Chủ đề: Ôi PhD !
View Single Post
Old 13-01-2007, 04:14 AM   #30
aquarius
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 84

Em chỉ được 3 năm thôi, là vì tiền cho chỉ có thế, khi mới bắt đầu vào làm ông thầy đã khẳng định điều này. Em cũng muốn xong cho đúng thời hạn để còn làm việc khác, xong được đoạn nào đỡ đoạn ấy. PhD ở chỗ em chỉ 3 năm, nhưng có bắt buộc qua 2 năm master rồi, nên tổng cộng vẫn phải mất 5 năm, chỉ bất lợi là 2 năm đầu và 3 năm sau không nối liền, không làm cùng một đề tài nên coi như tách biệt.

Bác nào khuyên em lấy chồng để chồng nuôi hay là để kích thích gì đấy em nghĩ không phải là giải pháp . Trừ khi em không làm được việc gì, chứ còn làm được thì em còn cố để độc lập về tài chính ạ, sống phụ thuộc chẳng may chồng bỏ hay chồng thất nghiệp thì toi à, ngoài ra tự mình kiếm tiền muốn phụ giúp gia đình họ hàng cũng dễ dàng hơn. Chồng có ảnh hưởng tích cực ở chỗ là có thể làm chỗ dựa tinh thần trong những lúc khó khăn hoặc chia sẻ công việc gia đình thì đúng hơn, đó là nếu chồng thông cảm và ủng hộ nghề nghiệp của vợ, chứ gặp chồng kiểu như rất rất nhiều đàn ông VN với quan niệm phụ nữ không nên học cao, phải hy sinh cho gia đình thì cũng không giúp được gì đâu ạ .

Ai nói gì thì nói, em vẫn giữ quan điểm là bây giờ muốn làm academic job in university thì PhD là cần thiết, ở đâu cũng vậy, kể cả VN, có thể bây giờ còn đầy rẫy học viên cao học/thạc sĩ đứng lớp đại học nhưng tương lai cũng sẽ khác. Em cũng không coi PhD là danh tiếng, dù gì em cũng đang làm PhD, em hiểu ý nghĩa của nó chứ. Bên em không phải viết research proposal trong năm đầu tiên, cũng không có sẵn subject. Dĩ nhiên là cũng có xác định một lĩnh vực cụ thể, nhưng làm cái gì thì vẫn open, cứ đụng đâu làm đó, có gì thấy hay hay thì lôi ra làm, làm một hồi không đi được thì lại chuyển sang vấn đề khác, tóm lại hay ở chỗ có nhiều cái để làm nhưng dở ở chỗ nhiều quá có thể phải qua nhiều lựa chọn sai trước khi đến được cái có thể ra kết quả. Bên em họ không có chính thức quy định phải có bao nhiêu bài mới được ra, nhưng năng lực nghiên cứu được đánh giá qua papers published, có cái PhD mà publications lẹt phẹt thì cũng có ra gì đâu mà hài lòng.

Có lẽ bi kịch của em nằm ở chỗ em không chịu đầu hàng, mà vượt qua thì cũng chưa qua được nên mới stress. Ngoài ra lại là gái nên nhiều khi kém tự tin (em ước được mạnh mẽ như chị Vìu) và hay lo xa xôi quá. Đôi khi em nghĩ số phận mình là phải như vậy, chứ em nhát gan, toàn ai đâu người ta quyết định cho mình. Học xong đại học tự nhiên xin thì được suất đi master, chả lẽ không đi , học xong master apply PhD thì lại được tiếp không lẽ về, rốt cuộc đến bây giờ . Giờ thì không ai đuổi chẳng lẽ lại thôi, em cứ cố tiếp vậy :>>. Hôm nay viết nhiều thế này em bỗng cảm thấy quyết tâm hơn các bác ạ .

Cảm ơn các bác nhiều, đặc biệt là những bác trấn an tinh thần và động viên em cố lên (thật sự những lời động viên đó rất có ý nghĩa với em đấy ạ ).