Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-11-2010, 10:14 AM   #201
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang

Slim body thường gọi là Contemporary hoặc Modern, ví dụ bọn Versace.
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2010, 10:28 AM   #202
orlagu
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Dolce Vita viết:
Agreed! Người viết blog này không hiểu rõ về formal dressing hoặc vì còn trẻ nên anh ấy nghĩ khác. Jude Law không phải là ví dụ điển hình về ăn mặc formal cổ điển. Bức ảnh trên cho thấy Jude Law mặc áo vét haft canvassed, vải mỏng ( <10oz) nên bị nhăn. Có lẽ là một bộ mua sẵn hơn là đặt may.
Ví dụ điển hình của com lê chuẩn đây mời các bác tham khảo:

Bác Dolce Vita đưa một bộ soft constructed điển hình thế này lên thì bị các anh tathy sành điệu ném đá là phải rồi hehe. Các anh ý là cứ phải áo vét đen xì mặc giữa trưa hè, ve áo bé tí vai độn ngang phè, vải bóng bóng lộn lộn kiểu giới MC Việt Nam, quần bó skinny gãy khúc, áo cài đủ hết các cúc, mới vừa ý các anh ý cơ...

thay đổi nội dung bởi: orlagu, 19-11-2010 lúc 10:49 AM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2010, 10:41 AM   #203
Dolce Vita
Trung úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 264

Quan điểm của tớ là com lê ở nhà năm thì mười họa mới mặc. Nếu các bác chạy theo mốt thì bộ củ chỉ hợp thời trang 1-2 năm là lạc hậu, lúc đó chắc các bác xỏ tay được bao lần? Chẳng thà cổ điển mà giá trị bền vững có hơn không? Mặc 5-7 năm vẫn lịch sự, khỏi tốn tiền may đồ mới

Nhà bác Orlagu tinh thật. Tớ thích soft construct vì mặc thoải mái hơn. Nhưng phải thợ may giỏi mới giấu bớt được drapes ở dưới nách áo mà không làm nhăn ngực.
Old 20-11-2010, 12:10 PM   #204
El
Dùi đục Trương Chim

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 254

Trích dẫn:
Dolce Vita viết:
Quan điểm của tớ là com lê ở nhà năm thì mười họa mới mặc. Nếu các bác chạy theo mốt thì bộ củ chỉ hợp thời trang 1-2 năm là lạc hậu, lúc đó chắc các bác xỏ tay được bao lần? Chẳng thà cổ điển mà giá trị bền vững có hơn không? Mặc 5-7 năm vẫn lịch sự, khỏi tốn tiền may đồ mới.

Em ủng hộ quan điểm của bác Dolce Vita, mấy bộ kiểu trẻ trung sành điệu à la mode có vẻ hợp với dân nghệ sĩ, MC lên hình, báo chí mang tính trình diễn, thời trang và sẽ phải thay đổi liên tục. Đối với những người chỉ mặc suit dịp quan trọng hoặc đi làm, theo em vẫn nên chọn kiểu cổ điển, trông lịch sự, đứng đắn.

Bộ suit ở trên quá đẹp và em nghĩ không hề rẻ. Đợt ở bển em có đi thử một bộ tương tự của Givenchy và ngậm ngùi đi ra khỏi cửa hàng khi nhìn cái giá 1200€. Nhưng phải nói là đồ các bạn Tây may chuẩn, mặc phát vào phom luôn, không phải ngợi, mỗi tội giai cấp vô sản không xiền
Old 20-11-2010, 12:17 PM   #205
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Bởi thế nên xem phim Việt Nam mới thấy các giám đốc, chủ tịch HĐQT, doanh nhân nọ kia mặc cứ như thanh niên lên sàn í. Aó hoa chim cò với cà-rà-vạt, củ sếch trắng giày trắng như đi nhảy. Nói chung các bạn nghệ sỹ nhà mình còn thiếu tầm vãi. Có khi mở lớp chuyên đào tạo mấy cái đấy cho giới showbiz lại ăn tiền.
Old 20-11-2010, 08:33 PM   #206
Ecstasy
Đại úy

Ecstasy's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 761

Mặc thế nào nó cũng tùy vào tuổi tác, phong cách. Em vẫn thích mặc slimfit kiểu này cho trẻ trung
Old 20-11-2010, 09:46 PM   #207
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Cái màu xanh này đẹp quá, em đang kiếm để mua một bộ mà chưa thấy, chắc phải đi mua vải về may.
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-11-2010, 10:04 AM   #208
Ms Đanh
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 145

Trích dẫn:
Ecstasy viết:
Mặc thế nào nó cũng tùy vào tuổi tác, phong cách. Em vẫn thích mặc slimfit kiểu này cho trẻ trung

May kiểu này nhất định phải đi xe 4 bánh, cái quần cụt thế kia mà đi xe máy nó lên đến gối

(Women give and forgive, men get and forget)
Ms Đanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-11-2010, 10:26 AM   #209
Ms Đanh
Thượng sĩ

Trích dẫn:
Cincequento viết:
Cái màu xanh này đẹp quá, em đang kiếm để mua một bộ mà chưa thấy, chắc phải đi mua vải về may.

Xu hướng năm nay là như thế này ạ eo hơi thắt vai thì áo thì hơi xuôi, bác nào không có bụng thì chơi 1 cúc, có tí bụng thì 2 cúc. Ve áo có thể cải một số chi tiết chìm. Hợp với hầu hết mọi lứa tuổi, trông đơn giản mà sang trọng

Vào thời điểm này thì em không dám giới thiệu nữa rồi, vì thằng em họ em nó ngập ngụa đơn hàng. Các bác muốn mặc đẹp thì rục rịch từ tháng 8 - 9 lúc đấy vải vọc đã cập nhật xong rồi để chuẩn bị vào hàng mua đông. Nếu bác nào nhiệt tình thì em hứa sẽ ép thằng em họ may thí điểm làm mẫu cho các bác giai tathy. Không đẹp không lấy xèng, mà các bác yên tâm mấy laọi như bác Triết bác Dũng mặc thì xưa như diễm rồi

Old 22-11-2010, 01:12 PM   #210
Quỳ Hoa Bảo Điển
Liệt sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 259

@ Bạn Đanh: Có ảnh nào như kiểu bạn nói thì cho xem tí (đầy đủ chứ không nửa người). Đi may nhiều chỗ nhưng toàn bị phốt ngay vòng 2 (>100) nên may xong đem treo tủ hết
Quỳ Hoa Bảo Điển vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-11-2010, 03:21 PM   #211
Ms Đanh
Thượng sĩ

Trích dẫn:
Quỳ Hoa Bảo Điển viết:
@ Bạn Đanh: Có ảnh nào như kiểu bạn nói thì cho xem tí (đầy đủ chứ không nửa người). Đi may nhiều chỗ nhưng toàn bị phốt ngay vòng 2 (>100) nên may xong đem treo tủ hết

Bác may ở những chỗ nào vậy? Ở trên có nhiều bạn giới thiệu địa chỉ, em không dám chê nhưng em biết..... Em không có ảnh, bác mặc được size bao nhiêu khi nào tiện đường cho bác thử chơi. Em họ em không có cửa hàng ở HN mà chỉ có xưởng ở Hà Tây, đó là một làng nghề ạ. Nhưng các bác đừng nghĩ vì nó là hàng nghề mà bỉ nhé. Các bác đo ở HN rồi lại chuyển về quê em. Cái làng nghề đó là do ông ngoại em khai sinh ra, nay còn thằng em họ kế tục.....vì nhiều mối quan hệ dây mơ dễ má nên nó không thể bỏ quê mà mở cửa hàng ở HN được, mà ở quê phát triển nghề và may đo cho một số khách hàng VIP. Nhắc đến quê em thì lại phải nhắc đến nhà may Phú Hưng là khách hàng đầu tiên của làng.

Bác muốn mặc đẹp thì gọi vào đây : 0946233338 tên Hồng Văn. Nó phải thường xuyên đi qua đi lại từ HN và Hà Tây nên sẽ đến tận nơi đo cho bác. Không đẹp không lấy xèng.

( Em hoàn toàn không có ý spam quảng cáo đâu nhé)

Old 22-11-2010, 03:26 PM   #212
Quỳ Hoa Bảo Điển
Liệt sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 259

Mình không ở HN, HT, mình ở vùng quê. Đang làm theo lời Bác, đâu cần thanh niên có nên mỗi năm có vài lần được lên phố để giải ngố thôi.
Vì vậy mới cần ảnh để gửi về nhà cho vợ đặt may
Quỳ Hoa Bảo Điển vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-11-2010, 03:40 PM   #213
Ms Đanh
Thượng sĩ

Trích dẫn:
Quỳ Hoa Bảo Điển viết:
Mình không ở HN, HT, mình ở vùng quê. Đang làm theo lời Bác, đâu cần thanh niên có nên mỗi năm có vài lần được lên phố để giải ngố thôi.
Vì vậy mới cần ảnh để gửi về nhà cho vợ đặt may

Ảnh ọt khó lắm bác ơi, nó phải nhìn người để định hình phong cách cho bác. Bác chạy sang thôn Từ Thuận (Phú Xuyên) chắc gần thôi nhỉ.

Old 22-11-2010, 05:16 PM   #214
orlagu
Khách

Trích dẫn:
Dolce Vita viết:
Hai cửa hàng này may thường lắm mà còn đắt. Gần 10 củ bộ comple mà chất lượng vải và kỹ thuật đều không chuẩn. Với số tiền đó các bác lam một tua đi Hong Kong rồi đặt may trong vòng 4 ngày sẽ được một bộ chuẩn hơn nhiều. Giá phổ biến 1 áo 2 quần là khoảng 400US$. Thợ may HK sẽ giữ lại số đo của bác. Sau này cần may tiếp thì gọi cho người ta may gửi về VN cho mình với điều kiện các bác không béo lên hay gầy đi nhiều quá

Sẵn nói về thợ may Hong Kong, có một bài review may đo ở đây, các bác xem thử.
Bespoke by William Cheng & Son

Bộ của chú này may, theo em, chưa phải là hoàn hảo (button stance too high, lapels too slim, chưa kể một số chi tiết do tác giả tự liệt kê), tuy nhiên cái sense of style rất ổn, và đó chính là cái mà tuyệt đại đa số thợ may Việt Nam thiếu hoặc cố tình phớt lờ.
Old 24-11-2010, 01:13 AM   #215
Dolce Vita
Trung úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 264

Vâng, không phải là sính ngoại đâu nhưng các bác thấy rõ chất lượng của 1 bộ 450USD may ở HK khác nhiều so với may ở Cao Minh, chưa tính đến giá của Cao Minh còn đắt hơn nhiều. Tour đi HK giá cũng hợp lý, khoảng 500USD/4 ngày, 3 đêm. Thợ may VN thiếu một công nghệ cơ bản để may com lê là công nghệ làm pattern. Sau mấy chục năm chiến tranh, bao cấp com lê trở thành thứ xa xỉ và ngành may com lê mới trở lại từ khi Thủ tướng Võ Văn Kiệt quy định lại về ăn mặc cho công chức. Thế nên những sai sót về tiêu chuẩn là không tránh khỏi.

Tớ chưa hiểu vì sao bespoke ở HK may nhanh và rẻ như thế. Giá này chỉ bằng 1/10 so với may 1 bộ ở Savile Row, London. Có thể công đoạn tốn nhiều nhân công nhất là khâu floating canvas thì người ta chuyển sang Thẩm quyến và may bằng máy thay vì khâu tay.
Old 24-11-2010, 01:29 AM   #216
ConHeoBéoXinh
Đại úy

ConHeoBéoXinh's Avatar

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 755

May ở HK có thằng nào ngon các bác nhỉ. Có bác nào đã từng may ở hiệu nào review cho em với.
Old 24-11-2010, 09:13 AM   #217
Castaway
Đại úy

Bài : 837

Có cái forum em hay vào thấy người ta giới thiệu chỗ này

HK Broadway Cutom Tailor
Peter is the owner and tailor
49 Mirador Arcade G/F
58 Nathan Road
Kowloon, Hong Kong
www.hkbroadwaycustomtailor.com

It's about 2 blocks up from the Penninsula Hotel and can easily be accessed via the Tsim Tsa Chui MTR.

Em chưa may ở đây bao giờ nên không phải là quảng cáo đâu bác nhé
Castaway vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2010, 09:30 AM   #218
orlagu
Khách

@Dolce Vita: Em nghĩ là ở nhân công thôi bác ạ. Giá vải và phụ kiện thì như nhau, nhưng hiển nhiên công may do thợ khéo gia truyền mặc waistcoat đeo cufflinks thong thả tỉ mẩn nắn nót từng đường kim mũi chỉ, tối về ăn cơm với vợ con phải cao gấp bội lần các chú thiếu niên đầu đen da vàng mặc t-shirt cong mông đạp máy quần quật mười mấy tiếng/ngày trong sweatshop. Lý thuyết là thế.
Old 27-11-2010, 12:48 AM   #219
langa211
Đại úy

langa211's Avatar

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 941

Nhân tiện em hỏi các bác luôn: khoảng năm 2002 -2003 em có may mấy bộ vest, toàn là kiểu 4 khuy, chả hiểu sao hồi đấy lại thế. Sau do tính chất công việc em lại toàn quần bò áo phông. Giờ đổi chỗ làm mới định lôi mấy bộ đấy ra mặc mà sao thấy quê quá, giờ ai mặc 4 khuy nhỉ :P. Em có thêm bộ nữa rồi nhưng vẫn tiếc mấy bộ này, theo các bác em có nên sửa lại hay bỏ đi không ạ?
langa211 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-11-2010, 08:32 AM   #220
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
langa211 viết:
Nhân tiện em hỏi các bác luôn: khoảng năm 2002 -2003 em có may mấy bộ vest, toàn là kiểu 4 khuy, chả hiểu sao hồi đấy lại thế. Sau do tính chất công việc em lại toàn quần bò áo phông. Giờ đổi chỗ làm mới định lôi mấy bộ đấy ra mặc mà sao thấy quê quá, giờ ai mặc 4 khuy nhỉ :P. Em có thêm bộ nữa rồi nhưng vẫn tiếc mấy bộ này, theo các bác em có nên sửa lại hay bỏ đi không ạ?

Mấy anh dân chơi chỗ tớ làm vẫn mặc bộ màu đen 4 khuy cài gần kín cổ, hút xì gà đi mẹc, porche cũng không quê lắm . Trông cũng hay hay, rất có phong cách Tôn TRung sơn. Mà 4 khuy bạn định sửa kiểu gì nhỉ ?

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài