Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-03-2006, 11:35 AM   #1
CIA
Khách

Bài : n/a
Default Lại chuyện tình yêu-hôn nhân

Đêm qua nằm nói chuyện vớ vỉn với gái nhà em, nghe gái thủ thỉ: "em quí trẻ con lắm,từ trước đến giờ em vẫn nghĩ sau này chỉ cần có một đứa con là đủ, chẳng cần lấy chồng làm gì vì những gì em đã và đang thấy thì hôn nhân là không an toàn", những cái kô an toàn gái em muốn nói là vợ chồng ngoại tình li dị đánh đập nhau etc và etc. Em buột miệng mới hỏi thế em thấy tình yêu có an toàn không, gái em bảo không an toàn thì em yêu anh làm gì, xong em mới hỏi tiếp là thế theo em nghĩ thì nền tảng của hôn nhân bắt nguồn từ cái gì? Gái em mới im không trả lời bảo là để em nghĩ xong rồi lúc nào mình lại thủ thỉ tiếp.

Thế kiểu này là thế nào hả các bác? mà lần sau thì nói cái gì cơ?

Em vưỡn còn đang trẻ..
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-03-2006, 07:48 PM   #2
Mèo hen
Khách

Ý gái là CIA hãy ngỏ lời cầu hôn gái đi, và hãy nói là cả đời này anh sẽ yêu em và mang lại sự an toàn cho em như em đang cảm thấy lúc này :d

hoặc bài khác là nếu yêu anh em thấy an toàn mà lấy anh em ko thấy an toàn hóa chẳng phải em nói sau này em sẽ ko yêu anh ư

đấy là nếu cia muốn nghiêm túc với gái, còn ko muốn nghiêm túc thì tránh những đòn con cái gia đình khẩn trương. Gái bắt đầu những câu chuyện kiểu này là muốn dò xem giếng sâu nông bao nhiêu, xem CIA thế nào vv

:d

nói nhảm tí, thực ra có thể gái của CIA chỉ đang nói nhảm, gái nó hay nói nhảm lúc trên giường thế, chứ ai lại cũng mang những chuyện nhảm nhí trên giường ra hỏi bá quan :d
Old 10-03-2006, 08:19 PM   #3
Evil
Khách

Trích dẫn:
CIA viết:
Đêm qua nằm nói chuyện vớ vỉn với gái nhà em, nghe gái thủ thỉ: "em quí trẻ con lắm,từ trước đến giờ em vẫn nghĩ sau này chỉ cần có một đứa con là đủ, chẳng cần lấy chồng làm gì vì những gì em đã và đang thấy thì hôn nhân là không an toàn", những cái kô an toàn gái em muốn nói là vợ chồng ngoại tình li dị đánh đập nhau etc và etc. Em buột miệng mới hỏi thế em thấy tình yêu có an toàn không, gái em bảo không an toàn thì em yêu anh làm gì, xong em mới hỏi tiếp là thế theo em nghĩ thì nền tảng của hôn nhân bắt nguồn từ cái gì? Gái em mới im không trả lời bảo là để em nghĩ xong rồi lúc nào mình lại thủ thỉ tiếp.

Thế kiểu này là thế nào hả các bác? mà lần sau thì nói cái gì cơ?

Em vưỡn còn đang trẻ..

Chắc nó đọc báo thấy khuyên là không nên ép giai chuyện hôn nhân, giai sợ chạy mất, nên nó nói thế. Hoặc là nó muốn rủ chú làm đứa con rồi có cớ buộc chú vào tròng. Thế !

Hôm trước có em nào trên này kể lúc gần cưới cảm thấy hết sức căng thẳng hồi hộp. Đúng thế thật, con mồi sắp sập bẫy, chỉ còn một tẹo nữa thôi. Không hồi hộp sao được.
Old 10-03-2006, 08:27 PM   #4
slave
Khách

Em đang nghĩ thủ thỉ trên giường nhưng mà qua Voice của Yahoo hoặc Skype chưa biết chừng... Cá độ deh
Old 10-03-2006, 08:58 PM   #5
and
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 454

Chẳng có ý gì đâu bác ơi, không trả lời được câu hỏi thôi.
and vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-03-2006, 10:20 PM   #6
CIA
Khách

Hịhị, tình yêu slave nghĩa lộ quá, <icon ngượng>, sao biết được thế, xong sao nữa ty slave?
Old 10-03-2006, 10:29 PM   #7
robertino147
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 169

Nếu nghĩ đơn giản - không đánh giá cao gái nhà bác - thì bác cứ yên tâm là đó chỉ là lối suy nghĩ thông thường của gái thôi ấy mà. :-)

Với gái, nhiều khi điều quan trọng với họ là gia đình êm ấm và con cái - chứ chưa hẳn đã là tình yêu.
Nhiều khi, gái yêu là để cưới, để có một tấm chồng chứ yêu nó chỉ là phương tiện đưa gái đến mục đích đó. Khi gia đình lục đục hay tan vỡ, niềm an ủi lớn nhất với họ là đứa con.

Vì vậy, đôi khi ở đàn ông có thể bắt gặp tâm lí, ấy là khi vợ sinh con thì tình cảm với mình sẽ nhạt nhẽo hơn trước.

"Hôn nhân là đồng hồ báo thức cho một giấc mơ đẹp là Tình Yêu" - bác Mật vụ Mẽo ạ, ai cũng vậy thôi, yêu rồi tới lúc cưới thường thấy hết lãng mạn đi nhỉ. :~
Em cũng còn trẻ, mấy lời cũng là tâm sự với bác thôi.
robertino147 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-03-2006, 05:12 AM   #8
Dove
Đời em chưa từng thấy
đồng hồ...

Dove's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,706

Trích dẫn:
slave viết:
Em đang nghĩ thủ thỉ trên giường nhưng mà qua Voice của Yahoo hoặc Skype chưa biết chừng... Cá độ deh

Yeah!!!
Đặt độ này nào
Hi hi,sao Slave nghĩ hay vậy,kinh nghiệm nhỉ nếu theo chiều hướng này,chat voice-thủ thỉ trên giường,dễ thương thế,dám là lúc đó gái nhà bạn CIA đang buồn ngủ,nên bắt đầu nói chưa nghĩ kỹ cũng nên ) dám lắm á.
Dove vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-03-2006, 07:22 AM   #9
Chocolatiebabe
Khách

Mọi người đừng nghĩ chuyện đùa nhé. Em nghe nhiều bạn gái em tâm sự giống như vậy lắm ạ. Chắc tại xã hội bây giờ nhiều chuyện chằng chịt phản bội, nhà nghỉ quá...nên họ sợ bị tổn thương, tránh bị tổn thương bằng cách "tránh" hôn nhân đây mà!
Old 11-03-2006, 08:06 AM   #10
khanhbergy
Khách

em ko có ý kiến về chuyện bạn CIA, nhưng muh
Trích dẫn:
"Hôn nhân là đồng hồ báo thức cho một giấc mơ đẹp là Tình Yêu"

nó trật lất bạn robert ạ ^^,nhiều khi nó đánh thức con người ta khỏi ác mộng, cũng nhiều khi nó phá bĩnh mộng đẹp lém, he he he.
Old 11-03-2006, 10:40 AM   #11
robertino147
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 169

Chú Khánh Béc, câu kia anh viết có thể chỉ là đôi khi không chuẩn xác chứ trật là trật thế léo nào nhỉ ?
Chú chả viết ngay ở dưới là "cũng nhiều khi nó phá bĩnh mộng đẹp lém" đó thôi.

Nói như chú là Hôn nhân đánh thức người ta khỏi ác mộng có lẽ là cách nhìn của người ngoài thôi. Chứ thằng nào khi yêu mà chả mơ mộng và bay bổng chín tầng mây. Không thì yêu làm đếch gì, chú công nhận không ? )
robertino147 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-03-2006, 11:45 AM   #12
meotom
Khách

Anh bạn mình, một người độc thân và không hề có ý định kết hôn, hay trêu mình bảo "lấy chồng thử một lần xem sao đi." Đùa mà ngẫm thấy anh nói đúng phết. Hôn nhân là cái không thể học hỏi kinh nghiệm của ai được, mà phải tự trải nghiệm. May mắn hay rủi ro của hôn nhân thì cũng là mình tự đón nhận, chẳng ai cảnh báo hay dự báo cho mình được.
Old 11-03-2006, 11:58 AM   #13
meotom
Khách

Ấy mà chả hiểu sao mình lại thích những người đàn ông như anh, người đàn ông tự do, thẳng thắn và suy nghĩ độc lập.

Và khổ một nỗi nữa là mình lại hay cuốn hút những người đàn ông như anh..... :~
Old 11-03-2006, 12:08 PM   #14
pope
Khách

Trích dẫn:
meotom viết:
Anh bạn mình, một người độc thân và không hề có ý định kết hôn, hay trêu mình bảo "lấy chồng thử một lần xem sao đi." Đùa mà ngẫm thấy anh nói đúng phết. Hôn nhân là cái không thể học hỏi kinh nghiệm của ai được, mà phải tự trải nghiệm. May mắn hay rủi ro của hôn nhân thì cũng là mình tự đón nhận, chẳng ai cảnh báo hay dự báo cho mình được.

Em xem lại "không có ý định kết hôn" và "không muốn làm giấy đăng ký kết hôn" là hai khái niệm khác nhau. Nếu anh bạn em mà "không muốn làm giấy đăng ký kết hôn" thì có vấn đề lớn về đạo đức, còn "không có ý định kết hôn" thì có vấn đề tột hại về nhân tính (cả sinh lý và đạo đức). Em nên xem lại. Mà em cũng thuộc người đặc biệt, tử tế không chơi, toàn chơi với dị nhân.

Hôn nhân không phải là cái để thử. Yêu đương cũng không là cái để rút ra kinh nghiệm. Chỉ có uỵch nhau thì mới cần kinh nghiệm và thử thôi em ạ. Mà uỵch kiểu đó thì có lúc sung sướng, có lúc không, và chắc chắn là không làm người ta hạnh phúc em ạ.
Old 11-03-2006, 01:10 PM   #15
meotom
Khách

Chú pope triết học gớm nhỉ? Tôi hiểu không có ý định kết hôn và không làm giấy kết hôn là một. Còn chú cứ thích triết học sâu xa thì tôi nói thế này. Không muốn làm giấy kết hôn là quyền tự do của mỗi người, là chuyện riêng của hai người đấy với nhau. Lúc đó không còn là chuyện đạo đức xã hội mà là chuyện giao kèo thỏa thuận giữa hai người đó với nhau. Còn không có ý định kết hôn đâu có nghĩa là không uỵch và vô đạo đức, hở?

Chú lấy đâu ra khái niệm người không có ý định kết hôn là dị nhân ấy nhỉ? Uỵch nhau thì bây giờ đơn giản lắm, một ngày mấy cái offers, chỉ sợ chú rơi vào hoàn cảnh đấy sẽ không đủ sức mà hưởng sướng thôi. Ngoài kia người ta bỏ nhau, li dị đầy kia kìa. Thế chú bảo những người đã từng li hôn rồi độc thân không muốn lấy vợ lấy chồng nữa là quái vật hết à? Tôi dám chắc rằng đồng chí chưa ăn đòn thì chưa biết đau là gì, nên chẳng hiểu được những gì anh bạn tôi nói đâu. Chú chỉ bốc phét cho nó sướng mồm thôi.
Old 11-03-2006, 01:14 PM   #16
Highlands
Khách

Trích dẫn:
meotom viết:

Mình không tán thành suy nghĩ này của bạn Tôm. May mắn hay rủi ro thì đúng là tự mình đón nhận thật, nhưng không phải không ai cảnh báo hay dự báo trước cho mình được. Có điều người cảnh báo ấy phải là người thật gần gũi, hiểu chuyện và thương yêu bạn thì sự dự báo ấy mới đáng tin cậy.

Đúng là đời có nhiều chuyện khó lường, nhưng mà có những cái nhãn tiền, không phải là không thấy trước. Ví dụ như chuyện bạn luôn bị cuốn hút về phía những người đàn ông không thích lập gia đình, thì đấy cũng là một dự báo cho tương lai trắc trở của bạn về đường hôn nhân :-) Một dự báo khác cho người xem chuyện hôn nhân như là một sự thử nghiệm, thì cuộc hôn nhân đó cũng sẽ chẳng ra làm sao. Vì người ta có dốc hết lòng đâu, thử hỏng thì thử lại mà.
Old 11-03-2006, 01:20 PM   #17
Highlands
Khách

Bạn meotom mắng oan bạn pope rồi. Trước đó bạn chỉ nói rằng anh bạn của bạn độc thân và không hề có ý định kết hôn. Mọi người sẽ ngầm hiểu là anh này chưa kết hôn lần nào. Còn nếu đã một lần gãy đổ rồi thì nó lại là vấn đề khác. Anyway, mình tán thành ý kiến của pope. Yêu đương, hôn nhân, tình dục là những chuyện nghiêm túc, không phải để đùa, không phải để thử.
Old 11-03-2006, 01:33 PM   #18
Triệu Minh
Mải mê chinh chiến và yêu đương

Triệu Minh's Avatar

Gia nhập: May 2005
Nơi Cư Ngụ: middle of nowhere
Bài : 965

Châu hay nhỉ, mình thích những cô gái thẳng thắn và suy nghĩ thực tế như Châu. Rất đồng ý với Châu ở Ví dụ như chuyện bạn luôn bị cuốn hút về phía những người đàn ông không thích lập gia đình, thì đấy cũng là một dự báo cho tương lai trắc trở của bạn về đường hôn nhân Lâu lắm rồi Triệu Minh có đọc một quyển sách về phụ nữ do một tác giả Nga viết. Trong đó nói rằng nếu cứ tâm niệm về một mẫu người nào đó thì mình sẽ gặp những người như vậy. Hay như ở mấy quyển sách tâm lý mà chị Nguyễn Thị Hồng đã giới thiệu trên TL ngày xưa cũng giải thích về điều này? Vấn đề ở đây là phải điều chỉnh chính những suy nghĩ của mình.

Trong hôn nhân thì sự phù hợp phải là yếu tố đầu tiên cần phải xét đến, không phải cứ lấy người mình yêu đương tha thiết là sẽ có hạnh phúc. Thế nên lại phải cân nhắc, toan tính mà thế thì tình yêu cũng chẳng còn nguyên vẹn ý nghĩa của nó nữa.
Old 11-03-2006, 01:49 PM   #19
meotom
Khách

Bạn Trâu xinh đúng là xinh, nên post gì cũng xinh.

Tôi chẳng tin ai ngoài bản thân tôi, mặc dù tôi có bạn tốt. Tôi biết cái gì tốt cái gì xấu cho tôi. Cũng như bao phụ nữ khác, tôi muốn có con. Mà đã có con, thì tôi phải có chồng, thì con tôi mới có gia đình, có tổ ấm, có cha có mẹ.

Bạn bè dù có gần gũi, hiểu tôi, yêu thương tôi, nhưng cũng không phải là bản thân tôi và cũng không phải là người mà bạn trai tôi yêu. Sao bạn bè hiểu được nội tình? Tình cảm là một thứ không thể giải thích được, sự cuốn hút nhau cũng là một thứ chemistry không thể lý giải được. Khi bắt đầu phân tích và đặt câu hỏi Tại sao? thì lý trí đã bắt đầu làm việc rồi, không phải là tình cảm nữa. Tôi với anh cuốn hút nhau vì chúng tôi có cái chemistry liên kết. Còn tôi không theo anh được vì lý trí của tôi vẫn làm việc.

Tôi hiểu câu nói "Lấy chồng một lần thử xem sao" của anh bạn tôi. Không phải ý rằng kết hôn là thử nghiệm, mà là hôn nhân nào cũng có cái rủi ro đi kèm. Bạn không muốn kết hôn nhiều lần, phải không? Bạn muốn lấy chồng 1 lần và đó là một hôn nhân thành công, phải không? Vậy thế nào là một hôn nhân thành công? Không phải là ký được cái giấy kết hôn là thành công. Một cuộc hôn nhân thành công là hôn nhân lâu dài, đòi hỏi phải có sự cố gắng, sự thỏa hiệp, sự hợp tác lớn giữa hai người. Tôi chưa trải qua, nên tôi không biết. Nhưng rõ ràng là khó, phải không? Trải nghiệm đi rồi sẽ biết.
Old 11-03-2006, 05:22 PM   #20
CIA
Khách

Các bạn tập trung vào cái case của em tí đi, gì nói một lúc là cứ hồng hồng tuyết tuyết đi xa mãi léo những đâu đâu...

slave ơiiiiii....
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài