Chủ đề: Đàn ông già...
View Single Post
Old 06-06-2017, 12:21 PM   #10
Phan An
Thợ Săn

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 965

Những ngày đang sống

1. Đêm qua không ngủ được, chơi với con chim gì mà xanh xanh, à twitter…Nghĩ về cuộc đời, nghĩ về những ngày đang sống.

2. Đọc FB thấy có cô bạn kể chuyện tốt nghiệp Khoa Tâm lý ra không có việc làm, nghĩ ra trò xem bói bài Tây để kiếm sống, hóa ra thị trường rất cần dịch vụ này…Lúc đầu cô ấy chỉ lấy tùy tâm 100 ngàn đồng một lần xem, mỗi ngày xem cho 3 người là đủ tiền đi chợ. Về sau đông khách đến xem quá, cô tăng hẳn lên tùy tâm 500 ngàn đồng một lần xem, bụng bảo dạ là một ngày chỉ cần xem cho một khách là đủ. Tăng giá lên khách lại càng đông, vì khách cứ nghĩ phải xem đúng thế nào thì mới dám lấy giá đó và có đông người đến xem phải xếp hàng, đăng ký trước như thế.
Cô bạn tăng giá lên tùy tâm 1 triệu đồng một lần xem bói, bỗng có nhiều quan chức đến làm khách hàng. Có quan chức một tuần đến xem bói đến ba lần. Cô bạn rút ra kết luận những ngày đang sống là những ngày bất ổn, nhất là đối với các quan chức.

3. Đi Bình Phước về cùng xe với một thầy giáo già sắp về hưu. Thầy chia sẻ là bây giờ mua xổ số điện toán Vietlot thường xuyên, nhỡ trúng mười mấy tỷ thì nghỉ hưu một cái là nghỉ luôn, không đi dạy tiếp nữa…

4. Đọc FB thấy có ông bạn kể chuyện cuối tuần rồi đang đi bộ ở phố đi bộ, tự nhiên nổi hứng lên chạy thì thấy có mấy bạn công an chạy theo. Ông bạn rút ra kết luận là các bạn công an rất thích chạy. Và ở Hà Nội an ninh hơn ở Sài Gòn.

5. Đọc FB có cậu sinh viên kể chuyện đi tàu về quê, hết sạch tiền chỉ còn đủ mua cái bánh mỳ, ăn hết bánh nằm dài trên tầng trên thì gia đình đi cùng khoang mang đồ ra ăn. Thấy cậu trằn trọc, cô kia mới bảo: Cháu là sinh viên đúng không, chắc là cháu đói rồi, xuống đây ngồi ăn này. Cậu mừng quá, xuống ngồi thì cô ấy bảo: Để cô dọn đồ của cô đi lấy chỗ cho cháu ngồi ăn nhé.
Cậu ấy còn kể chuyện đi làm thêm ở Siêu thị, có một chú khoảng 50 tuổi cứ đi tới đi lui cả nửa tiếng đồng hồ mà chả mua gì cả, nghi là rình sơ hở để ăn trộm đồ. Cuối cùng, chú kia đến gặp cậu bảo: Chú chịu rồi cháu ơi, làm ơn chỉ cho chú lối ra.
Những ngày đang sống là những ngày mọi người nghi ngờ nhau nhiều hơn. Kể cũng phải, mình đã đọc đâu đó có chia sẻ: “Ngày xưa chỉ cần một trăm ngàn là có thể đi Siêu thị, mua chục trứng, cái bánh mỳ, chai rượu, cân kẹo và tờ báo có chương trình TV…Giờ thì may được chai rượu…Siêu thị bây giờ chỗ nào cũng lắp camera…”

6. Chuyện về thế hệ trẻ bây giờ là cả một bài hát riêng. Mình có một tài khoản FB để giao lưu với các cháu sinh viên. Thấy có cháu chia sẻ: “Thi xong mấy môn khó nhất rồi…”, một cháu bảo: “Thế đi chơi với các anh ấy đi…”, cháu kia bảo: “Thôi, đi lại cứ phải giả vờ là mình rất ngu ngốc, chán lắm”.
Có cháu thì viết: “Ngày xưa, nhờ thầy vật lý mà mình biết Trái đất không đứng yên mà cứ quay quay. Năm nay nhờ thầy cạnh tranh mà mình biết Trái đất quay bằng cái gì…”. Mình cũng có dạy Luật cạnh tranh nên hơi nhột.
Cô dạy môn Nghi thức lễ tân thì kể là có cháu sinh viên hỏi: “Thưa cô, trong các bữa tiệc trang trọng lúc ăn cầm Iphone ở tay nào?”

7. Nói chuyện về các em sinh đẹp (không nói chuyện sinh viên nữa) thì nói cả ngày. Mình cũng có một tài khoản vào chỗ có nhiều em sinh đẹp.
Có em chia sẻ là hôm vừa rồi đi Ý không dám đến Pisa vì nhỡ tháp nó nghiêng nữa hay thậm chí sụp xuống thì em ấy sẽ bị đổ thừa, vì em ấy quả thực là rất hậu đậu nhưng hay táy máy nghịch ngợm.
Có em thì viết: “Đàn ông cũng giống như những con chuột, mới nhìn qua thì cũng dễ thương đáng yêu nhưng hễ trong nhà mà có là chỉ muốn đi mua thuốc chuột…cả đêm chả cho người ta ngủ gì hết…”
Có em hỏi em kia: “Cậu có thể sống suốt đời với một người đàn ông được không?”. Em kia trả lời: “Có thể, nhưng tội nghiệp cho anh ấy…”
Có em nhìn ảnh avatar đã thấy yêu, đọc mục Giới thiệu về bản thân càng thấy yêu hơn: “Khiêm tốn là điểm nổi bật của tôi, chỉ xếp ngay sau hai điểm nổi bật nhất là sắc đẹp và trí tuệ…”
Có em tâm sự: Mình phải lòng anh nhà văn rồi đấy, anh ấy biết cách nói bằng hình ảnh, anh ấy không bảo mình béo, anh ấy bảo con sói xám từ truyện cổ tích mà định cắn mình thì nó sẽ toác họng…

8. Đọc FB của các ông chồng cũng có nhiều chuyện.
Có ông chồng đi đón con. Cô giáo hỏi: Cháu nhà anh tên là gì? Ông kia cuống: Tôi đón về bây giờ, sáng mai lại mang đến, tên tiếc quan trọng gì đâu…
Có ông kể: “Chồng bảo vợ:Lấy cho anh lon bia trong tủ lạnh. Vợ bảo: Tôi là osin của anh chắc? Chồng bảo: Đâu có, mặt trời nhỏ của anh, em là người anh yêu nhất trên đời…Vợ mang lon bia: Bia đây chồng yêu. Chồng bật nắp lon bia, nghĩ bụng: Đúng là tâm lý của bọn osin, lúc nào cũng chỉ thích nịnh…
Vợ rủ đi học Yoga, chồng dè bỉu: Yoga là do các chú Ấn Độ không kiếm được ai cùng tập Kamasutra nghĩ ra, chứ báu bở gì đâu…
Có ông mạnh dạn tổng kết: Ưu điểm lớn nhất của bồ là có thể thoải mái nói với em ấy về những khuyết điểm của vợ…Chứ cứ thử nói với vợ về khuyết điểm của bồ xem…

9. Hôm trước đi Sapa, xuống bản rồi đi bộ lên…Gặp một anh chạy xe công nông chắc là người đồng bào, hỏi: Về chỗ nhà thờ đá còn xa không anh? Anh ấy bảo: “Không xa lắm đâu”. “Cho đi nhờ được không?”. Anh ấy bảo: “Được đấy”. Đi mãi, rất lâu mà không thấy nhà thờ đá đâu…Thắc mắc: “Sao anh bảo về chỗ nhà thờ đá còn không xa?” Anh bảo: Ừ bây giờ thì đã thành xa lắm rồi đấy…
Niềm vui của mình là uống trà. Có những loại trà có thể pha đi pha lại được đến 5 lần. Đến lần pha thử năm, bã trà nổi lên hết phía trên, như thể để nhìn mặt xem là người ai lại có thể pha đi pha lại trà đến tận 5 lần…
Khi nào thì biết là mình già? Khi thay vì hỏi: Với ai, ở đâu, khi nào… thì mình chỉ tự hỏi một câu đơn giản: Để làm gì?
Phan An vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn