Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-09-2013, 09:38 AM   #141
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Hà Lội
Bài : 2,597

Sai, bạn nên đọc kỹ những gì mình viết, ở đây quá trình chữa trị cần sự "hợp lý" cho cả thể trạng và năng lực tài chính của từng bệnh nhân. Mình đã nói rõ là quan hệ không dựa trên cơ sở là tiền cơ mà, đôi khi 1 lời nói, 1 cử chỉ chân thành đã cho ta quan hệ rồi.
Các cụ có câu: liệu cơm gắp mắm. Thì nó đúng là đây
Thuốc bổ nhất thì tiền đắt nhất, phương pháp hiện đại nhất thì tốn kém nhất... vấn đề là họ chọn 1 giải pháp phù hợp nhất với họ (đó là sự khôn ngoan)

Trích dẫn:
timelag viết:
Nếu đây là thông điệp của bác Hổ thì em đành cảm thán 1 câu: "vạn người K có mấy người quen (bác sỹ)". . Nếu bác định hướng cuốn sách theo kiểu từ sau post thứ hai trở eeđi thì e rằng hiệu ứng sẽ nghịch đảo với những người không may mắc bệnh hiểm nghèo mà không tiền, không quen...
Em cho rằng đối với người bệnh, điều đáng buồn nhất với họ là ngoài việc không được nhưng thuốc tốt nhất, phương pháp hiện đại nhất do thiếu tiền còn phải thiếu những sự chăm sóc đáng được hưởng khác chỉ vì thiếu một chữ quen
Hổ đói vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2013, 10:22 AM   #142
Castaway
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 837

Trích dẫn:
kenzoman viết:
Việt Nam thì động vào lĩnh vực nào chả nghĩ mình giỏi hơn, với nghĩ tây, tàu nó không bằng, nào là đi học thông minh nhất, học giỏi nhất; nhiều giáo sư tiến sĩ nhất; kỹ sư, bác sỹ cũng giỏi nhất, bắn súng, múa võ cũng nhất... nhưng đi ra thi đấu quốc tế thì toàn thua. Nói chung là các bạn hơi bị huyền thoại hóa người Việt, nên nhân topic anh Hổ cũng đem chuyện y học Việt đứng ở đâu trên thứ hạng của y tế thế giới, kết luận với cái dịch vụ y tế và khám chữa bệnh của Việt Nam thì đứng cmn bét đi cho nó nhanh, ngồi đấy mà tưởng tượng.

Bét nhưng em vẫn vào ủng hộ anh Hổ là bét thì bét nhưng tao biết chạy đúng cửa thì cơ hồi phục của tao vẫn cao hơn bọn tây lông

Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác kenzo, em cũng quen thân bác sĩ Tây lông (ở Bỉ)và gia đình họ thì em thấy Tây lông làm việc cũng chăm chỉ và vất vả bỏ mịa, đặc biệt là bác sĩ mổ. Nghe ông ý kể việc phẫu thuật cũng thấy ớn nên bảo Tây lông không bằng Việt Nam thì e hơi quá . Tất nhiên bạn em quen thì không phải là mổ K nên không dám bàn chuyên sâu về K.

Còn đúng là đâu phải ai cũng có mối quan hệ để được bác sĩ tốt nhất đâu vì bác sĩ tốt nhất ở Việt Nam thì ít mà bệnh nhân thì lại đông, không phải gia đình nào cũng làm được.

Chúc bác Hổ mau chóng hồi phục
Castaway vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2013, 10:47 AM   #143
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Em cũng có ấn tượng về câu chuyện của bác Hổ như bác Timelag. VN thì BS giỏi có nhưng quá ít, chỉ ai có đủ "quan hệ" thì mới tiếp cận được BS giỏi, mà liệu có bao nhiêu % bệnh nhân K có khả năng đó?

Về câu chuyện của bố bạn em, trước khi nghe tư vấn về mổ ở Việt Đức thì cũng đã tham vấn đủ BS ở bên K rồi ạ. Em ko tiện kể dài quá làm loãng topic của bác. Vẫn chúc mừng bác vì đã tìm được đúng đường đi để vượt qua bệnh tật.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2013, 11:27 AM   #144
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,770

Topic của bác Hổ cho thấy một điều rất thấm thía rằng tại Việt Nam để có thể sống lâu hơn cần phải có quan hệ
Old 06-09-2013, 11:30 AM   #145
ops
love me pls

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 310

Trình độ chuyên môn của bác sĩ Việt không thua kém so với quốc tế thì em cũng công nhận. Nhưng vấn đề của các bạn là hay chê bai nhau. Ở viện này nghe thày A đã là đỉnh cao vạn trượng, sang viện khác đem so với thày B lại thành dưới đáy vực sâu. Trong ngành y ở Hà Nội, hiếm khi các đỉnh cao vạn trượng thực lòng khen nhau, nhất là trong 1 chuyên ngành hẹp.

Một cái đáng sợ nữa ở HN là sở thích khuyên nhủ nhau. Khuyên nhau mua cái máy giặt cái giẻ rửa bát thì được, chứ chuyện sống chết con người, không biết cũng cứ lao vào khuyên. Rồi bảo để ông A mổ là sai rồi, giá để ông B mổ có phải hơn không. Hay thậm chí là, giá hồi ý nghe tôi sang Thái chữa có phải đỡ ôm hận. Lựa chọn chữa chạy ở đâu là quyền của người bệnh và thân nhân họ. Miễn họ hài lòng với dịch vụ nhận được, liên quan gì đến mình đâu mà khuyên với nhủ.

Bác Hổ hài lòng với bác sĩ ở viện K thì bác cứ chia sẻ kinh nghiệm của bác thôi. Nhưng chuyện bác nói Việt Đức không chuyên chữa ung thư như K em thấy hơi cảm tính. Thực tế vẫn có rất nhiều bệnh nhân lựa chọn mổ ở Việt Đức rồi sang K, Ung bướu HN hay Bạch Mai xạ trị. Và cho đến hiện tại họ vẫn hài lòng với quyết định của mình.

Nói chỗ này hơn chỗ kia cũng chỉ là kinh nghiệm cá nhân của các bạn, những cái chưa thực sự trải qua thì không nên gom vào chê cả mớ. Cái gì cũng vậy, cần có nhiều case studies mới khẳng định được.
ops vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2013, 04:24 PM   #146
kidman
Tư Mã Kít

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 1,134

đọc post đầu của bác Hổ mà giật cả mình. em chúc bác luôn mạnh khỏe yêu đời bác nhé.
kidman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2013, 05:13 PM   #147
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Tiên sư mấy thằng Admin, lại trêu anh thế này bao giờ:

Trò này chắc chắn là thằng Xeko ị bô mới cưới vợ em anh làm, xét theo dã tính mà nó có từ trước đền giờ + sự yếu đuối hơn anh trong Gladiatus, LOL

thay đổi nội dung bởi: Hổ đói, 06-09-2013 lúc 05:28 PM.
Old 06-09-2013, 05:32 PM   #148
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Old 06-09-2013, 05:43 PM   #149
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Anh cảm ơn em zai

Trích dẫn:
kidman viết:
đọc post đầu của bác Hổ mà giật cả mình. em chúc bác luôn mạnh khỏe yêu đời bác nhé.
Old 06-09-2013, 06:30 PM   #150
xeko
I am back

xeko's Avatar

Bài : 3,143
Send a message via ICQ to xeko Send a message via AIM to xeko Send a message via MSN to xeko Send a message via Yahoo to xeko

Hee hee, anh ơi không phải em ạ. Em lâu lắm không log vào admin panel, mà có log vào cũng vô tích sự thôi ạ
Anh kể quên mất một lý do nữa là anh còn nợ em mấy đĩa nhạc liền cơ đấy, vèo cái mà cũng mấy năm rồi, hi hi.
xeko vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2013, 06:57 PM   #151
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Đề nghị bản kiểm soát nội bộ của Admin Thăng Long điều tra khẩn cấp sự việc này và có thông tin cho khách hàng (là tôi), đảm bảo quyền lợi của khách hàng.
@Xeko: đĩa anh để đó, 4 năm mày không qua lấy, đến đĩa titan cũng tèo chứ nói gì mấy cái đĩa tàu nhà anh, không lấy là tại em, nhá

Trích dẫn:
xeko viết:
Hee hee, anh ơi không phải em ạ. Em lâu lắm không log vào admin panel, mà có log vào cũng vô tích sự thôi ạ
Anh kể quên mất một lý do nữa là anh còn nợ em mấy đĩa nhạc liền cơ đấy, vèo cái mà cũng mấy năm rồi, hi hi.
Old 06-09-2013, 07:00 PM   #152
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

À mà để thế cũng được, cho anh "tưởng" là mình có nhiều quạt hâm mộ, hô hô
Old 06-09-2013, 07:02 PM   #153
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Thì xã hội là các mối quan hệ mà, nó khác gì cái Matrix(mấy hôm nay HBO đang phát Matrix Reload), tìm được đường dẫn thì thoát thôi.

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Topic của bác Hổ cho thấy một điều rất thấm thía rằng tại Việt Nam để có thể sống lâu hơn cần phải có quan hệ
Old 07-09-2013, 11:32 AM   #154
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Nói chuyện ngoài lề chút: hôm nằm trong viện có 1 ông lão đẹp như tiên nằm bên dạy mình cách nuôi dạy chó ta rất hay (vô tình đợt này lại có nhu cầu nuôi chó vì nhà thấy có nhiều trộm quá):

1. Chọn chó con:
- chọn màu lông: xem hàng xóm nuôi chó màu lông gì thì mua chó màu lông giống vậy
- mặt: bốn mắt
- mõm: càng láng bóng càng tốt, mõm đen thì chó thông minh, quậy
- cổ: thạch sùng bám cổ
- chân: tứ túc mai hoa, huyền đề kép 2 chân sau
- đuôi: lệch trái bỏ, lệch phải lấy (nhìn đối diện chó)
- thổ nhưỡng: chó vùng nào thì bắt vùng đó, không bắt chó xa

2. Nuôi dạy:
- cho ăn: dạy chó bò từ xa đến bát, chỉ ăn 1 bát, cho ăn mới được ăn, ăn xong là rửa sạch bát, bé ăn nhạt, lớn ăn xương
- chó xích ngày, đêm thả thì dữ
- luyện thân khách: khách đến mà sủa là quát, quát phải về chuồng, không về đánh đến khi về, hoặc khách đến có thể thả chó nhưng rọ mõm để chơi với khách
- cho đi vệ sinh: chó mới về, lấy 1 sợi dây đo từ đầu đến đuôi, rồi vứt vào góc muốn chó đi vệ sinh
- chống bả: nướng 1 miếng thịt thật thơm, theo lẽ thường chó sẽ xông vào ăn nhưng sẽ nhả ngay, canh chừng cho đến khi chó bỏ đi thì thôi, dạy lúc đói là tốt nhất.

Mình nghĩ chừng đó kiến thức chắc cũng đủ nuôi 1 con chó thành khôn, ngoài ra chó khôn cũng có những tính rất đặc biệt (như là khi đi vệ sinh xong, chó khôn sẽ lấy chân gạt đất cát để giấu sit). Chắc thì các bạn bên trường chuyên cũng chỉ thế này, hoặc thêm tý nữa là cùng...

Có cao nhân nào bổ sung thêm không, để tớ nuôi dạy chó khôn hơn, chia sẻ nhé.
Old 07-09-2013, 03:48 PM   #155
Blackwater
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 584

Đúng là hết chuyện để nói.
Old 07-09-2013, 04:46 PM   #156
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Bạn có gì khác muốn nói ra à? Hay cũng hùa theo tình trạng đó?
Không đủ kiên nhẫn chờ thì hay nhất nên loại topic này ra khỏi danh sách đọc.
Sao phải vào buông câu không đáng nghe như thế?

Chuyện chó má đấy mình cũng cho vào truyện của mình đấy.
Old 07-09-2013, 07:24 PM   #157
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Bài : 7,827

Các bạn đừng có phá đám anh Hổ, khi người ta có tuổi và lại đến ngưỡng nhất định thì nhu cầu chia sẻ rất lớn. Không cho chia là đánh ngay.
Anh Hổ cứ viết thoải mái, đứa nào phá anh song phi cho nó phát vào mồm là xong.
Riêng topic của anh nếu anh cho phép, em sẽ sửa thành Ca mổ thành công và những ghi chép của Hổ đói. Sau đó, anh tha hồ từ nuôi chó đến cá cảnh rồi chọn rể cho con gái, gõ toè ngón tay cũng không thằng nào dám nói gì.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2013, 07:57 PM   #158
bi_ngo
Vô địch Serie A Tathy YFF lần 1

bi_ngo's Avatar

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 1,928

Truyện của bác Hổ nếu lấy tên có chữ "Hổ" chính ra khó phết. Con này bọn châu á chuộng hay sao á nên có trong nhiều tên sách lắm, khéo trùng thì vô tình lại thành bắt chước chúng nó. Biệt danh biệt hiệu các vĩ nhân có chữ hổ cũng nhiều vô kể. Có 2 tên em thấy ok, một cái nghe hài hước thì bác lấy làm nick rồi. Một cái khác rất oai và hung dữ: "hổ cái", tiếc là bác là giai không lấy được Hổ trắng em thấy nó kì kì sao ấy
bi_ngo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2013, 08:42 PM   #159
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Đúng vậy Saint ạ, anh rất rất muốn đưa được chuyện của anh đến càng nhiều người các tốt, hiệu quả của nó, ai hiểu biết tự luận ra, ai không hiểu thì khó bàn.
Viết truyện là việc rất mất thời gian, có thể anh cần 6 tháng đến 1 năm mới xong (anh đâu phải nhà văn, vả lại anh còn bao việc khác phải làm: việc cơ quan, việc ăn lấy sức, ngủ lấy sức, tiếp khách tới thăm, vệ sinh cá nhân, tâm sự với vợ, với bố mẹ anh em, đếm tiền fb...), anh em suốt ruột âu cũng cần cảm thông, không trách, có quan tâm đến mình thì người ta mới vào (dù ném đã hay sẻ chia)
Tên topic thì rất hay, anh tính để đó để làm thành cái fresh story topic của anh thì còn gì bằng. Đề nghị Saint giữ bản quyền tên topic.
Các bạn đừng sợ Saint 4 hù doạ mà không dám ra vào nhé, thành ra topic nhà anh lại trống trải.

Trích dẫn:
Saint viết:
Các bạn đừng có phá đám anh Hổ, khi người ta có tuổi và lại đến ngưỡng nhất định thì nhu cầu chia sẻ rất lớn. Không cho chia là đánh ngay.
Anh Hổ cứ viết thoải mái, đứa nào phá anh song phi cho nó phát vào mồm là xong.
Riêng topic của anh nếu anh cho phép, em sẽ sửa thành Ca mổ thành công và những ghi chép của Hổ đói. Sau đó, anh tha hồ từ nuôi chó đến cá cảnh rồi chọn rể cho con gái, gõ toè ngón tay cũng không thằng nào dám nói gì.
Old 07-09-2013, 08:50 PM   #160
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Có nhẽ bạn chưa đọc đoạn này, thanh niên bây giờ đọc cái gì cũng thoang thoảng, kể cả hướng dẫn sử dụng thuốc:

Trích dẫn:
Hổ đói viết:
Xin lỗi cả nhà, vì tính chất cần phổ biến rộng rãi của câu chuyện, tôi cần biên tập lại cho rõ ràng rành mạch hơn và mong nó đến được tới những người mắc bệnh hiểm ngheò như tôi, bệnh nhẹ hơn chút, có bệnh và thậm chí những ai chưa mắc bệnh. Không loại trừ tôi sẽ viết sách với nó, dù chỉ là 1 cuốn sách nhỏ xíu xíu. Tôi muốn nó đến được với thật nhiều người hơn nữa. Đó là một thông điệp mọi người ạ, tôi được giao trọng trách đó, nếu không làm được, tôi có lỗi với quá nhiều người. Toàn bộ tiền thu được, trừ đi những chi phí phải trả, chắc chắn tôi sẽ làm từ thiện hết.
Cả nhà chịu khó chờ nhé. Một thông điệp nhỏ trong thông điệp lớn: hãy kiên nhẫn.
Thanks all!

Trích dẫn:
Đúng là hết chuyện để nói.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài