Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-11-2010, 03:57 AM   #201
Cuaso
chim đang hót

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 689

Có loài single mum như gà, lợn...; bố nuôi con có cá rô phi, cá ngựa... Còn bố mẹ cùng nuôi con thì cũng có rất nhiều loài, trong đó có loài người. Cho nên làm con người thì nên theo lẽ tự nhiên- thứ đã được lựa chọn và phổ biến, đa số sẽ tốt hơn.

Con người là cái giống rất phức tạp, tự đặt ra rất nhiều ràng buộc và lúc nào cũng tưởng phải có lý do mới sống nổi. Ngay cả việc hợp tác đẻ đái cũng đưa vào quan điểm. Rất tởm.

Các bác sợ cưới thì thôi đừng cưới nữa. Nhưng cũng nên duy trì tí nòi giống nhỉ? Và làm sao để thế hệ sau tốt hơn thế hệ trước cũng là điều nên làm (câu này nghe như nuôi con gì trồng cây gì í nhở ).
Cuaso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 04:03 AM   #202
Cuaso
chim đang hót

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 689

Trích dẫn:
lazyguy viết:
"Còn duyên buôn nụ bán hoa, hết duyên ngồi gốc cây đa đợi chờ". Các bạn gái còn duyên thì lo gì phải không ạ?

Nhiều khi tiêu chuẩn quá cao hoặc không thể có lựa chọn nào thì đâm ra bất cần, chả thèm buôn bán mới cả đợi chờ gì nữa cũng nên.
Cuaso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 04:07 AM   #203
TVBK
Đại úy

Gia nhập: Nov 2008
Nơi Cư Ngụ: Bãi Cát
Bài : 616

Trích dẫn:
lazyguy viết:
"Còn duyên buôn nụ bán hoa, hết duyên ngồi gốc cây đa đợi chờ". Các bạn gái còn duyên thì lo gì phải không ạ?

Giai lấy vợ thường xem dáng cô này có đẻ được hay không, đẻ ra F1 khả năng trông ra làm sao, sau mới đến các yếu tố khác. Gái chắc có hệ tiêu chuẩn khác?

Theo em bác phải chọn cô nào mình hạc xương mai ra gió thổi không bay mà chỉ lung lay thôi nhé. Rất hợp với dáng người bác đấy
Old 01-11-2010, 04:22 AM   #204
Ecstasy
Đại úy

Ecstasy's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 761

Trích dẫn:
TVBK viết:
À tiện đây các bác cho em hỏi luôn giá đi đám cưới của người bình thường là bao nhiêu? với bạn thân là bao nhiêu cho hợp lý.Cho em xin cái giá chung chung. Và nếu gửi phong bì mừng bao nhiêu thì hợp lý chứ không sau này lỗ vốn quá thì em thiệt.

Bạn thân mà sợ thiệt nữa hả bác . Tùy hứng và túi tiền mình thôi. Ngày xưa em hay tặng bạn hoa trang trí xe cưới, gần đây thì cứ rủ khoảng 2, 3 đứa tặng nó bộ ảnh cưới cho vui.

Mà khéo em cũng thiệt, vì đến giờ vẫn chưa có hứng và không hề có ý định lấy vợ
Old 01-11-2010, 05:26 AM   #205
Cáo
Sưu tầm chai to

Cáo's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Dưới hố
Bài : 1,735

Trích dẫn:
Mac viết:
Anh nghĩ tất cả các gái định làm single mum nên tự nhìn lại bản thân mình để tránh rơi vào hoàn cảnh sau này phải hối tiếc. Tiên trách kỷ hậu trách nhân, cái gì cũng có lý do của nó cả, không phải ngẫu nhiên những gái đấy không có được thằng nào tử tế quan tâm đến mình.

Làm gì có ai đinh ninh là mình phải làm singlemom hả bác? Nếu có thì chắc rất ít và họ hoặc tự tin vào bản thân mình quá hoặc thất vọng về đàn ông quá nên mới thế.

Em có đứa bạn, yêu nhau 2 năm rồi cưới, cưới xong cũng phải 1 năm sau mới có bầu thế mà khi vợ bầu chưa đầy 2 tháng thì phát hiện thằng chồng ngoại tình. Vợ có bầu 3 tháng thì bồ cũng có bầu gần 2 tháng. Bạn em suốt thời gian bầu bí chỉ nằm chong chong nhìn lên trần nhà và hỏi tại sao lại thế? Cuối cùng nó viết đơn ly hôn. Sau khi sinh được mấy tháng bạn em là người tự do, giờ là singlemom. Vậy những người như cô bạn em, phải lựa chọn con đường nuôi con 1 mình là người phải xem lại mình hả bác Mac? Rằng không có người đàn ông tử tế nào quan tâm tới nên phải làm mẹ đơn thân ạ?

Nói thêm là sau ly hôn thì giờ bạn em làm ăn cực phất. Nó xinh gái, thông minh, tình cảm nên rất nhiều người theo đuổi nhưng nó chẳng thích đến với ai, nói là muốn sống thế này để quan tâm bù đắp cho con chứ không muốn đi bước nữa. Thằng chồng kia thì sống không hôn thú với người tình, mặc dù chúng có con với nhau rồi. Thằng đấy sau khi thấy bạn em làm ăn được, lại mở cty riêng, xe cộ nhà cửa ngon lành thì lại tìm cách quay lại để nói là nó chỉ yêu bạn em, bla...bla...

(Thằng này chơi tathy, thể nào cũng lượn vào đây đọc được cái post này của em.).
Old 01-11-2010, 06:12 AM   #206
Khi vang
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 2,075

Trích dẫn:
TVBK viết:
À tiện đây các bác cho em hỏi luôn giá đi đám cưới của người bình thường là bao nhiêu? với bạn thân là bao nhiêu cho hợp lý.Cho em xin cái giá chung chung. Và nếu gửi phong bì mừng bao nhiêu thì hợp lý chứ không sau này lỗ vốn quá thì em thiệt.

Ở quê em đi ăn cỗ ở đám cưới của người bình thường thì là một gà. Còn với bạn thân như kiểu thân ai người ấy lo thì 3 người chung một con. Nói chung chỉ có người thành phố các bác mới hỏi giá đi đám cưới, chứ em nói thật làm gì có tồn tại cái giá đó trong rổ hàng hóa tính CPI. Bác cứ thỏa mái đi, không sợ bị nhà nước quản lý giá đâu mà lo .
Old 01-11-2010, 07:59 AM   #207
peony
lính mới tò te..

peony's Avatar

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 1,126

Nói chung cứ yêu đi, lấy đi (or sống thử đi), rồi chán or vì mâu thuẫn gì đấy không vượt qua được thì bỏ. Tây thì tây hẳn thế đi, không đi thì làm sao đến được, cứ lo xa làm gì, muốn cũng không tính được xa như thế đâu.

Phải nói là nếu giai phản bội mình, bao giờ cũng có một phần lỗi của mình. Nếu không phải là do mình sao nhãng, đối xử không tốt với giai khiến giai chán chường, thì cũng do mình đã chọn nhầm giai không tử tế ngay từ đầu. Hoặc không thì có thể là do mình cứ tưởng mình đã cho giai được đúng cái mà giai muốn nhưng hóa ra không phải (giai thích gái ở nhà chiều chồng chứ không cần gái xinh thông minh chẳng hạn). Chứ nếu giai thực lòng yêu mình thì lầm lạc cũng có thể kéo về, mình vẫn là số 1, và thế là tối đến lại có người để ôm, để massage
Old 01-11-2010, 09:03 AM   #208
kemiano
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 3,327

Tớ thấy nhiều bạn có quan niệm ủng hộ sống thử nhỉ tại sao phải sống thử trước khi tiến tới hôn nhân. Bạn nào tỏ tường chuyện sống thử cho tớ biết sống thử có là chìa khóa quyết định cho việc hôn nhân không và hậu sống thử (không tiến tới hôn nhân) thì giai thiệt thòi hơn hay gái thiệt thòi hơn, vấn đề này nhiều bạn bàn rồi nhưng tớ vẫn éo thủng. Tớ chỉ hỏi tại VN thôi nhá, oversea tớ éo care.
kemiano vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 09:18 AM   #209
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Bạn Bạch cũng dân biết xem tử vi cơ mà. Cung Phu của bạn có đẹp không? Đẹp thì nhắm mắt lấy đại 1 thằng kiểu gì cũng không phải hối tiếc (VD như tớ hihi). Còn sống thử mình nghĩ chả quyết định được. Có đứa bạn tớ hồi yêu nhau nồng nàn lắm, cũng có sống thử, bỏ cả học bên kia để về với nhau, lấy nhau rồi chưa đến mức bỏ nhau nhưng cũng vật lên vật xuống
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 09:21 AM   #210
Lính
Trung úy

Gia nhập: May 2006
Bài : 286

Em nghĩ nếu trai ***** care chuyện gái không phải lên giường với mình lần đầu tiên và gái cũng ***** sợ thằng con trai đêm tân hôn nó có cúi xuống tìm vệt ở ga giường thì sống thử là điều hợp lý đấy chứ. Chỉ tội có vẻ là hơi xa vời nhỉ. Mà thêm nữa tại sao gọi là sống thử nhỉ, thật bỏ xừ lên ý chứ.
Lính vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 09:23 AM   #211
killergirl
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2010
Bài : 1,161

Nghe đâu được câu:" Tình chỉ đẹp khi tình dang dở" , em tự hỏi chả nhẽ cứ để nó dở mãi sao để thấy nó đẹp?
Sống thử chả quyết định được gì mà có lẽ nó còn là nguyên nhân khiến người ta không tự tin vào cuộc sống gia đình . Còn về vấn đề thiệt hay không thiệt thì em nghĩ con nào cũng thiệt vì người trong cuộc ai cũng sẽ bị mất đi 1 cái gì đó.

Bar Bia Bỉ Sky and Bottle 5 Nguyễn Đình Thi , Tây Hồ, Hà Nội, gần vườn hoa Lý Tự Trọng

Quà Tết các loại rQuà Tết, hoa quả khô ngon các loại
killergirl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 09:38 AM   #212
kemiano
Đại tướng

Sống thử chính là nguyên nhân sâu xa dẫn đến chuyện các đôi vợ chồng trẻ không coi trọng chuyện hôn nhân. Sống thử, hợp thì khợp không hợp thì lượn. Các bạn mang luôn cái suy nghĩ này vào hôn nhân. Tạch là phải.

@ Lính : tình cảm chai sạn chứ éo phải chuyện cái miếng vải trải giường.
Old 01-11-2010, 10:04 AM   #213
adonissmh
Trung sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 52

Trích dẫn:
kemiano viết:
Sống thử chính là nguyên nhân sâu xa dẫn đến chuyện các đôi vợ chồng trẻ không coi trọng chuyện hôn nhân. Sống thử, hợp thì khợp không hợp thì lượn. Các bạn mang luôn cái suy nghĩ này vào hôn nhân. Tạch là phải.

@ Lính : tình cảm chai sạn chứ éo phải chuyện cái miếng vải trải giường.

Cũng tùy bác à. Em có thằng bạn, trước khi cưới thì giữ gìn kinh khủng ( chỉ có mỗi lắm tay ) . Sau khi cưới xong được 1 năm là cứ rủ em đi beer xxx suốt ( nhưng em từ chối )
adonissmh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 10:26 AM   #214
peony
lính mới tò te..

peony's Avatar

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 1,126

Gọi là sống thử chứ còn nếu 2 người đều yêu nhau + tự nguyện gắn bó + chân thành với nhau thì cũng hiểu nhau vừa đủ để tiến tới hôn nhân rồi. Ở cùng nhau (không gọi là sống thử nữa), nhiều khi vì tiện chăm sóc nhau hơn chứ cũng đâu phải chỉ vì muốn biết nhau rõ thế nào.
Còn vì sao từ sống thử lên cưới thì đấy là vì mình phải sống vì người khác nữa, hợp thức hóa mọi mối quan hệ, dẫn đến ổn định lâu dài. Chứ sống mà chỉ có mỗi 2 người thì cứ ở với nhau chứ ai rườm rà cưới xin làm gì.
Old 01-11-2010, 11:13 AM   #215
kemiano
Đại tướng

Trích dẫn:
adonissmh viết:
Cũng tùy bác à. Em có thằng bạn, trước khi cưới thì giữ gìn kinh khủng ( chỉ có mỗi lắm tay ) . Sau khi cưới xong được 1 năm là cứ rủ em đi beer xxx suốt ( nhưng em từ chối )

Bác chứng kiến hay nghe nó chém gió bên bàn rượu. Thằng nào tay lắm chả muốn nhét cả chân vào . Chúng nó chén nhau chán rồi đới, chán rồi nên mới có cảnh rủ bác đi này và nọ chứ chưa chán bác rủ đi bia nó còn chả thèm đi ấy chứ

@peony: Thằng nào lúc gạ gái ở cùng đều viện lí do là để tiện chăm sóc nhau hơn đấy. Đến lúc gái về ở cùng rồi thì việc chén nhau chỉ là một sớm một chiều thôi. Mặt khác ở chung tiện chăm sóc nhau hơn hay gái phải gánh thêm công việc nhiều và nặng hơn?

Đi phụ vợ nấu cơm đã, tối chém gió với các tình yêu tiếp nhá.
Old 01-11-2010, 12:08 PM   #216
Blackwater
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 584

Vợ chồng bác Kem này tình củm nhỉ, nấu cơm suốt ngày.
Blackwater vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 12:12 PM   #217
Clea
Đại úy

Clea's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 355

Đọc được câu "chén nhau chỉ là một sớm một chiều thôi" giật hết cả mình. Sợ quá
Old 01-11-2010, 12:26 PM   #218
kemiano
Đại tướng

Ý tớ là chuyện đó sẽ xảy ra trong tương lai gần thôi kiểu như sáng rồi chiều ấy, chứ sáng chén rồi chiều chén thì sức voi à. Cờ lê a xấu tính nhá
Old 01-11-2010, 12:27 PM   #219
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980

Người độc thân vay tiền bao giờ cũng dể hơn người có gia đình, đặc biệt là đàn ông.
babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 12:44 PM   #220
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Các bác cho em hỏi là sao phải sống thử mới biết rõ được về nhau ạ? Có những vấn đề gì mà nếu không sống thử thì nó không tòi ra được? Các bác ví dụ em cái.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài