View Single Post
Old 03-03-2016, 12:09 PM   #11
Maverick

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 238

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Bác ơi chỗ bác có luyện TOEIC không? Em có mấy sản phẩm cần vượt 550 điểm vào tháng 6 này mà chưa biết nhét đi đâu cả.

Em không dạy TOEIC bác Gù ạ, nhất là điểm đầu ra lại là 550 điểm. Mức điểm này là minimum entry requirement cho các khóa học IELTS và TOEFL của em.

Nhân nói chuyện TOEIC, em có vài ý ngắn thế này. Đối với thế hệ 7x (như em) và có thể là 8x, TOEIC là 1 kỳ thi không mấy quen thuộc. TOEIC là 1 kỳ thi đánh giá nhiều về Tiếng Anh giao tiếp, đặc biệt trong môi trường business thay vì Tiếng Anh học thuật. Tuy nhiên, những năm gần đây, TOEIC trở nên popular một cách đáng ngạc nhiên ở VN, các sinh viên đủ loại chuyên ngành, từ science, engineering, economics, social science and humanities đều học TOEIC, các doanh nghiệp cũng mở các training courses về TOEIC cho các staff của mình. Hệ quả là, các trung tâm luyện TOEIC mọc lên như nấm.

Nguyên nhân chính dẫn đến thực trạng này là do yêu cầu chuẩn đầu ra TOEIC đối với sinh viên của các trường ĐH. Theo quan điểm của em, đây là một chính sách sai lầm. Thứ nhất, so với IELTS, và TOEFL, thì TOEIC là 1 kỳ thi đánh giá năng lực Tiếng Anh không hiệu quả vì TOEIC chỉ kiểm tra 2 kỹ năng Reading và Listening thay vì 4 skills như IELTS và TOEFL. Hãy hình dung xem một sinh viên thi TOEIC điểm cao nhưng lại không có khả năng speak hay write well. Hơn nữa, TOEIC chỉ tập trung vào communicative English in business, vậy các sinh viên BK, Kiến Trúc ... học TOEIC để làm gì. Thứ 2, học TOEIC không phù hợp xu hướng hội nhập, toàn cầu hóa, nhất là trong lĩnh vực education. Học xong ĐH, nhiều sinh viên có mục đích đi du học lại phải ôn TOEFL or IELTS từ đầu, tốn thời gian, tốn tiền. Tại sao Bộ GD và các trường không quy định chuẩn đầu ra là IELTS hoặc TOEFL luôn đi? Các trường ĐH trên thế giới không chấp nhận TOEIC. So với IELTS và TOEFL, TOEIC là 1 kỳ thi rất không phổ biến trên thế giới.

P/S: Em viết vội, type bằng smart phone và đang trông con bé hĩm 2 tuổi nên có gì sai sót, các bác bỏ qua.
Maverick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn