View Single Post
Old 05-01-2007, 08:40 PM   #57
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Anh đọc post của các bạn và bài viết của các bác anh thấy thế này.

Bác Ngọc thì nôm na là trí thức tháp ngà, bác suy nghĩ và lập luận có tính academic. Tức là những cái bác viết ra nói chung là chuẩn, vấn đề là có cái gì giá trị thực sự có ý nghĩa thực tế đối với Việt nam hay không thôi. Ngoài ra, bác là người đứng ngoài sự vận hành của chính sách, nên có những cái bác sẽ không bao giờ hiểu được bản chất sâu sa của những gì đang diễn ra (kể cả là bác có nhiều thông tin đến đâu đi chăng nữa).

Bác Phước gì kia là người quản lý nhà nước. Đằng sau các phát biểu và lập luận của bác ấy là rất nhiều thứ ràng buộc, sức ép và khó khăn nội tại. Cái mà bác ấy nói "sai" thì nhiều khi lại có cái lý của nó mà chúng ta chưa hiểu được. Và ngược lại.

Cái anh tò mò ở đây là bác Ngọc đã chỉ ra cái (theo anh) là bản chất thực của việc thay đổi tỷ giá. Anh cũng tò mò là những bác Phước nói thì nó thuộc dạng "chiêu thức" mà ở các nước khác người ta áp dụng cả rồi (ăn thua là võ công của VN mình khi áp dụng chiêu thức ấy ra sao thôi) nhưng sao bác ấy không nhắc đến "lãi suất" là cái ảnh hưởng rất nhiều đến vốn ngắn và dài hạn đổ vào VN (chính là cái mà bác Ngọc đã nêu ra).

Giải thích của La anh thấy hợp lý (chắc La học giỏi môn national accounting hả). Nhưng về quan điểm chính sách dài hạn thì anh thấy không thuyết phục lắm. Ngoài ra anh hoàn toàn mù tịt về việc nước mình kiểm soát tài khoản tư bản như thế nào (việc bắt buộc đầu tư ngắn hạn phải là đồng nội tệ anh cho là 1 chiêu thức hay). Nhất là khi thị trường chứng khoán đã hình thành tương đối rõ nét, các quỹ đầu tư của Tây đã vào VN khá nhiều. Bên cạnh đấy thì giá trị của thị trường chứng khoán so với GDP của nước mình sẽ ở cỡ bao nhiêu % trong vài năm tới. Rồi thì % của tài khoản vãng lai, tài khoản vốn tính trên GDP trong vài năm tới. Anh nghĩ mấy con số này tuy đơn giản nhưng có ý nghĩa hơn nhiều so với mấy cái kinh tế lượng ba lăng nhăng mà bác Phước đem ra hăm dọa (chỉ có bọn học năm thứ 3 mới dọa nhau bằng mấy cái mô hình đấy).
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn