Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Dịch thuật
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-09-2008, 12:27 PM   #1
Kemtrangtien
Trung sĩ

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 41
Default Bác nào quan tâm đến cá, xắn quần vào bắt giúp em!

Các bác dịch giúp em chỗ bôi đậm với ạ:

Trích dẫn:
The tiny, see-through Paedocypris fish have the appearance of larvae and have a reduced head skeleton, which leaves the brain unprotected by bone. They live in dark tea-coloured waters with an acidity of pH3, which is at least 100 times more acidic than rainwater.

'It's tiny, it lives in acid and it has these bizarre grasping fins. I hope we'll have time to find out more about them before their habitat disappears completely.'

Còn đoạn này thì các bác dịch cả cho em, để em đối chiếu với bản dịch của mình, từ đó thấy rõ sự vụng về trong việc chuyển ngữ của mình như thế nào :

Trích dẫn:
Two new species of hillstream catfish in the Glyptothorax have been described from central Vietnam.

Glyptothorax filicatus from the Mekong River drainage in central Vietnam, is distinguished from congeners by the pattern of grooves in its thoracic adhesive apparatus (a patch of skin folds on the chest of the fish) and a combination of proportional measurements of the head and body.

This species is named after the frond-like pattern on its adhesive apparatus (the name is the Latin for “adorned with ferns”).

Glyptothorax strabonis from the Giang River drainage in central Vietnam, is distinguished from congeners by its small eye, as well as the shape of its thoracic adhesive apparatus and proportional measurements of the head and body.

The species is named after its small eyes (from the Latin meaning “one who squints”).

Em cảm ơn các bác!
Kemtrangtien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-09-2008, 01:35 PM   #2
Nhẻm

Nhẻm's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 617

The nhỏ, xem qua-Paedocypris cá có hình thức của larvae và có một giảm đầu skeleton, mà lá não bộ bằng cách mở xương. Họ sống trong bóng tối Cà phê-màu nước với một acidity của pH3, đó là ít nhất 100 lần hơn acidic hơn mưa.

It's nhỏ, nó sống trong acid và nó có những bizarre nắm bắt fins. Tôi hy vọng chúng tôi sẽ có thời gian để tìm hiểu thêm về môi trường sinh sống của họ trước khi họ biến mất hoàn toàn

Này thì dịch, Google translate tiếng Việt. Bác không cần cảm ơn em đâu
Nhẻm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-09-2008, 02:14 PM   #3
Kemtrangtien
Trung sĩ

Bác Nhẻm mà nặng vía, từ giờ đến tối không có ai vào giúp là em bắt đền.

Em bốt đoạn em tự dịch lên các bác xem cho em vậy (em không phải dân ngoại ngữ, có gì ngô nghê các bác đừng cười).

Trích dẫn:
Loài cá nhỏ trong suốt Paedocypris này có hình dạng của một ấu trùng, khung xương đầu thô sơ, do đó bộ não không được xương bảo vệ. Chúng sống trong môi trường nước đen như màu trà có chứa acid phosphoric (pH3) đậm đặc hơn 100 lần so với nước mưa.

“Nó rất nhỏ, sống trong môi trường nước acid và có những chiếc vây đập nhanh, liên tục một cách kì lạ. Chúng tôi hy vọng sẽ có thời gian để tìm hiểu nhiều hơn về loài cá này trước khi môi trường sống của chúng biến mất hoàn toàn.

Còn đoạn thứ 2, em đọc cũng hiểu hiểu, cũng đã thử dịch rồi nhưng không đủ can đảm bốt lên. Bác nào dịch pro vào giúp em với.
Old 30-09-2008, 02:40 PM   #4
chap
Đại úy

Gia nhập: May 2005
Bài : 905

Gúc đi em
http://www.aquabird.com.vn/forums/s...ad.php?p=463550
"Sống trong những vùng than bùn ngận mặn ,tối tăm nơi có hàm lượng acid đậm đặc ( hơn 100 lần so với nước mưa thông thường pH = 3 ) và ăn những sinh vật phù du dưới đáy . tuy nhỏ bé song chúng vẫn có hộp sọ , xương sống , những chiếc vây được phát triển 1 cách kì dị , con đực còn có thêm nhiều chiếc vây móc nhỏ ở phía dưới thân . có ý kiến cho rằng con đực dùng chúng để giữ những quả trứng hoặc ghì chặt lấy con cái khi thụ tinh"

Em nó đây

http://fish.mongabay.com/data/VietNam.htm

thay đổi nội dung bởi: chap, 01-10-2008 lúc 09:34 AM.
chap vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-09-2008, 03:21 PM   #5
Starskyon
Trung sĩ

Gia nhập: May 2006
Nơi Cư Ngụ: Just next to you
Bài : 58
Send a message via Yahoo to Starskyon

Bác xem nhé:

Đoạn 1:
Loài cá nhỏ cơ thể trong suốt Paedocypris có hình dáng của loại cá Larvae và có khung xương đầu không đầy đủ, do đó não của chúng không được bảo vệ bởi khung xương. Chúng sống trong môi trường nước tối tăm nơi có nồng độ axit pH3 ít nhất lớn hơn 100 lần so với nước mưa.

Chúng nhỏ, chúng sống trong môi trường axit và vây có cấu trúc móc kỳ lạ. Tôi hi vọng chúng ta có thời gian tìm hiểu chúng trước khi chúng biến mất hoàn toàn.

Đoạn 2:

Có 2 loài cá da trơn sống ở suối trong họ Glyptothorax đã được tìm thấy ở miền trung Việt Nam.

Glyptothorax filicatus ở vùng hạ lưu sông Mekong miền trung Việt nam, được xếp loại dựa vào hình dáng những rạch khứa của những miếng da xếp dưới ngực của chúng và tỉ lệ đo đạc giữa đầu và thân.

Loài này được đặt tên theo hình dạng giống lá dương xỉ của lớp da xếp dưới ngực (theo tiếng Latin có nghĩa là "Trang trí với lá dương xỉ")

Glyptothorax strabonis tìm thấy ở hạ lưu sông Giang miền Trung Việt Nam, được xếp loại dựa vào đôi mắt nhỏ tí hí của chúng, cũng như hình dáng những miếng da xếp ở ngực và tỉ lệ đo đạc giữa đầu và mình.

Loài này được đặt tên do đôi mắt nhỏ ti hí của chúng (theo tiếng latin có nghĩa "Người mắt lác")

thay đổi nội dung bởi: Starskyon, 30-09-2008 lúc 03:29 PM.
Starskyon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-09-2008, 06:16 PM   #6
Kemtrangtien
Trung sĩ

Trích dẫn:
Starskyon viết:
Glyptothorax filicatus ở vùng hạ lưu sông Mekong miền trung Việt nam

Glyptothorax strabonis tìm thấy ở hạ lưu sông Giang miền Trung Việt Nam,

Cám ơn bác Starskyon nhiều!

Khi đọc đoạn 2, ngoài việc băn khoăn dịch chỗ đoạn đám da ở ngực con cá, em lúng túng ở 2 điểm nữa. Thứ nhất, sông Giang là sông quái quỷ gì, nghe lạ hoắc. Sau 1 hồi tra google thì ra sông Giăng chảy trong lòng vườn Quốc gia Pù Mát, Con Cuông, Nghệ An.

Với lại, từ trước tới nay em vẫn nghĩ sông Mekong chỉ chảy ở khu vực đồng bằng sông Cửu Long thôi chứ nó lại còn chảy đến tận miền Trung Việt Nam nữa a?

Trích dẫn:
Glyptothorax filicatus from the Mekong River drainage in central Vietnam
.

Bác nào biết giải thích hộ em với.

thay đổi nội dung bởi: Kemtrangtien, 30-09-2008 lúc 06:37 PM.
Old 01-10-2008, 09:11 AM   #7
Ban_Mai
Đại úy

Gia nhập: May 2006
Bài : 339

Bác cho em tranh thủ hỏi ké 1 từ thôi ạ. Các bác có biết "yellowtail" là cá gì không ạ?
Old 01-10-2008, 09:42 AM   #8
chap
Đại úy

Gia nhập: May 2005
Bài : 905

Trích dẫn:
Ban_Mai viết:
Bác cho em tranh thủ hỏi ké 1 từ thôi ạ. Các bác có biết "yellowtail" là cá gì không ạ?

Có vẻ là cá ngừ đuôi vàng
http://www.4so9.com/cauca/ArticleVi...?article_id=147

còn premium yellow tail có thể là "hoàng vỹ long"
http://www.aquabird.vn/forums/showthread.php?t=40108
chap vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2008, 07:49 PM   #9
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,487

Kemtrangtien lười gúc quá

http://vi.wikipedia.org/wiki/S%C3%B...C3%AA_K%C3%B4ng

A hay là đợt tới đi Tibet để biết motherland của nó ở đâu đi

thay đổi nội dung bởi: yuki, 01-10-2008 lúc 07:51 PM.
yuki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2008, 08:02 PM   #10
Kemtrangtien
Trung sĩ

Bác ơi, em biết sông Mekong này chảy qua những mấy nước rồi. Ý của em đoạn trên là em tưởng đoạn nó chảy qua địa phận Việt Nam thì chỉ ở miền Nam (qua hệ thống sông Tiền, sông Hậu) thôi chứ không nghĩ nó chảy đến tận miền Trung. Thôi để em nghiên cứu lại địa lý vậy. Hồi thi tốt nghiệp THPT em được 9,5 đi môn địa đấy. Xấu hổ chết đi được .

Đợt tới bác đi Tây Tạng nhớ chụp nhiều ảnh chó ngao nhé.
Old 01-10-2008, 11:30 PM   #11
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,487

Là em gợi í bác thế thôi chứ em có khi không đi được đâu mặc dù muốn lắm... Bác giống em hồi trước cũng thích học địa lý. Mỗi lần vớ được tấm bản đồ có màu là xem mê mẩn, cứ nghĩ lớn lên mình sẽ đi đến chỗ này chỗ kia, châu Phi châu Mỹ sao mà gần thế... Đến bây giờ mới thấy mình thật là ngốc.

Sorry vì off topic của bác.
yuki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2008, 12:35 AM   #12
fof
Bần Tương học giả

fof's Avatar

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 1,230

Sông Giăng léo thuộc hệ thống Mekong, nguồn của nó ở trên đỉnh Trường Sơn. Thượng nguồn của nó có quả thác Kèm khá hoành tráng.

Sông Giang lại là vấn đề khác, nó gần nhưng không thuộc hệ thống sông Mekong với dòng chảy chủ yếu trên địa phận tỉnh Khánh Hoà; hiện nay đang có dự án thủy điện này : www.songgiang.com.

Tình hình là tác giả đoạn trích không nắm rõ địa lí của sông Mekong. Ngoài ra, các loài cá mới thường được tìm thấy ở các hệ thống sông tách biệt nhau. Càng nhiều hệ thống sông biệt lập thì càng nhiều hệ sinh vật tách biệt.

thay đổi nội dung bởi: fof, 02-10-2008 lúc 12:57 AM.
fof vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2008, 01:02 AM   #13
fof
Bần Tương học giả

fof's Avatar

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 1,230

Yellowtail
http://en.wikipedia.org/wiki/Yellowtail_(fish)
fof vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2008, 07:50 PM   #14
Blooming
Thương binh 2/27

Blooming's Avatar

Gia nhập: May 2008
Nơi Cư Ngụ: Lâm Gia Trang
Bài : 251

Trích dẫn:
Starskyon viết:
Đoạn 1:
khung xương đầu không đầy đủ

Trích dẫn:
Kemtrangtien viết:
Đoạn 1:
khung xương đầu không đầy đủ

Phải dịch là: "Hộp sọ bị tiêu giảm". Dịch như vậy mới toát hết ý là do môi trường sống đặc biệt nên xương sọ đã trở nên như hiện tại.
Blooming vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2008, 02:07 AM   #15
miennguoc
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Nơi Cư Ngụ: Ngã ba biên giới...
Bài : 589

Trích dẫn:
Starskyon viết:
Bác xem nhé:

Đoạn 1:
Loài cá nhỏ cơ thể trong suốt Paedocypris có hình dáng của loại cá Larvae và có khung xương đầu không đầy đủ, do đó não của chúng không được bảo vệ bởi khung xương .....

Larvae = ấu trùng, bạn ạ. Loài cá này quá bé nên thằng/con tác giả miêu tả nó trông giống như những con ấu trùng.

Theo tớ nên dịch thế này:

"Cá Paedocypris - một loài cá tí hon có thân hình trong suốt, nhìn bề ngoài trông giống như những con ấu trùng. Xương đầu của chúng đã bị tiêu giảm khiến cho não không được bảo vệ....."

@Blooming
Head skeleton dịch là "xương đầu" chính xác hơn chứ?

thay đổi nội dung bởi: miennguoc, 03-10-2008 lúc 02:17 AM.
miennguoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2008, 11:22 AM   #16
Blooming
Thương binh 2/27

Blooming's Avatar

Gia nhập: May 2008
Nơi Cư Ngụ: Lâm Gia Trang
Bài : 251

Vâng, thật ra dịch là hộp sọ là sai vì xương đã bị tiêu giảm đến mức não không được bảo vệ thì không có hộp sọ. Em đang thắc mắc là vì sao nó lại thích nghi bằng cách ấy nhỉ?
Kính bác!
Blooming vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài