Chủ đề: Làm quen
View Single Post
Old 10-05-2010, 03:24 PM   #143
Led
Mất dạy đủ dùng

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 1,758

Trích dẫn:
I am the air viết:
Cá nhân mình cực ghét những vụ giới thiệu mai mối như thế này (Trên đời có 4 cái ngu.....)

Air hơi lạc hậu rồi em ạ, nó không phải là một nét văn hóa man rợ như em nghĩ đâu, chính ra ở thời đại bây giờ chuyện mai mối nó mang ý nghĩa rất tích cực. Xưa các cụ nhà mình tầm trên dưới hai chục đã dựng vợ gả chồng rồi, thích an nhàn và ổn định sớm, còn bây giờ thanh niên hầu hết đều thích vật lộn cắn nhau với xã hội chán chê mới chịu yên bề gia thất, không nhiều cơ hội tiếp xúc với những người khác giới để nhờ duyên số mà gặp được đối tượng, cho nên tuổi trẻ lười yêu hoặc cũng yêu đương nhưng đường đời nhiều nhánh nên phải rẽ, đến lúc muốn vợ chồng con cái thì lại hết tuổi trẻ mịa rồi, hoặc là những người cùng trang lứa đều có chỗ cả rồi, các cụ bảo cái duyên cái số nhưng mà cứ ôm cây mà chờ thế bao giờ mới có thỏ, đôi lúc thế mai mối đâm ra lại hay.

Mai mối nó khác, cha mẹ đặt đâu con ngồi đấy thì khác. Nếu là cha mẹ mai mối cho con cái thì thường nhắm chỗ mà đặt luôn, như thế thì không thích nhưng nếu việc mai mối nó mang tính chất giới thiệu như kiểu lập dàn ý văn tả người rồi tạo điều kiện cho bọn trẻ qua lại à ơi với nhau, tìm hiểu nhau, nếu phát sinh tình cảm cảm thấy nên đôi nên lứa được thì cưới nhau không thì lướt, rất hợp lý và có ích cho rất nhiều người. Như các bác bây giờ thi thoảng vẫn bảo nhau kiểu mày có con nào cơ cấu tao cái, rồi giới thiệu cho nhau loạn lên, kiểu thế.

Người ta bảo việc mai mối là một trong tứ đại ngu xuẩn thì không sai. Đơn cử một ví dụ, có đứa em em ông bà già nhà nó giục chồng con, bà già em mới bảo hay mày ném bạn mày cho nó, em nghe nhưng nó có vẻ không ưng. Sau đó em hỏi nó, anh giới thiệu bạn anh cho cô, cô không thích thì trong cô có cảm giác là anh hơi đánh giá thấp cô không, nó bảo anh thì không nhưng đa số là em đều có cảm giác thế, đôi lúc làm ơn mắc oán không biết chừng. Chúng nó lấy nhau đẹp đôi rồi sau lỡ ra có gì không ổn lại quay sang trách mình nhưng thực ra thì trách thế đe'o nào được đúng không các bác?
Led vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn