Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-03-2011, 11:45 PM   #81
nmn
Trung úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 283

Rào cản ngôn ngữ chỉ là một phần rất nhỏ thôi, đặc biệt với các nghề không liên quan nhiều đến quan hệ khách hàng. Quan trọng là cái đầu. Mình ở Sing nhưng ít phải làm với dân Sing (ơn chúa ), ở đây expat nhiều nhung nhúc và bọn này nhiều thằng về chuyên môn rất gớm. Tóm lại là mình thấy nhiều đứa da trắng có tư duy chiến lược tốt (cái này quan trọng để lên sếp, kỹ năng cứng/chuyên môn chỉ đủ để làm nhân viên xuất sắc thôi).

Về Việt Nam thì có nhiều cơ hội rồi vì nhiều khe hở thị trường cho các bạn làm ăn. Nếu làm công ăn lương thì số thằng giỏi cũng ít hơn ở nước ngoài nên mức độ canh tranh để thăng tiến cũng giảm đi. Còn yếu tố tình cảm thì về cơ bản, giai ở đâu, gái ở đấy cho nó lành, hehe.
nmn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-03-2011, 08:18 AM   #82
cazador
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 415

Ngôn ngữ không phải là phần nhỏ đâu bác nmn ạ, và nếu tự thấy tiếng kém xa chúng nó thì đúng là nên về thật. Các kĩ năng mềm liên quan trực tiếp đến khả năng ngôn ngữ (cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt). Không có kĩ năng mềm tốt thì hòa nhập cũng khó chứ chưa nói đến cưỡi lên đầu bọn tư bản (em cứ mặc định là dân du học tự nhiên là tinh hoa dân tộc nên IQ bóp chết chúng nó không phải nghĩ nhé). Bác về nhà mà nói ngọng sợ là cũng khó lên cao được.
cazador vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-03-2011, 10:28 AM   #83
nightduke
Đại tướng

nightduke's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,386

Nói chung là cứ hỏi thì khó lắm. Bây giờ bác cứ về đi. Về ở 1 năm mà không sống được hoặc thấy khó sống quá thì lại cứ đi. Bác đã đi được 1 lần rồi thì đi lần 2 sẽ dễ dàng hơn nhiều. Em về VN thấy khoái quá, trừ việc thằng cu hay ốm nhưng nó ở đâu mà chả ốm.
nightduke vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-03-2011, 12:25 PM   #84
nmn
Trung úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 283

Trích dẫn:
cazador viết:
Ngôn ngữ không phải là phần nhỏ đâu bác nmn ạ, và nếu tự thấy tiếng kém xa chúng nó thì đúng là nên về thật. Các kĩ năng mềm liên quan trực tiếp đến khả năng ngôn ngữ (cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt). Không có kĩ năng mềm tốt thì hòa nhập cũng khó chứ chưa nói đến cưỡi lên đầu bọn tư bản (em cứ mặc định là dân du học tự nhiên là tinh hoa dân tộc nên IQ bóp chết chúng nó không phải nghĩ nhé). Bác về nhà mà nói ngọng sợ là cũng khó lên cao được.

Bác nói đúng, kỹ năng mềm liên quan đến khả năng giao tiếp. Và trong khả năng giao tiếp thì một phần không nhỏ là khả năng nói tiếng Anh. Tớ nói tiếng Anh chỉ là phần nhỏ có nghĩa mình có thể dễ dàng cải thiện, nhưng cái đầu thì rất khó. IQ quan trọng nhưng tư duy chiến lược và tầm nhìn quan trọng hơn rất nhiều. Bây giờ tưởng tượng bác vào phòng nói chuyện với thằng sếp: Tao nghỉ việc và tao sẽ về nước. Tao thấy cơ hội thăng tiến với tao rất nhỏ bé vì sự hạn chế về ngôn ngữ của tao. Haha.
nmn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-03-2011, 01:09 PM   #85
hanoistreet
Đại úy

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 779

Trích dẫn:
nmn viết:
Bác nói đúng, kỹ năng mềm liên quan đến khả năng giao tiếp. Và trong khả năng giao tiếp thì một phần không nhỏ là khả năng nói tiếng Anh. Tớ nói tiếng Anh chỉ là phần nhỏ có nghĩa mình có thể dễ dàng cải thiện, nhưng cái đầu thì rất khó. IQ quan trọng nhưng tư duy chiến lược và tầm nhìn quan trọng hơn rất nhiều. Bây giờ tưởng tượng bác vào phòng nói chuyện với thằng sếp: Tao nghỉ việc và tao sẽ về nước. Tao thấy cơ hội thăng tiến với tao rất nhỏ bé vì sự hạn chế về ngôn ngữ của tao. Haha.

Một ví dụ về tầm nhìn hạn chế. Thực ra ai chẳng biết lý do thật là gì cho nên chú nói gì cũng thế thôi. Bọn sếp hơi đâu quan tâm làm giề. Đánh giá về môi trường và khả năng đúng cho từng người, kết luận đúng sai thì phải về già mới nghiệm ra được.
hanoistreet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-03-2011, 02:34 PM   #86
DHA
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 409

Valerie + 7 năm + nhà xưởng máy móc = sao không mời anh cốc bia rồi nhờ anh tư vấn cho. Lại thêm quả Nauy nữa, chết cười. Được cái tít nghe cũng câu!
Old 19-03-2011, 06:13 PM   #87
Valerie
Trung úy

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 240

Keke hôm trước lỡ hẹn ko bia bọt với anh, lần tới có gì em ới.
Mà chết cười cái gì chứ ạ tình hình serious thế cơ mà huhu.
Valerie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài