Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-12-2009, 08:45 AM   #121
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
leonardo da vinci viết:
Cao Minh của I am the air và rất nhiều bác đã may: có đủ các loại giá tùy theo vải 3.5 tr, 7-8tr, 15-20 tr, 30tr, 50tr /bộ .
Các bạn CM cắt không đến nỗi nên khoác lên ok, chất vải thì tùy theo giá tiền, nhưng dở một cái form áo thì mềm oặt ẹo rất chán vì không có canh tóc tử tế như áo Tây (cái này chắc tình trạng chung của áo may ở VN vì không có máy ép). Nếu chỉ may bộ 3-4tr thì may ở cao minh là khá phù hợp với giá tiền/value, còn nếu lên đựoc đến 7-8tr thì nên cố thêm tý để chọn đựoc complete Tây, made in Germany hay Ý Pháp nhãn hiệu không nổi tiếng lắm hay hàng Hongkong (xịn) nhưng vẫn ngon hơn chán hàng made in VN.

Các bạn CM hay có cái trò vẽ vời thêm này nọ để khách may với giá khá cao, ở CM em may một bộ, tự mang vải đến, dáng thì cũng được, nhưng hơi "đứng". Dáng nó mềm em mặc thấy thích vì em hơi bị to xương và bụng

Nhưng cảm thấy may ở đây tâm lý không thoải mái, được cái thương hiệu và làm hàng cao.
Trong SG có mấy hàng may em thấy tốt và đẹp hơn CM, giá cũng mềm hơn, lại không vẽ vời này nọ với khách
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2009, 09:22 AM   #122
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
gianghovat viết:
Thế túm lại là ở đâu hả bác Em cũng dự phòng địa chỉ ngộ nhỡ thằng em cưới zợ.

Cửa hàng Đại dương 85 nguyễn Thái học ngay gần góc Hòang Diệu đi xuống tẹo, bán complete hoặc blazer/ sport coat thiên về chất bóng, hơi playboy đúng như bản chất ông chủ bán hàng , dáng đẹp và độc nhưng hơi khó mặc cho văn phòng hoặc formal (đấy là tớ hủ lậu không chiụ đựoc kiểu bóng còn lão chủ cửa hàng bĩu môi bảo vô tư đê ), cửa hàng thằng con ở 164 Kim mã thì nhiều loại hơn, chân phương hơn, và bán hàng cũng tử tế hơn không khệnh khạng như lão bố. Trước đây chừng 10-15 năm hai bố con lão ấy bán complete sendcond-hand ở Nhà Chung. một điều dở là complete không có 100% wool, chỉ có 80% wool và 20% polyester. Nhưng mà thế thì mới có giá 8-9tr.
Bác Lỗ: Em cũng hy vọng là có dịp vào SG chắc chắn sẽ kiếm hàng may ngon, thợ may ở VN chắc chắn không hề kém, chủ yếu là về công nghệ và chất liệu vải.
Old 01-12-2009, 01:27 PM   #123
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Cám ơn bác. Nghe em kể thằng em em nó bảo thôi để nó mặc quân phục. Em thấy đấy cũng là một ý kiến hay .
Old 01-12-2009, 02:14 PM   #124
CarpeDiem
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,058

Tiện các bạn ở đây cho hỏi, mua cái túi đựng và cái mắc áo (có bản rộng cho khỏi hỏng vai áo) ở đâu?. Đm, cứ phải treo tơ hơ trên mấy cái mắc nhỏ hỏng hết cả áo.

M@
CarpeDiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2009, 11:33 PM   #125
glazer
quote..

glazer's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 2,412

Các bác cho mình hỏi luôn là thế suit mà mình chỉ mua áo bên này rồi về nhà may quần có được không??? Liệu có tìm được vải giống y hệt không nhỉ?? Thấy mấy con em kêu là ở nhà thì vải gì cũng tìm được, cứ mang ra chợ là có hết. Căn bản năm nay quần suit bên này chúng nó đang mốt dáng slim-fit mà mình thì chỉ mặc được dáng straight thôi.., áo thì long lanh khít luôn, thế mới chán.
glazer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2009, 11:40 PM   #126
CarpeDiem
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,058

Hehe, thằng Glazer 3 chân đều bé nên đ.éo dám mặc fit thì nói mẹ nó ra. Mày mua cả bộ đi em, lấy đâu ra vải y hệt, đến mua vải ở nhà mà mấy tháng sau quay lại còn đ.éo có.

M@
CarpeDiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2009, 11:52 PM   #127
glazer
quote..

glazer's Avatar

Em mặc slim-fit thì cũng được thôi, vấn đề là mặc slim-fit đẹp nhất tốt nhất vẫn phải người chuẩn cao to như các bạn Tây hoặc model, chứ mình nhõn có nhỉnh hơn 1m7 tí mặc không đẹp.... Mà áo suit những bộ dáng straight thì lại già với xấu, muốn trẻ trung thì lại phải mặc kiểu slim-fit, chán nhỉ.
Old 02-12-2009, 07:58 PM   #128
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Trích dẫn:
CarpeDiem viết:
Tiện các bạn ở đây cho hỏi, mua cái túi đựng và cái mắc áo (có bản rộng cho khỏi hỏng vai áo) ở đâu?. Đm, cứ phải treo tơ hơ trên mấy cái mắc nhỏ hỏng hết cả áo.

M@

Túi thì em chả biết nhưng mắc ra Cửa Nam (nếu bác ở Hà nội) có mà đầy, loại nào cũng có. Nếu không có túi thì cho vào bao tải đục lỗ vậy
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-12-2009, 11:39 PM   #129
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Trích dẫn:
glazer viết:
Em mặc slim-fit thì cũng được thôi, vấn đề là mặc slim-fit đẹp nhất tốt nhất vẫn phải người chuẩn cao to như các bạn Tây hoặc model, chứ mình nhõn có nhỉnh hơn 1m7 tí mặc không đẹp.... Mà áo suit những bộ dáng straight thì lại già với xấu, muốn trẻ trung thì lại phải mặc kiểu slim-fit, chán nhỉ.

Em cũng đang quan tâm đến suit, tiện đây nhờ các bác tư vấn giúp em về áo. Em thì thích may tay áo vest ngắn để mặc như thằng trong ảnh đây. Ai dè cái thằng may vest nó bảo là không nên may tay ngắn quá mắt cá tay (chả biết là dùng từ có đúng không ), nhưng mà may tay dài quá thì sẽ không đẹp vì nó che đi tay áo sơmi trắng.
Nó bảo áo vest chứ có phải là áo đờ mi đâu mà may ngắn thế. Bác nào tư vấn hộ em là áo đờ mi là áo gì? Quần ống suông có khác với ống thẳng không? Em mọi lần đi may toàn dặn thợ cắt sao cho chân trông không cong là được . Chả hiểu là suông hay là thẳng nữa (dĩ nhiên là không loe hay là bó sát rồi)
Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2009, 12:13 AM   #130
leonardo da vinci
Đại tướng

Trích dẫn:
Nguyễn Tú Anh viết:
Em cũng đang quan tâm đến suit, tiện đây nhờ các bác tư vấn giúp em về áo. Em thì thích may tay áo vest ngắn để mặc như thằng trong ảnh đây. Ai dè cái thằng may vest nó bảo là không nên may tay ngắn quá mắt cá tay (chả biết là dùng từ có đúng không ), nhưng mà may tay dài quá thì sẽ không đẹp vì nó che đi tay áo sơmi trắng.
Nó bảo áo vest chứ có phải là áo đờ mi đâu mà may ngắn thế. Bác nào tư vấn hộ em là áo đờ mi là áo gì? Quần ống suông có khác với ống thẳng không? Em mọi lần đi may toàn dặn thợ cắt sao cho chân trông không cong là được . Chả hiểu là suông hay là thẳng nữa (dĩ nhiên là không loe hay là bó sát rồi)

Tớ đồng ý với thằng may complete của bạn Tú Anh: cái áo trong ảnh gọi đờ mi mà bên kia nó thừơng là blazer hay sport coat, chỉ có áo (hoặc có cả quần nhưng chất liệu vải cứng kiểu khaki), mặc kiểu casual hơn mặc suits, nên thường cắt tay ngắn hơn tý và vạt áo cũng ngắn hơn vạt compelete trông trẻ trung hơn nhưng không formal lắm.
còn áo của bộ complete chắc dài hơn tẹo, tay sẽ phủ vừa quá khớp cổ (wrist- mắt cá???) tay, vừa đủ để chừa khỏang 1 inch măng séc sơ mi, chứ chắc chả bao giờ che hết được áo sơ mi đâu mà lo trừ phi tay sơ mi quá ngắn.
Vụ quần suông với thẳng thì tớ chỉ đoán, ý bác thợ may nếu đúng ống thẳng thì trông hơi loe loe giống kiểu complete các bạn Nhật hay mặc trông khá gầy, còn đại đa số ống suông trên to dưới bé. Tuy nhiên ngay là ống suông chắc cũng có thợ hỏi khách thích may cổ điển kiểu relax hay may slim, tùy taste và tùy thuộc tuổi &form ngừơi mặc.
Old 06-12-2009, 12:32 AM   #131
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Trích dẫn:
leonardo da vinci viết:
Tớ đồng ý với thằng may complete của bạn Tú Anh: cái áo trong ảnh gọi đờ mi mà bên kia nó thừơng là blazer hay sport coat, chỉ có áo (hoặc có cả quần nhưng chất liệu vải cứng kiểu khaki), mặc kiểu casual hơn mặc suits, nên thường cắt tay ngắn hơn tý và vạt áo cũng ngắn hơn vạt compelete trông trẻ trung hơn nhưng không formal lắm.
còn áo của bộ complete chắc dài hơn tẹo, tay sẽ phủ vừa quá khớp cổ (wrist- mắt cá???) tay, vừa đủ để chừa khỏang 1 inch măng séc sơ mi, chứ chắc chả bao giờ che hết được áo sơ mi đâu mà lo trừ phi tay sơ mi quá ngắn.
Vụ quần suông với thẳng thì tớ chỉ đoán, ý bác thợ may nếu đúng ống thẳng thì trông hơi loe loe giống kiểu complete các bạn Nhật hay mặc trông khá gầy, còn đại đa số ống suông trên to dưới bé. Tuy nhiên ngay là ống suông chắc cũng có thợ hỏi khách thích may cổ điển kiểu relax hay may slim, tùy taste và tùy thuộc tuổi &form ngừơi mặc.

Cám ơn bác Tony, tuy nhiên em thấy bộ trong ảnh trông cũng lịch sự đấy chứ. Có thể theo chuẩn ngày trước thì may tay áo và vạt áo hơi dài. Vì em còn trẻ và dáng cũng thấp nữa nên thích mặc áo ngắn một tí để trông nó không quá lùn, dáng áo cũng cần ôm gọn lại chứ không lùng bùng. Em thích áo kiểu 2 khuy hoặc một khuy thôi, vì nếu 3 khuy khi cài lại trông già quá, nó cũng che hết cả cái cà vạt, bác nào đi đường thấy nhiều người thắt cà vạt mà chỉ nhìn thấy mỗi cái củ cavạt, không thấy thân càvạt đâu cả.
Về quần thì từ lâu em mặc ống đã nhỏ rồi, thường là loại không có ly (pleat), mặc ống to quá trông rộng thùng thình, mình thấp nữa nên không đẹp.
Tóm lại là với cái bộ ở trong hình thì tay áo như thế liệu có ngắn quá không, em hơi lăn tăn
Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2009, 12:45 AM   #132
leonardo da vinci
Đại tướng

Nó cũng tùy quan niệm mà TA, bộ trong hình trẻ trung lịch sự mà, tuy nhiên tớ cổ hủ thì thấy tay áo vest ngắn hơn khớp cổ tay nhiều quá, chắc làm thế nào khi thẳng tay chạm khớp cổ tay là vừa đẹp. còn phải để khi co duỗi đừng để lộ cẳng tay ra nữa.
Old 06-12-2009, 04:46 AM   #133
glazer
quote..

glazer's Avatar

Mình cũng đồng ý với Tony, chỉ có blazer thì mới nên may tay áo ngắn nhiều như trên kia thôi, mặc suit không ai may ngắn thế cả, kể cả là kiểu trẻ. Vì để xuông thế không sao, lúc mặc chỉ cần co tay lên hoặc cử động thì sẽ lộ ra cả cổ tay áo sơ mi bên trong nhìn rất xấu. Với cả cái ảnh minh họa trên trông tay áo ngắn một phần nữa là chú kia mặc sơ mi để cổ tay áo trong dài và rộng quá, mặc suit thường phải cài khuy để cổ tay áo sơ mi khít đúng trùm mắt cá tay thôi. Nếu trẻ thì chỉ cần may kiểu trẻ khỏe, không đệm mút gì cả, vạt áo ngắn và 1 đến 2 khuy là trẻ rồi, ngoài ra áo có thêm details này nọ là trông trẻ ngay.
Nào thì cũng làm hình minh họa...

Old 06-12-2009, 06:11 AM   #134
qhn04
Trung úy

Gia nhập: May 2007
Bài : 229

Bộ của bác Tú Anh formal nhưng là dinner dress hay là ball dress thôi, không phải business formal. Business chả ai mặc shirt với tie như thế đâu, toàn long sleeve thì như bác Tony với bác glazer nói rồi. Mà cái áo trong ảnh đấy gọi là gì thế nhỉ? Ví dụ của bác glazer cũng là đồ để đi chơi hoặc clubbing thôi.
Trong này nhiều bác mặc sơ mi cho em hỏi là ở nhà mặc sơ mi màu tối (đen, vàng sậm, tím...) công sở phổ biến không nhỉ? Em thấy đa phần các bạn đi làm office toàn dùng màu tươi roi rói, chả kể già trẻ lớn bé.
qhn04 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2009, 09:21 AM   #135
leonardo da vinci
Đại tướng

Trích dẫn:
qhn04 viết:
Trong này nhiều bác mặc sơ mi cho em hỏi là ở nhà mặc sơ mi màu tối (đen, vàng sậm, tím...) công sở phổ biến không nhỉ? Em thấy đa phần các bạn đi làm office toàn dùng màu tươi roi rói, chả kể già trẻ lớn bé.

Tớ nghĩ là ít, vì ở nhà nóng, dùng màu kiểu chói quá ngột ngạt lắm, ở xú lạnh dùng màu ấy chả sao, chả kể già hay trẻ. tớ đã có lần hỏi cái áo sơ mi của Duchamp mọi người kêu chóe quá.
Tớ cũng vác mấy cái áo màu nõn chuối, purple, về vẫn chưa dám rón rén mặc lần nào .
Old 06-12-2009, 10:40 AM   #136
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Mặc bỏ xừ đi chứ Tony ơi. Không mặc thì chuyển sang mình mặc hộ, đành cố gắng ních tí vậy, trông hơi giống cây giò, nhưng mà cùng tông vơí 9x.
Old 06-12-2009, 06:26 PM   #137
Jaune
Đại úy

Bài : 448

Trích dẫn:
leonardo da vinci viết:
Tớ cũng vác mấy cái áo màu nõn chuối, purple, về vẫn chưa dám rón rén mặc lần nào .

Ồi sao anh Tony phí của thế. Em không biết các gái khác thế nào chứ em thích giai mặc pink hay purple cực, polo cũng ko chê nhưng mà shirt thì mê hơn. Nhất là chú nào đóng nguyên bộ shirt+tie thì nhẹ sẽ kéo cái tie xuống một chút trông cho nó trễ nãi, nặng thì rút cái roẹt, để tie dùng vào việc khác .
Old 06-12-2009, 06:45 PM   #138
lechoice
Đại úy

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 741

Hôm lâu em mới đi ngắm hộ trai bộ suits. Bác thích may sẵn, thì lên tầng dành cho men @ PARKSON, có rất nhiều suits, dáng lên rất đẹp, nhiều hãng tha hồ chọn lựa, tầm khoảng >5tr. Hoặc thử ghé qua Valentino @ Tràng Tiền Plaza, tầng 1.
Còn về quần và áo sơ mi, thì em thấy bọn John Henry và liên doanh Piere Cardin thì phải, dáng cũng khá được, ông anh nhà em dáng người đậm bụng bia nhiều, chắc cũng giống với nhiều bác công sở ở đây.
lechoice vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2009, 01:04 AM   #139
Lumine
Đại tướng

Lumine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Trần gian <br> Lương làm thêm: 500
Bài : 3,306

Màu purple đi với tie kẻ sọc chéo pha tông purple thì rất đẹp nhưng có vẻ chỉ hợp với những giai cao và gầy, mặt nhỏ mũi cao mặc theo kiểu khít khìn khịt.

Mà CM 50tr bộ thì vãi hàng nhỉ, em thấy Dunhill các thể loại cũng đâu đó tầm 1-2k thôi mà.

thay đổi nội dung bởi: Lumine, 07-12-2009 lúc 01:08 AM.
Lumine vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2009, 04:58 AM   #140
Jaune
Đại úy

Bài : 448

Thật ra em thấy giai gầy mặc lại thành ra ẻo lả quá, giai cao vai rộng nhìn thích hơn vì trông vẫn masculine. Mà có lần em ngồi nhà hàng thấy có một ông tầm 50s đậm người, hơi có bụng mặc purple với striped tie nhưng trông rất đĩnh đạc làm mình cũng phải quay ra nhìn. Tóm lại là phụ thuộc vào phong thái hết, kiểu elegance is an attitude í.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài