Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-01-2007, 09:09 AM   #41
A-tu-la
Đại úy

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 837

Bác Ngọc em viết thật tốt, có nhiều cái học hỏi thêm được. Nhưng nhìn chung thì bài nhận định này bị hổng ở hai điểm:

1. Bài này không tính tới luồng kiều hối gửi về, cái đã và sẽ tiếp tục làm cán cân vãng lai thặng dư.

2. Quan điểm mặc định cho rằng đồng VN lên giá là nhất định xấu (tổn thương xuất khẩu). Đồng thời lại lo lắng cho việc cố gắng giữ giá USD (ít nhất là danh nghĩa) của NH Nhà nước.

Thực chất thì giá đồng VN tăng là tất nhiên vì trong mấy năm gần đây cả hai tài khoản vãng lai và tư bản đều thặng dư. Nên nếu để tỷ giá tự do thì đồng VN sẽ lên giá so với đồng USA là tất nhiên. Cái chính là NHNN muốn duy trì mức giá trị VND như cũ để giữ lợi thế xuất khẩu. Bài toán của VN khá giống của Tàu, với điểm khác căn bản là thặng dư trong tài khoản vãng lai đến từ xuất khẩu lao động chứ không phải từ xuất khẩu hàng hóa (thặng dư TK vốn thì giống nhau vì đều tiếp nhận đầu tư trực tiếp và gián tiếp). Khi mua vào USD để ổn định tỷ giá, tất nhiên NHNN chấp nhận rủi ro và chi phí của sức ép đồng USD xuống giá. Nhưng không nên xem đó như là một nguy cơ hay chi phí hoàn toàn vô nghĩa, vì lợi ích của việc này là tăng xuất khẩu như bác em đã vạch ra. Cho nên em thiển nghĩ thay vì lo lắng việc này, bác Ngọc có thể kiến nghị việc cân nhắc sâu sắc hơn về lợi ích-chi phí, trước khi vội vã đi tới các giải pháp. (giải pháp mà làm gì khi mục tiêu cho các giải pháp chưa rõ ràng, phỏng ạ?)
A-tu-la vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2007, 12:38 PM   #42
lazyguy
Đại tướng

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 1,174

Bác nào bảo VND lên giá là muốn lật anh Phước em. Anh em đang rung đùi trước phát minh áp dụng "cơ chế tỷ giá “ba chìm, bảy nổi, chín lênh đênh” thành công thế mà bọn lý thuyết gia cứ bảo VND lên giá. Em là em ủng hộ anh Phước (tí nữa thì nghe Tây nó đồn sai, Vụ Quản lý ngoại hối VN cũng cương lắm chứ).

http://www.vneconomy.com.vn/vie/ind...=a940f960e5fbb8
lazyguy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2007, 01:02 PM   #43
lazyguy
Đại tướng

Bác Ngọc nói hành động phát hành trái phiếu để hút VND vào nhằm ứng phó với luồng kiều hồi mãnh liệt và đầu tư gián tiếp là vô tác dụng, nhưng anh Phước chỉ cười. Lập tức có quy định đầu tư gián tiếp chỉ được thực hiện bằng VND và sẽ có 22 ngàn tỷ trái phiếu sẽ được tung ra. Xem ra anh Ngọc vẫn còn xa thực tiễn lắm, với lại anh Phước có quyền đề xuất lên trên mà.

http://www3.vietnamnet.vn/kinhte/ta...2007/01/649932/
http://www3.vietnamnet.vn/kinhte/ta...2007/01/649897/
http://www3.vietnamnet.vn/kinhte/ta...2007/01/649911/

Bà con Việt kiều cứ an tâm mang tiền về cho anh em tiêu phá hoặc đầu tư nhé.
Old 03-01-2007, 01:23 PM   #44
Lumine
Đại tướng

Lumine's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: Trần gian <br> Lương làm thêm: 500
Bài : 3,306

Trích dẫn:
thanhcong viết:
Với tất cả những lý do trên, tạo cho mình cảm giác là cách đây 5 năm với 100k$ con người ta sẽ thấy tự tin và xông xênh hơn là bây giờ có 200k$.

Tất cả những lý luận dài dòng rất cao siêu khó hiểu của bạn để đi đến một kết luận rất ngắn gọn đơn giản dễ hiểu với người dốt kinh tế như tớ - đó là Lạm phát .
Lumine vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2007, 02:09 AM   #45
Ruồi Trâu
Khách

Bài : n/a

Bài trả lời phỏng vấn của bác Phước trên TBKTVN thì được cái là quá hùng biện cho một phân tích kinh tế, nhưng chả có nội dung gì. Câu hỏi mấu chốt cho bác í là căn cứ vào đâu mà nói là VND lên giá/không lên giá. Phản ứng của bác Phước là:

1. Câu hỏi í không quan trọng nữa (Quote: "Chúng ta không nói VND mất giá hay tăng giá so với đồng USD bao nhiêu, mà nói là VND không còn gắn chặt với USD nữa"). Sự thực là dù bác ý có muốn dùng hệ quy chiếu nào thì vẫn không lẩn tránh được thực tế là xuất khẩu sang Mỹ vẫn có tỉ trọng lớn nhất, và chịu ảnh hưởng trực tiếp từ quan hệ VND/USD. Câu hỏi vẫn cực kì quan trọng.

2. Tôi bảo là không giảm, ông nào không tin vào "phương pháp kinh tế lượng của tôi" thì chứng minh đi (phần cuối bài phỏng vấn). Chả giải thích x gì.

Bác í cũng hơi bị lạc quan tếu ở cái "giải pháp đồng bộ âm thầm" đi trước, tưởng là biên độ tỉ giá không còn quan trọng nữa (quote: "tôi tin tưởng một cách mạnh mẽ rằng, có thể là hơi quá, là thị trường sẽ đón nhận sự mở rộng biên độ này bằng một tiếng thở dài"). Dài hạn thì không biết, nhưng ngắn hạn thì đã thấy ngay là tỉ giá tụt ngay xuống sàn, chứng tỏ điều hoàn toàn ngược lại: biên độ tỉ giá vẫn là công cụ quan trọng của bác ấy (còn các giải pháp âm thầm kia thì không có cách gì mà đo xem nó hiệu lực đến đâu)
--------------
Bài bác Ngọc có mấy ý hay ở phần phân tích đầu tiên về vòng tròn khép kín (chỉ ra được nhiều bước phản ứng hơn so với các bài bình luận khác và có data backup rõ ràng). Viết cô đọng và chắc, đọc sướng. Nhưng có 2 điểm tôi hơi băn khoăn:
1. Phân tích kiểu "vòng khép kín" này chưa phải là phân tích cân bằng. Mô hình có vẻ như là myopic/mechanical adjustment. Nếu bác Ngọc chỉ ra là các vòng lặp này sẽ hội tụ ở trạng thái cân bằng như thế nào thì sẽ hay hơn, thuyết phục hơn. Dừng lại ở đây thì phân tích chưa triệt để.

2. Hai giải pháp của bác ấy đưa ra, thì có vấn đề cả hai:

(i) Cái giải pháp đầu thì có khi lại chữa mù thành đui. Tái cấp vốn cho các ngân hàng thương mại (chắc sẽ chỉ đến phần các anh quốc doanh) có nhiều khả năng là lại đầu độc thêm cái hệ thống ngân hàng nước nhà vốn đã bị bóp méo vì các thể loại bao cấp từ xưa đến nay. Vả lại, phạm vi áp dụng cũng khá hạn chế (như TQ thì 45 tỉ USD tái cấp vốn chả thấm tháp vào đâu so với độ 1000 tỉ USD dự trữ).

(ii) Cái giải pháp thứ 2 thì tầm thường, nói đi nói lại bao nhiêu năm nay, và chi phí của nó có khi còn cao hơn cả lợi ích (mở cửa thị trường vốn). Ngoài ra, như bác Atula đã chỉ ra, chả có cách gì (mà cũng chẳng ngu gì) để kiểm soát luồng kiều hối gửi về.

Chê thế thôi, chứ nhìn được như bác Ngọc là giỏi rồi, tôi cũng chả có kiến nghị giải pháp gì sất (vì là dân ngoại đạo). Tôi nghĩ đây là hiện tượng hay, vừa thú vị về học thuật, vừa cần để phân tích VN. Gọi là bội thực đầu tư được không các bác nhỉ? :-) Không biết TQ làm thế nào mà manage được trong thời gian lâu thế. (Tôi nghe phong thanh là TQ cũng mới tranh luận về vai trò của đầu tư nước ngoài). Mong nghe các bác bàn loạn tiếp.

thay đổi nội dung bởi: Ruồi Trâu, 04-01-2007 lúc 02:13 AM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2007, 03:47 AM   #46
lazyguy
Đại tướng

Em liều mình bào chữa cho anh Phước em cái:

Bác Ruồi Trâu nói anh Phước trả lời chả có nội dung gì tức là đánh giá rất thấp cả bộ máy điều hành tỷ giá Vn là hoạt động như Shit, cần phải thay gấp. Đáng tiếc, chưa có dấu hiệu nào cho thấy anh Phước nên ra đi cả .

Bác Phước nói đồng VND hiện nay không còn gắn chặt với USD nữa là có lý: Dẫn chứng: Đồng USD tăng/giảm giá x% trên thị trường thế giới không ràng buộc được VND giảm/tăng giá chừng ấy % tương ứng. Ngoài ra, các stakeholders giờ cũng không chăm chăm giữ USD nữa. Nếu doanh nghiệp, người dân cảm thấy giữ EUR, JPY có lợi hơn, họ sẽ đa dạng hóa tài khoản của mình dưới các đồng tiền khác nhau. Vì thực tế là hiện USD đang đuối quá, ôm toàn bộ bằng USD ai yên tâm được.

Bác RT nói tỷ trọng xuất khẩu của VN sang US năm 2006 là cao nhất là võ đoán, sự thực thì xk sang châu Á mới là lớn nhất (53%) so với 23% sang US. Nhưng tốc độ xk sang US là cao nhất thì công nhận (33,4%): http://www3.vietnamnet.vn/kinhte/th...2007/01/650042/.

Bác Phước không đánh giá quá thấp việc nới rộng biên độ tỷ giá, vì bác ấy coi đây là "liều thuốc cuối cùng trước khi xuất viện", tức là vẫn cần thiết, nhưng không phải là duy nhất. Cùng lúc NHNN đã ủng hộ tự do hóa điểm hoán đổi ngoại tệ,
cho chuyển đổi tự do các ngoại tệ mạnh, đặc biệt là cho pháp ngân hàng và khách hàng thực hiện cơ chế tỷ giá thỏa thuận. Tất nhiên, NH cũng chả ngu gì mà trao đổi 17.000VND/1USD hoặc 15.000 VND/1USD.

Biên độ neo đậu tỷ giá theo tỷ giá thị trường liên ngân hàng được nới rộng, theo bác Phước, là hành động mượn gió bẻ măng, theo đóm ăn tàn. Nghĩa là ông Phước chỉ a dua theo thị trường mà thôi, nới rộng cũng chỉ là chạy theo thực tế thị trường, chứ không phải để kiểm soát thị trường.

Tỷ giá tụt ngay xuống (?) là xảy ra trước khi anh Phước em nới lỏng quần, chứ không phải sau đó nhé. Tóm lại anh Phước em tụt sau, ai tụt trước mặc kệ nhá.

Mô hình của bác Ngọc đúng sai thế nào mời các bác bàn tiếp ạ.

(PS: Anh Phước em thách anh nào học Econometrics bên UK, US về chứng minh là VND tăng giá, em a dua thách luôn anh M, anh T, cán bộ Phòng Kinh doanh Ngoại tệ VCB chứng minh đấy, lâu chả gặp không biết các anh ấy còn lên TL chơi không. Em biết TL là qua anh M).
Old 04-01-2007, 08:53 AM   #47
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

Bác lazy hiểu rộng câu nói của bác RT ra, nghĩa là quan hệ VND/USD rất quan trọng trong XK, dù là xuất sang châu Á, thì tiền thu về cũng chủ yếu là USD chứ nhỉ. Lấy cả rổ ra để lấp miệng em làm gì, cứ đưa số liệu cụ thể thanh toán bằng USD trong xuất khẩu, nhập khẩu chiếm tỷ trọng thế nào là biết nhau ngay.

Còn chuyện thách, cứ vứt bảng số liệu lên đây, thế nào anh em chả có cách chứng minh cho. Còn nếu bảo là ko có số liệu, thì đừng thách, mất hay . Em cũng nhất trí là cái câu nếu các phuơng pháp KT lượng của tôi ko sai là rất vớ vỉn, nghe rất bô nhếch, a ma tơ . 1 là chắc gì phuơng pháp tính đã là của bác . 2 là nếu bác tự nghĩ được, và ra kết quả đúng ý bác, thì bác cũng ko nên quá tự hào, mất cả cái lạnh lùng của nguời làm khoa học đi, nhở . KT luợng mong manh lắm ai ơi
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2007, 10:25 AM   #48
Lumine
Đại tướng

Lumine's Avatar

Các bác đòi hỏi nhiều ở bác Phước em quá mà quên mất một điều bác ấy là bureaucrat chứ không phải là economist cho nên cách trả lời phỏng vấn và tiếp cận công chúng tất nhiên phải khác, làm sao đáp ứng được vai trò của bác đấy là được. Chứ ai lại đòi hỏi bác ấy phải đưa ra cả một cái mô hình KT lượng loằng nhoằng với một đồng số má sau một hồi xào nấu mệt nghỉ thì rồi cũng có thể đưa ra một kết quả "À, nó tăng" hay "Không, nó giảm" thế .

Em thì không dám phân tích nội dung vì em dốt kinh tế, em chỉ dám lạm bàn đôi chút về "thái độ". Thái độ bác Phước nhà em thế là khá đổi mới, mạnh dạn, dám nói, dám tuyên ngôn, dần dần theo kịp xu hướng hội nhập hóa, toàn cầu hóa . Greenspan chỉ cần thả đôi chữ có thể làm thay đổi tình hình kinh tế cả thế giới phỏng các bác. Nhất là với những vấn đề nhạy cảm như tỷ giá thì expectations có khi còn quan trọng hơn tỷ cái phân tích cơ bản khác. Mà các bác ấy đã nói với chủ ý định hướng/ảnh hưởng chính sách thì phải mạnh miệng, còn không thì thôi, chứ còn nhờ nhờ kiểu "à, ừm, ờ... còn phụ thuộc vào... có lẽ... hình như...tôi nghe nói..." thì chắc cái bài phỏng vấn của bác nó cũng không "hot" nổi bằng mấy cái blog của mấy em Bảo Thy, Mi Vân gì gì đó .

À, còn cái anh Tàu nhà em, chẳng vô công rồi nghề mà anh ấy ngồi ôm một đống dự trữ ngoại hối to tổ bố khiến khối thằng ghen tỵ gièm pha phỏng các bác.
Old 04-01-2007, 12:22 PM   #49
A-tu-la
Đại úy

Đọc bài bác Phước mình dâng lên một cảm giác bác Phước cứ ngạo mạn ông kễnh kiểu con ếch ngồi đáy nồi măng thế nào ấy. Đâm buồn chẳng có hứng bàn thêm (có lẽ bác quen bắt nạt bọn cấp dưới và tưởng thiên hạ đều giống thế chăng?). Ai đời lại đi thách dùng kinh tế lượng thế này thế kia, nghe vừa ấu trĩ vừa thương thương thế nào... [đã bàn về chính sách kinh tế, thằng nào chẳng có một gói kinh tế lượng dắt ở cặp quần, thách nhau nhau nó trẻ con buồn cuời ra].

1. Bác Phước nói đúng, đã dùng tỷ giá liên ngân hàng, tức là theo thị trường rồi, mặc dù đây là thị trường có tổ chức, chứ không rừng rú gầm cầu. Do đó việc neo vào tỷ giá liên ngân hàng hoàn toàn có tính tạo tâm lý "phải neo vào một cái gì." Bác Phước nói đúng, nhưng xem chừng bác có vẻ hả hê với "phát hiện" của bác quá.

2. Còn việc thách VND không tăng giá, có lẽ là một thách thức khá dại dột. Cứ xem năm nay thế nào sẽ biết. Hơn nữa, bác lại định mở một cửa để tẩu thoát khi nói về đồng đô đơn lẻ và rổ ngoại tệ. Cái này nên nói cho các bà bán rau thôi, chứ ai lại nói với anh em cùng giới họ bảo là thừa ra.

3. Cuối cùng, thì cách nói chuyện của bác Phước nó giống cái bác gì bên Tòa án hôm ở quốc hội, nó cứ mất dạy vô học thế nào. Rất ít hứng trao đổi tranh luận thêm với bác ý.
Old 04-01-2007, 01:15 PM   #50
TanNg
Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu

TanNg's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,743
Send a message via Yahoo to TanNg

Phê bình La với Ruồi chẳng chịu đọc hiểu để nắm xem ý người ta định nói gì cả, cứ nhăm nhăm nhìn xem chỗ nào sơ hở hoặc sai là phang vội.
Old 05-01-2007, 02:34 PM   #51
Marcus
Khách

Tôi có 2 câu hỏi có đồng chí nào biết trả lời giúp.

1) Cái trái phiếu mà đồng chí Ngọc nói là NHTW "phát hành" (để giảm tiền mặt trong lưu thông) là cái trái phiếu gì? Không hiểu đấy có phải là trái phiếu chính phủ mà NHTW giữ trong portfolio của họ không?

2) Đồng chí Phước về làm ở vụ ngoại hối NHTW từ khi nào? Không hiểu đồng chí ấy (đại diện cho NHTW) khi nhắc đến tỷ giá có quan tâm đến tỷ giá hiệu lực (effective) thực hay chỉ muốn nói đến tỷ giá danh nghĩa?
Old 05-01-2007, 04:31 PM   #52
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Công nhận cái topic này đọc đau đầu nhỉ. Các bác và các bạn nói chuyện phức tạp thật. Anh đọc 1 lượt và chỉ thấy có một điểm quan trọng mà mới chỉ có bác Ngọc nói đến là Tài khoản vốn và kiểm soát tài khoản vốn (còn ER là cái tối quan trọng trong open economies rồi).

Anh thấy sách nó nói là không có nước nào đạt được cùng lúc cả 2 trong số 3 cái sau đây: tỷ giá bình ổn, tự do tài khoản vốn, chính sách tiền tệ độc lập. Anh đọc bài các bác và các bạn thì không thấy có ai nhắc đến tài khoản vốn là cái mà anh nghĩ là ảnh hưởng nhất đến ER của mình hiện nay. Mà tài khoản vốn của VN thì hình như không mở lắm (anh đếch rành lắm về cái món này) nhưng ít ra là nó kiểm soát rất kỹ nguồn vốn ngắn hạn đổ vào (bắt quy đổi ra tiền Việt hay gì đó thì mới được đầu tư gián tiếp). Chính ra phải phân tích cái tài khoản vốn chứ nhỉ? Ai lại đi phân tích bằng lạm phát với lại tài khoản vãng lai cái đ'o gì. Mấy cái đấy có làm nền kinh tế mình nóng lên như tài khoản vốn đâu nhỉ???
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-01-2007, 05:45 PM   #53
lazyguy
Đại tướng

Nhân bác Xu nói đến tài khoản vốn, em xin phép điểm lại các loại tài khoản luôn thể:

Cán cân thương mại = Xuất khẩu - Nhập khẩu. Cán cân vãng lai = Cctm + Dịch vụ + Chuyển tiền 1 chiều (kiều hối...). Cán cân cơ bản = Ccvl + FDI + các khoản vốn dài hạn khác. Cán cân chính thức = Cán cân cơ bản + cán cân vốn ngắn hạn.

Như vậy nói đến tài khoản vốn/cán cân vốn là chủ yếu nói đến chu chuyển vốn vào/ra khỏi 1 quốc gia, trong đó quan trọng nhất là FDI (vào và ra, VN chủ yếu là nhận FDI), đầu tư gián tiếp dài hạn và ngắn hạn (các khoản vay/cho vay nước ngoài, huy động vốn quốc tế, đầu tư nước ngoài vào thị trường cổ phiếu, trái phiếu...).

Một cán cân thanh toán mạnh thường được hiểu khi cán cân thương mại và vãng lai thặng dư/dương và cán cân vốn thì âm (vốn vào ít hơn vốn ra).

Trong ngắn hạn, luồng vốn chảy vào như bác Ngọc đề cập có thể tạo áp lực lên giá đồng bản tệ (VND). Tuy nhiên, trong dài hạn, đồng bản tệ chỉ lên giá khi năng lực cạnh tranh quốc tế hay cán cân vãng lai thặng dư (+). Do đó, kết luận của bác Xu cần được nghiên cứu thêm. (Em chỉ nói theo sách, chưa có thực tế).

Còn thực tế cán cân vãng lai và cán cân vốn của VN hiện nay thế nào, em cũng chưa nắm rõ.
Old 05-01-2007, 06:21 PM   #54
Lumine
Đại tướng

Lumine's Avatar

Trích dẫn:
Marcus viết:
Tôi có 2 câu hỏi có đồng chí nào biết trả lời giúp.

1) Cái trái phiếu mà đồng chí Ngọc nói là NHTW "phát hành" (để giảm tiền mặt trong lưu thông) là cái trái phiếu gì? Không hiểu đấy có phải là trái phiếu chính phủ mà NHTW giữ trong portfolio của họ không?

2) Đồng chí Phước về làm ở vụ ngoại hối NHTW từ khi nào? Không hiểu đồng chí ấy (đại diện cho NHTW) khi nhắc đến tỷ giá có quan tâm đến tỷ giá hiệu lực (effective) thực hay chỉ muốn nói đến tỷ giá danh nghĩa?

1. NHNN có thể làm đại lý cho CP để phát hành trái phiếu Chính phủ hoặc trái phiếu Kho bạc. Chắc ý bác Ngọc em là muốn đề cập đến công cụ chính sách tiền tệ cơ bản là nghiệp vụ mở dùng trái phiếu (phát hành/mua/bán) để điều tiết lượng tiền tệ trong lưu thông thôi, còn trái phiếu đó là trái phiếu CP, KB... gì gì đều được tất.

2. Hình như 2004 nếu em nhớ không nhầm nhưng điểm đặc biệt về bác Phước em là được điều động trực tiếp từ một NHTMCP lên thẳng cấp Vụ NHNH. Ý bác về tỷ giá hiệu lực và danh nghĩa là thế nào. Nếu chỉ bàn về USD và VND thì có danh nghĩa hoặc thực. Nếu bàn về VND và nhiều loại tiền tệ khác (rổ tiền tệ) thì có khái niệm tỷ giá hiệu lực danh nghĩa (NEER) và hiệu lực thực (REER). Cả "hiệu lực" và "danh nghĩa" nó đều có thể xuất hiện trong cùng một khái niệm. Câu hỏi của bác mơ hồ quá .

Bác 5xu, các bạn có đề cập đến FDI thì không là tài khoản vốn thì là cái gì hả bác. Bác Ngọc đề nghị kiểm soát tài khoản vốn để điều tiết tỷ giá thì nó đâu có tự do nữa, nên cái paradox của Mundell Fleming nó cũng đâu có xảy ra . Còn cái chuyện kinh tế nóng và tỷ giá nó đâu có quan hệ một chiều đâu bác. Cho nên cái chuyện vốn làm nền kinh tế nóng lên đâu nhất thiết suy ra nó là nguyên nhân chính làm đồng tiền mạnh/yếu!

thay đổi nội dung bởi: Lumine, 05-01-2007 lúc 06:24 PM.
Old 05-01-2007, 06:53 PM   #55
A-tu-la
Đại úy

Trích dẫn:
5xu viết:
Anh thấy sách nó nói là không có nước nào đạt được cùng lúc cả 2 trong số 3 cái sau đây: tỷ giá bình ổn, tự do tài khoản vốn, chính sách tiền tệ độc lập. Anh đọc bài các bác và các bạn thì không thấy có ai nhắc đến tài khoản vốn là cái mà anh nghĩ là ảnh hưởng nhất đến ER của mình hiện nay. Mà tài khoản vốn của VN thì hình như không mở lắm (anh đếch rành lắm về cái món này) nhưng ít ra là nó kiểm soát rất kỹ nguồn vốn ngắn hạn đổ vào (bắt quy đổi ra tiền Việt hay gì đó thì mới được đầu tư gián tiếp). Chính ra phải phân tích cái tài khoản vốn chứ nhỉ? Ai lại đi phân tích bằng lạm phát với lại tài khoản vãng lai cái đ'o gì. Mấy cái đấy có làm nền kinh tế mình nóng lên như tài khoản vốn đâu nhỉ???

Ơ bác Xu nói hay. Ở trên trong cái bốt bàn về bài anh Ngọc em có nói về TK vốn (em gọi là TK tư bản - capital account) chứ bác. Với các nước như VN TQ thì cái đó lúc nào chẳng thặng dư, nhưng bình thường TK vãng lai thâm hụt nên nó triệt cái thặng dư ấy đi. Gần đây TK vãng lai của ta thặng dư do có kiều hối, nên mới làm TT ngoại hối thành ra như thế (sức ép tăng giá đồng VN). Tất nhiên đầu tư (cả gián và trực tiếp) tăng mạnh lại càng làm tăng cung đô la, thế nên khuynh hướng đồng tièn Việt tăng giá càng nhớn.
Old 05-01-2007, 07:15 PM   #56
lazyguy
Đại tướng

Bác La cho em hỏi cơ chế nào giúp tài khoản vãng lai "triệt" tài khoản vốn? Việc tk vãng lai của VN thặng dư chỉ là trong ngắn hạn (cuối năm), tính cả năm tk vãng lai thường là thâm hụt (tiêu biểu cho 1 nước kém phát triển như VN). Phần đầu tư gián tiếp thì NHNN gần đây đã quy định bắt buộc phải bằng VND rồi nên tăng cung USD hơi khó.
Old 05-01-2007, 08:40 PM   #57
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Anh đọc post của các bạn và bài viết của các bác anh thấy thế này.

Bác Ngọc thì nôm na là trí thức tháp ngà, bác suy nghĩ và lập luận có tính academic. Tức là những cái bác viết ra nói chung là chuẩn, vấn đề là có cái gì giá trị thực sự có ý nghĩa thực tế đối với Việt nam hay không thôi. Ngoài ra, bác là người đứng ngoài sự vận hành của chính sách, nên có những cái bác sẽ không bao giờ hiểu được bản chất sâu sa của những gì đang diễn ra (kể cả là bác có nhiều thông tin đến đâu đi chăng nữa).

Bác Phước gì kia là người quản lý nhà nước. Đằng sau các phát biểu và lập luận của bác ấy là rất nhiều thứ ràng buộc, sức ép và khó khăn nội tại. Cái mà bác ấy nói "sai" thì nhiều khi lại có cái lý của nó mà chúng ta chưa hiểu được. Và ngược lại.

Cái anh tò mò ở đây là bác Ngọc đã chỉ ra cái (theo anh) là bản chất thực của việc thay đổi tỷ giá. Anh cũng tò mò là những bác Phước nói thì nó thuộc dạng "chiêu thức" mà ở các nước khác người ta áp dụng cả rồi (ăn thua là võ công của VN mình khi áp dụng chiêu thức ấy ra sao thôi) nhưng sao bác ấy không nhắc đến "lãi suất" là cái ảnh hưởng rất nhiều đến vốn ngắn và dài hạn đổ vào VN (chính là cái mà bác Ngọc đã nêu ra).

Giải thích của La anh thấy hợp lý (chắc La học giỏi môn national accounting hả). Nhưng về quan điểm chính sách dài hạn thì anh thấy không thuyết phục lắm. Ngoài ra anh hoàn toàn mù tịt về việc nước mình kiểm soát tài khoản tư bản như thế nào (việc bắt buộc đầu tư ngắn hạn phải là đồng nội tệ anh cho là 1 chiêu thức hay). Nhất là khi thị trường chứng khoán đã hình thành tương đối rõ nét, các quỹ đầu tư của Tây đã vào VN khá nhiều. Bên cạnh đấy thì giá trị của thị trường chứng khoán so với GDP của nước mình sẽ ở cỡ bao nhiêu % trong vài năm tới. Rồi thì % của tài khoản vãng lai, tài khoản vốn tính trên GDP trong vài năm tới. Anh nghĩ mấy con số này tuy đơn giản nhưng có ý nghĩa hơn nhiều so với mấy cái kinh tế lượng ba lăng nhăng mà bác Phước đem ra hăm dọa (chỉ có bọn học năm thứ 3 mới dọa nhau bằng mấy cái mô hình đấy).
Old 05-01-2007, 09:03 PM   #58
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
lazyguy viết:
Lập tức có quy định đầu tư gián tiếp chỉ được thực hiện bằng VND và sẽ có 22 ngàn tỷ trái phiếu sẽ được tung ra. Xem ra anh Ngọc vẫn còn xa thực tiễn lắm, với lại anh Phước có quyền đề xuất lên trên mà.

À, anh cũng hỏi thêm về cái này.

Theo sách nó nói thì nếu nhà đầu tư nước ngoài đầu tư làm ăn thực (sản xuất chẳng hạn) để kiếm lời thực (tức là sản xuất ở VN thì lãi hơn là làm nước họ) thì việc tỷ giá thực ổn định là cái họ cần.

Còn nếu đầu tư để kiếm lời bằng lãi suất theo kiểu mang dollar vào, đổi ra nội tệ, mua trái phiếu chính phủ chẳng hạn, ăn lãi bằng đồng nội tệ, rồi lại đổi ra dollar, thì tỷ giá danh nghĩa ổn định mới cái là họ cần.

Thế chính phủ mình đang có vẻ khuyến khích dạng đầu tư thứ hai à? Tức là ổn định tỷ giá danh nghĩa ấy??? Khó hiểu nhỉ, anh tưởng đầu tư FDI vào sản xuất thực mới là cái có lợi cho đất nước chứ?

Ngoài ra, anh thấy có thắc mắc là lạm phát mình cao hơn lạm phát Mỹ mà để đồng nội tệ lên giá so với đồng dollar thì ảnh hưởng tiêu cực cụ thể sẽ là gì nhỉ?
Old 05-01-2007, 09:14 PM   #59
Lumine
Đại tướng

Lumine's Avatar

Nói về kiểm soát luồng vốn ra và vào thì chưa có nước đang phát triển nào dám mạnh mồm mạnh miệng cả. Đấy cũng là con dao 2 lưỡi của kinh tế mở mà. Rắn quá thì vốn nó xoay dòng chạy nơi khác mà lỏng quá thì rác rưởi nó tập trung lại lâu ngày nó thối rữa ra. Cho nên cứ phải vừa lần vừa lữa điều tiết tùy theo tình hình thôi chứ rập khuôn theo công thức thì cũng khó.

Vấn đề lãi suất thì theo quan điểm của em nó không ảnh hưởng rất nhiều đến luồng vốn chạy vào một nước nhỏ như Việt Nam. Nó còn phụ thuộc vào khả năng hấp thụ vốn, triển vọng phát triển... nữa chứ chứ tiền tư bản chạy vào đâu phải chỉ để gửi tiết kiệm!
Old 06-01-2007, 05:45 PM   #60
Marcus
Khách

Cám ơn đồng chí Lumine

1) Về cái trái phiếu mà đồng chí Ngọc nói, tôi phải hỏi lại cho rõ, vì tôi thấy đồng chí ấy nhắc là NHTW tăng lãi xuất của trái phiếu, nên tôi không hiểu. Không biết là ý đồng chí ấy có phải là giảm giá bán của trái phiếu hay không?

Tờ TBKTVN quả là đã đúng khi đưa bài của đồng chí Ngọc chỉ để cho độc giả tham khảo. Ý quan trọng nhất mà đồng chí ấy nói là tăng giá của VND (theo tỷ giá thực RER), thì đồng chí ấy khi đã đề cập đến chênh lệch đến lạm phát ở VN và Mỹ lại không đưa ra được con số. Mặc dù là cảm nhận kinh tế của đồng chí ấy tốt, nhưng việc không đưa ra được tính toán cụ thể đã làm cả bài mất gần hết giá trị, chưa kể những hạt sạn khác như cái lãi xuất trái phiếu mà tôi VD ở trên.

2) Tôi đồng ý với đồng chí là việc đồng chí Phước đăng đàn trả lời là tốt. Khi mà sự rõ ràng trong cơ chế điều hành tỷ giá là một yếu tố quan trọng trong điều hành kinh tế vĩ mô, thì thông tin mà đồng chí ấy cung cấp không chỉ ảnh hưởng đến kỳ vọng của thị trường mà còn tác động đến cái biến số quan trọng tức là khả năng cạnh tranh thương mại của Việt nam. Đồng chí ấy nói là VND không neo "lỏng" với USD nữa rồi (nhưng cách phản ứng vẫn cho thấy là VND đang vẫn bi neo và chỉ vừa được nới dài "cáp neo" thôi) mà đã chuyển sang neo với một rổ tiền. Ở đây đồng chí này cũng không nói cho RÕ RÀNG được cái rổ đấy có gì, tỷ giá được tính theo rổ như thế nào, tỷ giá được tính toán theo rổ ấy là bao nhiêu ... thì cái câu khẳng định của đồng chí ấy cũng chả mang lại một giá trị nào.

Số liệu của IMF: thay đổi theo năm, năm 2004 và 6 tháng đầu năm 2005:
NEER: -5,2% -4,3%
REER: 0,0% 2,1%
(âm (-): giảm giá; tính toán theo tỷ giá trung bình năm, 1997 =100)
Về cái REER thì 2 năm chưa thể hiện xu thế, nhưng rõ ràng là VND đã tăng giá.

Không hiểu nếu đồng chí Phước chỉ trả lời ngắn gọn là IMF gợi ý dãn biên độ, còn chúng tôi chọn mức độ thì có hay hơn là trả lời dài dòng không?

Tuy nhiên, qua những gì mà đồng chí Phước nói thì điều tích cực có thể thấy là NHTW VN có khả năng phản ứng tốt hơn với các biến động của thị trường và nền kinh tế.

thay đổi nội dung bởi: Marcus, 06-01-2007 lúc 06:04 PM.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài