Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Đọc sách
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-01-2017, 04:19 PM   #1
little_fox
Đại úy

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 618
Send a message via Yahoo to little_fox
Default Xin chỉ giáo về tài liệu, sách, khóa học: IT; Data Science

Em đã rất phân vân việc đưa topic xin giúp đỡ này ở đâu cho hợp lý, cuối cùng em mạnh dạn và hơi liều lĩnh để nó ở phần ĐỌC SÁCH này, các anh admin rộng lượng đừng khử em và các bác hào hoa học rộng nhón tay cho em xin ý kiến

Sếp em ra đề bài cho em: “anh có 6 tháng đến 1 năm để học/đọc/tìm hiểu về IT (quản trị mạng) và khoa học dữ liệu, bắt đầu từ zero; mày giúp anh đi hỏi thầy cô, anh em bạn bè xem nên bắt đầu từ đâu và như thế nào, có khóa học nào phù hợp, có sách vở gì hay nên đọc để học vv…; mục tiêu: sau 6 tháng đến 1 năm có hiểu biết căn bản về món này, đảm bảo khi chỉ đạo không bị quá ngu và gây khó cho đội IT của công ty”

Tathy nhiều cao thủ có tâm, ngang qua nhón tay chỉ giáo giúp em để em có thể về bẩm sếp, em xin đội ơn và hậu tạ
Old 10-01-2017, 08:24 AM   #2
xrk
Vô địch Tathy YFF League 2014

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 733

Network thì bác tìm sách CCNA đọc, cài GNS3 vọc nữa là xong phần căn bản. Muốn nâng cao thêm thì cứ tiếp đà CCNP, CCIE tùy khả năng. Server cũng tương tự, MCSA là chuẩn. Nếu bác background kỹ thuật thì CCNA 2 tháng là xong, cũng đơn giản.
Sách thì có rất nhiều trên mạng, bác search để có bản update chứ những sách em có mới nhất cũng hơn 5 năm rồi.
xrk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2017, 08:53 AM   #3
little_fox
Đại úy

Trích dẫn:
xrk viết:
Network thì bác tìm sách CCNA đọc, cài GNS3 vọc nữa là xong phần căn bản. Muốn nâng cao thêm thì cứ tiếp đà CCNP, CCIE tùy khả năng. Server cũng tương tự, MCSA là chuẩn. Nếu bác background kỹ thuật thì CCNA 2 tháng là xong, cũng đơn giản.
Sách thì có rất nhiều trên mạng, bác search để có bản update chứ những sách em có mới nhất cũng hơn 5 năm rồi.

Em cảm ơn bác xrk!
Bác cho em xin thêm vài tên sách cụ thể được không bác? Có vài tên sách rồi Google cũng đỡ loạn vì em chưa biết gì. Ở HN thì có khoá học hay trường nào đào tạo ngắn hạn không bác nhỉ?
Old 10-01-2017, 09:04 AM   #4
xrk

Hihi, bác hỏi khó quá, để tối em lọ mọ đống sách cũ xem thử chứ em bỏ nghề lâu rồi cũng chẳng còn nhớ. Cái món CCNA thì còn lâu lâu hơn nữa nên nhiều khi hồi xưa với em hay nhưng giờ thành đồ cổ rồi.
HN thì em ko rõ vì em ở SG, nhưng mấy khóa CCNA thì tầm 2-3 tháng gì đấy học cuối tuần.
Old 10-01-2017, 04:36 PM   #5
Neptune
Thượng sĩ

Bài : 128

Tham khảo cuốn này cũng được:
https://tiki.vn/khoa-hoc-kham-pha-d...lon-p93527.html
Neptune vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2017, 04:38 PM   #6
Luu_Ha
Vô địch Serie B Tathy YFF lần 2

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 954

Bác xrk xui một bố background bằng zero đi học CCNA vậy quá bằng đánh đố . Sếp bạn Cáo chứ không phải bạn Cáo nhá
Luu_Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2017, 04:44 PM   #7
H2O
Đại úy

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 806

Trích dẫn:
Luu_Ha viết:
Bác xrk xui một bố background bằng zero đi học CCNA vậy quá bằng đánh đố . Sếp bạn Cáo chứ không phải bạn Cáo nhá

Còn tùy người thôi bác, em có biết một ông sếp tổng công ty nước ngoài, chuyên môn không liên quan gì CNTT mà bỏ ra mấy tháng đi học MCSE, mà ông ấy cũng tầm 60 rồi . Chính ra học CCNA còn đỡ phũ hơn MCSE .
H2O vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2017, 05:01 PM   #8
caspi
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 831

Các bác em toàn cao thủ, em tí bảo bạn ấy đi tìm mấy cuốn kiểu như là Teach Yourself XYZ in 24h của bọn SAMS ngày xưa.
caspi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2017, 05:39 PM   #9
Aquafina
Học tiếng Việt đi

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 735

Nếu chỉ cần hiểu biết căn bản thì bác vào Lynda mà học. Bác chăm thì chắc mất 2 tuần một topic, lười thì 1 tháng một topic.
Aquafina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2017, 08:57 AM   #10
little_fox
Đại úy

Em cảm ơn các bác đã tận tình chỉ dẫn, sau 2 ngày em đã bê về biếu sếp 2 cuối Big Data va Big Data Marketing (bản tiếng Việt NXB Trẻ), còn lại các chỉ dẫn về Lynda và các sách thuộc dòng Teach Yourself như bác Caspi và bác Aquafina chỉ dẫn thì em chưa biết nên cũng chưa dám bẩm báo gì với sếp - hai bác có gì cụ thể hơn cho em xin ạ

Về vụ CCNA, em theo lời bác xrk cũng đã search một ít tài liệu, đọc contents cũng hình dung sơ sơ nhưng vẫn e ngại không dám vội tấu vì sợ nói linh tinh sếp đ' hiểu lại mắng

Em vẫn xin phép tiếp tục ngóng thêm chỉ dẫn của các bác nhé!
Old 11-01-2017, 11:18 AM   #11
N3tXpert
Đại tướng

N3tXpert's Avatar

Gia nhập: Oct 2005
Nơi Cư Ngụ: HITB
Bài : 2,569

Vãi, sếp học để chém gió với đội IT về quản trị mạng / khoa học dữ liệu (wtf hai cái này có liên quan tới nhau đe'o đâu) mà bác biếu sách về BigData làm cái gì?
Old 11-01-2017, 03:36 PM   #12
little_fox
Đại úy

Trích dẫn:
N3tXpert viết:
Vãi, sếp học để chém gió với đội IT về quản trị mạng / khoa học dữ liệu (wtf hai cái này có liên quan tới nhau đe'o đâu) mà bác biếu sách về BigData làm cái gì?

Thì em nghe các bác xui gì em làm nấy thôi mà bác N3tXpert, nghe cũng có chữ Data
Với lại em đoán ý sếp em là cũng muốn "xóa mù" về IT, an ninh mạng, quản trị mạng cộng với biết tí tí về phân tích dự liệu cho đỡ thốn khi chỉ đạo, chém gió
Old 11-01-2017, 04:03 PM   #13
caspi
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 831

Trích dẫn:
little_fox viết:
Em cảm ơn các bác đã tận tình chỉ dẫn, sau 2 ngày em đã bê về biếu sếp 2 cuối Big Data va Big Data Marketing (bản tiếng Việt NXB Trẻ), còn lại các chỉ dẫn về Lynda và các sách thuộc dòng Teach Yourself như bác Caspi và bác Aquafina chỉ dẫn thì em chưa biết nên cũng chưa dám bẩm báo gì với sếp - hai bác có gì cụ thể hơn cho em xin ạ

Về vụ CCNA, em theo lời bác xrk cũng đã search một ít tài liệu, đọc contents cũng hình dung sơ sơ nhưng vẫn e ngại không dám vội tấu vì sợ nói linh tinh sếp đ' hiểu lại mắng

Em vẫn xin phép tiếp tục ngóng thêm chỉ dẫn của các bác nhé!
Em ko đọc mấy cuốn đấy cũng cả chục năm nay rồi cho nên e là chậm tiến so với thời đại, nhưng nếu bác Cáo muốn thì có thể lấy từ

https://inspirit.net.in/books/netwo...0Networking.pdf

https://doc.lagout.org/network/SAMS...4%20H ours.pdf

hay là vào
https://archive.org/details/Network...itionByDougLowe

Em nghĩ nếu mấy cuốn ấy mà sếp bác cũng ko hiểu thì chắc là chỉ nên tìm sách tiếng Việt thôi Mà bây giờ em mới nhớ ra là sau này thì em hay đọc bộ Head First hơn (bác cứ google Head First xyz pdf).
caspi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2017, 04:09 PM   #14
xrk

Network thì CCNA đơn giản lắm rồi, bác cứ suggest sếp đi (ban đầu cứ tưởng bác Cáo học). 6 tháng tới 1 năm thì bò còn học được nữa là sếp
Old 11-01-2017, 04:59 PM   #15
Tuxedo
Đại úy

Gia nhập: Jun 2006
Nơi Cư Ngụ: Bụi rậm
Bài : 564

Nếu sếp bác có 1 năm, thì theo em tiến trình như thế này:

Trong 3 tháng đầu, mua lấy trọn bộ giáo trình Aptech Software Engineer, thuê giáo viên dạy kèm ngoài giờ, học theo kiểu Fast-track, tối thiểu sau 3 tháng viết được 1 hàm (Java, C# hoặc PHP) lấy được dữ liệu từ CSDL ra và hiểu được "SELECT * FROM ..." là gì. Cuối cùng đọc hiểu khái niệm những phần còn lại trong bộ sách.

Trong 3 tháng tiếp theo, mua lấy trọn bộ giáo trình CCCNA và làm như trên, tối thiểu sau 3 tháng thiết lập được một DHCP Server.

6 tháng còn lại thì nghiền ngẫm các Article về công nghệ trong IT nói chung như ở trong này: http://www.ibm.com/developerworks/vn/
Tuxedo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2017, 05:19 PM   #16
JW
Reincarnation

Gia nhập: Nov 2009
Bài : 1,082

Các đồng chí hướng nghiệp linh tinh quá nhở, mình bỏ nghề lâu rồi mà vẫn thấy có vẻ không ổn lắm

Tóm lại là quản trị hệ thống và cơ sở dữ liệu (không phải khoa học dữ liệu nhé, nghe nguy hiểm quá.) Thế thì vấn đề đầu tiên là đi từ phần mềm, rồi mới sang phần cứng. Trước mắt là phải xem server ở đấy đang chạy OS gì, Windows Server hay Linux. Các server applications đang sử dụng là gì, Mail, Web, Database, FTP, Print, DNS, DHCP etc. Rồi đi tiếp đến quản lý Bandwidth, Firewall, WAN/LAN/VLAN, NAT và Routing.

Tiếp theo là phần cứng, thực ra với quy mô doanh nghiệp vừa và nhỏ thì tổ chức mạng chỉ có servers, routers/switchs và clients thôi. Vấn đề là nắm được khái niệm về phần mềm rồi, chuyển sang phần cứng sẽ rất đơn giản.

Nắm tổng quan rồi sẽ tự khám phá được tiếp các công cụ dùng để quản trị, các giải pháp cho Backup, Security, thậm chí là Load Balancing nếu quy mô hoành tráng. Đến tầm này nói chuyện chỉ đạo là bọn phòng IT đủ khóc thét rồi.

P/S: Đoán là đồng chí sếp chắc đang vỡ đầu vì đọc Big Data. Há há.
JW vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2017, 06:27 AM   #17
Neptune
Thượng sĩ

Bài : 128

Các bác nâng quan điểm quá. Cuốn Big Data được giới thiệu ở trên là sách phổ biến kiến thức/khoa học cho mọi người mà. Sách không nặng kỹ thuật, nhưng nó có giá trị về mặt "tư tưởng", cho cái nhìn toàn cảnh về lĩnh vực này.

Yêu cầu của sếp bác little_fox là Data Science (khoa học dữ liệu), thì đọc cuốn ấy không quá lạc đề đâu. Có thể hiểu Big Data là 1 mảng trong lĩnh vực Data Science.
Quản lý cấp chiến lược thì quan tâm đến mảng này nghe có lý hơn là mảng quản trị cơ sở dữ liệu. Tất nhiên có chung chữ dữ liệu (data) thì: data science, database, big data ... có liên quan với nhau rồi.
Neptune vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2017, 11:54 AM   #18
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Đã đọc Big Data thì đọc tiếp luôn một quyển thân thiết là quyển Naked Future có bán ở nhà sách Fahasa ạ. Trong quyển Big Data cũng đã có phần nói về predictive functions của data analytics rồi, quyển Naked Future này tập trung hơn về phần dự đoán :3

Anyway, đọc về data analytics là hoàn toàn lạc đề nếu nhu cầu là về quản trị hệ thống. Hai mảng hoàn toàn riêng biệt.
Old 13-01-2017, 10:26 AM   #19
Tiêu Phong
Chưa tốt nghiệp cấp 1

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 636

Thời gian ngắn như vậy và mục tiêu là biết rộng để quản lý thì tốt nhất thuê riêng 1 chuyên gia công nghệ dạy trực tiếp. Chủ yếu cần hiểu về tổng quan công nghệ và kỹ năng quản lý công nghệ thôi.

Sách CCNA và các khóa học IT chủ yếu dành cho SV mới ra trường học để làm việc trực tiếp.

Nếu cần gì thêm thông tin thì PM mình
Tiêu Phong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-01-2017, 08:52 AM   #20
little_fox
Đại úy

Em lại một lần nữa chân thành cảm ơn các bác, từ quen sơ sơ đến chưa quen biết, đã tận tình chỉ dẫn. Chưa nói hiệu quả 6 tháng đến 1 năm tới trình sếp em ra sao, nhưng riêng đoạn em chém phầm phập với sếp đã tạm đủ để sếp em tin tưởng rằng em đã đi dò hỏi một cách nghiêm túc, đúng nơi và có chất lượng

Một số chỉ dẫn mang tính đại khái (kiểu như của hải đăng JW) em chép lại để bẩm, cuốn Nake Future bạn Tiền gợi ý mình cũng chỉ nêu tên báo sếp chứ không khênh về như Big Data vv...
Đặc biệt, vài cuốn theo dòng Sams và Head First theo chỉ dẫn của bác Caspi được sếp em nhiệt liệt đánh giá cao, không chừng 2016 này em được cộng điểm KPIs

Một số bác khác ví dụ như bác Tiêu Phong, em xin phép sẽ PM để xin chỉ dẫn cụ thể sau

Fox.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài