Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-09-2013, 11:06 AM   #61
Cuaso
chim đang hót

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 689

Em cũng hóng bác Hổ viết mà bác cứ mải chát chít là giỏi. Chứng tỏ tinh thần, sức khoẻ, thời gian... bác đều có thừa cả. Chúc mừng bác!

Đêm vừa rồi em cũng nằm mơ thấy mình bị ung thư. Đang chạy đôn chạy đáo làm giấy tờ thủ tục nhập viện thì bị ông con đạp cho mấy nhát bắt gãi chân cho nó, thế là tỉnh dậy, mừng húm. Chả dám ngủ lại nữa, nằm hết đêm nghe dai dẳng mưa mùa thu...
Cuaso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:07 AM   #62
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,137

Trích dẫn:
Hổ đói viết:
1. Quan niệm của anh khác hẳn các bạn em: có bệnh không được giấu. Em biết điều nổi bật nhất của dân Việt mình là gì không? Đó là sự yêu thương đùm bọc nhau, 1 cây làm chẳng lên non, ba cây chụm lại thành hòn núi cao. Theo quan điểm của anh nhé, nếu tất cả bạn bè họ hàng bạn em cùng biết, chồng của bạn em đã có cơ hội sống hơn rất nhiều trong tình yêu thương đó. Yêu thương khác với thương cảm, thương hại em à. Anh có chuyện tương tự, nhưng sẽ nhúng vào truyện, âu cũng mong là nếu ai có suy nghĩ như trên kia thì biết đâu thay đổi giống anh. Giờ em thấy đấy, cả Thăng Long này biết anh bị bệnh, nhưng họ nhìn anh với con mắt ra sao? Sao phải giấu? Any way, mỗi người 1 quan điểm, anh không xâm phạm suy nghĩ của bạn em, hì
Em hoàn toàn đồng ý!!!!!! Đây là chuyện bản thân em đã chứng kiến, và trở thành nỗi ân hận lớn nhất đời em vì đã ko đủ chín chắn và thời gian để thuyết phục 1 người trong cuộc có suy nghĩ tích cực này.

Cám ơn anh Hổ đã chia sẻ và chúc anh khỏe mạnh!

May you Rest in Peace MICHAEL JACKSON (1958-2009)
You will be forever missed
You are History and history can't be repeated
Your great music will forever live on
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:12 AM   #63
langit
... rất tồ

langit's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 995

Bạn em không giấu bệnh anh. Chỉ là không chia sẻ với nhiều người thôi. Chứ người thân cũng đã tích cực tìm mọi cách rồi. Gia đình cũng rất thanh thế nên em nghĩ không hạn chế cơ hội chữa bệnh đâu. Chỉ là ung thư máu khó quá thôi. Thôi anh quay về topic chia sẻ với mọi người đi kẻo nhiều người chờ đợi.
langit vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:14 AM   #64
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Hà Lội
Bài : 2,597

Đồng ý (tiên sư cái bọn admin cứ bắt anh gõ nhiều làm gì)

Trích dẫn:
dép_lê viết:
Em đọc topic của bác Hổ đói mấy hôm rồi, không dám vào comment, nhưng giờ thấy các bạn cũng vào nhiều, nên cũng có vài lời chúc bác Hổ khỏe mạnh. Quan trọng là tinh thần thoải mái, và theo dõi định kỳ sau quá trình điều trị ạ.
Tiện đây em cũng xin chia sẻ thêm. Thường ung thư đại tràng hay xảy ra với nam giới, và như em hiện đang ở Úc thì chính phủ có chương trình xét nghiệm định kỳ cho nam giới sau năm 50 tuổi (hay 60 tuổi gì đó, em không nhớ), tương tự như phụ nữ đi chụp x-quang ngực phát hiện ung thư vú. Họ gửi tới nhà một bộ kit trong đó có hướng dẫn mình cách lấy phân rồi gửi đi xét nghiệm. Qua cách này cũng phát hiện được kha khá.
Hổ đói vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:16 AM   #65
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Anh vẫn không đồng ý lắm, 1 số lượng người ít ỏi trong gia đình bạn em có sáng suốt bằng cả 1 cộng đồng không, biết đâu đó, có ai đó đã mắc tương tự, họ có thể sẻ chia với bạn em. Sức mạnh của Wiki đến từ đâu, em biết không?
Công nhận, ung thư máu thì siêu của siêu khó!

Trích dẫn:
langit viết:
Bạn em không giấu bệnh anh. Chỉ là không chia sẻ với nhiều người thôi. Chứ người thân cũng đã tích cực tìm mọi cách rồi. Gia đình cũng rất thanh thế nên em nghĩ không hạn chế cơ hội chữa bệnh đâu. Chỉ là ung thư máu khó quá thôi. Thôi anh quay về topic chia sẻ với mọi người đi kẻo nhiều người chờ đợi.
Old 04-09-2013, 11:18 AM   #66
Trowbridge
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 91

Em không hề quen biết mọi người cũng như bác Hổ nhưng cũng xin phép vào chúc bác Hổ mạnh khỏe và vẫn giữ vững tinh thần tích cực yêu đời như bây giờ. Bác làm em xúc động và thật sự khâm phục thái độ của bác trước chuyện đã xảy ra, không những vượt qua (về tinh thần) nó mà còn truyền cảm xúc đó cho những người khác. Em tin là tất cả mọi người đọc topic này đều cảm nhận được điều đó. Bác viết rất hay
Trowbridge vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:19 AM   #67
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

À mà anh cũng nhớ ra 1 vụ "nên giấu", any way, vụ này phục vụ mục đích chữa bệnh, mai kia kể ra thì langit phải phân biệt nhé, kẻo bảo anh có 2 quan điểm, hè hè
Old 04-09-2013, 11:20 AM   #68
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Mũi anh đã bị bác sĩ xâu có cái vòng rồi, giờ em cho nó sưng to ra, chả biết thành cái gì nữa. Thanksssssss!

Trích dẫn:
Trowbridge viết:
Em không hề quen biết mọi người cũng như bác Hổ nhưng cũng xin phép vào chúc bác Hổ mạnh khỏe và vẫn giữ vững tinh thần tích cực yêu đời như bây giờ. Bác làm em xúc động và thật sự khâm phục thái độ của bác trước chuyện đã xảy ra, không những vượt qua (về tinh thần) nó mà còn truyền cảm xúc đó cho những người khác. Em tin là tất cả mọi người đọc topic này đều cảm nhận được điều đó. Bác viết rất hay
Old 04-09-2013, 11:21 AM   #69
killergirl
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2010
Bài : 1,161

Từ bé đến lúc chưa lập gia đình thì cái việc sợ phụ huynh suy nghĩ ra em chả sợ gì kể cả chết, vậy mà từ khi có con vào thì lại sợ rất nhiều thứ nhất là bệnh tật và mất đi những người yêu quý. Em thấy bác rất dũng cảm và lạc quan, mong bác vững bước .

Bar Bia Bỉ Sky and Bottle 5 Nguyễn Đình Thi , Tây Hồ, Hà Nội, gần vườn hoa Lý Tự Trọng

Quà Tết các loại rQuà Tết, hoa quả khô ngon các loại
killergirl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:22 AM   #70
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

Ngay post đầu bác Hổ đã cảnh cáo chuyện giục giã rồi, nhưng em xem mấy hôm vẫn chưa thấy đi vào trọng tâm nên là em cũng liều lĩnh giục bác bắt đầu "chia sẻ chi tiết về nó, để ai là bệnh nhân cũng có thể hiểu đơn giản là họ cần làm gì, đang đứng ở đâu" đi ạ.

Chắc bác sẽ mắng vì em vi phạm nội quy, nên em chắc cũng sẽ cay cú nên chẳng chúc bác cái gì sất. Nhưng em sẽ mail cho Thượng đế đề nghị ông này ban cho bác nhiều may mắn.
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:30 AM   #71
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Tớ chả dám nghĩ mấy cái bài viết của tớ lại thành nỗi ám ảnh thế, hí hí

Trích dẫn:
Cuaso viết:
Em cũng hóng bác Hổ viết mà bác cứ mải chát chít là giỏi. Chứng tỏ tinh thần, sức khoẻ, thời gian... bác đều có thừa cả. Chúc mừng bác!

Đêm vừa rồi em cũng nằm mơ thấy mình bị ung thư. Đang chạy đôn chạy đáo làm giấy tờ thủ tục nhập viện thì bị ông con đạp cho mấy nhát bắt gãi chân cho nó, thế là tỉnh dậy, mừng húm. Chả dám ngủ lại nữa, nằm hết đêm nghe dai dẳng mưa mùa thu...
Old 04-09-2013, 11:30 AM   #72
sexy&funny
Tiết hạnh khả quan

sexy&funny's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Nơi Cư Ngụ: Không biết <br> Lương làm thêm: 100
Bài : 1,253

Hôm nay em mới mò vào TL, chúc anh vững vàng nha anh Hổ, lâu rồi không gặp anh, không biết diễn tả cảm xúc sao nữa, nhưng mà thấy anh vẫn tinh thần phấn chấn vui vẻ như xưa là em mừng. Khi nào có dịp vào SG thì ới anh em nhé, mọi người ra ôm anh thắm thiết thôi, không bắt anh uống đâu.

(257,280)
sexy&funny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:33 AM   #73
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Tớ đang viết rồi, nhưng là ra giấy, kèm theo quy trình mind mapping. Nên bài viết của tớ chưa thể ra trong 1 sớm 1 chiều được. Vả, cũng đang có ý định legal nó 1 chút trước khi public, phòng khi có ai đó... Thôi, chịu khó đi mờ, sốt ruột là không có được đâu.

Trích dẫn:
Bismarck viết:
Ngay post đầu bác Hổ đã cảnh cáo chuyện giục giã rồi, nhưng em xem mấy hôm vẫn chưa thấy đi vào trọng tâm nên là em cũng liều lĩnh giục bác bắt đầu "chia sẻ chi tiết về nó, để ai là bệnh nhân cũng có thể hiểu đơn giản là họ cần làm gì, đang đứng ở đâu" đi ạ.

Chắc bác sẽ mắng vì em vi phạm nội quy, nên em chắc cũng sẽ cay cú nên chẳng chúc bác cái gì sất. Nhưng em sẽ mail cho Thượng đế đề nghị ông này ban cho bác nhiều may mắn.
Old 04-09-2013, 11:34 AM   #74
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Xưa là xưa thế nào em, hơn hẳn ý chứ. Xưa chửa thông, giờ ồ ồ. Thanks

Trích dẫn:
sexy&funny viết:
Hôm nay em mới mò vào TL, chúc anh vững vàng nha anh Hổ, lâu rồi không gặp anh, không biết diễn tả cảm xúc sao nữa, nhưng mà thấy anh vẫn tinh thần phấn chấn vui vẻ như xưa là em mừng. Khi nào có dịp vào SG thì ới anh em nhé, mọi người ra ôm anh thắm thiết thôi, không bắt anh uống đâu.
Old 04-09-2013, 11:39 AM   #75
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

@One: cho anh cái ý kiến về tựa của truyện, anh định đề "The return of the Tiger", vì rất thích phần 3 của LOTR. Tiếng việt nghe hơi đuội tý "Sự trở về của Hổ".
Trang bìa thì tưởng tượng hình 2 con hổ đối đầu nhau, 1 con trong bóng đen, 1 con ngoài ánh sáng, dũng mãnh chút, hoặc giả cảnh con trong bóng đen kia bỏ đi cũng hay...
Phần thân anh cũng đang loay hoay, vì cứ theo trình tự thì nó thành lan man. Hay xây dựng theo các tuyến vấn đề cần giải quyết, rồi đến khi có biến cố, cao trào thì lần lượt giải quyết những vấn đề đã đặt ra. Và kèm theo đó là những diễn biến tâm lý, cách chia sẻ thông tin với cộng đồng. Thật anh chả là nhà văn, nên khá lúng túng.
Old 04-09-2013, 11:50 AM   #76
CuTé

CuTé's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 1,709

Đại ca không có online YM hả?
Thôi em dặn ở đây, lúc nào viết sách, nhớ viết rõ là: Một trong những lý do khiến tôi quyết chiến đấu với bệnh tật là tôi còn phải chịu trách nhiệm với rất nhiều người, một trong đó là trách nhiệm với con em tôi, vì chính tôi là người xúi nó lấy "thằng kia", nên tôi phải chịu trách nhiệm với đời nó
Nhớ đấy!
Old 04-09-2013, 11:52 AM   #77
one
Độc chiếm truồng chim... 24h

one's Avatar

Bài : 2,889

Quốc tế hoá thì em không dám hứa bác ạ, em nghĩ đến tầm đấy thì phải để những bác có network tốt như bác Thổ Phỉ xử lý rồi. Về tên, em thấy dạng tự truyện thế này ở nước ngoài họ hay đặt một tít chính ngắn gọn và một tít phụ giải thích. VD: Sự trở lại của Hổ - Câu chuyện người đã lên bàn mổ x lần

Anyway, bác cứ viết đi. Mấy vấn đề về tên tuổi hay bản quyền đều có thể làm sau khi xong bản thảo. Kinh nghiệm viết và đăng online của em cho thấy là việc này nó sẽ làm người ta khá phân tâm, vì mọi người đổ vào càng ngày càng nhiều, ta cứ phải canh cánh xem họ bình luận gì để trả lời. Lời khuyên của em là mặc kệ các comment, viết xong đi đã. Tất nhiên, đó chỉ là lời khuyên về mặt kỹ thuật của em. Em nghĩ người như bác hẳn đã biết cái gì quan trọng cần đầu tư thời gian hơn rồi.
one vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:57 AM   #78
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Anh vừa nói "sức mạnh của Wiki đến từ đâu", nên dù không được hỏi, em cũng mạo muội góp vài lời:

- "Sự trở về của Hổ" nghe đuối thật, Hán - Việt tí, có thể là: "Mãnh hổ tái hồi" được chăng?

- Tên cũng Tiger/Hổ, hình bìa cũng Hổ/Tiger sẽ gây cho người đọc một cái gì đó mang tính Dương nhiều quá, hoặc điều gì đó hơi "Thế giới động vật" Em vừa liên tưởng đến tích Phượng hoàng tái sinh từ tàn tro, lửa đỏ, nếu anh tâm đắc thì khai triển tiếp nhé.
Old 04-09-2013, 12:27 PM   #79
Hoàng Gia
đm đây là chỗ ông chửi chính quyền đấy à?

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 1,749

Trích dẫn:
chicken viết:
Tiện đây em cũng muốn đề nghị với anh Già Hoang cai rượu. Lượng rượu anh uống vào cho đến nay có khi cũng đã đủ để khiến thịt xương lâu tiêu hơn so với người bình thường vài ba năm rồi. Những người em quen ra đi vì gan, dạ dày do uống rượu rất nhiều. Làm sao khỏe được khi hàng ngày nạp vào toàn những chất cồn độc hại ấy. Thay rượu bằng thói hư khác đỡ hại hơn đi anh

Gà nhầm to, rượu không là thuốc độc như chú nghĩ thế đâu, tất nhiên rượu giả thì căng.
Anh uống trên ba mươi năm nay rồi, cố nhiên uống vô độ thì nguy. Chứ cứ đều đặn mỗi bữa 1 xị (0.25 lít) thì vẫn ngon nhé.
Anh còn biết rất nhiều người chưa hề bia rượu, thuốc trà... gì, mà vẫn bị dính K. Tất nhiên nói thế không phải để biện hộ cho anh. Hehe

Hổ rất lạc quan và có những suy nghĩ tích cực, khoa học. Tiếp đi em!
Hoàng Gia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 01:33 PM   #80
Lang thang
Đại úy

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 536

Em mấy hôm nay nín nhịn để chờ bác post, nhưng từ hôm qua tới giờ thấy bác để thả phanh comment nên em cũng vào chúc bác mọi sự như ý. Em cũng mới trải qua cảm giác sợ bị ung thư khi phát hiện, mổ và xet nghiệm môt một cục u ở gáy.

Mong chờ các bài viết mới của bác.
Lang thang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài