Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 25-11-2011, 08:51 AM   #1
zinzin
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 145
Default Làm thế nào để hiểu và dạy con đúng cách

Em đang căng thẳng quá nên nhờ các bác tư vấn hộ em phát. Công việc của em khá bận rộn cộng thêm khoảng thời gian này phải học thêm, nói chung cũng chẳng có thời gian nhiều. Vấn đề chẳng có gì nghiêm trọng nếu không có chuyện gái 4 tuổi nhà em dạo này tính nết cũng thay đổi .
Bình thường gái ngoan và khá dễ bảo nhưng không hiểu sao thời gian gần đây đi học sáng nào cũng khóc, em hỏi thì gái bảo vì ở lớp con nhớ mẹ quá. Em có hỏi cô giáo của gái thì cô bảo chỉ khóc lúc mẹ đưa đến lớp thôi chứ sau đó ngoan lắm, chơi với các bạn không sao cả.
Hơn nữa gần đây gái có những phát ngôn làm 2 vợ chồng em choáng, có hôm bố mẹ nhắc nhở gì nàng (nói chung nhẹ nhàng, không quát nạt) gái nghĩ một lúc rồi bảo: bố mẹ mà cứ quát mắng con như thế con bỏ nhà đi đấy , thật sự choáng các bác ạ, cố gắng hỏi nó học ở đâu mà nó nhất định không nói. Rồi còn nhiều chuyện khác tuy rất nhỏ nhưng em cũng thấy hình như càng ngày mình càng không hiểu con, thật sự 2 vợ chồng em cố gắng dành tất cả thời gian còn lại cho nó, nhưng nhiều lúc thấy những câu nói và hành động của con mà buồn. Em cũng nhận thấy nó là đứa thông minh và có cá tính ngay từ nhỏ, em cũng đã cố gắng hết sức nhưng dạo này mệt mỏi thật. Theo các bác em nên làm thế nào với gái nhà em, em cảm ơn các bác nhiều.
zinzin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2011, 09:02 AM   #2
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Chỉ có mỗi cách đơn giản là dành nhiều thời gian cho con hơn, chơi cùng con... 4 tuổi cũng là tuổi khủng hoảng tâm lý trẻ con (mà mình thấy bọn nó khủng hoảng suốt ấy mà ) nhưng vẫn còn rất nhiều thời gian để cải thiện.
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2011, 09:17 AM   #3
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Khi dành thời gian cho con, hãy là bạn của con, suy nghĩ & chơi với con như 1 đứa bạn 4 tuổi thì bác sẽ hiểu được con.
Đâu đó có 1 câu chuyện về 1 bé gái nói chuyện với bố về các vấn đề của cô. Người bố uể oải vừa đọc báo vừa tỏ vẻ lắng nghe.

Cô gái gọi: bố, bố nghe con nói.
Bố: Ừ, bố vẫn đang nghe con nói đây
Cô bé buồn bã: vâng, bố vẫn đang "nghe" nhưng bố không hiểu.

Để hiểu các cháu thì người lớn cần tự đặt mình vào lứa tuổi của các cháu. Những suy nghĩ, những điều thú vị, những mối quan tâm...nghe có vẻ như vớ vẩn, nhảm nhí nhưng các cháu mới chỉ 3-4 tuổi & đấy là tất cả những sự hiểu biết, những nhận thức các cháu có thể có. Bản thân mình ngày xưa cũng thế thôi, & không biết mình có từng được ai chia sẻ, cảm thông không hay chỉ là những lời người lớn nạt & coi những điều lớn lao của mình là...những chuyện tầm phào

Thay vì dành nhiều thời gian cho cháu, bác có thể thậm chí dành ít đi, nhưng là những phút giây thật chất lượng, thật tập trung & hoà mình vào thế giới của cháu. Chỉ cần làm bạn được với con, bác sẽ thu phục được cháu.

Cũng có 1 vài cuốn sách hay về hiểu tâm lý & dạy con, bác có thể mua & tham khảo. Tri thức luôn có trong sách vở, chỉ là thỉnh thoảng mình quên không nghĩ đến thôi. Nếu bác ở SG thì mình giới thiệu thêm nhiều thứ khác hay hơn nữa
Old 25-11-2011, 09:23 AM   #4
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Có lẽ bạn đọc thêm sách parenting về tâm lý lứa tuổi để cư xử với bé cho phù hợp.
Old 25-11-2011, 09:29 AM   #5
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

Em đang đọc quyển gì mà đại loại là chuẩn bị tâm / sinh lý cho con vào mẫu giáo. Nó có khá nhiều ý hay để mình chuẩn bị (cho chính bản thân mình) và đối phó khi con mới đi học. Đợi em đọc xong thì share với người đẹp nhóa hay là không thì hôm nào bọn mình cafe ngồi buôn chuyện và bàn mưu xử lý chúng nó hehe

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2011, 09:42 AM   #6
silent
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 62

Có người nói mình bỏ thời gian ở đâu, thì thành công của mình ở đó. Bác bận rộn như vậy, vừa công việc, vừa đi học, thì thời gian dành cho con cái làm sao mà nhiều được. Thậm chí chất lượng thời gian dành cho con còn bị công việc và học hành quấy rầy. Bác nên xác định lại độ ưu tiên trong cuộc sống của mình, vì mỗi thời điểm độ ưu tiên sẽ khác nhau. Nếu được thì bác làm nốt cái gì đang dang dở, rồi dành hẳn thời gian cố định cho con như là lên lịch đi học của mình vậy.
P/S: Chủ nhật này bác dẫn nó đi Thảo cầm viên chơi, tắt hết điện thoại di động các kiểu liên lạc.
silent vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2011, 09:57 AM   #7
Sunny
Đại úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 894

Trích dẫn:
chicken viết:
Để hiểu các cháu thì người lớn cần tự đặt mình vào lứa tuổi của các cháu.

....

Cũng có 1 vài cuốn sách hay về hiểu tâm lý & dạy con, bác có thể mua & tham khảo. Tri thức luôn có trong sách vở, chỉ là thỉnh thoảng mình quên không nghĩ đến thôi. Nếu bác ở SG thì mình giới thiệu thêm nhiều thứ khác hay hơn nữa

Mấy chục năm rồi, có còn nhớ lúc mình 4 tuổi như thế nào không mà đặt? Thay vì đặt toàn bộ cơ thể, chỉ cần đặt trái tim vào được không?

Chị bây giờ làm cô nuôi dạy hổ, nên chỉ tham khảo sách "Những cách dạy con không cần đánh mắng", mà đã thấy khó rồi
Sunny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2011, 10:04 AM   #8
madcat
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 1,640

Trích dẫn:
zinzin viết:
Hơn nữa gần đây gái có những phát ngôn làm 2 vợ chồng em choáng, có hôm bố mẹ nhắc nhở gì nàng (nói chung nhẹ nhàng, không quát nạt) gái nghĩ một lúc rồi bảo: bố mẹ mà cứ quát mắng con như thế con bỏ nhà đi đấy , thật sự choáng các bác ạ, cố gắng hỏi nó học ở đâu mà nó nhất định không nói. Rồi còn nhiều chuyện khác tuy rất nhỏ nhưng em cũng thấy hình như càng ngày mình càng không hiểu con, thật sự 2 vợ chồng em cố gắng dành tất cả thời gian còn lại cho nó, nhưng nhiều lúc thấy những câu nói và hành động của con mà buồn.

Mình nghĩ là nên tôn trọng và chú ý đến con, nhưng không nhất thiết coi tất cả những gì bé nói là serious như với người lớn, vì với tuổi đó, bé không thực sự làm chủ được ngôn từ. Con mình cũng thế, nhiều lúc nói những câu rất phức tạp, có thể do nghe được từ người lớn, trong TV, từ bạn bè v.v. nhưng mình biết chắc chắn là bé không hiểu hết ý nghĩa của những câu đấy. Tuổi này là tuổi học và bắt chước không chọn lựa, nên lời nói và hành động của bé đôi lúc rất kỳ quặc, khó hiểu, lung tung, bạn đừng quá lo lắng.
madcat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2011, 10:08 AM   #9
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Nhìn vào lời nói, hành vi & các mối quan tâm của trẻ thì sẽ copy được để trở thành 1 đứa trẻ giống nó.
Có lúc quan hệ là người lớn - trẻ con để dạy dỗ, nhưng đa số thời gian nên là trẻ con - trẻ con để chăm sóc tinh thần & kết bạn với con, sẽ đỡ vất vả hơn nhiều.
Hiểu được từng lý do, từng động cơ trong các hành vi của con thì bắt chỗ nào các cô cậu chết chỗ đấy mà vui vẻ hoặc phục tùng, không ý kiến, oán thán gì. Không hiểu thì cả đôi bên (mình & con) đều bức xúc, không vui.
Old 25-11-2011, 10:09 AM   #10
zinzin
Thượng sĩ

@ các bác: thanks ý kiến của mọi người, tất cả thời gian của 2 ngày cuối tuần em dành cho con, vợ chồng em cũng chịu khó cho con đi Cung thiếu nhi, vườn bách thú...nói chung bọn em hiểu rõ mình bận rộn cả tuần rồi nên cố gắng hết sức có thể cho con. Nhưng cơ bản em thấy gái nhà em thay đổi rõ rệt về suy nghĩ, đây là năm thứ 2 của gái ở mầm non chứ không phải lần đầu đi học nên việc gái lèo nhèo khóc lóc cả 2 tuần liền là không bình thường. Thật sự mà nói có nhiều lúc em cũng nhận ra mình thiếu kiềm chế, có thể do cả ngày bận rộn công việc, học hành nên không đặt suy nghĩ của mình vào con. Bác nào đã đọc sách về tâm lý của trẻ giới thiệu cho em nhé
Old 25-11-2011, 10:17 AM   #11
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Em thấy để mình chủ động hiểu được con thì rất khó, nhất là khó để con chia sẻ với mình khi con với mình đứng ở hai "chiến tuyến". Nhưng mình có thể để con hiểu mình và nó sẽ cố gắng làm như thế, tức là để mình hiểu nó. Em toàn kể chuyện của em với Đậu, kiểu hôm nay mẹ bận kinh khủng phải đi đây làm kia, dạo này mẹ tiêu nhiều hết cả tiền, hoặc mẹ thích đôi giày này mà nó cao quá mẹ chưa quyết định có nên mua hay không. Hoặc gần đây nhất thì em bịa ra là thằng em con nó hư, ko chịu ăn, hay cáu gắt, sụt cân, mẹ đau khổ quá, con nghĩ mẹ nên làm thế nào? Thật ra là Đậu đợt này lười ăn nên em hỏi thế, cậu bảo là có thể do Bi nó chán cháo thèm ăn fast food. Nên cả tuần nay ngày nào em cũng hỏi xem cậu có ăn fast food ko thì cậu lúc nào cũng ăn như chết đói... Đại loại thế.

Với cái câu quát mắng của con gái bác thì em nghĩ có thể thay vì truy ra là con học ở đâu, nói thế là sai là hư... thì có thể giải thích với cháu là 1. bố mẹ đang ko quát mắng con, và 2. nếu con bỏ nhà đi thì con sẽ còn nhớ bố mẹ hơn lúc con đi học nữa, và nếu bỏ đi như thế thì con sẽ không bao giờ được gặp bố mẹ nữa, mà như thế thì CON sẽ đau khổ lắm, mà bố mẹ thấy con đau khổ thế thì cũng buồn lắm. Em ko biết với bé 4 tuổi nhà bác thì làm thế nào để giải thích, nhưng với con em thì em luôn muốn cháu hiểu là với các việc con làm thì con sẽ là người nhận lấy kết quả và chịu hậu quả đầu tiên, và kết quả cũng như hậu quả con chịu sẽ làm bố mẹ vui buồn, chứ ko phải là con làm cái này hay cái kia thì bố mẹ là người chịu hậu quả, hoặc là con có thể trừng phạt được bố mẹ với các hành động của mình.

Với cả bác với bác trai có thể chia ra mỗi người gần gũi con một mặt. Đậu Pụ thì nó hay kể chuyện xảy ra trong ngày với em, ăn gì uống gì chơi gì học hành gì, hôm nay xảy ra chuyện gì... nhưng suy nghĩ tình cảm muốn mua gì muốn xem gì muốn gặp ai thì lại chỉ nói với bố nó. Rắc rối ra phết đấy ạ.

~ Cóc Bé ~
Old 25-11-2011, 10:33 AM   #12
zinzin
Thượng sĩ

@ madcat: ông xã em cũng đồng ý với ý kiến của bác, có lẽ do em suy nghĩ serious quá
@ Cóc bé: chị cũng thường xuyên nói chuyện với con về công việc, các sự kiện hàng ngày, nói chung chị rất gần gũi với gái và đặc biệt gái rất yêu mẹ. Nhưng có những lúc vô tình mình làm gái thất vọng, ví dụ như 2 hôm trước khi đưa gái đến lớp chị có nói là chiều đi học về mẹ sẽ đón con, ý chị là đón ở nhà ngoại vì ngày nào ông ngoại cũng đón, hôm đó ông đến đón nhất định gái khóc, không về bảo mẹ hứa đón con mà , tại mình không nói rõ. Nói chung nhược điểm lớn nhất của chị là thiểu kiên nhẫn, chắc phải xem xét lại một cách cẩn thận
Old 25-11-2011, 09:50 PM   #13
VoiCoi.NET
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 899

Như bạn zinzin trình bày thì nghe có vẻ căng nhỉ, nhưng mà thực ra tớ thấy chẳng căng tí nào , gì chứ mới 4 tuổi thì không thể có vấn đề gì ghê gớm được, chứ không đến lúc nó 14 tuổi thì hết thuốc luôn à .

Thằng nhóc nhà em cũng hơn 4 tuổi một tí, nói chung quan điểm của em là nghiêm khắc (mọi việc có kỷ luật) nhưng mềm dẻo, cực kỳ hạn chế dùng roi (nhưng vẫn phải dùng nếu cần ), tôn trọng ý kiến của nó, và cái thứ ba khá là khó đó là mình phải gương mẫu, mình dạy nó cái gì thì mình cũng phải áp dụng thế chứ mình không phải là ngoại lệ (trong trường hợp này là ngoại lệ xấu ).

Dành thời gian nói chuyện, chơi với nó là rất quan trọng. Một câu em hay hỏi nó buổi tối là "hôm nay ở lớp ăn gì?", nó cũng có một pattern trả lời là "ăn cơm/bún với canh/thịt", tất nhiên không đơn giản thế được , em sẽ hỏi tiếp vd "canh/thịt gì?". Và thường sau đó nó sẽ tiếp tục tuôn ra cho mình biết những thông tin linh tinh khác như chơi trò gì, oánh nhau với bạn nào etc.

Có việc cần phải nhờ cô giáo, thằng nhóc nhà em sau một lần ốm phải nghỉ một tuần quay ra dở chứng đòi ăn sáng ở nhà (thay vì ăn ở lớp cùng các bạn), sau một dạo đàm phán được thì nó đồng ý cứ một hôm ăn ở nhà thì một hôm ở trường , kéo dài mất chừng 2 tháng thì từ tuần này thôi hẳn vì nó kêu cô giáo la, bảo phải đến lớp ăn . Mỗi đứa một kiểu, thằng cháu em ngày trước và thằng này bây giờ, buổi sáng bà nội đưa đến lớp là phải về ngay, cần nói gì với cô giáo thì để chiều, chứ mà còn đứng đó là y như rằng bọn nó dở trò mếu máo.

Em thỉnh thoảng coding cũng bực mình là hay chửi cái máy tính, đập bàn phím ầm ầm lên , vợ bảo thế là làm gương xấu cho con, nghe thấy rất là serious, thế là em phải tự thấy phải biết kiềm chế hơn (ít nhất là những lúc có mặt ông con ).

Chơi LEGO, trúng xe Piagio
VoiCoi.NET vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-11-2011, 08:22 AM   #14
peluche
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 196

Nhà mình con giai mới 2,5 tuổi thôi, nhưng có lẽ đã bước vào giai đoạn được gọi là terrible two thì phải. Bướng bỉnh, gào thét, khóc lóc đủ trò. Bố mẹ để cho khóc cả tiếng đồng hồ vẫn gào. Thú thực là nhiều lúc suýt phát điên với nó. Không biết bao giờ mới qua đi giai đoạn này. Nuôi con lớn dần nhìn lại ngày trước thấy level mình tăng lên từng bậc, cứ tưởng mình sắp đắc đạo chuẩn bị hạ sơn. Ai dè chính ra mình mới chỉ đang nhập môn thôi, hic hic.
Old 26-11-2011, 12:58 PM   #15
Cherub
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 184

Em thấy trẻ con lúc nào cũng có giai đoạn khủng hoảng. Vì đơn giản chúng là trẻ con. Em tâm đắc với bài của Cóc, mới phát hiện ra Cóc là mẹ Đậu Dế thì phải :P.
Bạn nhà em giờ cũng cực bướng, bảo bạn cứ lơ đi, chả nghe chả làm rồi nếu mắng là dỗi. Em tùy hoàn cảnh mà tăng cường độ của giọng nói hoặc lờ đi. Nhưng em thấy chúng nó có 1 giai đoạn tự dưng thay đổi đặc biệt rồi lại bình thường. Mẹ Zin đừng quá lo lắng, kiên nhẫn với con một chút.
Cherub vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-11-2011, 07:48 PM   #16
zinzin
Thượng sĩ

Hôm nay thứ 7 em và gái lên lịch rõ ràng, cho con đi chơi rồi 2 mẹ con đi chợ hoa mua cây về trồng, cùng được trồng và tưới cây với mẹ nàng khoái trí lắm
Sau khi tham khảo ý kiến của mọi người thì em cũng cố gắng để ý cách mình nói và truyền đạt ý cho con hiểu, cố gắng kiềm chế và kiên nhẫn nữa.
Old 27-11-2011, 07:19 AM   #17
dau_dat
in OK i TRUST

dau_dat's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 2,888

Con nhà mình mải chơi game nên học hành kém. Có hai thứ mình không thuyết phục được trẻ con: 1. Chơi game mất thì giờ, tốn thị lực, hại sức khỏe. 2. Học văn rất chán nhưng vẫn cứ phải học để đạt điểm trung bình.
Vì: 1. Mình không chơi game bao giờ nên không hiểu nó có gì mà hấp dẫn thế. 2. Đọc thử mấy bài văn của nó trong SGK thì đúng là thối thật. Thứ ấy mà bắt trẻ con học thuộc thì tội chúng nó quá.
Old 27-11-2011, 09:07 AM   #18
JorgeCampos
Vô địch Tathy YFF All Stars 2014

Bài : 1,553

Em thì chơi game cũng nhiều và học văn cũng toàn điểm trung bình. Em thấy thế này:
1. Chơi game thì rất thích, nhưng cực tốn thời gian. Vì thế bác không cấm được hẳn thì nên quy định giờ chơi rõ ràng. Làm xong mọi việc rồi chơi, và thời lượng chơi cũng chỉ giới hạn trong 1 khoảng thời gian nhất định thôi.
2. Học văn có lẽ nên cho nó đọc những thể loại văn học hay, hợp với lứa tuổi. Học đủ để sau này viết cái gì thì trình bày theo đúng ý mình cho nó ngon lành, lên tathy viết không bị treo cột, đưa ra lý luận lập luận rõ ràng để không bị ném đá. Thế là ngon rồi. Còn điểm văn trung bình cũng chả sao .

@zinzin: thấy mọi việc nhà bác có chiều hướng tốt thì ổn rồi. Nhưng cái chuyện trẻ nó nói câu "... con bỏ nhà đi đấy" thì cũng nên ngăn chặn ngay từ đầu. Nhiều khi nó cũng chỉ là học từ đâu đó mà nói câu đó thôi, chứ thực sự có lẽ nó cũng chưa hiểu lắm. Vì thế cũng không nên quá quan trọng hóa vấn đề. Nhưng phải giải thích ngay cho nó lúc đó để nó không bao giờ lặp lại tình huống tương tự như thế nữa. Nhóc nhà em cũng 4 tuổi, thỉnh thoảng vẫn phải cho ăn roi. Muốn dạy con không dùng bạo lực mà thấy nhiều khi khó quá .
JorgeCampos vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-11-2011, 10:12 AM   #19
Cherub
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 184

Cái đoạn cho ăn roi nhiều lúc cũng khổ. Cương quyết đánh thật đau cho nó chừa mà nhìn thấy cái mặt mếu máo khóc lóc rối rít lại thấy buồn cười, khi đánh xong rồi lại thấy có cảm giác có lỗi.

Em cũng có 1 vấn đề đang đau đầu là dỗi. Một tuần gần đây tỉ lệ dỗi tăng cấp số nhân và không có quy luật :-(. Em đã lờ đi mà cũng không thấy cải thiện lắm. Các bác có cách nào chỉ giáo em với.
Cherub vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-12-2011, 10:23 AM   #20
mong manh
Đại úy

Bài : 344

Các bác có con rồi phát biểu tí cảm tưởng cho em học tập Bí kíp khi bị mẹ mắng

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài