ rẽ vào công viên nước, gặp cái đèn giao thông đầu tiền, lúc đấy muộn rồi, em thấy đèn xanh nên hơi mát ga tí, thì nhoáng cái có 1 chú xế hộp khác từ trong ngõ bên trái đấy cắt ngang ra. Phanh cháy đường, hạ kính định quát, thấy chú kia cũng hùng hổ hạ kính, em ngó lên cái đèn đường mới thấy hai bên đều xanh, ông nào cũng đúng cả. Em sợ người khác cũng bị như mình, mà không để ý chút là tai nạn ngay, nên em gọi VoV giao thông, các bác ấy bảo đã ghi lại, nhưng hôm qua em chạy, lại thấy y hệt, vẫn 2 bên cùng xanh cùng đỏ.

Giờ em post vào đây, hy vọng có bác nào có thẩm quyền vào xem được, yêu cầu bên dưới sửa gấp, chứ kéo dài thế này em e có bữa tai nạn thật các bác ạ.

Vâng, em cảm ơn các bác đã đọc.
arix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài