Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-09-2010, 06:25 PM   #161
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

À bác kienrock cứ đi mà hỏi bọn bán hàng cái nào là garment bag, tìm mấy cái làm bằng da xách lên máy bay là ngon. Em có một con của samsonite, canvas thôi nhưng để quần áo thì chuẩn của nó, không bao giờ có chuyện gấp nếp hay nhàu nát cả. Lười thì hỏi wheeled garment bag để kéo cho khỏi mỏi tay.

Thêm nữa, ở đây có bác nào mặc suits 2 ti (double breast) không ạ, chứ single breast mãi chán bỏ bu.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2010, 07:18 PM   #162
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Gia nhập: May 2007
Bài : 244

Trích dẫn:
kienrock viết:
Số là em sắp có việc phải dùng đến suit mà mấy bộ suit từ hồi cưới vợ nó chật hết rồi, với lại nhìn nó quê quá nên cũng muốn làm một bộ.
Mới nhìn sơ qua thấy mấy bộ của Hugo Boss với Ârmani đẹp hơn hẳn mấy đồ may ở nhà.
Tất nhiên giá nó cũng chát hơn nhiều (em xem thấy cũng tầm 600$ ++++ so với 3-4tr ở VN).
Câu hỏi là: nên cắn răng 1 lần để thỉnh thoảng hay đi may thì hơn? Em thì cũng thỉnh thoảng lễ tết mới mặc, công việc hiện tại chẳng bao giờ dùng đến suit. Mong các bác tư vấn.
Ngoài ra, các bác cho hỏi đi công tác thì có cái gì đó để cho suit vào trong valy không? hay cứ gấp như bình thường.
Cám ơn các bác nhiều/
p/s: cách tình size của nó như thế nào nhỉ? ví dụ em 1.65m - 63kg thì sizze gì là hợp lý.

1.65m thì em khuyên bác nên đi may còn hơn. Bác chịu khó tìm vải tốt, thợ may tốt, và quan trọng nhất là bác phải biết thế nào là đẹp để bác còn nói cho bọn đấy nó hiểu và chửi nó lúc nó làm sai. Em đảm bảo nếu bác biết những thứ đó 99% ăn đứt hàng may sẵn của Boss hay Armani.

Suit may cho bọn Tây kể cả 38S hay 36S đều rất dài so với chiều cao của bác. Đã đầu tư thì nên đầu tư cho đáng bác ạ.
Old 06-09-2010, 09:23 PM   #163
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Cái loại double breast thì phải người cao to vạm vỡ mặc em mới thấy đẹp, chí ít cũng phải cao độ 1m78 trở lên, mặt mũi trông cũng sáng tý chứ không mặc cái đó nhìn dễ quê lắm. Nói chung em chưa thấy bác VN nào mặc double breast nào mà đẹp cả.
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2010, 10:49 PM   #164
leonardo da vinci
Đại tướng

Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
Ba Số viết:
1.65m thì em khuyên bác nên đi may còn hơn. Bác chịu khó tìm vải tốt, thợ may tốt, và quan trọng nhất là bác phải biết thế nào là đẹp để bác còn nói cho bọn đấy nó hiểu và chửi nó lúc nó làm sai. Em đảm bảo nếu bác biết những thứ đó 99% ăn đứt hàng may sẵn của Boss hay Armani.

Không phải ai cũng biết, nên tốt nhất cứ khoác lên đồ may sẵn khoác lên thấy ổn là phập, còn may hên xui dễ hỏng lắm, trừ phi những ai kích cỡ hơi bất bình thường bắt buộc phải may.

Trích dẫn:
Suit may cho bọn Tây kể cả 38S hay 36S đều rất dài so với chiều cao của bác. Đã đầu tư thì nên đầu tư cho đáng bác ạ.

36S anh nghĩ vừa cho 1.65m nặng 63kg, chả phải cắt gì cả, cẩn thận khéo (ai ) bụng (bự) và vai còn hơi chật. Nhưng kiếm 36s (46EU) không dễ.
Old 06-09-2010, 11:10 PM   #165
orlagu
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Cincequento viết:
Cái loại double breast thì phải người cao to vạm vỡ mặc em mới thấy đẹp, chí ít cũng phải cao độ 1m78 trở lên, mặt mũi trông cũng sáng tý chứ không mặc cái đó nhìn dễ quê lắm. Nói chung em chưa thấy bác VN nào mặc double breast nào mà đẹp cả.

Mình thì mình đoán bạn Cincequento đang hình dung DB typically là phải như này:

trong khi thực ra là nó như này cơ:

Mà nói chung đại đa số "các bác VN" mặc suit một cách miễn cưỡng, đẹp xấu rộng hẹp phép tắc thế nào có biết đâu, từ anh hoa vương cho đến bạn kỹ sư, từ ông CEO cho đến chị tạo mẫu, nom không quê mới là lạ...
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2010, 11:30 PM   #166
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Trích dẫn:
leonardo da vinci viết:
Không phải ai cũng biết, nên tốt nhất cứ khoác lên đồ may sẵn khoác lên thấy ổn là phập, còn may hên xui dễ hỏng lắm, trừ phi những ai kích cỡ hơi bất bình thường bắt buộc phải may.

36S anh nghĩ vừa cho 1.65m nặng 63kg, chả phải cắt gì cả, cẩn thận khéo (ai ) bụng (bự) và vai còn hơi chật. Nhưng kiếm 36s (46EU) không dễ.

Cái này rất tùy brand anh ạ, em cao 1.70 mà mặc 36S của nhiều thằng còn thấy thân nó quá dài Dù sao em vẫn ủng hộ việc tìm hiểu kĩ về suit trước khi mua, đơn giản là quá nhiều người ngộ nhận mình biết thế nào là suit đẹp + nghe theo lời bọn salesman nên em phải nói thế (tuyệt đối em không bảo bác kienrock là không biết nhé)
Old 07-09-2010, 12:58 AM   #167
kienrock
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 510

Mà em không biết tí nào thật đấy chứ, giờ nghĩ lại cũng không biết thế nào là đẹp thật. GIờ ra tiệm may bọn nó hỏi thích thế nào thì cũng chẳng biết nói sao. Trước giờ cứ đồng phục, không thì cũng quần jean áo phông.
Tiên sư mấy thằng người mẫu, nhìn bộ nào cũng đẹp.
Thực sự vẫn nghiêng về may sẵn hơn nhưng khả năng kiếm size chắc ít (?).

Mà như bạn Ba số nói thì bọn nào áo thân ngắn ngắn nhỉ?
Hôm trước qua Parkson xem mấy cái Ungaro (hình như nghe cugnx quen) thấy xấu xấu thế nào ấy.
Old 07-09-2010, 01:04 AM   #168
kienrock
Đại úy

Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 510

Trích dẫn:
iznogoud viết:
À bác kienrock cứ đi mà hỏi bọn bán hàng cái nào là garment bag, tìm mấy cái làm bằng da xách lên máy bay là ngon. Em có một con của samsonite, canvas thôi nhưng để quần áo thì chuẩn của nó, không bao giờ có chuyện gấp nếp hay nhàu nát cả. Lười thì hỏi wheeled garment bag để kéo cho khỏi mỏi tay.

Thêm nữa, ở đây có bác nào mặc suits 2 ti (double breast) không ạ, chứ single breast mãi chán bỏ bu.

Cám ơn bác nhiều!
Old 07-09-2010, 01:55 AM   #169
miennguoc
Đại úy

Nơi Cư Ngụ: Ngã ba biên giới...
Bài : 589

Double breast chính là 2 cái khuy áo ở trên hả các bác?
Old 07-09-2010, 11:21 AM   #170
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Thì em cũng nghĩ đúng như bác orlagu đấy, nhưng mà thằng mẫu nó mặc thì đẹp thế chứ người thường VN thấp bé nhẹ cân mặc hơi bị khó đẹp đấy ạ. Như hình trên thì thằng mẫu ít nhất cũng phải 1m8 có da có thịt đúng như em nói còn gì.
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2010, 12:06 PM   #171
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Trích dẫn:
Cincequento viết:
Thì em cũng nghĩ đúng như bác orlagu đấy, nhưng mà thằng mẫu nó mặc thì đẹp thế chứ người thường VN thấp bé nhẹ cân mặc hơi bị khó đẹp đấy ạ. Như hình trên thì thằng mẫu ít nhất cũng phải 1m8 có da có thịt đúng như em nói còn gì.

Thằng mẫu nó mặc đẹp bởi vì cái bộ đấy cắt theo đúng form người của nó. Bất kể form người thế nào (trừ trường hợp quá tong teo và ngoại cỡ) nếu mặc đồ cắt theo dáng của người đó đều đẹp hơn bình thường rất nhiều.
Old 07-09-2010, 12:13 PM   #172
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Trích dẫn:
kienrock viết:
Mà như bạn Ba số nói thì bọn nào áo thân ngắn ngắn nhỉ?
Hôm trước qua Parkson xem mấy cái Ungaro (hình như nghe cugnx quen) thấy xấu xấu thế nào ấy.

Bác tránh xa các Parkson ra cho em nhờ Rất tiếc là em cũng chả biết bọn nào có thân ngắn vì em cũng chưa thấy bao giờ.
Old 30-09-2010, 12:43 PM   #173
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang

Các bác nghía qua 10 tips để mặc đẹp như James Bond nhé :
http://fitnessblackbook.com/style-t...ike-james-bond/
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-09-2010, 06:31 PM   #174
orlagu
Khách

Trích dẫn:
lamgiang viết:
Các bác nghía qua 10 tips để mặc đẹp như James Bond nhé :
http://fitnessblackbook.com/style-t...ike-james-bond/

Tip #2, #4 and #7 can go fuck themselves. In the ass. Bareback. Twice.
Rinse and repeat.
Old 30-09-2010, 07:53 PM   #175
BlueRay
quote ảnh

BlueRay's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 966

Nó nói đúng mẹ nó rồi còn fuck gì. Thanh niên sáng sủa tí, cơ bắp thể thao nhiều tí cần bề ngòai quần phẳng phiu căng cớn, chứ pleated với cuffed lồng phồng thì còn ra cái dáng gì nữa. Tầm 4mấy đổ lên, hoài cổ, hoặc làm luật, tài chính trong môi trường conservative thì may ra.

Giặt khô có gì để chê nhỉ? Mặc áo giặt khô sướng bỏ mẹ, giặt tại gia bằng sao được. Chưa kể là giặt nước với cái độ cứng nước ở VN, xà phòng ở đây, nhà nào như nhà mình chưa mua máy giặt nóng thì cứ 1 năm là vứt áo.

Trích dẫn:
orlagu viết:
Tip #2, #4 and #7 can go fuck themselves. In the ass. Bareback. Twice.
Rinse and repeat.

Edited: Mà nhắng nhất là các bác may pleated pants xong phối với fitted shirt. Trông dáng bao tải bó thân cây mùa đông. Mình thì thỉnh thoảng làm ẩu kiểu ngược lại, dưới non pleated, trên áo thẳng lồng phồng hình nấm

thay đổi nội dung bởi: BlueRay, 30-09-2010 lúc 08:13 PM.
BlueRay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-09-2010, 09:33 PM   #176
orlagu
Khách

Pleats nó add characteristics vào cái quần, vẫn có thể vừa pleated vừa cuffed vừa fitted với điều kiện tapered leg may khéo ôm dáng. Chứ traditional baggy fit + pleats thì hiển nhiên nhìn không mê được rồi. Làm văn phòng ngồi nhiều hơn đứng, có pleats đùi nó thoáng hơn. Cá nhân em mặc flat nhiều hơn pleated, nhưng vẫn prefer forward pleats hơn là reverse.

Còn vụ giặt giũ, thì collar và cuffs đa phần là fused, dry cleaning nhiều hơi nóng sẽ làm keo nó chảy ra, tạo bong bóng khí lồng phồng trong cổ áo tay áo, nom như cái xác đang phân huỷ. Chưa kể mùi hóa chất dùng trong giặt khô làm sao sánh được mùi nắng tự nhiên thơm phức.
Old 30-09-2010, 11:35 PM   #177
BlueRay
quote ảnh

BlueRay's Avatar

Đồng ý là nó đưa thêm char. vào cái quần, nhưng nói thẳng, theo cái ghu của mình và của thằng kia, nó cũng chỉ khuyến khích anh em mặc kiểu Bond style, tránh mấy cái chi tiết gấp nếp rườm rà chỉ có pussies nó mặc :P. Thanh niên muốn tôn cái body lên cho gái nó thèm thì cần phải tránh. Vậy thôi, còn muốn điệu đàng thì mỗi người một kiểu, như chú gì trên tờ tạp chí kia còn khâu 2 cái nút trên cùng vào ti thì cũng có ai nói được gì đâu. Thích old school all the way từ cuffed & pleated pants, double breasted, peaked lapel thì có thể cũng vẫn đẹp, nếu bước từ Bentley xuống vào thẳng KS 5*, còn mặc đi làm nhân viên văn phòng thì hơi lố, kiểu thế...

Nếu ngồi văn phòng non pleats nó căng, hoặc đặc biệt như nhà mình nóng nóng ẩm ẩm thì nên làm thêm lớp lụa từ crotch tới đầu gồi. Mát mẻ mà đỡ bị len cọ len Đúng là về nhà mình bị thêm vấn đề đấy, còn ở bển vải ngon ngon tí ngồi 10h ngày cũng không thấy gì. Nó mà may chuẩn thì ngay cả non pleats xtreme tight nó cũng chừa đủ vải cho bi thở

Mình lười bê ra tiệm giặt khô chứ giặt khô xong thơm phức, cái cần cứng nó cứng, cái mềm vẫn mềm và nói chúng là giữ được độ căng mịn. Chỉ có tiệm làm ẩu hoặc keo quá đểu nó mới phồng rộp. Giặt nước ở nhà xong thơm được lúc mới ra lò. Phơi nắng 1 là bạc màu, 2 là vẫn mất mùi xả, thêm cái cơ chế cọ xát, vắt ly tâm, đến nát vải ra, cứ phải là quá nhiệt độ nó mới căng được. Nói chung là xót.
Old 30-09-2010, 11:41 PM   #178
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Quần áo đẹp mà để vắt ly tâm, thật là ngu không bút nào tả xiết.

Old 30-09-2010, 11:47 PM   #179
BlueRay
quote ảnh

BlueRay's Avatar

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Quần áo đẹp mà để vắt ly tâm, thật là ngu không bút nào tả xiết.

Thế vợ bác gút ở nhà giặt sơ mi bằng bàn chải, om nước xả, rồi để nguyên nước tong tỏng phơi à? Bác dạy vợ / giúp việc thế nào hay thế, chỉ anh em cái. Trình độ vợ em chỉ đến bỏ vô máy giặt bấm nút thôi
Old 30-09-2010, 11:51 PM   #180
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Em giặt bác ạ. Suits thì chấp nhận dry clean, nhưng sơ mi và quần âu thì được cái máy giặt nhà em có chế độ thông minh, đút vào túi giặt lưới mịn, chọn chế độ nhẹ nhất, không vắt ly tâm, đem ra phơi khi vẫn còn đang nhỏ nước, lột trái, không phơi trực tiếp dưới nắng .

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài