View Single Post
Old 06-10-2008, 09:05 PM   #43
DYM
Đại tướng

DYM's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,695
Send a message via MSN to DYM

Trích dẫn:
Bạch Ngọc Hoa viết:
Yêu nhau bao lâu cũng tùy nhé. Ví như các bác tớ thì 30 năm rồi vẫn romantic như vợ chồng son. Bạn bè tớ đều lác mắt vì ngưỡng mộ đấy. Dính nhau như sam, suốt ngày gọi điện cho nhau và lúc nào cũng có nhu cầu mua sắm cho nhau, thế mới hay.

Ai chẳng biết lấy nhau là quyết định nghiêm túc. Nhưng không phải khó khăn nào cũng vượt qua đâu.Dự định thế với làm được thế nó khác nhau nhiều nhé. Tớ nói thế vì tớ nhìn xung quanh tớ, tất cả các đám bố mẹ phản đối ầm ĩ và kiên quyết lấy nhau, đều đã nát bét cả. Có thể có trường hợp cá biệt giải quyết được mâu thuẫn nhưng hơi bị hiếm đấy.
Còn cái cư xử tử tế là như nào, nó cũng giống như kiểu thế nào là tranh khiêu dâm vậy. Không có định nghĩa chính xác cho nó nhưng ai cũng biết đấy là cái gì.
Còn theo tớ, tử tế với bố mẹ chồng nghĩa là lúc xảy ra mâu thuẫn, đặt giả sử đấy là bố mẹ mình mà liệu đường cư xử. Nhịn, tha thứ, xin lỗi, bỏ qua... hay đào mồ người ta lên mà chửi rủa?
Nói chung tớ thấy nếu không có sẵn định kiến xấu về nhau, chỉ cần mình thực tâm sống với người ta và yêu thương họ thì họ cũng chẳng thù ghét gì mình đâu. Còn nếu đã sẵn định kiến rồi,mọi sự cố gắng đôi khi cũng bị sổ toẹt, khó lắm.
Tớ chẳng biết tớ yêu mấy lần, nhưng lấy chồng mấy lần vì mâu thuẫn với bố mẹ chồng thì chắc có bạn tưởng thế chứ ai thế. Nhìn thấy trước mắt là không sống với nhau được thì lấy làm gì để phải cãi cọ bỏ nhau. Các bạn ở nước ngoài khác, còn ở VN, bên nội bên ngoại dính dấp vào quan hệ vợ chồng nhiều hơn rất nhiều nhá.

Ui thế khổ nhỉ, bên nội bên ngoại dính dấp vào nên hô bỏ là bỏ nhỉ. Thảo nào gia đình, tế bào của xã hội ở VN nó cứ be bét, cái nào cũng như virus đầy gai chi chít như quả mít.

Mâu thuẫn trong các gia đình be bét bạn của bạn trước hết là bản thân đôi vợ chồng đấy chưa giải quyết được các mâu thuẫn của riêng mình, kiểu cay cú vì bị bố mẹ nhà kia ghét... Chứ còn bố mẹ, gia đình nội ngoại chỉ là một phần thôi. Còn chỉ vì bố mẹ, anh chị bơm vá vào mà be bét thì thật chồng đấy, vợ đấy cũng đáng bỏ đi chứ còn lưu luyến làm gì.

Với em ở tây hay ở VN cũng chả khác nhau mấy. Bố mẹ 2 bên vẫn góp ý, can thiệp đều. Còn nếu quá phụ thuộc vào ý kiến gia đình thì cũng thôi đừng yêu đương làm gì cho rách việc, ngồi đấy chờ bố mẹ vác 1 anh/cô phù hợp về cưới, sống miễn sao có trách nhiệm vì tình nghĩa vợ chồng, con cái là xong.