Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Báo Lá Nho Xanh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-05-2006, 04:06 PM   #1
VoDanh
kiss ass chuyên nghiệp

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 588
Default XH Hậu Hiện Đại, "freeter", Internet, và Tâm sự gỡ rối tơ lòng...

Đã lâu không viết cái gì nghiêm chỉnh cho forum. Hôm nay, nhân lúc cao hứng vì vừa làm xong một bài thi rất vừa ý, anh viết cái này góp vui với 4c. Hy vọng rằng ở một chừng mực nào đó nó sẽ có ích phần nào cho một số cô chú ở đây.

-------------------------------------------------------------------------------

XH HẬU HIỆN ĐẠI, HỘI CHỨNG "FREETER", INTERNET VÀ TÂM SỰ GỠ RỐI TƠ LÒNG

Nếu bạn là một cô gái hoàn toàn bình thường, nếu bạn là thành viên thường trực của trang tathy.com, và là tác giả thường xuyên của những tiết mục tâm sự gỡ rối tơ lòng cực kỳ lâm ly bi đát ở đây, bạn rất có khả năng là con bệnh thời lỳ đầu của một hội chứng tâm lý đang trở nên cực kỳ phổ biến của thời đại chúng ta_"hội chứng freeter".

"Freeter", như các nhà XH học thường gọi, là từ dùng để chỉ những người thuộc độ tuổi từ 18 đến những năm đầu 30s, sống vật vờ nhờ trợ cấp XH, hoặc từ những nguồn thu nhập part-time không ổn định, hoàn toàn thờ ơ với sự nghiệp và thế giới thực, để có thời gian theo đuổi những giấc mộng và những thú vui (thường là trong thế giới ảo) của riêng họ. XH Nhật Bản, nơi khởi nguồn của cái term này, là nơi tập trung nhiều nhất số lượng freeter (khoảng từ 2 đến 4 triệu người, tùy theo thăm dò). Ở cấp độ cực đoan nhất, họ trở thành những "neet" (khoảng nửa triệu người)_những người trẻ tuổi, đang trong độ tuổi lao động, nhưng lại hoàn toàn rút lui khỏi đời sống XH, và sống một đời sống hoàn toàn tách biệt. Những "freeter" và "neet", hiện nay đang được xem là gánh nặng lớn nhất của XH Nhật Bản, và lần đầu tiên trong lịch sử, được đưa vào trong chương trình hành động và chính sách cải cách kinh tế của thủ tướng Nhật Bản Junichiro Koizumi trong năm nay.

Câu trả lời cho sự xuất hiện và phát triển mạnh mẽ của hiện tượng này có thể tìm thấy rải rác đâu đó trong những tư tưởng của trào lưu Hậu Hiện Đại. Chủ nghĩa Hậu Hiện Đại, khi giải thích về những ảnh hưởng rộng lớn của kỷ nguyên thông tin lên suy nghĩ và lối sống của con người, có 3 quan điểm đáng chú ý:

1) Sự bùng nổ của kỷ nguyên thông tin, cùng với sự phát triển mạnh mẽ không thể kiểm soát nổi của tivi cáp, truyền hình vệ tinh, của website và Internet, của forum và blog,... đang hàng ngày hàng giờ tấn công dồn dập tâm trí của chúng ta bằng một khối lượng đồ sộ thông tin và hình ảnh nhiều quá mức chịu đựng của chúng ta. Điều này dẫn tới một cảm giác bất lực và yếu đuối đặc biệt, khi chúng ta cảm thấy rõ rệt hơn bao giờ hết cái sự nhỏ bé và yếu đuối của con người cá nhân trước thế giới thực tại khách quan. Một hệ quả của cái cảm giác này, đó là sự nghi ngờ tuyệt đối đối với tôn giáo, chính trị, và ngay cả bản thân sức mạnh của khoa học và trí tuệ con người nữa. (1)

2) Sự ra đời của Internet và không gian đa truyền thông đã xóa bỏ hoàn toàn những ranh giới về địa lý, không gian và thời gian (điều này quá dễ hiểu và rõ ràng). Đồng thời, nó cũng xóa bỏ luôn hoàn toàn những phân chia rạch ròi về đẳng cấp và địa vị XH của thế giới thực. Nói nôm na thì nghĩa là chúng ta lên TL có thể thoải mái xưng anh, xưng chú, chửi bới thóa mạ thoải mái với những người mà trong thế giới thực chúng ta không bao giờ có tư cách để làm điều đó. Điều này dẫn tới một sự ảo tưởng về giá trị rất đặc biệt của thế giới ảo. (2)

3) Và cuối cùng, kỷ nguyên thông tin tạo ra cho chúng ta quá nhiều lựa chọn. Những mô hình cũ quyết định cái "sense of identity" của chúng ta, cái tôi XH của chúng ta, như học vấn, gia đình, địa vị XH, giới tính, chủng tộc...dần dần trở nên ít quan trọng. Thay vào đó, hình ảnh về cái tôi của chúng ta dần dần chịu ảnh hưởng chủ yếu bởi không gian đa truyền thông, bởi những hình ảnh tượng trưng cho cái Thật, nhưng lại ngày càng trở nên thật hơn cả cái Thật, mà người ta gọi là Hyper-reality đó. Cùng với sự nghi ngờ tuyệt đối với khoa học và cuộc sống, nó tạo nên những sự lựa chọn mới mà trước đây chúng ta thật ra không thể hiểu nổi. (3)

(còn tiếp)
VoDanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-05-2006, 08:21 PM   #2
Lil'BK
Khách

Bài : n/a

Anh chẳng cần viết tiếp đâu . Em thấy cái title dành cho là quá ư hợp lý rồi . Nói....NBM...
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-05-2006, 08:29 PM   #3
Hungdg
Khách

Lil nói khôn nhở?
Bác vôdanh tiếp tục đi ạ.
Old 12-05-2006, 11:05 PM   #4
VoDanh
kiss ass chuyên nghiệp

Trích dẫn:
Lil'BK viết:
Anh chẳng cần viết tiếp đâu . Em thấy cái title dành cho là quá ư hợp lý rồi . Nói....NBM...

Hehe, mình mới chỉ chép sách chút đỉnh để khởi động, đã được ngay một em alt nhảy vào ủy lạo tinh thần rồi, công nhận vui. Không ngờ hiệu quả lại mạnh mẽ đến thế!

Em gái ơi, em không tìm ra cách gì khác để bỉ anh sao ngoài cái title đó thế? Những lời dịu dàng êm ái của em lại càng tiếp thêm sức mạnh cho anh để viết tiếp. Cám ơn em nhiều nhé, hehe.
Old 12-05-2006, 11:13 PM   #5
A.K
Khách

Mới thấy topic anh tính nhảy vào nói về chủ nghĩa Hậu Hiện Đại (post-modernism) và chủ nghĩa cấu trúc mới (poststructuralism)...và Neo-Maxism...

Ai dè...
Old 12-05-2006, 11:27 PM   #6
VoDanh
kiss ass chuyên nghiệp

Ai da, không ngờ em đã làm mất nhã hứng của bác AK về các thể loại chủ nghĩa các loại. So dzi bác AK nhiều nha , yêu bác.

Bác biết nhiều về mấy cái -ism đó thì bác cứ nói đi, em sẽ lặng yên ngồi nghe hầu chuyện bác, biết đâu lại giác ngộ được điều gì mới thì sao. Bác cứ nói đi bác, sợ gì bố con thằng nào, phỏng ạ ?
Old 13-05-2006, 01:22 AM   #7
Marc
Đại tướng

Marc's Avatar

Bài : 2,896
Send a message via Yahoo to Marc

Vô danh huynh, Shay ngộ có thiển ý này mong huynh đáo mắt. Huynh viết cái " Thủ dâm tinh thần - Phong cách điển hình của xã hội online hậu hiện đại ", ngộ thấy nuột.
Marc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2006, 02:54 AM   #8
dzdz
Ăn xác thối

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 208

bác VD viết tiếp đi em thấy bác đặt vấn đề ổn quá giờ chỉ còn phân tích ví dụ ở tathy nữa thôi là chuẩn.
dzdz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2006, 02:17 PM   #9
VoDanh
kiss ass chuyên nghiệp

Xin lỗi hai bác Shay và dzdz, mấy hôm nay tớ ngừng không viết nốt là vì chợt nảy ra cái suy nghĩ rằng "không biết mình có nhỏ nhen quá không nhỉ" mà thôi. Tính tớ không thích giải thích lằng nhằng, nên thành ra có vẻ xem nhẹ hai bác, hai bác bỏ quá.

Tớ sẽ viết nốt, khi nào tớ hiểu rõ những suy nghĩ của mình hơn. Khi nào tớ cảm thấy mình hoàn toàn khách quan, công bằng, và có thể nhìn sự vật và hiện tượng như nó vốn là, thế đấy. Cám ơn hai bác đã quan tâm.

Chào hai bác.
Old 21-05-2006, 01:32 PM   #10
Evil
Khách

Dạo này bỗng dưng có nhiều ý tưởng điên khùng kỳ quặc trong đầu khiến chị quyết định phải viết 1 cuốn sách về tương lai học. Dù chẳng liên quan gì đến ngành của mình. Không có đủ can đảm bỏ học để tập trung vào viết sách, thôi thì cứ lai rai vậy. Hơn nữa có lẽ cũng phải thu thập càng nhiều ý tưởng, kinh nghiệm càng tốt. Nghe đâu chú Alvin Toffler ngày xưa viết quyển Thăng trầm Quyền lực mất những 1/4 thế kỷ. Mình thì chỉ định bỏ ra 1, 2 năm cho quyển sách này thôi.

Công bằng mà nói, thằng Vodanh cũng có nhiều ý tưởng hay, nhưng mà hơi lờ mờ, cho dù viết về hiện thực.

Không post lăng nhăng lên TL nữa vậy. Bọn trên này không biết đánh giá tài năng gì cả, rất lãng phí.

Nhân thể thằng Vodanh hay chú nào biết về những tài liệu gì liên quan đến cái Tương Lai học thì cho chị biết. Mọi ý tưởng, kinh nghiệm để viết về lĩnh vực này đều được welcome.

thay đổi nội dung bởi: Evil, 22-05-2006 lúc 02:11 AM.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài