Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Trang Web hay, địa chỉ đẹp :-)
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-03-2016, 12:31 AM   #1
Maverick

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 238
Default Một nơi tuyệt vời để chia sẻ về kinh nghiệm dạy và học English của một Tathier

Mời các bạn vào trang www.facebook.com/tienganhthayha của mình chơi và học nhé. Có nhiều bài viết chia sẻ kinh nghiệm học và dạy của 1 giáo viên có 16 năm kinh nghiệm dạy Tiếng Anh đỉnh cao (TOEFL, IELTS, SAT). Ngoài ra, mình cũng upload rất nhiều sách học English, cập nhật hàng ngày luôn.

Nếu các bạn Thanglonger hết tuổi, hết động lực, hết niềm đam mê học Tiếng Anh thì các bác cũng nên nghĩ đến F1 của chúng mình nhé. Bác hãy tự đào tạo để trở thành một giáo viên Tiếng Anh của các con mình.

Em mời các bác vào chơi. Bác like page để tiện theo dõi. Bác share page để quảng bá giúp em nhé.

Thank you so much!
Maverick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2016, 08:29 AM   #2
slovensko85
Đại úy

Gia nhập: Aug 2010
Nơi Cư Ngụ: Antarktida !
Bài : 907

Cám ơn thầy giáo / Tathier. Thằng con em 19/3 này thi IELTS rồi nên chắc em tự đào tạo thành thầy giáo không kịp. Em sẽ tag cho nó xem.
Old 03-03-2016, 09:00 AM   #3
Maverick

Cảm ơn anh. Cháu nhà anh cùng đợt thi với nhiều học trò của em. Thời gian còn ít quá, nếu không em cũng mời cháu đến học. Anh cứ tag cháu, vào page em đọc. Ngoài ra, anh nên khuyên cháu làm nhiều practice tests dưới áp lực thời gian. Vào thi, áp lực thời gian kinh lắm ạ.
Old 03-03-2016, 09:19 AM   #4
Maverick

Em cũng xin nói thêm ạ. Vào page em chơi, tìm tài liệu. Nếu các bác chưa tìm thấy tài liệu bác hoặc F1 nhà bác cần, bác ới em 1 tiếng ạ, hoặc qua tathy hoặc qua inbox my page. Em sẽ upload luôn và ngay sách bác em cần. Hoặc bác hoặc F1 nhà bác cần improve skill nào, em sẽ tư vấn tài liệu tốt nên học và upload lên luôn.

Hầu như sách gì em cũng có bác nhé vì đọc sách là tình yêu của em. 16 năm qua em cũng tích cóp được ít nhiều. Hơn nữa, có nhiều cô giáo dạy English around the world hứa sẽ tặng em thật nhiều sách nếu em chịu gửi ảnh của em cho các cô í. Có tí hình thức cũng có lợi phết các bác ạ.

Vào page em, like để tiện update tài liệu, share giúp em trang page để kinh nghiệm và niềm đam mê học và dạy English của em được lan tỏa đến thật nhiều người.
Old 03-03-2016, 09:48 AM   #5
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Lớp mấy thì bắt đầu luyện Toefl, Ielts được các bác nhỉ.
Old 03-03-2016, 09:56 AM   #6
Maverick

Nên tối thiểu lớp 8 bác ạ.
Old 03-03-2016, 10:03 AM   #7
coolpixS4
Đại tướng

Cám ơn bác, để 2 năm nữa em cho nó nghiên cứu.
Old 03-03-2016, 10:29 AM   #8
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Bác ơi chỗ bác có luyện TOEIC không? Em có mấy sản phẩm cần vượt 550 điểm vào tháng 6 này mà chưa biết nhét đi đâu cả.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2016, 11:01 AM   #9
slovensko85
Đại úy

Gia nhập: Aug 2010
Nơi Cư Ngụ: Antarktida !
Bài : 907

Trích dẫn:
Maverick viết:
Em cũng xin nói thêm ạ. Vào page em chơi, tìm tài liệu. Nếu các bác chưa tìm thấy tài liệu bác hoặc F1 nhà bác cần, bác ới em 1 tiếng ạ, hoặc qua tathy hoặc qua inbox my page. Em sẽ upload luôn và ngay sách bác em cần. Hoặc bác hoặc F1 nhà bác cần improve skill nào, em sẽ tư vấn tài liệu tốt nên học và upload lên luôn.

Hầu như sách gì em cũng có bác nhé vì đọc sách là tình yêu của em. 16 năm qua em cũng tích cóp được ít nhiều. Hơn nữa, có nhiều cô giáo dạy English around the world hứa sẽ tặng em thật nhiều sách nếu em chịu gửi ảnh của em cho các cô í. Có tí hình thức cũng có lợi phết các bác ạ.

Vào page em, like để tiện update tài liệu, share giúp em trang page để kinh nghiệm và niềm đam mê học và dạy English của em được lan tỏa đến thật nhiều người.

Cám ơn bác ( chú ) đẹp trai. Em ở SGN nên chắc khó đến chỗ bác được.
Cháu nó sẽ add. Có gì nó sẽ hỏi ạ.
Old 03-03-2016, 11:35 AM   #10
AOK
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 2,026

Em giới thiệu thêm http://www.studynhac.vn/ rất hay.

Có thêm mục phân loại bài hát theo nhiều tiêu chí: Châm - Vừa - Nhanh, Dễ nghe - Trung bình - Khó nghe, giọng Mỹ - Anh - Anh Nhật - Anh Trung, ... nữa thì tuyệt.
AOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2016, 12:09 PM   #11
Maverick

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Bác ơi chỗ bác có luyện TOEIC không? Em có mấy sản phẩm cần vượt 550 điểm vào tháng 6 này mà chưa biết nhét đi đâu cả.

Em không dạy TOEIC bác Gù ạ, nhất là điểm đầu ra lại là 550 điểm. Mức điểm này là minimum entry requirement cho các khóa học IELTS và TOEFL của em.

Nhân nói chuyện TOEIC, em có vài ý ngắn thế này. Đối với thế hệ 7x (như em) và có thể là 8x, TOEIC là 1 kỳ thi không mấy quen thuộc. TOEIC là 1 kỳ thi đánh giá nhiều về Tiếng Anh giao tiếp, đặc biệt trong môi trường business thay vì Tiếng Anh học thuật. Tuy nhiên, những năm gần đây, TOEIC trở nên popular một cách đáng ngạc nhiên ở VN, các sinh viên đủ loại chuyên ngành, từ science, engineering, economics, social science and humanities đều học TOEIC, các doanh nghiệp cũng mở các training courses về TOEIC cho các staff của mình. Hệ quả là, các trung tâm luyện TOEIC mọc lên như nấm.

Nguyên nhân chính dẫn đến thực trạng này là do yêu cầu chuẩn đầu ra TOEIC đối với sinh viên của các trường ĐH. Theo quan điểm của em, đây là một chính sách sai lầm. Thứ nhất, so với IELTS, và TOEFL, thì TOEIC là 1 kỳ thi đánh giá năng lực Tiếng Anh không hiệu quả vì TOEIC chỉ kiểm tra 2 kỹ năng Reading và Listening thay vì 4 skills như IELTS và TOEFL. Hãy hình dung xem một sinh viên thi TOEIC điểm cao nhưng lại không có khả năng speak hay write well. Hơn nữa, TOEIC chỉ tập trung vào communicative English in business, vậy các sinh viên BK, Kiến Trúc ... học TOEIC để làm gì. Thứ 2, học TOEIC không phù hợp xu hướng hội nhập, toàn cầu hóa, nhất là trong lĩnh vực education. Học xong ĐH, nhiều sinh viên có mục đích đi du học lại phải ôn TOEFL or IELTS từ đầu, tốn thời gian, tốn tiền. Tại sao Bộ GD và các trường không quy định chuẩn đầu ra là IELTS hoặc TOEFL luôn đi? Các trường ĐH trên thế giới không chấp nhận TOEIC. So với IELTS và TOEFL, TOEIC là 1 kỳ thi rất không phổ biến trên thế giới.

P/S: Em viết vội, type bằng smart phone và đang trông con bé hĩm 2 tuổi nên có gì sai sót, các bác bỏ qua.
Old 03-03-2016, 12:24 PM   #12
coolpixS4
Đại tướng

Chủ yếu giải quyết đầu vào cơ quan NN.
Old 03-03-2016, 01:23 PM   #13
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,771

Sao TOEIC là tiếng Anh giao tiếp mà lại test đọc với nghe bác nhỉ. Nghe với đọc thì dùng nhiều khi nghiên cứu tài liệu hơn. Nếu tiếng Anh giao tiếp thì test kỹ năng nói và nghe mới hợp lý hơn chứ?
Old 03-03-2016, 01:34 PM   #14
Maverick

Vâng, bác Tiền đẹp giai. Em cũng nghĩ như bác đấy. Cơ mà, TOEIC stands for Test of English for International Communication mà bác. Đấy, cái tên đã nói rõ là cho mục đích giao tiếp mà.
Old 03-03-2016, 02:20 PM   #15
Thiên hoàng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 1,329

Ở bên Nhật em thấy tuyển nhân viên mà có yêu cầu về ngoại ngữ toàn tuyển TOEIC là chính, mà cả ở Việt Nam cũng vậy. Như vậy là để phục vụ cho công việc, tuyển dụng thì cần TOEIC phải không bác Maverick?
Thiên hoàng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2016, 04:51 PM   #16
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Trích dẫn:
Maverick viết:
Em không dạy TOEIC bác Gù ạ, nhất là điểm đầu ra lại là 550 điểm. Mức điểm này là minimum entry requirement cho các khóa học IELTS và TOEFL của em.

Nhân nói chuyện TOEIC, em có vài ý ngắn thế này. Đối với thế hệ 7x (như em) và có thể là 8x, TOEIC là 1 kỳ thi không mấy quen thuộc. TOEIC là 1 kỳ thi đánh giá nhiều về Tiếng Anh giao tiếp, đặc biệt trong môi trường business thay vì Tiếng Anh học thuật. Tuy nhiên, những năm gần đây, TOEIC trở nên popular một cách đáng ngạc nhiên ở VN, các sinh viên đủ loại chuyên ngành, từ science, engineering, economics, social science and humanities đều học TOEIC, các doanh nghiệp cũng mở các training courses về TOEIC cho các staff của mình. Hệ quả là, các trung tâm luyện TOEIC mọc lên như nấm.

Nguyên nhân chính dẫn đến thực trạng này là do yêu cầu chuẩn đầu ra TOEIC đối với sinh viên của các trường ĐH. Theo quan điểm của em, đây là một chính sách sai lầm. Thứ nhất, so với IELTS, và TOEFL, thì TOEIC là 1 kỳ thi đánh giá năng lực Tiếng Anh không hiệu quả vì TOEIC chỉ kiểm tra 2 kỹ năng Reading và Listening thay vì 4 skills như IELTS và TOEFL. Hãy hình dung xem một sinh viên thi TOEIC điểm cao nhưng lại không có khả năng speak hay write well. Hơn nữa, TOEIC chỉ tập trung vào communicative English in business, vậy các sinh viên BK, Kiến Trúc ... học TOEIC để làm gì. Thứ 2, học TOEIC không phù hợp xu hướng hội nhập, toàn cầu hóa, nhất là trong lĩnh vực education. Học xong ĐH, nhiều sinh viên có mục đích đi du học lại phải ôn TOEFL or IELTS từ đầu, tốn thời gian, tốn tiền. Tại sao Bộ GD và các trường không quy định chuẩn đầu ra là IELTS hoặc TOEFL luôn đi? Các trường ĐH trên thế giới không chấp nhận TOEIC. So với IELTS và TOEFL, TOEIC là 1 kỳ thi rất không phổ biến trên thế giới.

Chuẩn luôn, bác Maverick.

Chắc trong 3 thứ, có TOEIC là dễ nhất nên được chọn ở VN. Cá nhân em thấy 550 điểm TOEIC chả giải quyết được gì cho công việc cả, Speaking và Writing kiểu gì khi giao dịch, họp hành, phát biểu trong hội nghị, hội thảo và khi trao đổi e-mail, viết văn bản?

Chỗ em, anh em làm với nhau tự thấy tiếng Anh của mình lởm bỏ mịa, thế mà mua sách về tự luyện vài tuần thi TOEIC (mất 800k) đều đạt trình Advanced mới kinh chứ (<800/990 điểm).

Em có xem qua sách luyện thi thì thấy đề TOEIC dễ nhất, kế đến TOEFL, khoai nhất là IELTS.

Các bác học TOEIC thì nên đến chỗ này:

TOEIC Center Vietnam - I. I. G Vietnam Trading JSC - số 24 Nguyên Hồng, Hà Nội
Tel: 04-37732603
Chi nhánh của họ ở 75 Giang Văn Minh, Hà Nội. Tel: 04-37732602
www.toeicvietnam.com
Old 03-03-2016, 05:27 PM   #17
SPR
Vô địch Tathy YFF League 2014-2015
Vô địch Tathy YFF AllStar 2014-2015

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 1,278

Trích dẫn:
Thiên hoàng viết:
Ở bên Nhật em thấy tuyển nhân viên mà có yêu cầu về ngoại ngữ toàn tuyển TOEIC là chính, mà cả ở Việt Nam cũng vậy.

Điều này hoàn toàn dễ hiểu nếu bác xem qua lịch sử hình thành TOEIC
SPR vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-03-2016, 01:57 AM   #18
bullfrog
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,291

Trích dẫn:
Pyrenees viết:
Em có xem qua sách luyện thi thì thấy đề TOEIC dễ nhất, kế đến TOEFL, khoai nhất là IELTS.

Lúc nào bác thi thật đi rồi kết luận xem TOEFL và IELTS cái nào khoai hơn. Vì hoàn cảnh xô đẩy nên 2, 3 năm trước em có thi cả hai thứ, đạt điểm ngang nhau. Em vốn quen thuộc với TOEFL hơn vì đã qua lại với nó từ trước đó hơn chục năm trong khi chưa biết gì về IELTS nhưng rốt cuộc vẫn thấy TOEFL khoai hơn, tốn công sức hơn đấy, đặc biệt món speaking.
bullfrog vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-03-2016, 09:26 AM   #19
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,137

Em thì thấy vô bổ nhất là món GRE. Luyện kỹ năng thì ít mà toàn hỏi về từ vựng. Có những từ ngay cả bọn mẽo cha sinh mẹ đẻ chúng nó cũng chưa thấy bao giờ Học xong thi xong quên luôn vì chả dùng.

May you Rest in Peace MICHAEL JACKSON (1958-2009)
You will be forever missed
You are History and history can't be repeated
Your great music will forever live on
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-03-2016, 12:23 PM   #20
detector
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 443

Em lý giải một chút về TOIEC nở rộ thế này:
- Trong các nhu cầu cần dùng ngoại ngữ: giải trí, du lịch, học tập, làm việc v.v... thì rõ ràng nhu cầu dùng ngoại ngữ để làm việc là phổ biến nhất, cấp thiết nhất.
- Yêu cầu quan trọng nhất khi giao tiếp trong công việc là tao nói mày hiểu, mày nói tao hiểu, tao viết mày hiểu, mày viết tao hiểu. Accent, ngữ pháp v.v... có thì tốt, không có mà vẫn cứ đạt được yêu cầu kia thì vẫn đáp ứng 94.31415926% công việc. Chỉ một số công việc cần tiếng Anh ở mức ngon như: soạn thảo hợp đồng, viết các văn bản có tính chính thức (thư mời, phát biểu tại các hội nghị), ngoại giao v.v... thì chỉ yêu cầu ở một số bộ phận chuyên môn hoặc ở lãnh đạo cấp nào đó trở lên.
- Nhiệm vụ quan trọng nhất của các trường Đại học là đào tạo ra người đi làm.
- Phần lớn lực lượng lao động hiện nay là 6x,7x,8x là những đối tượng học phổ thông khi phương pháp, công cụ, tài liệu, giáo viên viên tiếng Anh đang không tốt như bây giờ nên căn bản về tiếng Anh không có hoặc rất kém. Những đối tượng này chỉ cần học để đáp ứng yêu cầu tối thiểu phía trên là tốt lắm rồi.

Với các phân tích ở trên thì TOIEC hiển nhiên là lựa chọn ổn nhất hiện nay. Các bác yên tâm là Đ có thể sai lầm, nhà nước có thể sai lầm, elite ở Tathy có thể sai lầm. Chứ thị trường không sai lầm đâu ạ.
detector vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài