Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-06-2015, 11:52 AM   #1
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang
Default Đời vẫn còn người tốt

Dạo này vào tathy cũng như là đọc báo em các bác toàn thấy điều tiêu cực, nhiều nhất là ở topic Đạo đức suy đồi đến thế này sao?.
Đọc càng nhiều càng thêm lo lắng, xã hội này chẳng lẽ chỉ còn những điều xấu xa, chỉ còn những con người vị kỉ?
Em các bác vốn mong manh, lại thêm nỗi có hai đứa con nhỏ trong nhà nên cần lắm những điều tốt đẹp trong cuộc sống này làm niềm tin và định hướng. Đó là lí do em mở cái topic này, chỉ để đưa vào đây những gì tốt đẹp trên đời cho mọi người cùng chia sẻ...
Mở hàng bằng cái tin này
Bơi qua dòng lũ nhiễm điện cứu ba mẹ con trong nhà sập
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-06-2015, 02:49 PM   #2
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Vào topic này, chợt nhớ câu hát của Trần Tiến trong album "Chuyện phố bên sông" từ lâu lắm rồi:

Nếu cuộc đời này toàn chuyện xấu xa
Tại sao cây táo lại nở hoa

Ủng hộ lamgiang

Thời gian này, em đang theo dõi hành trình đi bộ xuyên Việt với chương trình "Sách hóa nông thôn" của anh Nguyễn Quang Thạch: http://thethaovanhoa.vn/van-hoa-gia...04104112042.htm
Old 04-06-2015, 04:40 PM   #3
TNxavợ
sát hoa ..

TNxavợ's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,112

Thằng bé hàng xóm nhà em năm nay học lớp 1. Mẹ cháu lo cho cháu nên thỉnh thoảng cứ dúi tiền cho cô. Cô bảo: Chị cứ làm thế này là không được, em không nhận đâu (?!!?!). Chuyện cứ tưởng thế là xong. Cuối tháng đưa tiền cho con đi nộp học phí, cháu nó cầm về hơn trăm bảo: Cô trả lại tiền thừa!
Yêu cô giáo quá!

TNxavợ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-06-2015, 05:03 PM   #4
Quỷ Môn Quan
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,622

Dựa vào bức ảnh trong bài báo thì nếu nhà anh Nghĩa bị ngập thì các nhà bên cạnh cũng sẽ bị và có ngôi nhà có mái tôn còn tả tơi hơn. Chả hiểu nước ngập bao nhiêu mét, nếu có thông tin thì sẽ thuyết phục hơn.
Quỷ Môn Quan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-06-2015, 12:27 PM   #5
bidanh
Liệt sĩ

Gia nhập: May 2013
Bài : 1,188

Mấy hôm bận rộn quá không có thời gian vào chém, định post bài này bên phần Bphone nhưng thấy bên này có vẻ hợp hơn.

Lời đầu thư mình nghiêm khắc cảnh cáo hai bạn:
1/ Bạn Ass-min đã treo mình lên, bạn lẽo đẽo đi theo mớm bẩn cho các bạn trẻ trâu phá thối anh Quảng muôn vàn kính yêu của mình nên mình chỉ gót nhẹ vào bi một cái mà đã có hành động cay cú kiểu trẻ trâu. Nếu hóng được tin gì đấy, hoặc acay thằng nào đấy nhưng sợ ảnh hưởng đến hình ảnh thì reg mịe cái nick ảo nào đấy vào mà chém cho sướng mồm, ai lại làm trò mèo ấy . Một lần nữa mình đề nghị bạn dừng ngay hành động cay cú như một chú trẻ trâu nhiều tuổi.
2/ Thằng con mẹ gì đấy hoang, anh bận đi tắm một cái là nhao ra sủa vọng cắn đuổi và đây không phải lần đầu chú làm vậy. Lời khuyên của anh Bí: "Đã trót sinh ra làm phận ròi bọ thì nên cố gắng làm một con ròi, bọ có tư cách."

Quay trở lại với chủ đề của bạn lamgiang.

Cuộc sống đầy rẫy những cái xấu nhưng vẫn còn rất nhiều cái tốt, xấu hay tốt là do cách nhìn của các bạn. Là một con người khá là lạc quan với thời cuộc nên ngay cả trong những cái xấu nhất thì mình cũng luôn nhìn ra được cái tốt nó tiềm ẩn trong đấy (nó không đồng nghĩa với việc mình ủng hộ cái phần xấu của nó).

Ví dụ:
- Việc bạn Ass-min treo mình lên, nhiều bạn nghĩ là điềm xấu (ngoại trừ mấy thằng ghét mình), tuy nhiên điều này là tốt bởi mình đỡ mất thời gian lên trên này giảng dạy miễn phí, thời gian của mình rất là quý báu. Nếu Bill Gate đi ngoài đường thấy 01 tờ $100 dưới đất sẽ không cúi xuống nhặt vì thời gian mất đi để cúi xuống nhặt đáng giá với Bill cả $150. Với mình thì ngay cả $200 mình cũng đ.éo thèm nhặt, vì làm đ.éo gì có tờ $200 (tiền giả là cái chắc).
- Loài ròi bọ nó không hoàn toàn xấu, bởi nó là một thực phẩm tốt cho việc chăn nuôi gia cầm.
- Khi một số bạn điên cuồng chống phá anh Quảng, moi móc mọi lỗ ra để phân với tích nhằm mục đích dìm hàng, tình huống có vẻ như rất là xấu với anh Quảng. Tuy nhiên, trong cơn cuồng nộ ấy các bạn đã làm được một điều rất tốt mà các bạn chưa biết, đấy là việc các bạn đã tư vấn anh Quảng fix lỗi một cách miễn phí.
- Các bạn hay gọi đểu các bạn quản trị trên này là Ass-min với hàm ý rất là tồi tệ, mình cũng gọi vậy nhưng với nội hàm cực tươi sáng. Ass, phiên âm theo tiếng Việt đọc là Át -xì (cách đọc đúng chuẩn thể giới là Át xong Xì nhẹ một phát), mình là người Việt yêu nước nên cần phải hiểu theo nghĩa Việt, Át là con Ace trong bài lá, Xì cũng là con Ace trong bài lá (con Ace trong bài lá là còn bài nào thì các bạn đều biết). Vậy, Ass (Át-xì) nghĩa là double Ace - cự kỳ cao sang và trong sáng. Thế nên, nếu ai đấy gọi các bạn quản trị trên này là Ass thì các bạn hãy vui lên, bởi đấy là đỉnh cao của sự kính trọng.

thay đổi nội dung bởi: bidanh, 06-06-2015 lúc 12:38 PM.
bidanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-06-2015, 01:12 PM   #6
wildwin
Đại úy

Bài : 529

Theo như một hải đăng tathy đã nói, thằng nào trong này cứ chú chú anh anh thì ngoài đời như shit ( trừ chú em cha, :d). Chắc hôm giờ bị rọ mõm nên giờ cuồng lưỡi sủa càn hả bidanh? Hôm sau có biết bị treo thì trước đó cũng đừng cuống cuồng gắng gào lên " tôi là thỏ " :d. Muốn sống nhục đâu có dễ. Chứ x gì chưa chịu dùi cui nào đã đầu dập xuống đất, líu cả mồm miệng, vừa xuống cột đã ngoạc miệng. Hihi, nhưng thế mới đúng bản chất chứ nhỉ.

thay đổi nội dung bởi: wildwin, 06-06-2015 lúc 01:41 PM.
wildwin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-06-2015, 04:48 PM   #7
RedCafe
Thượng sĩ

Bài : 193

bidanh muốn gì với admin thì xuống Người thăng long xấu xí giải quyết đi, post ở đây làm gì, trả topic lại cho các bạn.
RedCafe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-06-2015, 05:05 PM   #8
bidanh
Liệt sĩ

Ờ post ở đây hơi vô duyên thật, bạn min mod nào đi qua chuyển giúp xuống dưới.
Old 06-06-2015, 05:24 PM   #9
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Chuyện chị Ánh Hồng với 5 triệu yen trong chiếc loa cũ với triết lý giản dị: "Cái gì của mình là của mình" cũng nói lên rất nhiều điều: Đời còn nhiều người tốt và đời còn lắm đứa mặt dày.
Old 06-06-2015, 05:33 PM   #10
AZA
Đại úy

Bài : 952

Em kể chuyện "người tốt" không phải ở ta: Tuần trước nữa em đi Nhật, lần đầu đi shinkansen nên còn bỡ ngỡ vào ga cứ hỏi suốt. Dân Nhật như các bác đã biết hầu như ai cũng nhiệt tình chỉ dẫn cụ thể. Ấn tượng nhất là 1 chú Nhật cao to đẹp giai tiếng Anh kém sau khi múa tay múa chân mãi không thoát ý chú ấy dẫn lên tận tầng 2 chỉ đúng cửa vào chú ấy mới tạm biệt.

Với dân Nhật thì em có cảm giác văn hóa dân tộc kết hợp với truyền thống trách nhiệm và nền giáo dục đào tạo đã khiến cho họ có nhiều đặc tính khá giống nhau khi cư xử, không phong phú như ở ta. Và dân Nhật tốt thì không hiểu có đúng với tiêu chí người tốt như chủ thớt nêu trên không hay đơn giản chỉ do dân Nhật văn minh và lễ giáo nên mới như vậy?

P.S. Bác bị đánh sau khi xuống cột có vẻ hoảng loạn, post chả đâu vào đâu. Mời bác về topic Bphone tiếp tục giúp Quảng nổ fix lỗi.
AZA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-06-2015, 05:59 PM   #11
bidanh
Liệt sĩ

Mình vẫn đang cực kỳ hoang mang bạn AZA ạ. Sàn Bphone hiện chưa có thông tin gì mới nên để các bạn anti Quảng tua đi tua lại các bài múa của các bạn y.
Nói đâu xa, trong này mình đi hỏi đường nhiều bác cực nhiệt tình, phi xe máy dẫn đường luôn.
Old 10-06-2015, 10:59 AM   #12
Kenedy
Đại úy

Gia nhập: Aug 2011
Bài : 629

Trích dẫn:
lamgiang viết:
Dạo này vào tathy cũng như là đọc báo em các bác toàn thấy điều tiêu cực, nhiều nhất là ở topic Đạo đức suy đồi đến thế này sao?.
Đọc càng nhiều càng thêm lo lắng, xã hội này chẳng lẽ chỉ còn những điều xấu xa, chỉ còn những con người vị kỉ?
Em các bác vốn mong manh, lại thêm nỗi có hai đứa con nhỏ trong nhà nên cần lắm những điều tốt đẹp trong cuộc sống này làm niềm tin và định hướng. Đó là lí do em mở cái topic này, chỉ để đưa vào đây những gì tốt đẹp trên đời cho mọi người cùng chia sẻ...
Mở hàng bằng cái tin này
Bơi qua dòng lũ nhiễm điện cứu ba mẹ con trong nhà sập

Xấu tốt vốn tương đối, phụ thuộc vào cách nhìn. "Beauty lies in the eyes of the beholder". Những gì tốt đẹp vốn không cần phải đi tìm, nó ở ngay trước mắt. Em đề nghị bác tìm hiểu giáo lý đạo Phật. Đọc sách và nghe thầy Thích Nhất Hạnh giảng trên youtube, sẽ ngộ ra được nhiều.
Kenedy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-06-2015, 09:52 PM   #13
lamgiang
Đại tướng

Lâu lâu gió lốc một lần để người ta biết rằng ở Hà Nội không chỉ có cháo chửi, leo rào đi bơi hay phi vào đánh nhau giữa đường. Người Hà Nội vẫn biết thương nhau giữa hoạn nạn!
http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/2440...cuu-nguoi-.html
Old 14-06-2015, 11:29 PM   #14
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

Có cái clip trên mạng quay cảnh xe máy đổ dúi dụi, cây bay vù vù qua, có người chả hiểu nghĩ ngợi gì vẫn cứ bám chặt lấy xe không chịu vào. Lúc sau có một hai thanh niên chạy ra lôi vào. Vừa tốt vừa dũng cảm.
Old 09-07-2015, 11:14 AM   #15
lamgiang
Đại tướng

Nghành Y đã, đang và sẽ mãi mãi có những người bác sĩ như thế này :
http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tu...an-3245738.html
Old 09-07-2015, 11:24 AM   #16
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Không hiểu công tác bảo vệ an toàn cho bác sĩ ra sao mà tất cả người tham gia có khả năng nhiễm?
Old 09-07-2015, 11:31 AM   #17
uzii
great ass

uzii's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,486

18 y bác sĩ tham gia cấp cứu và phẫu thuật cho bệnh nhân, có 3 người mang bầu, đã được kiểm tra sức khỏe và được điều trị theo phác đồ cho người có nguy cơ phơi nhiễm HIV. Sau 3-6 tháng tới, tất cả sẽ được làm các xét nghiệm xem có bị nhiễm HIV hay không. "Khả năng này rất thấp", tiến sĩ Nguyễn Duy Ánh, Giám đốc Bệnh viện Phụ sản Hà Nội cho biết. Tất cả y bác sĩ này hiện sức khỏe ổn định và đi làm bình thường.

Thấp là thấp thế nào? Thấp so với việc bị tiêm trực tiếp virus HIV vào người hay thấp so với đi ngang qua người nhiễm HIV?

Khả năng nhiễm HIV thấp, khả năng bơm vá cao ...
Old 09-07-2015, 12:31 PM   #18
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

18 người chắc tính cả người đẩy băng ca, người gây mê, người lau mồ hôi, đưa dụng cụ...? Như thế mà bị lây nhiễm thì cũng khiếp đấy nhỉ?
Old 09-07-2015, 12:34 PM   #19
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

18 y, bác sĩ đúng là người tốt, nhưng chị bệnh nhân và người nhà bệnh nhân cũng thật đáng trách, đáng lẽ phải thông báo cho bệnh viện tình trạng của mình để bệnh viện có biện pháp xử lý phù hợp, tránh để xảy ra điều đáng tiếc như vừa rồi.
Old 09-07-2015, 02:08 PM   #20
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Những hình thức phơi nhiễm là thế nào nhỉ? Mình không hiểu lắm?

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài