Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-10-2008, 10:48 AM   #101
arix
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,519

Nể tình Chienbinh có vẻ nặng tình vụ này, xui nốt lần cuối : đến gặp gái, trình bày tình cảm rõ ràng, rằng bọn mình yêu thương nhau thế mà còn sợ không hạnh phúc được sau này còn ai làm em hạnh phúc được nữa, rằng anh quyết tâm đi với em đến hạnh phúc cuối cùng, rằng anh định bàn với em đưa bố mẹ anh sang nói chuyện chính thức, blah blah blah. Nếu mà gái gật cái rụp, hô quyết tâm dõng dạc, thì làm nốt cho xong, còn nếu gái vẫn lăn tăn thì giải tán luôn cho gọn.

Đấy là nể mấy năm yêu đương lắm rồi đấy nhá, chứ phải mình thì giải tán lâu rồi.
arix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 11:13 AM   #102
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
yuki viết:
Em thực sự không hiểu lắm. Gái mà như gái của nhà chienbinh, lại con nhà quân đội mà dám làm tới A tới Z cơ à. Lạ nhỉ. Thật chứ theo hiểu biết thực tiễn của em, gái như thế nếu chưa được chỉ huy trưởng ra lệnh thì thà chết cũng không dám vượt biên. Thật em thề. Các bác có tin không?

Ông bạn tớ cũng yêu gái con nhà binh, hai đứa hồi còn du học dắt tay nhau đi chơi vòng quanh châu Âu abc xyz chắc đủ cả. Lúc về nhà ra mắt bố mẹ vợ, ông bố thì quen thói gia trưởng quân đội vì ông ấy cũng sếp to, quát ai trong nhà vợ con, con rể cũng phải nghe răm rắp. không ngờ ông bạn mình nóng mắt, chịu tí tây học lại ở nhà bố mẹ dân chủ quen rồi, không chịu nghe. Lão ấy lại càng cú vì ông bạn tớ dắt con gái đi chơi xơi tái mất mà khôgn xin phép trước hehe, càng ghét. Tớ đã bảo là cứ cưới, mình cưới vợ ở nhà mình chứ có ở nhà bố vợ đâu, bố vợc ghét con rể thì chỉ thiệt con ông ấy nhưng ông bạn vẫn khôgn chịu được thói gia trưởng, thế là nó bỏ. nó bảo văn hóa hai gia đình khác nhau (giáo viên vs. binh nghiệp), không ngồi chung được. Z` thì sao hả em Sanc, giờ em kia lấy một chú cũng binh nghiệp ngon lành có vấn đề gì đâu hehe.
PS: dạo này tL tứ vấn tầm thư thế quái nào toàn bàn ra với ném đá, toàn bày cách ale cắt là thế nào nhỉ.

thay đổi nội dung bởi: leonardo da vinci, 08-10-2008 lúc 11:15 AM.
leonardo da vinci vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 11:33 AM   #103
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,487

Em rất tiếc là đã động đến vấn đề em không thích nói đến này ở đây. Hôm qua em chỉ nghĩ đến chuyện kịch bản này không chu đáo trong chi tiết thế thôi. Em xin phép rút lại post đấy và out ạ.
yuki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 11:40 AM   #104
Lê Anh
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Ranmap viết:
Xây thì khó, đập như mấy bác trên này bảo thì dễ quá phỏng ạ. Đừng vì một chút tự ái mà buông tay mất 4-5 năm tình cảm bác ạ.

Đừng nghe thằng này xui dại. 4-5 rồi mà còn ẩm ương kiểu đấy thì giải tán mịa nó đi cho nhanh.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 11:48 AM   #105
lovemetender
mới ra trại

lovemetender's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Sahara
Bài : 2,160

Cơ bản là chưa kiếm được đám ngon nào khác nên còn gá vào nhau, chứ có rồi là say goodbye ngay.

Đời anh xưa va phải một em như thế, lúc còn chưa chính thức chia tay em đã đi tìm mối khác trước khi dõng dạc chuồn. Nhớ lại thời kì quá độ lên CNXH của em thật là buồn cười, giả tạo kinh hồn. Lúc trước ngày ngày em gọi điện không dưới chục lần, giờ thì em lặn luôn cả tuần, anh gọi thì nói nhớ lắm, nhưng dạo này em bận cái này cái kia. Anh thấy mùi đi giao lưu với các loa phong thanh một vòng thì biết là em đang đào ngách với một thằng ..thua anh toàn phần.

Anh cũng cười cười , cứ để kệ, vì lúc đó anh cũng chẳng bức xúc mẹ gì nữa, coi như cho em đứt rồi, chỉ muốn xem cư xử của các em thế nào, sau thấy có vẻ thằng kia cắn câu rồi em cũng lẳng lặng đi luôn không nói năng chi nữa

Anh thì các gái từng quen biết có chia tay rồi vẫn còn ít nhiều quí mến, cho vào collection, thỉnh thoảng nhớ đến trong vui vẻ. Riêng em kia thì đành phải nhấc ra.

Tình hình là bây giờ chú cứ đến nói thẳng với nhau ok bây giờ mỗi đứa cứ mạnh ai nấy kiếm, ai kiếm được trước thì chia tay, còn không thì sẽ ngồi lại bàn bạc cứu vớt đời nhau trên tinh thần cả hai cùng chết đuối với được cọc là ngon rồi, đừng có mộng tưởng nữa. Còn không thì dứt hẳn bây giờ, để còn chút hình ảnh trong lòng "tình chỉ đẹp khi còn dang dở". Chứ để một hôm em lẳng lặng chuồn thì phí cái công mình yêu nó mấy năm.
lovemetender vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 11:55 AM   #106
Benkai

Benkai's Avatar

Gia nhập: Oct 2005
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 195
Send a message via Yahoo to Benkai

Túm lại là có 2 trường hợp: Một là em nó nắn gân anh tí chơi, hai là nó đợi thằng sơ-cua của nó ý tứ ra sao để đưa ra lý do hợp lý nhất để chuồn. Bác Chiến yêu chiều quá không phải là cách, cái cần tìm hiểu là em nó nghĩ gì, ý tứ ra sao. Nếu hiểu em nó, thì bác có thượng cẳng chân, hạ cẳng tay thì em nó vẫn cứ theo bác như thường.
Old 08-10-2008, 12:16 PM   #107
Chienbinh
Anh cấm thằng nào thả thằng này.

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 332

Nói thật là sau từng ấy năm yêu nhau, em yêu gái từ lúc gái hết năm thứ nhất giờ thì gái đi làm cho một công ty nước ngoài được hơn 1 năm rồi mà tình cảm vẫn như xưa. Chỉ là cái đợt này cuối tháng 8 vừa rồi, 2 đứa có vài mâu thuẫn rồi giận hờn. Nhân một lần phê pha em gọi cho gái nói chuyện với gái em ko nhớ là đã nói những gì cụ thể chỉ nhớ là hôm đó có gì bí bách trong lòng em tuôn bằng hết không còn giữ gì hết, ngay cả chuyện ông già gái không đồng ý rồi gọi em bằng mày xưng tao em cũng nói luôn. Như bác gì nói là gái không nói thẳng với em là vì gái có liên lạc với em sau vụ đó nữa đâu. Em có hỏi là anh đã nói những gì thì gái bảo em không muốn nhắc lại chuyện đó nữa.
Em đọc hết 6 trang này thấy đa phần các bác bảo chia tay đi, thật sự là yêu 4-5 năm rồi mà các bác buông câu thế thì nhẹ nhàng quá. Ý em là các bác chỉ cho em cách làm thế nào, văn vở ra sao để cho gái nhà em đả thông tư tưởng rồi nữa là làm lành tổn thương do hôm em say đã nói ra.
Chienbinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 12:25 PM   #108
lovemetender
mới ra trại

lovemetender's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Sahara
Bài : 2,160

Trích dẫn:
Chienbinh viết:
Nói thật là sau từng ấy năm yêu nhau, em yêu gái từ lúc gái hết năm thứ nhất giờ thì gái đi làm cho một công ty nước ngoài được hơn 1 năm rồi mà tình cảm vẫn như xưa.

Em đọc hết 6 trang này thấy đa phần các bác bảo chia tay đi, thật sự là yêu 4-5 năm rồi mà các bác buông câu thế thì nhẹ nhàng quá. Ý em là các bác chỉ cho em cách làm thế nào, văn vở ra sao để cho gái nhà em đả thông tư tưởng rồi nữa là làm lành tổn thương do hôm em say đã nói ra.

Đây, vấn đề là ở đây, thay đổi môi trường. Ca này phải nói TL bó trym rồi.

Chú em lí trí lại tí đi. Còn nếu thích níu kéo cho trọn nghĩa vẹn tình sau này có gì cũng kông ân hận vì không cố hết sức hoặc để không ai quay ra trách cứ được chú , thì TL bài vở tinh thần nó sẽ khác. Nói chung làm cho nó academic với formal đủ số thôi.
lovemetender vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 12:28 PM   #109
Garlic
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2008
Nơi Cư Ngụ: Somewhere over the rainbow
Bài : 1,012

Trích dẫn:
Chienbinh viết:
Nhân một lần phê pha em gọi cho gái nói chuyện với gái em ko nhớ là đã nói những gì cụ thể chỉ nhớ là hôm đó có gì bí bách trong lòng em tuôn bằng hết không còn giữ gì hết, ngay cả chuyện ông già gái không đồng ý rồi gọi em bằng mày xưng tao em cũng nói luôn. Như bác gì nói là gái không nói thẳng với em là vì gái có liên lạc với em sau vụ đó nữa đâu. Em có hỏi là anh đã nói những gì thì gái bảo em không muốn nhắc lại chuyện đó nữa.

Các giai hay có kiểu bí bách cái gì không giải quyết nổi là "rượu vào lời ra" nhỉ, trường hợp này thì em có thằng bạn, cũng gần như bác, gọi điện cho mẹ gái, có bao nhiêu ấm ức phun bằng hết, và sáng dậy chả nhớ gì...Sau đó cũng có màn xin lỗi và tha thứ của đôi bên nhưng kết quả thì là...giờ gái lấy chồng rồi, mà chồng thì không phải thằng bạn em.

Còn vụ không nói thẳng thì kể cả không liên lạc với bác nhưng cũng chả cần thiết phải gióng lên cho thằng bạn thân hay vì bản thân gái "Em không muốn nhắc lại chuyện đó nữa" cơ mà. Nói chung gái bác nẫu lắm . Ca này chỉ là bác thích cực đại thì có bao nhiêu cách bác thấy hợp lý (mà các bạn đã tư vấn ở đây) mang ra chiến hết rồi kết quả muốn ra sao thì ra, vì dù sao mình cũng đã cố gắng, còn thích vừa vừa thì thôi, kệ đời đi, gái chạy đầy đường, già trẻ lớn bé gì đủ cả.
Old 08-10-2008, 12:39 PM   #110
Cayxanh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Nơi Cư Ngụ: Tầng mây thứ 9
Bài : 394

Anh đọc từ đầu tới giờ toàn thấy xui bỏ đi ngoài đường thiếu gì gái, cũng thấy tội cho 4-5 năm chinh chiến và yêu đương của 2 bạn.

Anh nói thật với chú, 4-5 năm không phải là ít, bỏ rồi chú không có lại được 4-5 như vậy nữa đâu. Chú nên giữ. Ấy là phần chú. Phần gái thì rõ ràng gái coi chú như cái bát trong nhà dùng lâu rồi có cũng tốt, vỡ bát cũng chả sao. Nhưng đó là do gái đang bị công kích từ phía bọn địch già kia nên có phần mệt mỏi muốn buông xuôi, chứ không phải là dạng em chán anh lắm rồi anh biến đi cho khuất mắt em. Cho nên cần chú động viên, chăm sóc để vượt qua lúc khó khăn này. Quên cái chuyện hôm say rượu đi, chẳng ý nghĩa gì đâu, chú chỉ chăm sóc ân cần chuyện nhỏ hàng ngày là bù đắp được.

Bỏ thì dễ, nhưng cái mới chắc gì đã hơn cái cũ, vậy thì bỏ làm gì. Cố lên. Thử thách trong chuyện tình cảm thì cặp nào chẳng có, nhưng không phải cặp cũng vượt qua được.
Cayxanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 12:41 PM   #111
Chienbinh

Môi trường và bản thân gái của em không giống cái vụ bác FAMAS đưa ra tình huống để trêu các bác. Em thì vẫn còn nước còn tát, hấp hối thì vẫn còn hy vọng sống mà các bác.
Old 08-10-2008, 12:45 PM   #112
Chienbinh

Trích dẫn:
Cayxanh viết:
Anh đọc từ đầu tới giờ toàn thấy xui bỏ đi ngoài đường thiếu gì gái, cũng thấy tội cho 4-5 năm chinh chiến và yêu đương của 2 bạn.

Anh nói thật với chú, 4-5 năm không phải là ít, bỏ rồi chú không có lại được 4-5 như vậy nữa đâu. Chú nên giữ. Ấy là phần chú. Phần gái thì rõ ràng gái coi chú như cái bát trong nhà dùng lâu rồi có cũng tốt, vỡ bát cũng chả sao. Nhưng đó là do gái đang bị công kích từ phía bọn địch già kia nên có phần mệt mỏi muốn buông xuôi, chứ không phải là dạng em chán anh lắm rồi anh biến đi cho khuất mắt em. Cho nên cần chú động viên, chăm sóc để vượt qua lúc khó khăn này. Quên cái chuyện hôm say rượu đi, chẳng ý nghĩa gì đâu, chú chỉ chăm sóc ân cần chuyện nhỏ hàng ngày là bù đắp được.

Bỏ thì dễ, nhưng cái mới chắc gì đã hơn cái cũ, vậy thì bỏ làm gì. Cố lên. Thử thách trong chuyện tình cảm thì cặp nào chẳng có, nhưng không phải cặp cũng vượt qua được.
Từ trang đầu đến giờ mới thấy post này của bác làm em mãn nguyện, tự nhiên thấy nhẹ nhàng thanh thản đi mấy phần. Toàn thấy các bác khuyên bỏ làm em nghĩ quẩn. Cảm ơn bác rất nhiều.
Old 08-10-2008, 01:02 PM   #113
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,219

Bạn Câyxanh nói như kon kặc. Việc để hiểu ở đây là cố cũng không được. Tôi đồng ý không thể bỏ, tình cảm không bỏ được. Nhưng đé.o còn cách khác.

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 01:08 PM   #114
deep
Đại tướng

deep's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: Nazca
Bài : 1,683

Không khuyên bác Binh bỏ đâu, vì người ta không thể bỏ cái người ta không còn có!

Bác đã xác định tát tiếp thì cứ tát thôi, nhưng cư xử làm sao để những người liên quan khỏi rầu lòng, mà tư thế của bản thân mình cũng không bị méo mó.
deep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 01:18 PM   #115
tuongbac
Đại úy

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 331

Tiếp hay không tiếp thì chẳng ai biết được là tốt hay không tốt đâu. Nhưng bác nên cố tiếp đi, không được thì thôi. Sau cho nó đỡ ân hận. Không sau 10 năm gặp lại gái, gái lại trách bác do ngày xưa bác không chịu cố, làm cho gái như bây giờ. Ra đi cũng phải đi trong danh dự bác à. Để cho sau này gái còn thấy tiếc mình.
Old 08-10-2008, 01:28 PM   #116
arix
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,519

Hơ hơ, hóa ra chú đi xin tư vấn là để thủ dâm tinh thần thôi chứ ko muốn nghe lời nghịch nhĩ. Thế thì bó trym rồi, thôi cứ cố lên, rồi nhớ về báo cáo kết quả lại cho TL nhé. Bên trên anh xui rồi, thích nữa thì mò sang bên topic của chú Syl tìm hiểu thêm mấy trò đểu của giai già nữa, cố mà dùng, biết đâu ...
arix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 01:36 PM   #117
CuTé

CuTé's Avatar

Bài : 1,709

Gờm, các bác cứ húng chuyện bỏ với lại không bỏ.
Vụ này nhá, nói thẳng cụ nó ra là bạn chienbinh chẳng có cửa, giai mà mấy vụ tình cảm phải mang đi hỏi nhân dân thì tức là chẳng có tí quyết đoán mợ nào hết á. Giai đã không quyết được và đi tới cùng thì để gái nó quyết hộ cho. Tình hình thực tế cho thấy gái nhà bạn nó đã quyết hộ rồi đấy, bạn chienbinh khỏi lăn tăn cho mệt, cứ yên vị đợi gái nó bỏ thôi cho nó nhàn, nhở.
CuTé vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 01:51 PM   #118
Mazak
Đại úy

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 706

Trích dẫn:
LibraQ viết:
Vụ này nhá, nói thẳng cụ nó ra là bạn chienbinh chẳng có cửa, giai mà mấy vụ tình cảm phải mang đi hỏi nhân dân thì tức là chẳng có tí quyết đoán mợ nào hết á.

Vụ này ban Q nói đúng.
Trích dẫn:
Cayxanh viết:
Phần gái thì rõ ràng gái coi chú như cái bát trong nhà dùng lâu rồi có cũng tốt, vỡ bát cũng chả sao.

Nhưng bạn cây xanh nói cái này không đúng đâu, có gái còn yêu cầu cơm trong bát còn ngày càng phải đầy lên và ngon hpn cơ, bạn ạ.
Mazak vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 02:24 PM   #119
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Chả hiểu sao, mình không ác cảm, nhưng chả ưa gì dân có liên quan gì đến quân đội (trong tấm trí mình, thì dân quân đội vừa có bề ngoài phong kiến, vừa có trình độ văn hóa vừa phải - và khá nhiều con em quân đội tha hóa) Đấy là quan điểm cá nhân, có thể rất là phi lý và không có căn cứ nhé. Còn việc các cụ không thích dân buôn không phải không có căn cứ. Dân buôn cũng có 37 loại rất khác nhau. Ví dụ đơn giản như cái dân buôn vàng / xanh ở Hà Trung chẳng hạn, thì nói thật, 9/10 số hộ ở đấy mình thấy kinh về cái văn hóa, lối sống của họ, nghĩa là không thể gần được (nói mạnh hơn là không thể ngửi được), có mỗi một gia đình có vẻ kém cỏi nhất thì bề ngoài còn xử sự văn hóa, còn thực tế thế nào cũng chịu.

Cũng phải cảm ơn bạn nào lập topic này. Trên đời cứ tưởng là mỗi mình bị ức chế về cái chuyện thế này. Nghĩ lại, có khi chuyện đó cũng thường - âu cũng chỉ là cái duyên cái số mà thôi
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-10-2008, 02:27 PM   #120
Anh_Yêu
Khách

Bài : n/a

Cái topic này rồi cũng giống topic dạy em, dạy vợ gì đấy là quá nhiều phương án nhưng người quyết thì không làm được. Tốt nhất em nghĩ closed nó lại để đợi bác chienbinh tự xử xong vào kêu tiếp.

@Chị Ku: Dạo này chăn được phi sờ công trẻ có khác, không bia rượu ném đá phát nào chết phát đấy.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài