Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-08-2008, 10:21 AM   #1
architecto
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 666
Default Nhà ở cách xa bà ngoại bao nhiêu là vừa?

Cái tên của chủ đề chắc cũng đủ để các bác thấy em đang lâm vào thảm cảnh như thế nào. Trên trời thì phi cơ oanh tạc, dưới đất thì xe tăng bò lổm ngổm, chả kém gì thân phận người dân Gióc giê a là mấy.

Hiện tại, cái manh giời của em đang cách căn cứ quân địch khoảng 2 cây số. Quân địch (của đáng tội, cũng thương con thương cháu cả thôi) một ngày lượn qua ít nhất đôi bận. Nào là đòi phải dân chủ (con phải nấu cơm dọn nhà giúp vợ), nào là đòi tự trị cho xứ Đề ga (không được cho thằng cu đi trẻ), nào là can thiệp vào công việc nội bộ (ấm nước phải để chỗ này, giẻ rửa bát phải đặt chỗ kia)...vưn vưn và vưn vưn...

Hiện tại thì chính phủ do em lập ra vẫn còn vững bền, lòng dân còn yên (vợ em cũng kha khá là khó chịu với cách của bà ngoại). Tuy thế, về lâu về dài mà còn tiếp diễn là em cũng X nhịn tiếp được. Chủ quyền quốc gia chứ có phải c-ứt đâu. Đến lúc phải nói nặng lời thì chả còn ra làm sao (vợ em nó đã ngọt nhạt rằng tính nhà con không thích thế nọ thế kia mà vẫn không ăn thua). Thân phận thật chả còn cách cái gầm chạn bao xa.

Em thêm một số thông tin: Ngày trước còn ở cứ (tức nhà ông bà nội) thì máy bay địch ít khi lai vãng và cũng không bắn phá gì, giờ về thủ đô lập chính phủ mới rồi loạn quá, loạn quá.

thay đổi nội dung bởi: architecto, 11-08-2008 lúc 10:43 AM.
architecto vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 10:46 AM   #2
chakuchak
Đại lý bánh mỳ Hải Phòng cấp 3

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 4,548
Send a message via Yahoo to chakuchak

Khổ quá đi mất thôi, cỡ 2 km rồi mà vẫn chịu khó lọ mọ thế. Nếu tính đường lui thì phải tính sao cho bà ngoại muốn ghé thì phải nhờ ông chở hoặc tốn dăm chục tiền taxi.
Old 11-08-2008, 10:51 AM   #3
architecto
Đại úy

Của đáng tội, em cũng rất thương máy bay địch. Căn cứ có hai cái máy bay hiệu con vịt, giờ cho đi ở cả rồi (một con gửi nhà em). Căn cứ giờ trống hoác, buồn tình cộng với tâm lý chưa chuẩn bị kịp (cho việc chấp nhận là con cái đã có cuộc sống riêng). Thế mới khó.

Dưng mà chủ quyền quốc gia là chủ quyền quốc gia. Chân lý ấy quyết x thể thay đổi được.
Old 11-08-2008, 10:54 AM   #4
NoOne
cháu đang tập sự...

NoOne's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 489

Xưa nay thấy con dâu than vãn mẹ chồng, giờ thì cả con rể cũng lên đây kể lể
Theo em, thì bác cứ tác động vào chị nhà thôi, khỏi phải mất lòng mẹ vợ. Còn nếu quyết dời nhà thì cứ lấy trung bình cộng nhỉ

Ơ dưng mà thấy 3 cái ví dụ bác đưa ra đúng quá đó chứ
1/ Chồng dọn dẹp giúp vợ -> lẽ đương nhiên, ngược lại -> gia trưởng-> quăng xọt :>
2/ Trẻ nhỏ không nên đi nhà trẻ sớm, dễ bệnh, 2,5 -> 3 tuổi là vừa
3/ Nhà cửa phải gọn gàng, không vứt bừa bãi --> quá đúng

thay đổi nội dung bởi: NoOne, 11-08-2008 lúc 11:01 AM.
NoOne vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:00 AM   #5
architecto
Đại úy

Tính người dễ đổi, non sông khó dời!
(chiến đấu thôi chứ kiếm được cái manh giời có dễ đâu mà nói chuyển là chuyển. Máy bay mà đeo bình dầu phụ vào thì xa mấy cũng chiến được).

Tớ mà làm um lên một trận thì xong ngay, dưng mà thế thì tan cả, mà cũng thương bà. Vợ nói thì mãi chả ăn thua gì.

@no One: Đấy là ví dụ tớ nói cho vui thôi.
Quan trọng hơn là chưa có ai ở trên đời có quyền bảo tớ phải làm thế này, thế nọ.

thay đổi nội dung bởi: architecto, 11-08-2008 lúc 11:03 AM.
Old 11-08-2008, 11:06 AM   #6
Bukhabalo
Đại tướng

Bukhabalo's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 1,022

Trích dẫn:
architecto viết:
Tớ mà làm um lên một trận thì xong ngay, dưng mà thế thì tan cả, mà cũng thương bà. Vợ nói thì mãi chả ăn thua gì.

Quan trọng hơn là chưa có ai ở trên đời có quyền bảo tớ phải làm thế này, thế nọ.

Phải làm cho rõ ra. Đừng lo ném chuột vỡ đồ quý. Ông vẫn phải động thủ để tạo 1 thế cân bằng mới vì thế cân bằng hiện tại Ông x chịu nổi. Làm đến đâu như thế nào tùy hoàn cảnh. Phi độc bất trượng phụ.
Bukhabalo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:08 AM   #7
dép_lê
Đại úy

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 312

Bạn này là trai mà... đúng là kém chịu đựng hơn phụ nữ. Mấy cái chuyện phụ nữ ấy bạn cũng có vẻ để ý quá. Bà không cho con trai bạn đi trẻ thì nhẹ nhàng mời bà đến hàng ngày bà trông cháu cho con, từ 7 giờ sáng đến 7 giờ tối. Được vài hôm là bà xin kiếu ngay ấy chứ. Bà bảo đặt cái này chỗ nọ, chỗ kia, thì cứ vâng vâng dạ dạ cho xong, có mất cái gì đâu. Bà thương con gái nên mới nhắc con rể là phải cơm nước dọn dẹp giúp vợ, cũng là đúng thôi. Hai thằng cùng đi làm về, mà một thằng lao vào bếp núc, con cái, một thằng lại ghếch chân trên ghế xem ti vi hay ngồi ôm cái máy tính, ai mà chẳng khó chịu.

Còn mình thấy bao giờ bố mẹ vợ cũng rất nể con rể. Chứ còn nghe cái câu là "chưa có ai ở trên đời có quyền bảo tớ phải làm thế này, thế nọ" ấy mà, thì xin lỗi, chắc bạn này mới có 20, 23 tuổi rồi. Chứ các bác tầm vật vã - nghiệt ngã 30 tuổi ấy mà, họ chắc không có những xắc mắc con con kiểu bạn này. Có khi phải nhờ admin chuyển topic này hộ sang forum đàn bà con gái cho nhanh.
dép_lê vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:13 AM   #8
architecto
Đại úy

Bạn Dép, mời bạn ghé qua nhà khác hộ mình.
Ý quên, còn đôi dép, mang đi luôn nhé.
Quả công nhận là mấy cái ví dụ mình đưa ra rất hấp dẫn để cho các bạn gái ném nhỉ.

thay đổi nội dung bởi: architecto, 11-08-2008 lúc 11:15 AM.
Old 11-08-2008, 11:24 AM   #9
Sunny
Đại úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 894

Thế tóm lại bác architecto muốn gì? Muốn nghe mọi người khuyên hay là chỉ đưa ra case study ra cho vui thôi? Chủ topic gì mà có phản ứng buồn cười thế!
Sunny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:29 AM   #10
Muỗi
Khách

Bài : n/a

Chia buồn với bác Architecto, bị các cụ can thiệp vào cuộc sống riêng là ức chế lắm. Nhiều khi toàn chuyện lặt vặt chẳng ra đâu vào đâu (kiểu cái giầy phải cất chỗ này, cái lược phải để chỗ kia..), nhưng cái cảm giác ở nhà mình mà cứ như không phải nhà mình, không được sống như ý mình muốn thì khó chịu bỏ xừ. Con thích ở bừa thì kệ con chứ, vợ con không ca cẩm thì thôi mẹ ca cẩm làm gì. He he.

Nói chung em nghĩ là bác cứ kệ cụ đi, chỉ cần bàn với vợ bác là nếu cứ thế này thì hay là chúng mình về nhà ông bà nội cho dễ chịu he he.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:30 AM   #11
architecto
Đại úy

Ý của tớ rõ như ban ngày. Làm sao để thành lập hiến pháp, trong đó quy định rõ quyền và nghĩa vụ của các bên. Không bên nào cảm thấy ấm ức khi thực thi hiến pháp đó. Và xin lời khuyên qua kinh nghiệm của các bác (có hoặc không) cùng cảnh ngộ.
Xin lỗi các bạn gái, quả tớ cũng có lỗi khi đưa mấy ví dụ nhậy cảm với các bạn như vậy mà lại không cho ném đá.
Old 11-08-2008, 11:35 AM   #12
dép_lê
Đại úy

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 312

Trích dẫn:
architecto viết:
Tính người dễ đổi, non sông khó dời!
(chiến đấu thôi chứ kiếm được cái manh giời có dễ đâu mà nói chuyển là chuyển. Máy bay mà đeo bình dầu phụ vào thì xa mấy cũng chiến được).

Léo mẹ bác, em chưa từng chửi bậy bao giờ nhưng đọc cái đoạn trên ấy mà, em xin lỗi, bác khệnh bỏ mẹ. Em le'o để ý mấy cái chuyện vặt mà bác đưa ra làm ví dụ, nhá, mà cái giọng của bác. Làm gì có chuyện chưa có ai trên đời có quyền bảo tớ phải làm thế này, thế nọ. Nhé. Thế thì bác cần léo gì lên đây lấy lời khuyên. Về tự xử cho nhanh, nhá. Có cái nhà nhỏ con con, không yên được, làm được cái léo gì.

Nói cho vuông, cái thái độ của bác thế với mẹ vợ, không thể thông cảm được. Vợ nó cũng đã nhũn nhặn nó nói là "nó nói với mẹ rồi", mà chồng cũng không thông cảm. Thế ngoài mấy chuyện lặt vặt bác lấy làm ví dụ đó ra, có chuyện gì to to nữa mà mẹ vợ bác tham gia vào? Bác thử kể xem nào.

Thôi nhá, nốt cái này nốt cho xong. Bác le'o cần phải mời, nhá, em cắp đít đi ngay.

thay đổi nội dung bởi: dép_lê, 11-08-2008 lúc 11:38 AM.
dép_lê vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:36 AM   #13
CuTé

CuTé's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 1,709

Trích dẫn:
architecto viết:
Xin lỗi các bạn gái, quả tớ cũng có lỗi khi đưa mấy ví dụ nhậy cảm với các bạn như vậy mà lại không cho ném đá.

Chẳng thấy cái gì nhạy cảm ở đây cả, bạn cứ nâng cao quan điểm
Bạn dép lê nói hơi bị hay và tâm lý của nó mà bạn này lại nhảy lên bất lịch sự không chịu được. Ba chuyện lẻ tẻ trong nhà mà không tề gia được còn đòi nâng tầm như trị quốc, bạn nó thành ý góp ý cho thì lại tự ái vớ vẩn thì chẳng đáng để các bạn gái ném đá đâu
CuTé vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:41 AM   #14
architecto
Đại úy

Công nhận hay, tớ mà tề được gia thì đã chả lên đây hỏi.
Đùa chứ tớ mà đổi tô bích thành " Làm thế nào để tống cổ bà ngoại ra khỏi nhà" thì xây đường Bắc Nam cũng đủ đá, các bạn gái thân mến nhỉ?.
Old 11-08-2008, 11:45 AM   #15
Sunny
Đại úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 894

Bác này nói gì cũng đùng đoàng nhỉ. Chuyện của bác có cái léo gì mà bác cứ hô hoắng lên là nhạy cảm với lại ném đá. Chủ yếu là vì thái độ của bác thôi.
Sunny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:49 AM   #16
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Bây giờ em làm một quả topic kêu dư lày:

Nhà ở cách xa bà nội bao nhiêu là vừa?

Cái tên của chủ đề chắc cũng đủ để các bác thấy em đang lâm vào thảm cảnh như thế nào. Trên trời thì phi cơ oanh tạc, dưới đất thì xe tăng bò lổm ngổm, chả kém gì thân phận người dân Gióc giê a là mấy.

Hiện tại, cái manh giời của vợ chồng em đang cách căn cứ quân địch khoảng 2 cây số. Quân địch (của đáng tội, cũng thương con thương cháu cả thôi) một ngày lượn qua ít nhất đôi bận. Nào là đòi em phải vợ hiền dâu đảm (con phải chăm lo việc nhà cho chồng nó đi làm về nghỉ ngơi, chứ ai lại bắt nó giúp lau nhà hút bụi), nào là đòi tự trị cho xứ Đề ga (không được cho thằng cu đi trẻ), nào là can thiệp vào công việc nội bộ (ấm nước phải để chỗ này, giẻ rửa bát phải đặt chỗ kia, cơm phải nấu trước canh, món xào phải cho đúng 2 thìa muối)...vưn vưn và vưn vưn...

Hiện tại thì chính phủ do em lập ra vẫn còn vững bền, lòng dân còn yên (chồng em cũng kha khá là khó chịu với cách của bà nội). Tuy thế, về lâu về dài mà còn tiếp diễn là em cũng X nhịn tiếp được. Chủ quyền quốc gia chứ có phải c-ứt đâu. Đến lúc phải nói nặng lời thì chả còn ra làm sao (chồng em nó đã ngọt nhạt rằng nhà con không khỏe nên làm được gì thì con giúp vợ... thế nọ thế kia mà vẫn không ăn thua). Thân phận thật chả khác léo gì con cún trong nhà.

Em thêm một số thông tin: Ngày trước còn ở cứ (tức nhà ông bà ngoại) thì máy bay địch ít khi lai vãng và cũng không bắn phá gì, giờ về thủ đô lập chính phủ mới rồi loạn quá, loạn quá.

Nhất là "Quan trọng hơn là chưa có ai ở trên đời có quyền bảo em phải làm thế này, thế nọ."

Nên em hỏi các bác là làm sao để thành lập hiến pháp, trong đó quy định rõ quyền và nghĩa vụ của các bên. ở đây nói rõ là em và mẹ chồng em. Không bên nào cảm thấy ấm ức khi thực thi hiến pháp đó. Và xin lời khuyên qua kinh nghiệm của các bác (có hoặc không) cùng cảnh ngộ.

thì các bác lại chẳng bảo việc bé bằng cái tăm, kêu gì cho khản cổ phỏng ạ.

~ Cóc Bé ~
Old 11-08-2008, 11:52 AM   #17
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

Đông vui quá nhở, bắn hạ máy bay địch thì bác cứ thoải mái bắn thử đi xem sao, lên hỏi anh em cách bắn làm gì, đã ai dám bắn xxx đâu
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 11:57 AM   #18
lao_gia_ham
Khách

Em nhất trí quan điểm của Bác dép không quai hậu
Chuyên gia đình, nhất là chuyện mẹ vợ, mà vợ đã thẽ thọt thế rồi thì bác cho qua đi. Đàn ông ai lại thế. Mẹ nào mà mẹ chẳng thương con. Đăc biệt là con gái. Trước ở nhà cưng như trứng mỏng. Sang nhà giai thì thấy cảnh trái ngang, có nhằn tí thì là do cái tuổi cao chỉ có mỗi mồm là hoạt động tốt. Bỏ qua đi bác.
Nói cho oai thế thôi, trước đây em cũng chẳng khác gì bác Ari. Mẹ vợ còn soi cả việc em đi về thế nào, một tháng say mấy ngày ( chuyện này thường xuyên), có giúp vợ làm việc nhà không... Nhưng đến khi thằng em bác chán quá bảo với vợ là còn tình hình này nữa thì có lẽ anh chuyển chi nhánh Quảng Ninh khoảng 3 tháng để bà sang giúp thì xuôi hết. Giờ có mà em vứt quần áo từ tầng 1 đến tầng 3 thì cụ cũng đi nhặt cho thôi . Nhưng có việc này bác phải chú ý : nghiêm cấm quân ta bỏ trận địa (VD không có hơi người ở thì thành nhà hoang à... Em chiu khó 3-4 tháng thôi rồi anh lại về ..etc) chứ đừng để cảnh di dân ngược thì càng khổ thêm.
P/S Em cũng đang vật vã cái tuổi băm rồi :B<<

thay đổi nội dung bởi: lao_gia_ham, 11-08-2008 lúc 12:03 PM.
Old 11-08-2008, 12:13 PM   #19
arix
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,519

Có cô Muỗi xui là ngon nhất, thủ thỉ bảo vợ hay là ta về cứ ở cho lành, hehe, yên ngay.

Chính sách tốt nhất đối với các cụ là bảo gì cũng vâng dạ gật gật, xong làm theo ý mình.
arix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2008, 12:16 PM   #20
JW
Khách

Thuê mẹ nó mẹ đẻ về làm oshin, tháng trả 1 triệu rưỡi (above average) bao ăn ở là xong. Bà mẹ vợ kia sang cũng nể ngay, nước sông sao dám phạm nước giếng.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài