Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-08-2015, 08:19 PM   #1
zenith
Not active e-mail

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 93
Default Hỏi kinh nghiệm chống buồn ngủ

Hi các bác,

Em đang vừa viết thesis vừa làm research với một áp lực cực cao. 3 tháng nay ngày nào em cũng ngồi trên lab hơn 10 tiếng (trừ chủ nhật). Bình thường thì ngày em cũng ngủ tầm 5, 6 tiếng kể cả ngủ trưa. Dạo trước thì không sao nhưng hơn tuần lại đây thì cứ tầm 3, 4 giờ chiều là mắt em cứ díp lại không tài nào mở ra được, em cũng không hiểu tại sao nữa. Vì em cũng không có dùng thuốc gì. Nhiều lúc mấy thằng labmate bật điều hòa lạnh lạnh một tí là vài phút sau đầu em cứ gục gục rồi táng vào màn hình

Cafe, thuốc lá, red bull em đều thử qua cả nhưng không công hiệu!

Các bác gỡ rối hộ em. Có cách nào vẫn làm việc trâu bò như thường mà không càm thấy buồn ngủ không ạ
zenith vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-08-2015, 08:26 PM   #2
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Nếu buồn ngủ thì cứ nên chợp mắt một lúc tầm 10-15 phút sẽ khoẻ hơn.
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-08-2015, 09:15 PM   #3
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 1,879

Cơ thể quá tải nên nó phản đối đấy mà. Dành ra nguyên một buổi đi ngủ thật sớm dậy thật muộn, quẳng tất cả việc đi. Hồi phục sức khỏe thì thời gian sau đó làm việc sẽ hiệu quả hơn.

Uống thêm vitamin tổng hợp nếu ăn uống linh tinh không đủ chất.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-08-2015, 09:20 PM   #4
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Theo mình thì cả có cách nào, bình thường thì ngủ đủ, bận thì cũng phải ngủ đảm bảo mức tối thiểu mới trụ được. Thiếu trước thì phải bù sau thôi, đi làm đợt nào phải gồng là y như rằng sau đó ngủ lăn ngủ lóc.

Chợp mắt 15, 20 phút mà thiếu quá có khi trôi mất luôn cả buổi không chừng.
Old 15-08-2015, 09:33 PM   #5
strongcu
A-lanh Đờ Cu

strongcu's Avatar

Bài : 3,683

Nếu mà phải làm việc liên tục cường độ cao thì nên cứ 2h thì ngủ 15 phút, nhớ đặt chuông kẻo ngủ quên.
strongcu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-08-2015, 10:50 PM   #6
thanhcong
biass

Bài : 10,159

Đây là dẫn chứng khoa học vì sao ngủ 10-15 phút rất có lợi cho sức khoẻ

https://en.wikipedia.org/wiki/Power_nap

Còn thực tế mình thấy việc lao động cường độ cao sẽ được thích nghi nhanh, và chỉ khi nào giảm cường độ thì mới thấy mệt mỏi. Trong quá trình lao động cường độ cao thì việc ngủ 10-15 phút hoàn toàn kiểm soát được, không cần chuông báo thức.
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2015, 12:31 AM   #7
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Ngồi trên Lab 10 tiếng/ngày quá là bình thường, đâu có gì đặc biệt? 14 tiếng còn lại thì ngủ 6 tiếng, còn 8 tiếng làm gì? Nếu trong 8 tiếng ấy mà chỉ cần ngày nào cũng dùng 15' bắt sóc bỏ lọ liên tục thì buồn ngủ, rũ rượi là phải. Ví dụ thế. Hãy sử dụng 14 tiếng không ngồi ở lab cho thật hiệu quả, tái sản xuất sức lao động cho tốt.

Làm việc trâu bò cường độ cao thời gian dài đến đơn vị tháng mà để cơ thể phản ứng thực ra rất không hiệu quả. Viết thesis thì nên tạm dừng phần reseach khác, tập trung một việc thôi. Vấn đề là ở áp lực tâm lý (lo lắng, hỗn loạn đầu óc, thiếu niềm tin, thiếu định hướng...) chưa chắc là do phần phản ứng của thể chất.
Old 16-08-2015, 01:00 AM   #8
kiensurveyor

Gia nhập: Sep 2007
Bài : 709
Send a message via Yahoo to kiensurveyor

Nếu chơi kiểu ép hạ thì cứ Redbull mà phang
Tớ đã thử 1 ngày giời đứng chỉ Bò húc thay cơm đấy.
Ru hồn về dĩ vãng mộng mơ...
kiensurveyor vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2015, 10:11 AM   #9
zenith
Not active e-mail

Em cảm ơn các bác ạ. Không biết ở đây có bác nào thử qua cái Polyphasic sleep chưa:

http://quyettammanh.vn/ngu-2-tieng-...lyphasic-sleep/

@Bác HNER: Em ngồi trên lab 10 tiếng là vì đến giờ đó mà không về là không còn xe để về. Chứ còn lại cả ngồi lab với self study thì cũng phải > 12 tiếng.
Old 16-08-2015, 10:42 AM   #10
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Trong hội chạy em tham gia có cậu thử poly thấy ngày chạy mấy chục km làm rất nhiều việc mà vẫn khoẻ mạnh.
Old 16-08-2015, 08:05 PM   #11
xong
Trung úy

xong's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 275

Hồi 2009 em có thử Uberman, đến ngày thứ 11 thì bỏ vì chịu không nổi. Hè năm 2011 có thử lại, thấy đỡ hơn chút, được gần tháng thì lại thôi. Nguyên nhân là em ko thấy hiệu suất công việc tăng mấy mặc dù có nhiều thời gian hơn. Trong thời gian thử Uber em thấy OK, nhưng sau đó bỏ, ngủ đủ và tập thể dục đều đặn thì cảm thấy khỏe hơn.

Từ trải nghiệm của em thì em nhận thấy là nếu mình bố trí thời gian khoa học và tuân thủ được theo, khi làm việc thật tập trung, thì chẳng cần Poly vẫn ngon. Còn vẫn cái kiểu tiết kiệm được vài ba tiếng lại ngồi xem film/FB/chat chit thì 1 ngày làm việc 18 tiếng cũng vứt hết.

Giờ thì trời có sập xuống em cũng phải ngủ thật đẫy giấc mới dậy. Kệ hết, không có gì quan trọng bằng sức khỏe.
xong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2015, 09:07 PM   #12
bullfrog
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,291

Để làm việc đầu óc thì em chưa bao giờ cố chống lại giấc ngủ mà chỉ có ngược lại, luôn cố gắng sao cho chất lượng giấc ngủ thật tốt, ngủ thật sâu thì công việc mới hiệu quả nhất. Bận đến mấy em vẫn cố gắng tìm cách mỗi ngày ít nhất 30 phút chạy, bơi gì đó, mà nếu dead line không phải ngay ngày hôm sau thì phải hoạt động khoảng 1 giờ cho máu huyết lưu thông. Bác nào ngủ ít mà làm việc đầu óc hiệu quả thì chắc có gen gì đó đặc biệt mà người thường như em không có ạ!
bullfrog vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2015, 09:17 PM   #13
Bukhabalo
Đại tướng

Bukhabalo's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 1,022

Ngủ tốt vào rồi làm, tăng hiệu suất chứ ko nên làm nhiều.
Bukhabalo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-08-2015, 09:59 AM   #14
Softcake
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 341

Bạn ngủ 5-6 tiếng một ngày thì thiếu ngủ rồi. Để làm việc 10 tiếng một ngày, thì nên ngủ tối thiểu 8 tiếng một ngày. Nếu không muốn bị burt out.

Hồi mình viết luận án: ngày viết 9 tiếng, ngủ 9 tiếng! Đều đặn cho 3 tháng.

Hiện nay, khi nào viết proposal or papers mình vẫn sử dụng thời gian như vậy. Nếu làm thí nghiệm thì có thể từ 10 tới 14 tiếng / ngày. Nhưng nếu tập trung viết, thì chỉ 9 tiếng thôi, và nhất định phải ngủ đủ 8-9 tiếng. Nếu làm nhiều hơn, mình cảm thấy bị quá tải, không nghĩ ra ý tưởng mới.

Ngoài việc ngủ, bạn cũng nên để ý thực phẩm dùng hàng ngày, và đi bộ hoặc chạy nhẹ từ 30 -45 phút / ngày.
Old 19-08-2015, 09:26 AM   #15
em ngu that
Vẫn là em, ngu thật

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,307

Em thấy không có gì hiệu quả bằng ăn, bác cứ nhồm nhoàm cái gì đấy đảm bảo qua cơn. Chỉ cần độ 15 phút là qua cơn buồn ngủ. Có lần em 3 phang 3 shot expresso liền mà cũng không ăn thua. Nếu uống Redbull thì phải làm một hơi 100% mới có tác dụng. Ngồi lab còn đỡ, nhiều khi lái xe đường dài, xe rung rung, điều hòa man mát, nhiều lúc mắt vẫn mở trừng trừng mà não thì liệt lúc nào không biết.
Nếu khó ngủ thì bác bổ xung 1,2 ly vang đỏ.
Old 19-08-2015, 11:19 AM   #16
N3tXpert
Đại tướng

N3tXpert's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HITB
Bài : 2,569

Chuyện ngủ nhiều ngủ ít là tùy cơ địa từng người, bác cứ thử thật nhiều cách xem thế nào hợp với mình. Em có thể ngủ rất ít trong tuần rồi dồn lại ngủ cả ngày cuối tuần.

Bác bị lạnh buồn ngủ thì ôm sách vở ra bãi cỏ ngồi sưởi nắng thử xem.
Old 20-08-2015, 11:25 AM   #17
lifegoeson
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 1,350

Các bạn coi lại cà phê mình uống loại nào. Có loại không phải decaf, esspresso nhưng nhẹ đô quá, uống vào cũng như không. Mình từ dạo có con tối 11h mới ngủ, sáng thức 3:30-4:35am. Cà phê công ty thì uống vô không xi nhê gì hết. Phải Starbucks mới tỉnh.
Old 01-09-2015, 12:45 AM   #18
zenith
Not active e-mail

Dạo này em mới tán được một em exchange student. Cứ canh canh thấy buồn ngủ là em lại nhắn tin cho nàng. Thế là có cảm giác hồi hộp, tỉnh như sáo lại ngay.
Old 01-09-2015, 02:51 AM   #19
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,771

Trích dẫn:
zenith viết:
Dạo này em mới tán được một em exchange student. Cứ canh canh thấy buồn ngủ là em lại nhắn tin cho nàng. Thế là có cảm giác hồi hộp, tỉnh như sáo lại ngay.
How did you enter her name in your contact book? Mrs. Cheap Coffee?

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài