Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-09-2010, 11:56 PM   #181
orlagu
Khách

Bài : n/a

Quần áo ngon tí thì phải giặt tay phơi ướt lộn trái không vắt tự iron lấy bác ạ, chứ máy giặt chỉ dùng cho undies cho jeans cho everyday beat-up clothing thôi.
Đồ len tất nhiên là phải lined không ngứa bỏ mẹ, cơ mà ngay cả 100% cotton hay linen hay thậm chí seersucker mà ngồi ghế lâu trong cái thời tiết này nó cũng dính bết vào da.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2010, 01:04 AM   #182
BlueRay
quote ảnh

BlueRay's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 966

Các bác giỏi. Tự giặt tay thì mình chịu. Vợ cũng không chịu, còn giúp việc thì chả dám nhờ Chắc đổi máy giặt là ổn nhất.

Không biết mọi người dùng cotton với linen thế nào chứ mình chịu không được. Cashmere từ 130s, 150s đổ lên, mà ngay cả cashmere Tàu bán Hai Bà Trưng cảm giác vẫn mịn màng hơn. Hai loại kia nhất là mùa đông ở bển, khô khô ráp ráp, ngồi lâu còn dính chưởng tĩnh điện, bực.

Seersucker mình tưởng may sports jacket thôi chứ nhỉ. Vải gì cứ lổn nhổn thế trông texture thì hay chứ áp vào da phiền chết.
BlueRay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2010, 08:46 AM   #183
orlagu
Khách

Bài : n/a

Lổn nhổn thế nó mới mát, tại áp vào da nó có kẽ hở cho không khí đối lưu chứ không tiếp xúc toàn diện như cotton hay linen phẳng lì.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2010, 09:56 AM   #184
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Khiếp nhỉ, toàn từ chuyên môn. Nghe ù hết cả tai.

Nhà mình thì cứ máy giặt mà phang, rồi vắt thật lực. Có người giặt bằng máy giặt cho là may rồi, đòi hỏi gì nữa. Cho nên thi thoảng lại có cái áo đổi mầu vì được nhuộm miễn phí.
Old 01-10-2010, 01:16 PM   #185
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Giặt khô thường dùng hóa chất, sẽ làm vải áo deteriorated , với jacket, suits ,coat thì vô tư vì chắc cả muà giặt độ 2-3 lần , còn tần suất giặt như sơ mi 1 lần mặc là phải giặt, mà giặt khô thì thứ nhất là hỏng màng túi với lại hỏng áo nhanh lắm, mặc dù công nhận với bạn Blueray là đi giăt khô xong nhìn áo phẳng lì mặc khoái bỏ mịa, hơn áo mình tự là (à đấy là tớ chưa có máy giặt là chuyên nghiệp chạy bằng cơm ở nhà nên nói thế, chứ biết đâu tiệm giặt là taị gia của các bạn lại còn xịn hơn ở tiệm ).
Tớ toàn cho vào máy giặt ở chế độ handwash rất nhẹ (Vẫn có quay li tâm) rồi phơi, có túi giặt, trừ các loại silk, linen quá mỏng thì phải giặt tay rồi phơi dưới bóng râm thôi. Nhưng chế độ handwash giặt nhẹ đến nỗi thi thoảng còn phải tự giặt cái cổ áo với cuff tay trước khi cho vào máy vì nhà mình bụi quá, môt ngày đi xe máy ở khu chỗ tớ làm là cổ đen thui rồi, chỉ có quay li tầm là hại. Biết là cũng áo đẹp cũng xót nhưng trót lười thôi hạn chế được đến mức thấp nhất có thể, chặc lưỡi đời ta muôn vàn đời nó.
Old 14-11-2010, 10:54 PM   #186
doanh baby
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 193

Các bác thông thái cho em hỏi, ở HN có thể may vest chỗ nào mà may được như kiểu này ạ?

doanh baby vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2010, 11:17 AM   #187
NoOne
cháu đang tập sự...

NoOne's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 489

May vest nữ ở đâu đẹp nhỉ? Mình chẳng thích mặc vest cho lắm, nhưng cái thời tiết sáng lạnh lạnh trưa nóng nóng chiều lạnh lạnh này, mặc vest có vẻ là tiện hơn
to love and hold"
NoOne vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 10:08 AM   #188
Jadin
Thượng sĩ

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 195

Trích dẫn:
NoOne viết:
May vest nữ ở đâu đẹp nhỉ? Mình chẳng thích mặc vest cho lắm, nhưng cái thời tiết sáng lạnh lạnh trưa nóng nóng chiều lạnh lạnh này, mặc vest có vẻ là tiện hơn

Em tín nhiệm nhà may Chương - Núi Trúc. May đẹp dáng trẻ trung hiếm khi phải sửa, rất đúng hẹn. Em toàn qua hàng vải Hùng Anh ngõ 166 Kim Mã khuân vải rồi chạy sang đó may.
Jadin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 05:10 PM   #189
hyacinth
Trung úy

Gia nhập: Sep 2008
Bài : 205

Trích dẫn:
Jadin viết:
Em tín nhiệm nhà may Chương - Núi Trúc. May đẹp dáng trẻ trung hiếm khi phải sửa, rất đúng hẹn. Em toàn qua hàng vải Hùng Anh ngõ 166 Kim Mã khuân vải rồi chạy sang đó may.

Bác ơi, công may ở đấy thế nào? Đúng hẹn là bao lâu thì được lấy?
Old 18-11-2010, 05:56 PM   #190
kenzoman
Đại tướng

kenzoman's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 1,483

Trích dẫn:
doanh baby viết:
Các bác thông thái cho em hỏi, ở HN có thể may vest chỗ nào mà may được như kiểu này ạ?

Hà nội chả chỗ nào may đc thế này bạn ạ, vest đẹp như trong ảnh với ôm đc đúng phom người như thế, ngoài may đẹp, ngừơi còn phải chuận nữa. Mình thấy thông thường vest may sẵn ở nước ngoài nếu body chuẩn thì cũng mặc được đến 80% thế này rồi
kenzoman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 06:35 PM   #191
Jadin
Thượng sĩ

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 195

Trích dẫn:
hyacinth viết:
Bác ơi, công may ở đấy thế nào? Đúng hẹn là bao lâu thì được lấy?

Bác call trực tiếp nhà may để cập nhật giá cả nhé 04 7365627. Bình thường may ít thì chỉ 1 tuần là em lấy được, còn may nhiều thì khoảng 2 tuần. Chồng của bạn em người Úc mỗi lần về đều đến đấy may vest, măng tô và khoảng chục cái quần nam để đi làm. Chưa bao giờ thấy anh ấy phàn nàn. Nhưng có thể bọn em toàn người dễ tính
Jadin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 06:36 PM   #192
doanh baby
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 193

Trích dẫn:
kenzoman viết:
Hà nội chả chỗ nào may đc thế này bạn ạ, vest đẹp như trong ảnh với ôm đc đúng phom người như thế, ngoài may đẹp, ngừơi còn phải chuận nữa. Mình thấy thông thường vest may sẵn ở nước ngoài nếu body chuẩn thì cũng mặc được đến 80% thế này rồi

Vậy chỗ nào may gần gần được như thế này hả bác e chưa may bao giờ nên chẳng biết, mua sẵn thì không thích vì muốn modife 1 tí theo ý mình
doanh baby vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 09:38 PM   #193
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Thì bác cứ ra thử Đức Nhuận, Cao Minh may chắc là y hệt kiểu như thế được luôn.
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 10:26 PM   #194
Dolce Vita
Trung úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 264

Trích dẫn:
Cincequento viết:
Thì bác cứ ra thử Đức Nhuận, Cao Minh may chắc là y hệt kiểu như thế được luôn.

Hai cửa hàng này may thường lắm mà còn đắt. Gần 10 củ bộ comple mà chất lượng vải và kỹ thuật đều không chuẩn. Với số tiền đó các bác lam một tua đi Hong Kong rồi đặt may trong vòng 4 ngày sẽ được một bộ chuẩn hơn nhiều. Giá phổ biến 1 áo 2 quần là khoảng 400US$. Thợ may HK sẽ giữ lại số đo của bác. Sau này cần may tiếp thì gọi cho người ta may gửi về VN cho mình với điều kiện các bác không béo lên hay gầy đi nhiều quá
Old 18-11-2010, 10:29 PM   #195
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang

Trích dẫn:
kenzoman viết:

Em cam đoan với bác là bên em có thể làm cái này perfect nếu bác cung cấp cho em 3 tấm ảnh chụp thân hình.
Bác nào thật sự thích thì pm cho em, nếu đưa ra mà các bác không hài lòng em xin chịu hết chi phí!
Em update luôn là giá ngon!
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 10:39 PM   #196
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Chỉ cần chụp thân hình thôi khỏi cần số đo hả bác, như vòng ngực, vai, dài tay...Chắc phải chụp cả trước, sau hả bác? Bác có bộ nào thành phẩm rồi up lên cho em xem với được không ạ?
Trích dẫn:
Hai cửa hàng này may thường lắm mà còn đắt. Gần 10 củ bộ comple mà chất lượng vải và kỹ thuật đều không chuẩn

Lâu em chẳng đi may suit (vì toàn mua sẵn) nên không biết, nếu muốn vải tốt thì mình tự chọn mua thì công may mấy nơi trên khoảng bao nhiêu hả bác?
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 10:46 PM   #197
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang

Ối bác Cin!
Đương nhiên là phải có số đo chứ ạ, em sẽ gửi file hướng dẫn cách đo còn cái ảnh là minh họa để thợ cắt hình dung về body mà cắt cho khéo ạ.
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2010, 10:50 PM   #198
Dolce Vita
Trung úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 264

Trích dẫn:
orlagu viết:
Tip #2, #4 and #7 can go fuck themselves. In the ass. Bareback. Twice.
Rinse and repeat.

Agreed! Người viết blog này không hiểu rõ về formal dressing hoặc vì còn trẻ nên anh ấy nghĩ khác. Jude Law không phải là ví dụ điển hình về ăn mặc formal cổ điển. Bức ảnh trên cho thấy Jude Law mặc áo vét haft canvassed, vải mỏng ( <10oz) nên bị nhăn. Có lẽ là một bộ mua sẵn hơn là đặt may.
Ví dụ điển hình của com lê chuẩn đây mời các bác tham khảo:

Old 18-11-2010, 11:24 PM   #199
El
Dùi đục Trương Chim

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 254

Em có bộ vest hơi bị dài tay khoảng 1-2 cm muốn sửa. Em vừa đọc lại topic thấy bác Tây Độc cho địa chỉ nhà Dũng Bình gì đó nhưng thấy có bạn kêu sửa bị hỏng, mà cũng lâu rồi không biết nhà ấy còn làm không.

Các bác biết chỗ nào làm ngon thì cho em xin địa chỉ với ạ. Em cảm ơn.
Old 19-11-2010, 09:56 AM   #200
Castaway
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 837

Em hồ đồ phát biểu tí ý kiến . Em thì không thích mặc suit lắm tại trông cứ giừ giừ thế nào ý. Nhưng cái ảnh #198 em thấy Tây gì mặc xấu thế, trông như Bôn sê víc, nhất là cái quần, vừa ngắn, vừa rộng, lại rúm ró ở chỗ đũng quần.

Suit là trang phục kiểu "truyền thống" xuất phát từ các bạn mắt xanh, tóc vàng, dáng người các bạn ý cũng "to cao" hơn châu Á nên mặc kiểu gì trông cũng ngon hơn mình. Giống như kiểu mấy em tóc vàng, có đẹp mấy mà mặc áo dài thì cũng vẫn gượng gượng thế nào ý, kể cả là Miss "Aozai". Bọn Tây sang châu Á may đồ suit có xấu mặc lên người nó vẫn đẹp hơn mình :P

Nếu các bác có điều kiện thì tốt nhất là mua ở nước ngoài (châu Âu là chuẩn nhất (em bỏ phiếu cho Ý), vừa rẻ vừa đẹp, lên dáng thì thôi rồi Lượm ơi). Nếu không thì mò sang mấy nước xung quanh (Thái, Mã, Sing, HK, Nhật Bản, HQ, ...) có mấy cửa hàng phổ biến như Zara, G2000, H&M, cao cấp hơn thì nhiều nữa ... em thấy suit may vừa hiện đại, giá thì lại rẻ hơn may trong nước. Hôm nọ em khoác 1 cái suit trông rất trẻ trung của bọn Zara lên người, nhìn ngon vãi, thấy giá có 299 S$ (chưa kể quần là 199 S$). Em đang đợi nó Sales xem có bớt được tí nào không thì còn khuân về nhà mặc Tết .

Em thì khoái cái kiểu suit của cái thằng diễn viên trong 500 days of Summers, kiểu kiểu slim body mặc cái đấy trông trẻ trung nhỉ, các bác có biết cái kiểu đó tiếng Anh gọi là gì không ạ ?
Castaway vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài