Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-09-2013, 09:18 PM   #161
timelag
Đại úy

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 983

Chuyện nuôi chó có bác One là chuyên gia nhưng chắc đang bận nên chưa vào. Em nuôi chó xem như 1 đứa trẻ con nên tồ hay khôn không quan trọng, nhiều lúc chó tồ cũng có cái đáng yêu của tồ. Tất nhiên chuyện vệ sinh thì phải dạy đến nơi đến chốn.
Còn chuyện tranh luận, ném đá trên tathy là chuyện em cho rằng bác hiểu rõ hơn bọn em vì bác chơi ở đây từ lâu rồi mới phải chứ. Sao lại mong manh dễ vỡ thế bác :d
Bác đang thai nghén cuốn sách mà chưa chịu nổi nhiệt của búa rìu dư luận thì em e rằng đến lúc nó chào đời, nó có đời sống riêng của nó, bác tính liệu cách răng?
Nói thật với bác nhá, (ở trên sm viết sai là sau post thứ 2) đúng ra là 2 trang đầu tiên của topic này bác khiến cả làng tathy mong đợi vì nó đúng là sự chia sẻ của người trong cuộc, còn sau đó khi bác tự thấy mình thành chuyên gia của 1 lãnh vực mà không phải chuyên môn của bác thì câu chuyện nó khác đi. Bác lại không chịu được phản biện trái chiều vì thế anh em cũng thôi không biết nói gì nữa. Đấy, em chân thành ném đá bác đấy. Đúng theo tinh thần bác muốn thẳng ruột ngựa thì đá tảng bác cứ vô tư nhận đi.
timelag vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2013, 11:02 PM   #162
thichthitcho
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 136

Bệnh viện là nơi không ai muốn đến, nhưng trớ trêu là ở đó những người xa lạ dễ dàng trở nên thân quen. Tất cả mọi câu chuyện đều có thể được chia sẻ, từ nuôi chó đến mối tình đầu dang dở.. Hổ đang muốn chia sẻ những trải nghiệm chân thực nhất của một người trong cuộc, các bạn nếu không thấu hiểu thì cũng nên lắng nghe.
thichthitcho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2013, 11:18 PM   #163
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Hà Lội
Bài : 2,597

Mình mong manh dễ vỡ đoạn nào bạn ơi, chỉ nhắc lại mấy bạn "đọc ít hiểu nhiều" dăm ba câu, cũng coi là vỡ á? Hí hí

Mình không có 1 câu nào thể hiện là 1 chuyên gia cả, chỉ là trải lòng đúng với những gì đã qua, hiểu thành tự nhận là chuyên gia á? Thú thật hiểu bạn định nói gì, mình chết liền

Chết cái, dân mình chỉ thích nghĩ hộ cái nghĩ người khác, lo cái lo người khác, haizz

Trích dẫn:
timelag viết:
Chuyện nuôi chó có bác One là chuyên gia nhưng chắc đang bận nên chưa vào. Em nuôi chó xem như 1 đứa trẻ con nên tồ hay khôn không quan trọng, nhiều lúc chó tồ cũng có cái đáng yêu của tồ. Tất nhiên chuyện vệ sinh thì phải dạy đến nơi đến chốn.
Còn chuyện tranh luận, ném đá trên tathy là chuyện em cho rằng bác hiểu rõ hơn bọn em vì bác chơi ở đây từ lâu rồi mới phải chứ. Sao lại mong manh dễ vỡ thế bác :d
Bác đang thai nghén cuốn sách mà chưa chịu nổi nhiệt của búa rìu dư luận thì em e rằng đến lúc nó chào đời, nó có đời sống riêng của nó, bác tính liệu cách răng?
Nói thật với bác nhá, (ở trên sm viết sai là sau post thứ 2) đúng ra là 2 trang đầu tiên của topic này bác khiến cả làng tathy mong đợi vì nó đúng là sự chia sẻ của người trong cuộc, còn sau đó khi bác tự thấy mình thành chuyên gia của 1 lãnh vực mà không phải chuyên môn của bác thì câu chuyện nó khác đi. Bác lại không chịu được phản biện trái chiều vì thế anh em cũng thôi không biết nói gì nữa. Đấy, em chân thành ném đá bác đấy. Đúng theo tinh thần bác muốn thẳng ruột ngựa thì đá tảng bác cứ vô tư nhận đi.
Hổ đói vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2013, 12:04 AM   #164
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 2,057

Em không có kinh nghiệm nuôi chó khôn, chỉ có kinh nghiệm nuôi chó cảnh thôi, chia sẻ với bác Hổ nhé:
1. Chọn chó con:
- Đừng chọn con ranh nhất trong đàn. 1 đàn chó bao giờ cũng có 1 con alpha, là con đầu đàn, sau này sẽ là thủ lĩnh của đàn. Con này sau này rất khó dạy vì nó có xu hướng làm thủ lĩnh cao, thích mình phải làm theo nó thay vì nó phải làm theo mình - bác nào nuôi phải chó bướng chắc là mua phải con alpha. Những con beta khi nuôi nó sẽ nghĩ mình là đầu đàn của nó, nên dễ dạy.
2. Nuôi dạy chó:
- Nếu chó sủa vì muốn mình chú ý đến nó, thay vì quay ra bảo Im (nghĩa là chú ý đến nó) thì quay đi đóng cửa vào cho nó ở 1 mình. Bọn chó không hiểu mình nên lúc minh nói Im nó cũng nghĩ là nó được chú ý, nên lần sau lại làm vậy nữa.
- Nếu chó nhảy lên người mình, thổi vào mắt nó hoặc dùng bình xịt nước xịt vào mặt, đồng thời nói: Xuống, sau nó sẽ học được mình nói xuống là nó hiểu ko được nhảy lên
- Muốn dạy chó đi theo mình, tự động đến với mình thì không bao giờ làm gì mà nó sợ ngay khi nó đến. Trí nhớ chó rất ngắn, nên nếu gọi nó đến để tắm (nó sợ) chẳng hạn, thì sau khi gọi nó đến, vuốt ve chơi với nó 5 phút rồi mới cho nó tắm. Nó sẽ nghĩ là gọi đến được vuốt ve chứ ko phải đế bị tắm.
- Không bao giờ chạy theo chó (cái này chắc bác nào cũng biết). Muốn nó đến với mình thì mang kẹo ra gọi nó lại (cái này sao mà giống zai thế ko biết ;)) )

Em đang học 1 khóa nuôi dạy chó 3 tháng. Sau có thêm kinh nghiệm gì em sẽ lại chia sẻ với các bác. Bọn Tây này nó dạy chó mà không đánh chó, nên dạy chắc vất vả hơn nhiều ở VN.
Old 08-09-2013, 01:09 AM   #165
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Trích dẫn:
Castaway viết:
Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác kenzo, em cũng quen thân bác sĩ Tây lông (ở Bỉ)và gia đình họ thì em thấy Tây lông làm việc cũng chăm chỉ và vất vả bỏ mịa, đặc biệt là bác sĩ mổ. Nghe ông ý kể việc phẫu thuật cũng thấy ớn nên bảo Tây lông không bằng Việt Nam thì e hơi quá . Tất nhiên bạn em quen thì không phải là mổ K nên không dám bàn chuyên sâu về K.

Em đang date 1 anh bác sĩ mổ K đây, em thấy hội đấy khổ bỏ xừ. Phải on-call 50% thời gian, nghĩa là thỉnh thoảng đi chơi bị gọi đến bệnh viện nếu bệnh nhân có emergency. Nhưng phải nói qua được các kiểu training, residency, thi cử... của nó thì không yêu nghề và không giỏi thì không thể qua được. Vì thế bác sĩ giỏi nhất ở VN có thể giỏi hơn bác sĩ trung bình của bọn nó, nhưng bọn nó không có chuyện có bác sĩ vườn chẩn đoán vớ vẩn. Ngoài ra cái tâm nghề nghiệp của họ cũng rất cao, như anh bạn em, cuối tuần trước khi đi chơi thỉnh thoảng cũng tạt qua bệnh viện hỏi thăm xem bệnh nhân phục hồi thế nào, mặc dù việc đấy hoàn toàn chẳng ai bắt làm cả.
Old 08-09-2013, 01:21 AM   #166
dốt
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 323

Nhà em nuôi chó không biết dạy nhiều nên chó rất thân thiện người lạ không biết trông nhà. Một dạo cũng có trò nhảy lên người, em lúc đấy chỉ biết quát "thôi" chứ không biết thổi vào mặt mà dần dần nó cũng thôi (cũng có thể lớn rồi nó bình tĩnh hơn). Ngoài ra nó còn bệnh thiếu kiên nhẫn, xin ném cái que bằng được, nhặt được rồi thì thả giữa đường chạy về xin ném cái khác, cứ phải quát "nhặt" vài lần thì que mới về đến nơi. Con chó nhà em còn bị bệnh sợ độ cao, ngồi sau ô tô không dám nhảy xuống phải bế, không làm thế nào dạy được mà nó càng ngày càng nặng Tưởng chó ngu nuôi rất nản nhưng có hôm con mèo nhà em đi lạc mấy ngày, tưởng mất rồi, thế mà một hôm con chó tìm được ở ngoài đường mừng rỡ sủa ầm lên cả nhà đoàn tụ mừng mừng tủi rủi, nên em nghĩ nuôi chó hay mèo, cứ thấy con nào nhìn cái yêu ngay thì rước về, chó dốt là tại chủ không biết dạy.

Bác Hổ trong lúc viết truyện thi thoảng chia sẻ thêm kinh nghiệm chọn thầy chọn thuốc với ạ. Em đã từng gặp các trường hợp người bệnh phải chọn giữa ở VN truyền hóa chất hay sang Tàu chữa phương pháp gì đó, hoặc là 2 bác sỹ đều giỏi mà phương pháp khác nhau, anh Steve Jobs hồi xưa cũng là sai phương pháp mà về sau ân hận.
dốt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2013, 06:17 AM   #167
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

In hệt anh, 1 trong 2 bác sĩ mổ cho anh, ngày nào cũng vậy, đúng 7h có mặt tại giường anh, hỏi han dặn dò, rồi muốn đi đánh quả ở đâu thì đi. Tối 11-12h anh gọi vẫn trả lời tươi tỉnh vui vẻ, không 1 chút thấy phiền.

Hỏi ngoài em chút, anh bác sĩ của em có phải tên L..

Trích dẫn:
conmeocon viết:
Em đang date 1 anh bác sĩ mổ K đây, em thấy hội đấy khổ bỏ xừ. Phải on-call 50% thời gian, nghĩa là thỉnh thoảng đi chơi bị gọi đến bệnh viện nếu bệnh nhân có emergency. Nhưng phải nói qua được các kiểu training, residency, thi cử... của nó thì không yêu nghề và không giỏi thì không thể qua được. Vì thế bác sĩ giỏi nhất ở VN có thể giỏi hơn bác sĩ trung bình của bọn nó, nhưng bọn nó không có chuyện có bác sĩ vườn chẩn đoán vớ vẩn. Ngoài ra cái tâm nghề nghiệp của họ cũng rất cao, như anh bạn em, cuối tuần trước khi đi chơi thỉnh thoảng cũng tạt qua bệnh viện hỏi thăm xem bệnh nhân phục hồi thế nào, mặc dù việc đấy hoàn toàn chẳng ai bắt làm cả.
Old 08-09-2013, 12:33 PM   #168
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Trích dẫn:
Hổ đói viết:
In hệt anh, 1 trong 2 bác sĩ mổ cho anh, ngày nào cũng vậy, đúng 7h có mặt tại giường anh, hỏi han dặn dò, rồi muốn đi đánh quả ở đâu thì đi. Tối 11-12h anh gọi vẫn trả lời tươi tỉnh vui vẻ, không 1 chút thấy phiền.

Hỏi ngoài em chút, anh bác sĩ của em có phải tên L..

Không phải anh ơi, ở Mỹ có bao nhiêu bác sĩ, anh biết sao hết được :P . Nhưng mà nếu anh cần hỏi gì thì cứ báo em, em cũng không biết anh bạn em có thạo không vì không phải chuyên ngành anh ý, nhưng cũng có thể anh ý hỏi hộ được.
Old 08-09-2013, 01:51 PM   #169
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Thành viên mới nhất của gia đình:
Old 08-09-2013, 03:36 PM   #170
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,770

Trích dẫn:
conmeocon viết:
- Không bao giờ chạy theo chó (cái này chắc bác nào cũng biết). Muốn nó đến với mình thì mang kẹo ra gọi nó lại (cái này sao mà giống zai thế ko biết ;)) )
Haha, chuẩn .
Old 08-09-2013, 04:24 PM   #171
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Thành viên mới thứ 2 của gia đình, dạo này mình nhàn cư đâm ra bá đạo thật:
http://youtu.be/Hzc_juCE1wE
Old 09-09-2013, 04:53 PM   #172
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Vẫn là những điều thần kỳ: chiều nay tắm cho chim, quên đóng cửa đưa nước của lồng tắm, chim bay cái vèo (thôi xong, 200k đi tong...)
Khoảng 10 phút, nghe tiếng nó lứu lo trên cái cây bưởi mà cả em Rip, em Fe', chị Uất thi nhau tì đè năm nào. Đơn giản, đưa lồng lên gần, chim tự vào.
Chắc mai thả ra cho nó kiếm sâu rồi lại về lồng (đỡ hẳn tiền mua sâu), nếu được mai quay video cho cả nhà xem, vui phết.
Mà chim này mới về nhà được có 1 ngày nhé. Chắc chuyển nghề đi bắt chim, bướm thôi. Chết mất
Old 09-09-2013, 04:55 PM   #173
Ranmap
Đại tướng

Ranmap's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Nơi Cư Ngụ: Mồm thiên hạ
Bài : 2,475

Sừng tê giác nữa đi anh ơi, có điều chắc lần này không phải để giã rượu
Mong anh em mình sớm được ngồi lại như ngày nào em còn trẻ và anh chưa già.
Old 09-09-2013, 04:57 PM   #174
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Ra Hà nội đi nhậu đi, mày rượu anh lavie, lolololol
Old 09-09-2013, 04:58 PM   #175
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Anh nghe bảo sừng tê giác chữa cbn ung thư em ơi, mang ra mau, cho anh mút cái rồi giả mày ngay...

Trích dẫn:
Ranmap viết:
Sừng tê giác nữa đi anh ơi, có điều chắc lần này không phải để giã rượu
Mong anh em mình sớm được ngồi lại như ngày nào em còn trẻ và anh chưa già.
Old 09-09-2013, 05:37 PM   #176
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Đúng là:
Chim zời mở cửa thì ra
Chim anh mở cửa bay ra bay vào

http://youtu.be/AMN2CblbrgU

Vote đê:
1. Mai thả chim tiếp
2. Mai không thả nứa

Đến mai xem số vote, anh chiều. Admin ới ơi, làm nào để tạo vote nhể? anh quên xừ rồi
Old 11-09-2013, 09:17 PM   #177
lovemetender
mới ra trại

lovemetender's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Sahara
Bài : 2,160

lovemetender vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2013, 09:31 PM   #178
ranbeobeo
Đại úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 735

Topic xuống cấp nhỉ, đang từ ung thư chuyển sang chó với chim ngay được, hehe.
ranbeobeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2013, 01:21 AM   #179
BQM3
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 158

Chúc bác Hổ đói sớm khỏi bệnh!
(From hậu bối FTU).
BQM3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-09-2013, 01:01 AM   #180
tulipman
Đại tướng

Bài : 1,091

Nhân chủ đề này, bác Hổ và các bác cho em hỏi về việc dùng sừng tê giác. Nếu có thể (dù là rất rất khó) có được 1 mẩu sừng tê thật thì theo các bác có nên dùng cho bệnh nhân K không?
Cá nhân em thì không tin lắm, tìm hiểu thì cũng có 2 luồng ý kiến:
- Những người già thì rất tin sừng tê có tác dụng giải độc, hỗ trợ rất tốt cho các bệnh nhận K
- Thế hệ trẻ hơn thì cho sừng tê cũng như sừng trâu thôi
nên muốn hỏi thêm kinh nghiệm người thật, việc thật của Tathy.
tulipman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài