Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 23-11-2009, 07:55 PM   #1
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770
Default Gia đình kiểu mới?

Em mới nhận được mấy cái tin nhắn rất đặc biệt, nội dung là như thế này:

- "Mẹ bán chậu địa lan mua năm ngoái, vẫn để ở nhà, họ chưa mang về. Lãi triệu tư thế là hai lần được triệu chín thích không?"
- msg trả lời
- "Mẹ còn ở đây 4 chậu nữa tết có lãi nhiều mới bán".
- msg hỏi lại không thấy trả lời.

Chú thích là bà già em trồng giàn lan tương đối to ở trên nóc nhà, đại khái có hệ thống phun mưa phun sương tự động hoặc bằng tay, rồi hệ thống cuốn bạt che phủ vân vân gì đấy khá hiện đại. Bà già em tự dưng thế nào lại khoái mấy vụ cây cối này, dạo này thế nào có nhiều người đến nhà xem lan lại bán được vài chậu có tí lãi nên bà già phấn khởi báo tin.

Thế nhưng đấy x phải là vấn đề. Nhận được mấy cái tin nhắn qua lại như thế này với bà già nhà em, em cảm giác có cái gì đấy không ổn.

Bình thường em về muộn hơn mọi người trong nhà. Khi em mới về nhà và lên gác tắm rửa thì gần như nhà cũng ăn cơm xong hoăc bắt đầu ăn cơm rồi. Mà công vịêc về, nhiều khi đầu óc cũng khá là mệt mỏi nên em thường ăn cơm muộn hơn. Cho nên về nhà thì em thường lên luôn phòng, có đủ sách vở, phim ảnh, ca nhạc, máy tính giải trí nhiều khi cũng chẳng chào hỏi ai được một câu nào. Khi em ăn cơm, thường em ăn cơm rất muộn, 11h giờ đêm hoặc có khi còn muộn hơn, thì thường trong nhà cũng đi ngủ hết rồi.

Nhiều khi cả ngày em gặp mọi người trong nhà có khi không đến 10 phút.

Nhiều khi những người họ hàng đến nhà em, em cũng chỉ chào hỏi dăm câu, rồi hoặc là ra ngoài đi chơi với bạn bè hoặc là đi lên phòng làm vịêc riêng. Phòng riêng của em nhiều đồ giải trí, như là một thế giới rất riêng. Nhiều khi mẹ em gặp em bảo "người nọ người kia cứ ngạc nhiên bảo sao thằng này nó lạnh lùng thế nhỉ? Lần sau mày phải vồ vập chuyện trò với mọi người hơn." Vấn đề là em chẳng có mấy chuyện gì để nói cả và cũng tương đối dửng dưng không quan tâm tới việc của người khác.

Đôi khi em cũng cảm giác cuộc sống của em quá khác biệt so với bất kỳ một người nào khác mà em biết. Hình như là nó không giống bất kỳ ai cả. Có phải nó có vấn đề gì không nhỉ?

Trước thì em không có dịp để ý đến mấy chuyện này. Nhưng tự nhiên dạo này em lại ngẫm nghĩ nhiều.

Các bác có biết sao không? Tin nhắn này mẹ em gửi em và em trả lời lại bằng tin nhắn khi em và bà già sống cùng trong một ngôi nhà. Bà già ở tầng hai và em ở tầng ba chứ không phải là đi công tác xa xôi đâu cả. Mà dạo này bà già và em lại hay trao đổi với nhau bằng tin nhắn. Kiểu như "có món abc trong tủ lạnh đấy" vân vân.

Thế giới mới, brave new world nó phải thế hay là chỉ mỗi em thế nhỉ?

Các bác có những chuỵên tương tự thế không nhỉ?

thay đổi nội dung bởi: Moneytalks, 23-11-2009 lúc 08:00 PM.
Moneytalks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài