Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-09-2005, 01:55 PM   #41
TanNg
Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu

TanNg's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,743
Send a message via Yahoo to TanNg

Biếu bác Tủm câu chuyện này, vừa đọc cách đây mấy phút. Do Bill Gates nói với Allchin khi dụ ông này về làm với Microsft. Ngắn, rõ ràng và ý nghĩa hơn câu chuyện của ông anh bác nhỉ. Lời khuyên của Tỷ phú về Tiền nó có khác phải không bác?

Câu chuyện số 2. Lời khuyên của Bill Gates

When I first met Bill (Gates, Microsoft's chairman) he told me that no matter how good the software I built was, I would never be able to touch as many people as I would if I came to work at Microsoft. It was true then and it is even more true now. This is the place to be.
Old 21-09-2005, 02:11 PM   #42
TanNg

TanNg's Avatar

Câu chuyện số 3. Jim Allchin

Allchin memo: 'The place to be'

On Tuesday, Microsoft announced a major reorganization, streamlining itself into three new divisions. It also gave notice that Windows chief Jim Allchin would be retiring on the launch of Windows Vista toward the end of 2006. Allchin shared some thoughts on his experiences in a memo to the company's Platform Products Group.

By now you should have seen the mail from Kevinjo (Kevin Johnson, who with Allchin will be co-president of the new Platform Products and Services division) and me to the new organization. I wanted to take a moment and send a note to the "old" platforms team to share some of my private thoughts about this change. I apologize in advance for so much email today. When I first met Bill (Gates, Microsoft's chairman) he told me that no matter how good the software I built was, I would never be able to touch as many people as I would if I came to work at Microsoft. It was true then and it is even more true now. This is the place to be.

Today, we have the opportunity to not only reinvent the way software is developed but also to greatly improve the richness of the experience our customers have with our software. As someone who has spent most of his life working in computer science, I truly believe we are just at the beginning of the software revolution.

After Windows Vista is in the hands of customers, however, it will be the right time for me to shift my attention to other priorities. About 2 1/2 years ago a medical event in my life caused me to take a step back and evaluate all my priorities. I am fine now, but I made a decision then to retire at the end of 2006.

Make no mistake about it. I love this company. And I love the progress we are making. Windows Vista will be awesome. We're getting good feedback on Beta 1 and the PDC (Microsoft's Professional Developers Conference) was a great success that you can all be proud of -- these are exciting times. We are making solid progress with our Mobile business and we are going like gangbusters on the Server and Tools front with stunning new products coming from all the product teams including Windows Server, SQL, Exchange, BizTalk and Visual Studio.

We've learned some hard lessons over the last few years and my hope is that we will use those lessons wisely. My dream is for a much more agile, quality driven engineering organization with fewer roadblocks and more open highway to speed on. I also have a dream about fewer bad dependencies, better layering, and choosing when we do integration at the right time in the product cycle -- avoiding doing it too early. The result will be better code and more innovation, sooner for customers. I see these dreams across all products. We have made good progress on these dreams over the last 12-18 months or so. And I plan on devoting even more of my time to ensure that we continue making these dreams a reality.

I want to say farewell to MED/CS (Microsoft's Mobile and Embedded Devices/Communications Sector). I am optimistic that the foundation for quality that was laid over the last 2 years will reap substantial rewards in the marketplace as this team transitions to Robbie Bach and the new Entertainment and Devices Division. MED/CS will continue to have a close working relationship with the rest of the Platform Products and Services Division.

Again, I want to thank Ericr (Eric Rudder) for his contributions as the leader of the Server and Tools organization.

While my personal decision was deeply difficult, it was made easier because of the confidence I have in all of you and the caliber of talent across the company. This is perhaps the most exciting time in our industry as we finally have the critical mass of technology and tools available to realize many of our dreams for customers. At the same time, though, competition is as strong as ever and it will require each of you to constantly rise up to excel to win. If you want to make a difference and you see something that can be improved, then don't talk -- improve it. I am always ready to listen and I know Kevin is also.

I know this announcement today may come as a surprise to some of you. Please put it in the right perspective though – it's the right way to plan for succession. I'm not going away for quite some time. My intensity will not abate. My commitment to excellence is as strong as ever. I believe in Microsoft and I believe in you. This is not a retirement announcement mail. It is planning for the future in the responsible way. There is so much work to do. One day (a long time from now) there will be retirement mail, but THIS IS NOT IT.

Now ...let's ship, ship, ship!
Old 21-09-2005, 03:18 PM   #43
savi
Phấc mơ savi

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 714

Bác Tân ơi, anh Bill thì anh còn viết mấy quyển sách cơ. Nhưng mà để lúc khác bàn chuyện anh Bill. Bác coppaste dài quá, em hoa hết cả mắt !

Chị Vìu tổng kết hài phết, nhưng hơi nghiệt ngã quá.

Bác evol cứ cà khịa đi, nhưng cá nhân em thấy TL dần dần đời hơn, mọi người không gồng mình kiễng chân quá. Anyway, thỉnh thoảng xung đột tý chắc xôm hơn ! Hoặc goodwill chia sẻ (như bác Tủm trong topic này) sẽ có ích hơn.

Vậy là LỜI KHUYÊN THỨ NHẤT cho 30s:

BIẾT TIẾC THỜI GIAN

phải không ạ?

Kiểu chơi chán rồi, phải ổn định thôi, đúng không bác? Cụ thể hóa bằng việc lên lịch nhắc việc vào PDA? Mà cái này các bác có thực hiện được lâu không chứ em cứ 2 tuần là quên !
Old 21-09-2005, 03:22 PM   #44
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

xưa nay có ai gồng mình kiễng chân đâu Savi, à hay chỉ anh thế thôi?

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 03:29 PM   #45
chan_doi
Khách

Bài : n/a

Có 1 sự thật là không làm thì rảnh phểnh râu, sờ tay vào làm thì thời gian chẳng đủ. Cứ ước gì một ngày trôi chậm lại. Có phải tại ôm đồm quá. Hay chỉ nhắm đến 1 thứ thôi rồi theo nó hết mình. Xem như đánh cược.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 03:33 PM   #46
savi
Phấc mơ savi

Trích dẫn:
Saint viết:
xưa nay có ai gồng mình kiễng chân đâu Savi, à hay chỉ anh thế thôi?

Vì em thấy thỉnh thoảng có người trên này sau khi offline bảo cứ tưởng ''TL toàn giang hồ hiểm ác'' hóa ra toàn người hiền nên em nghĩ ''chắc là khi online, ai cũng cố đanh đá hơn một tý'' ) . Chã thường sợ nên hay phải gồng mình, còn các đại gia Hải đăng thường e là chã tự ti quá nên lại hay khiêm tốn bao dung.

Hay em bụng ta (bụng chã) suy bụng người, các bác bỏ quá

PS: Anh Saint dạo này khiêm tốn hết mức, toàn khoe nhặt lá đá ống bơ trăn trở thời cuộc đảo điên, tình duyên lận đận... có ai thấy bác gồng bao giờ đâu !

thay đổi nội dung bởi: savi, 21-09-2005 lúc 03:38 PM. Lý do: bổ sung ý
savi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 03:41 PM   #47
gari2911

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 42

Các bác đúng là lắm tiền, nhiều của nên nghĩ ngợi linh tinh, sáng nay em vừa đi thăm 1 bác bị ung thư Gan giai đoạn cuối, hỏi bây giờ mong muốn gì ? bác ấy cứ lắc đầu chẳng chả lời.
gari2911 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 03:47 PM   #48
Nắng
Khách

Trích dẫn:
8S viết:
Các bác đúng là lắm tiền, nhiều của nên nghĩ ngợi linh tinh, sáng nay em vừa đi thăm 1 bác bị ung thư Gan giai đoạn cuối, hỏi bây giờ mong muốn gì ? bác ấy cứ lắc đầu chẳng chả lời.

Ừ, ung thư với cả HIV thì tiền tấn cũng chẳng mua lại được sức khỏe, các bác nhỉ.
Old 21-09-2005, 04:32 PM   #49
savi
Phấc mơ savi

Em giơ tay kiến nghị là Thread này các bạn gái vào đọc rồi tủm tỉm cười thôi, đừng bắt bài các bác. Xưa nay tự cổ chí kim giai anh hùng nào chả đứt vì gái thuyền quyên. Cho nên chuyện gái giếc trong topic này không nên tính !

Các chị em cứ vào đây kiểm duyệt các bác thành đạt anh hùng các bác ấy ngại thì ai còn post bài chia sẻ kinh nghiệm cho lớp sau nữa.

Trích dẫn:
Khổ bác em được cái duyên hơn người, kể chuyện bậy mấy ngày không hết, làm ăn giỏi, viết lách được, đi đến đâu gái không khều mà rụng hết đến đấy. Mà lại toàn gái xinh, thế mới đau

thay đổi nội dung bởi: savi, 21-09-2005 lúc 04:34 PM.
savi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 04:55 PM   #50
Cagiva
Khách

Vầng! Nghiệt ngã lắm! " Giai ba mươi tuổi chưa vợ thì hâm mà gái ba mươi tuổi chưa chồng thì điên "...Đủ nghiệt ngã chửa?
Old 21-09-2005, 05:00 PM   #51
daudinh
Khách

Trích dẫn:
Cagiva viết:
Vầng! Nghiệt ngã lắm! " Giai ba mươi tuổi chưa vợ thì hâm mà gái ba mươi tuổi chưa chồng thì điên "...Đủ nghiệt ngã chửa?

Thôi bỏ mẹ anh rồi.
Old 21-09-2005, 05:05 PM   #52
Tonic
Đại úy

Bài : 599

Thôi cũng bỏ mẹ tôi rồi ((
Tonic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 05:10 PM   #53
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Bài : 4,179

các bác đừng khóc, khóc làm gì, đau đời có cứu đuợc đời đâu

Già rồi trẻ gì nữa, áp lực xã hội đè nặng đời giai, mỗi lần đi đám cuới bạn bè là lòng lại nhói đau thuơng cho thằng bạn bị dòng đời xô đẩy.
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 10:26 PM   #54
scrotum
Vua Vồ
Liệt sỹ Lũng Bìu

scrotum's Avatar

Bài : 3,628

Cảm ơn bác Tân đã post bài về các cao nhân trên thế giới thay cho lời khuyên.

To Vìu. Sự nghiệp của zai đúng là chỉ quanh quanh bãi nước đái. Nhưng nếu chỉ vì như thế mà không làm thì lại thành gái mất rồi.
scrotum vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 10:36 PM   #55
TanNg

TanNg's Avatar

@Savi. Hi hi, tại bài đó viết trọn vẹn quá, không biết cắt trích riêng đoạn nào, mà dịch thì không đủ sức. Jim Allchin -- quá thành đạt trong sự nghiệp đấy chứ, mặc dù vẫn đứng dưới Bill Gate. Nhưng đọc bài chia tay Microsoft của ông ta thì mới hiểu tại sao ông ta thành đạt -- một leader tuyệt vời.

@Bác Tủm. Có bác khuyến khích nên hăng hái viết thêm bài này

@Chip hôi. Trả lời của gái trong topic này, anh thích nhất bài của em đấy.

Trích dẫn:
savi viết:
Bác Tân ơi, anh Bill thì anh còn viết mấy quyển sách cơ. Nhưng mà để lúc khác bàn chuyện anh Bill. Bác coppaste dài quá, em hoa hết cả mắt !

Bác evol cứ cà khịa đi, nhưng cá nhân em thấy TL dần dần đời hơn, mọi người không gồng mình kiễng chân quá. Anyway, thỉnh thoảng xung đột tý chắc xôm hơn ! Hoặc goodwill chia sẻ (như bác Tủm trong topic này) sẽ có ích hơn.

thay đổi nội dung bởi: TanNg, 21-09-2005 lúc 10:37 PM.
TanNg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2005, 10:39 PM   #56
uatkimhuong
Đại tướng

uatkimhuong's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 2,698

Thế độ tuổi hồi Xuân của đàn ông là tầm bi nhiêu hả các bác?! Nghe nói độ tuổi ấy đàn ông làm cái gì là thành công cái đấy.
Old 21-09-2005, 10:47 PM   #57
Nắng
Khách

Trích dẫn:
uatkimhuong viết:
Thế độ tuổi hồi Xuân của đàn ông là tầm bi nhiêu hả các bác?! Nghe nói độ tuổi ấy đàn ông làm cái gì là thành công cái đấy.

Chỉ đàn bà mới có tuổi hồi xuân. Đàn ông thì tuổi mất nết Uất à.
Old 21-09-2005, 11:04 PM   #58
scrotum
Vua Vồ
Liệt sỹ Lũng Bìu

scrotum's Avatar

Bài : 3,628

Trích dẫn:
evol viết:
Các bác này,

Bây giờ TL nó như kiểu trung tâm tư vấn. Cái đé o gì cũng lôi ra hỏi được? Ai đời 30 năm giời lăn lộn, vẫn ngơ ngác nai vàng thỏ thẻ anh ơi sống trên đời để làm đé o gì? Làm thế nào để em giàu có? Làm thế nào công em thành, danh em toại??? hu hu...?...? hu hu!!!

Các bác phải công nhận là rất lố. Thành công nó ở ngoài kia chứ ở đé o đâu trong này mà các bác cứ luẩn quẩn? Bác Kiu cháu chẳng hạn, lâu lâu không về quê cũ quả nhiên sắp thành triệu phú, chứ cứ loanh quanh cái lũy tre làng nick này kì cựu với nick kia lâu đời như các bác, chắc cũng nhiều cao nhân ẩn dật phết nhỉ? Năm 20 tuổi thì vào TL hỏi các bác em fuc k gái thế nào? Năm 25 tuổi các bác em có được làm PhD không? Năm 30 tuổi thì cuộc đời sao nghiệt ngã... TL này mà còn tồn tại thêm chục năm nữa, có khi có cuộc thi quan tài đứa nào đẹp chứ chả chơi.

Mà cháu rất phê bình các bác nhá. Các bác bây giờ bạn bè thân thiết với nhau hết cả, chả chịu chửi nhau bao giờ thì không biết đến lúc nào mới tiến bộ được? Làm cho mình cháu cứ cặm cặm cụi cụi cà khịa hết người này đến người kia, chả ra cái thể thống gì. Không lẽ cháu cũng đi mở topic mới hỏi xem có nên chửi bới tiếp không?

Mẹc đờ.

Thế mới thấy bác Kiu em tài thật. Trước đây thấy bác em chửi chú Evol cả đời tay cầm giẻ lau, chạy quanh quẩn cái lò vi sóng. Ấy vậy mà giờ khẩu khí của chú ấy đã bắt chước được gần giống bác Kiu em. Đúng là yêu cho roi cho vọt.

Theo thông tin vỉa hè, bác Kiu lâu không vào TL nữa, chú tâm vào công cuộc xây dựng hạnh phúc gia đinh. Mà theo em, đấy cũng là điều không thể thiếu được bên cạnh công danh sự nghiệp. Các bác nhỉ.
scrotum vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-09-2005, 12:22 AM   #59
Tệ
Khách

Trích dẫn:
scrotum viết:
Lời khuyên thứ nhất.

Thời gian được chia cụ thể cho từng phút sao cho khoa học nhất. Mấy giờ thì dậy, mấy giờ có mặt ở công ty, mấy giờ đi tập thể dục, thậm chí, mấy giờ thì làm chuyện ấy em cũng cho vào máy nhắc việc hết.

Để xem. Anh là dân Sài Goòng. Nhiều hôm đi chơi về muộn, thấy mấy thằng cu đánh cầu lông bay phấp phới lúc 6 giờ sáng ở công viên Lê văn Tám, quần đùi trắng áo trắng trông 4` đé o chịu được. Ưỡn ẹo vài phát, chúng nó đi ăn hủ tíu, ngồi hỏi nhau xem đi du lịch Qui Nhơn chỗ nào có bãi đẹp. Về thay quần áo 4` đi làm đúng giờ. Tối cà pháo bàn chuyện Bush/Bin, Kant, Popper, Hegel, Kuhn, đủ cả.

Mấy thằng 4` có tất: sức khỏe, thời gian, tiền bạc. Mẹ cha nhà nó, chỉ có "chí" là ngắn như chim chúng nó.

Đất nước thì lẽo đẽo nhảy lò cò hụt hơi theo đé o kịp ai. Bác Trứ ơi, lăn 1 vòng hé mắt xem con cháu bác này.

Nhân sinh tự cổ thùy vô tử
Lưu thủ đan tâm chiếu hãn thanh
Old 22-09-2005, 12:30 AM   #60
Trojan
Khách

Chú này vật vã trong tư thế nằm mới khổ chứ.

Trích dẫn:
nguoicongaingo viết:

Nghiệt ngã tuổi 30 , nó có cái gì đó rất gần với Vật vã tuổi 30 nhưng lại vật vã trong tư thế đứng thẳng, hiên ngang bước tiếp
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài