Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-03-2009, 02:12 PM   #1
666
Phật đe'o nào dạy thế?

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 669
Default Không yêu liệu có thể làm bạn?

Giống như một câu hát của Sentenced: When we realize we are alive... we die. Cuộc đời là thế, không có ai có thể buộc tình yêu phải từ bỏ cái quĩ đạo hình Sin đáng ghét của nó. Ngay khi tình yêu đang dâng tràn đến đỉnh điểm, ngay khi ta còn đang chìm đắm trong cái cảm xúc êm ái đến tột cùng đó, choàng tỉnh dậy, ta nhận ra mình đã mất nhau.

Chuyện em các bác tương tự như thế...

Dĩ nhiên, khi một thằng con trai phải vác tâm sự của mình lên tathy để bày tỏ - cái việc vốn chỉ dành cho bọn yếu đuối, ủy mị như loài gái, thì nó đã đang rối trí lắm rồi. Vì thế, em mong các bác nếu có góp ý thì cho em góp ý chân thành, hạn chế ném đá em ạ.

Em và cô ấy quen nhau qua Internet. Thời gian biết nhau là hơn 3 năm. Thời gian chính thức quen nhau là 1 năm, 4 tháng và 9 ngày (ngày kết thúc là ngày hôm qua).

Nếu bác nào đọc tới đây rồi thở phào: té ra là tình ảo vớ vẩn, thì thằng em xin cảm ơn các bác đã bỏ công vào đọc topic này, và khéo léo mời các bác lui ra.

Tuy chỉ gặp nhau trên mạng, nhưng một ngày, em và cô ấy chat, call, sms nhau phải từ 3 - 6 tiếng, những ngày nghỉ thì còn nhiều hơn. Em ở Sài Gòn (ngày nay có tên là TP Hồ Chí Minh), cô ấy ở Hà Nội. Em có ra Hà Nội thăm cô ấy một lần, còn cô ấy cũng đã vào đây một lần.

Nhìn chung, hàng ngày vẫn cứ theo kiểu mở mắt ra là thấy nhau, không phải cái nick YM sáng, thì là những tin nhắn ngay khi đứa nào rảnh. Em các bác đã nghĩ, Internet rốt lại cũng làm được việc tốt duy nhất, cái slogan mà bọn blog bliếc hay trưng ra, đó là kết nối mọi người lại với nhau, không kể khoảng cách. Thế nhưng, em đã nhầm.

'cause nothing lasts forever
even Cold November

Ôi sao giờ đâu phải là tháng 11, trời cũng đang nóng chết bỏ, mà giọng thằng Axl vẫn da diết đến thế này...

Không gì tồn tại mãi mãi...

Bọn em lờ mờ nhận ra vấn đề khoảng cách, nhưng lảng tránh nó đi. Tuy nhiên, lần gặp gần đây nhất cũng đã cách nay 7 tháng. Khoảng cách bào mòn nỗi nhớ nhung, cô ấy hôm qua nói, mỗi khi đi cinema hay đi cafe một mình, mỗi khi nhìn người ta đèo nhau đi trên đường, cô ấy chỉ muốn khóc.

Em thì đã xác định, em còn một học kì cuối là xong đại học, sẽ nhất định đi du học. Không học hành giỏi giang, thì sau này khỏi nghĩ tới chuyện mang lại hạnh phúc cho mình và cho người mình yêu. Thế là, xác định lại phải xa nhau thêm.

Em thông cảm cho cô ấy. Một mối quan hệ không được ai ủng hộ. Chỉ mình mình đi đi về về, onl chat chit, những dòng chữ, những sms. Em hiểu.
Và cứ như thế, khi có người thứ 3 xen vào, thì cô ấy dần dần rời xa bàn tay em...

Đến hôm qua, bọn em nói chuyện lần cuối, cô ấy nói rằng không phải vấn đề người thứ 3, mà là vấn đề khoảng cách. Cái nỗ cô đơn đáng sợ lắm, cô ấy không thể chịu được thêm vài năm nữa.

Uhm, thế là chia tay!!!

Killing me killing you, killing all we have, As our love wither away...
Khi chia tay, em chỉ muốn cắt đứt mọi thứ liên quan đến cô ấy. Em bẻ Sim, em del nick YM cũ, chấp nhận làm 1 kẻ trốn chạy. Tuy nhiên, bức mail của cô ấy gởi vào địa chỉ của em có câu: Khi không yêu, có thể làm bạn được không anh?

Các bác ơi, giờ em phải làm sao đây? Tiếp tục add nick YM, để hằng ngày nhìn vào đau đớn, nhưng có cơ hội chat chit với cô ấy, hay là quay lưng bỏ đi?

Love, only love
Can bring back your love someday
I will be there, I will be there, I'm still loving you...

Nếu như thật sự cô ấy hết yêu em, thì em dù phải chịu nỗi đau 1 mình, vẫn sẽ bỏ đi. Nhưng hôm qua, khi em fone hỏi có còn yêu em không, cô ấy khóc rất lâu rồi mới nói: Anh quên em đi.... Nick YM của cô ấy, đến hôm nay, tên của em và cô ấy vẫn còn trong group đặc biệt (group nằm đầu Friends List).

Các bác bắt bệnh cho em với, giờ tỉnh bơ chat như bình thường tiếp, vẫn hỏi han, nhắc nhở, chỉ tránh đề cập chuyện yêu đương, hay đằng nào cũng không thể níu kéo, rời bỏ nhau sớm cho đỡ khổ? Và rồi, liệu cô ấy có còn tình cảm với em không, hay việc tên trong group đặc biệt ấy chỉ là giữ lại kỉ niệm xưa?

Cám ơn các bác nhiều...
Old 13-03-2009, 02:29 PM   #2
vietnguyen08
Loser

Gia nhập: Nov 2008
Bài : 1,345

Bạn còn trẻ. Dự định của bạn là học xong đại học còn tiếp tục đi du học có nghĩa là nếu yêu nhau còn phải đợi dài dài. Mặt khác, khoảng cách về địa lý cũng là một vấn đề lớn nữa. Vậy nên, theo mình chia tay trong trường hợp này là hợp lý, để người ta còn có yên tâm và thời gian tìm người khác.

Chia tay nhau rồi thì không nhất thiết phải xóa hết quá khứ đâu, vẫn làm bạn, vẫn hỏi thăm, chia sẻ với nhau được mà. Hãy coi đấy là những kỷ niệm đẹp, tất nhiên thỉnh thoảng sẽ thấy nhói trong tim nhưng rồi thời gian sẽ giúp bạn đỡ đau khổ hơn.

Dù sao biết đau khổ cũng là hạnh phúc rồi. Tớ bây giờ muốn cũng éo tìm lại được cảm giác đau khổ khi chia tay với gái cơ.
vietnguyen08 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2009, 02:32 PM   #3
caubebutchi
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 870

Bạn Sáu một là tìm ra mấu chốt, ra Hà Nội làm lại từ đầu.

Hai là cắt đứt hoàn toàn liên lạc. Tránh tình trạng liên lạc thường xuyên và một ngày phát hiện ra mình là loser.
Old 13-03-2009, 02:42 PM   #4
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

Chia tay nhau đi thôi, cả vấn đề là cả 2 đều không xác định việc sẽ tìm cách khắc phục cái "chiều dài" 2h máy bay! Thậm chí bạn 666 còn nuôi ý định tăng thêm giờ bay trong tương lai!

P/S: Không yêu mà vẫn làm bạn được với nhau là lý tưởng nhất, tiếc là trò đời, cái gì đã nhất thì thường le'o làm được
Old 13-03-2009, 02:42 PM   #5
Styx

Styx's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 2,569

Xời ơi, làm gì có chuyện bạn bè giữa giai và gái, trừ khi giai pê đê, hay gái lesbian hoặc là có gì đó tương tự dập tắt mọi thể loại ham muốn từ trong trứng nước.
Styx vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2009, 02:42 PM   #6
K.Râu
đã đen thì cái đèn cũng nôn

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 3,582

Bác vietnguyen giống em thế, giờ thì có chia tay với gái cũng không quá đau khổ vì sau nhiều lần đã chai sạn và mất cảm giác rồi.

Khoảng cách xa như thế quả thực nên chia tay thôi, nhất là khi tương lai của hai người cũng không hề hứa hẹn là sẽ gần nhau cả. Yêu nhau mà không ở gần nhau, kết cục cũng chỉ là mối tình dang dở, dù đẹp và lãng mạn đến mấy thì cũng vẫn là dang dở mà thôi.

Tất nhiên, sau khi chia tay vẫn có thể là bạn tốt. Tạm thời ngay lúc này thì hơi khó chấp nhận điều ấy, vì hễ nhớ tới nhau là khó kìm chế rồi. Nhưng thời gian trôi đi, mọi thứ sẽ nguôi ngoai dần, và tình bạn khi ấy sẽ tốt đẹp thôi.
K.Râu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2009, 02:47 PM   #7
666
Phật đe'o nào dạy thế?

Right time, right place, right person...

Tiếc là em chỉ có cái cuối. Sao lại éo le thế các bác? Sao lại không cho em gặp cô ấy muộn vài năm, khi em tự tin rằng mình có đủ mọi thứ trong tay.
Old 13-03-2009, 02:49 PM   #8
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Tớ thì nghiệm ra gái mà yêu thật sự chia tay vì lí do dận giỗi nhau không hợp blah blah, x bao giờ nó đối xử bình thường lại được, chỉ có giai mới có kiểu xong rồi còn là bạn bè. Dù giai có cố thế nào thì cùng chả ăn thua, vẫn ghét mình như thường. Còn gái mà bảo là mình là bạn nhé trước, tức là em nó có thằng khác, giai là thằng loser, muốn an ủi thôi.
Old 13-03-2009, 02:50 PM   #9
tuongbac
Đại úy

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 331

Chẳng ai yêu nhau mà có thể xa nhau lâu được. Bác không có ý định lại gần thì sẽ dẫn đến càng xa hơn. Em cũng đã từng có một mối tình yêu nhau 5 năm (gần nhau) + 1 năm (xa nhau). Cuối cũng vẫn dẫn đến chia tay chẳng vì một lý do gì ngoài việc xa nhau. Mọi thứ vẫn là kỉ niệm mà không cái gì có thể xóa bỏ được. Hãy để một khoản thời gian rồi quay lại là bạn. Vừa chia tay đã quay lại làm bạn ngay thì chỉ làm cho cả 2 bên đau khổ. Nếu quay lại sớm quá nhiều khi còn dẫn đến tội tệ hơn là chẳng bao giờ có thể thành bạn bè được nữa.
Old 13-03-2009, 02:50 PM   #10
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Bài : 6,802
Send a message via Yahoo to Supaman

Dạo này thấy lắm giai Tathy bày tỏ tâm sự chuyện tình cảm nhỉ? Chắc nhiễm virus tong tắng, mong manh dễ vỡ của chủ tịch Sên rồi.

Thành bạn hay không mình nghĩ nó ở bên nữ là chính.
Supaman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2009, 02:50 PM   #11
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Bài : 2,057

Người ta gọi đấy là duyên số bác ạ.
Old 13-03-2009, 02:51 PM   #12
wolke
gái Đông Âu dở hơi biết bơi

wolke's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Nơi Cư Ngụ: chuồng gà
Bài : 1,235

Nếu bạn Sáu muốn đi du học nữa và vẫn muốn nối lại tình xưa (trong khi các bạn đã cảm nhận được khoảng cách giữa 2 người) thì chẳng khác gì yêu nhau bằng niềm tin à?
Nếu còn nặng lòng thì tốt nhất là tranh tránh gặp nhau đi. 1 thời gian là nguôi ngoai hết ngay ý mà.
Old 13-03-2009, 02:51 PM   #13
666
Phật đe'o nào dạy thế?

Trích dẫn:
conmeocon viết:
Người ta gọi đấy là duyên số bác ạ.

Tốt. Thế là em có 1 bài học, không phải cứ chuyện gì mình muốn là có thể làm được
Old 13-03-2009, 02:55 PM   #14
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Bài : 2,057

À quên mất, tốt nhất là ko nên là bạn. Sau này khi bác move on (có người yêu mới) thì hẵng nên làm bạn lại, nếu ko sau lại đủ thứ lằng nhằng linh tinh lắm.
Old 13-03-2009, 03:08 PM   #15
K.Râu
đã đen thì cái đèn cũng nôn

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 3,582

Nghĩa là vẫn có thể làm bạn được. Điều kiện như nào thì đọc lại post của tuongbac.

Cứ tưởng mỗi người một cảnh ngộ, ai ngờ sau khi đọc xong thấy nhiều đồng chí tathy nhà mình có hoàn cảnh khá giống nhau và suy nghĩ cũng khá tương đồng
K.Râu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2009, 03:20 PM   #16
lonloi2
Trung úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 248

Thảo nào hôm trước thấy PMC của hội như lìn gửi mess báo đổi nick yahoo
Về cơ bản gần còn chẳng ăn ai nói gì là ở xa. Khi đã ở xa thì chỉ nên làm bạn tâm sự cho đỡ buồn, vì sẽ chẳng bao giờ đi đến đâu. Con gái dù có cứng rắn đến mấy cũng không chịu được sự cô đơn đâu. Gọi điện nhắn tin mail cũng không thể thay thế được 1 người ở bên cạnh quan tâm chăm sóc.
Khi yêu thì hay nghĩ linh tinh. Bây giờ đã yêu nhau mà muốn quên nhau thì cách đơn giản nhất là phải thật bận, càng bận càng tốt. Lúc đấy chẳng có thời gian mà nghĩ đến gái đâu. Cuối ngày lại trận rượu về đến nhà vật ra giường ngủ như chết là ổn. Tất nhiên sẽ có những lúc nhớ đến gái, nhói trong tim. Nhưng từ từ rồi sẽ quên. Lúc nào quên hẳn thì bạn hay không xét sau
Old 13-03-2009, 03:24 PM   #17
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Không ù được thì chuyển hạ thôi chứ còn biết làm sao. Thấy hai cô chú tội nghiệp thế người sắt đá như anh đây cũng thấy mủi lòng. Thôi chú bảo cô ấy nếu muốn tìm một bờ vai để khóc thì cứ gọi anh. Còn chú cứ vững tâm lên đường du học, khi nào có đủ mọi thứ trong tay quay trở về thì anh trả nguyên hiện trạng có bồi thường nếu sứt mẻ.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2009, 03:40 PM   #18
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,486

5-10 năm nữa mà em giai lại yêu thật lòng thêm 1 lần nữa như này thì lúc đó em mới biết yêu có nhiều thể loại lắm em ạ .

Đến khi em không còn cảm giác yêu này nữa thì đạt cảnh giới tối cao rồi, chung kết đi lấy vợ là vừa đẹp
Old 13-03-2009, 04:46 PM   #19
killerqueen
Thèm bún đậu mắm tôm quá....

killerqueen's Avatar

Bài : 700
Send a message via Yahoo to killerqueen

Em chỉ hỏi bác Sáu là sao Hanoi Saigon cũng đâu đến nỗi xa xôi mà các bác ít gặp nhau thế, có phải nửa vòng trái đất, gì đến tận 7 tháng chưa gặp.

Bác đi học thì em đoán cũng chưa đến nỗi bận quá, vé giá rẻ thì lại quả là rẻ, thế mà 2 mùa ko nhìn thấy nhau, gái bác cô đơn kể cũng đúng.
Shine on ...

B
killerqueen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2009, 04:51 PM   #20
666
Phật đe'o nào dạy thế?

Trích dẫn:
killerqueen viết:
Em chỉ hỏi bác Sáu là sao Hanoi Saigon cũng đâu đến nỗi xa xôi mà các bác ít gặp nhau thế, có phải nửa vòng trái đất, gì đến tận 7 tháng chưa gặp.

Bác đi học thì em đoán cũng chưa đến nỗi bận quá, vé giá rẻ thì lại quả là rẻ, thế mà 2 mùa ko nhìn thấy nhau, gái bác cô đơn kể cũng đúng.

Tiền bạc ra thì lo được, em có đi làm thêm, cũng tạm gọi là đủ. Mà chỉ ra được dịp Tết và Hè thôi, cả em và gái đều bận học. Đợt Tết rồi em bận chuyện nhà không ra được, đang tính đầu hè ra. Mà giờ...

Thật ra cái quan trọng là nửa năm nữa kìa. Chứ nếu em xác định là ở Việt Nam, thì em ra ngoài đấy làm việc vẫn được. Cơ mà em nghĩ mình nên đi du học cho có tương lai tốt hơn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài