Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ

Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ (http://www.tathy.com/thanglong/index.php)
-   Chợ Đuổi (http://www.tathy.com/thanglong/forumdisplay.php?f=26)
-   -   Đàn hạc (hoặc giống thế) (http://www.tathy.com/thanglong/showthread.php?t=20513)

Công Tử Bạc Liêu 20-11-2008 03:34 PM

Đàn hạc (hoặc giống thế)

Em vừa google ra được mỗi tên tiếng Anh của nó là đàn Harp. Nhu cầu của em chỉ để bày cho đẹp nên hàng fake (mà giống tí) là tốt nhất. Hàng xịn em nghĩ hơi khó, vì chắc chắn là giá rất đắt, Việt Nam chắc cũng chả ai bán. Hoặc nếu chưa ai bán loại mặt hàng quái quỷ này liệu có đặt được cơ sở gỗ nào chế cho mình được không ạ, cái demo là được lắm rồi :x .

Em cảm ơn ạ.

Công Tử Bạc Liêu 20-11-2008 03:39 PM

Đàn này ạ :x .

chudongtu 20-11-2008 04:26 PM

Kiếm bác thợ mộc, dịch mấy cái này ra, là làm được 1 cái thôi hihi :p
http://www.harpmaker.net/projectc.htm
http://www.wirelessdatasys.com/dea/...y/buildharp.htm

Công Tử Bạc Liêu 20-11-2008 04:28 PM

Bác chơi em à :D....

Cáo 20-11-2008 04:38 PM

Đây là đàn Lia (Lyre-ở Việt Nam mình vẫn gọi là Thiên Cầm hoặc Huyền Cầm) nhỉ? Cái này toàn nhập ngoại thôi, không có chỗ bán đâu. Trước có người bạn chị cũng tìm mua mà không được. Nếu em hỏi được chỗ thì share địa chỉ bán nhé. Chị gửi địa chỉ cho bạn mua để họ đỡ vật. (Khổ, cũng chỉ để trưng thôi chứ không quan tâm đến Apolo hoặc biểu tượng thi ca nhạc họa gì ráo trọi :D ).

Công Tử Bạc Liêu 20-11-2008 05:16 PM

Huyền Cầm hình như nó là Đàn Bầu chị ơi :D.

sau 20-11-2008 05:32 PM

Đọc cái tiêu đề của Liêu tự nhiên lại nhớ đến câu: Đốt đàn nướng Hạc (già) :D

Cáo 20-11-2008 05:52 PM

Trích dẫn:
Công Tử Bạc Liêu viết:
Huyền Cầm hình như nó là Đàn Bầu chị ơi :D.

Tại hồi xưa chị nhớ có search về cái này giúp bạn và đọc được ở một topic nó gọi là Huyền Cầm nên cũng hơi ngạc nhiên, nhân cái topic này của Liêu để luôn vào đây để các cao nhân đi qua mách nước và nhân tiện cắt nghĩa. :D

yuki 20-11-2008 05:54 PM

Độc huyền cầm mới là đàn bầu thì phải....... Còn đàn lia, hình như là đàn vác trên vai.........

liv 20-11-2008 06:19 PM

Hình như cái harp là cái to, chơi phải đứng; còn cái lyre là cái bé, 1 tay cầm 1 tay gẩy được. Apollo chắc chơi cái lyre thì mới tung tăng vừa đi vừa hát được. À, bọn Ireland cũng thấy dùng hình cái đàn này làm quốc huy, có cả trên đồng euro của nó.

Thổ Phỉ 20-11-2008 06:51 PM

Dạ theo chỗ mình hiểu thì đàn Lia thì phải cầm trên tay chơi được, chứ không to tổ bố thế kia đâu ạ. Chứ không chú Ọc-phê gì đó vác thế đếch được xuống âm phủ, phỏng ạ?

Cáo 20-11-2008 10:00 PM

Chính xác đàn Lyre là đàn này

Nguồn đây
Nhưng mà google chữ Lyre thì thấy xuất hiện cả cái ảnh này nữa ạ. Của đáng tội cũng giống hình dáng cái đàn trong ảnh của Liêu.

Nguồn đây

Ngoài ra, lúc nãy có một giai nhảy vào YM của em khẳng định mấy cái đàn trong ảnh của Liêu là Thụ Cầm. Thế là thế nào nhỉ? Cuối cùng thì dịch sang tiếng Việt nó là đàn gì nhỉ?

Công Tử Bạc Liêu 20-11-2008 10:14 PM

Khổ quá, mẫu em ở trên rồi, em mua để kinh doanh. Chứ chả phải em mua để chơi cho vui. Thụ Cầm, Cổ Cầm, Lục Chỉ Cầm Ma gì em kệ mẹ. Em chỉ cần có con đàn demo làm đẹp cho quán em sắp mở thôi, huhu.

one 20-11-2008 10:18 PM

Hihi, đàn này đúng là đàn hạc đấy ạ. Muốn hoa mỹ ra thì cũng có thể gọi là thụ cầm (cái này bọn Khựa nó gọi, thụ là dựng đứng). Nếu nói người biết chơi thì em nghe giang hồ nhạc viện đồn là cả Việt Nam chỉ có 2 người, Bắc 1, Nam 1. Người trong kia không biết ra sao chứ người ngoài này vẫn đang đỏ mắt tìm truyền nhân. Hay Liêu tình yêu tìm đến bái sư đi, biết đâu có cái đàn xịn mang về.

noname_nonick 20-11-2008 10:24 PM

Đàn này đúng là đàn Hạc tên tây là Harp rồi. Trước mình có chú bạn định đặt cái này về tập chơi, giá khoảng 2-3k $ là loại tầm tầm rẻ tiền chơi được. Trên ebay có đấy, Liêu lên đấy mà mua rồi nhờ ai ship về cho.

Nho_Bac 21-11-2008 04:35 AM

Hé hé. Em các bác vừa đi nghe nhạc về. Buổi hòa nhạc chỉ có hai nghệ sĩ biểu diễn, một chơi violon và một chơi harp. Em không biết có ai chơi harp đứng không, nhưng cô nghệ sỹ mà em các bác xem hôm nay ngồi ghế chơi đó ạ. Nói thật là em không sành âm nhạc gì lắm nhưng đi nghe nhạc trực tiếp rất thú vị.

Bạn Liêu tìm mua món này ở VN khí hơi khó nhỉ.

yuki 21-11-2008 09:08 AM

Cái ảnh đầu tiên của chị Cáo là đàn Apollon với cả mấy ông Hy Lạp hay mang đi lòe gái :p . Cái thứ 2 cũng cỡ như thế, hay nhìn thấy trong tranh thời Phục Hưng, có khi là sự phát triển lên của đàn Lyre, vì nó nhiều dây hơn đàn của Apollon thì phải. Thật ra em nhớ, đàn Lyre được cho là do 1 người Ý tạo ra nó, có thể là bọn Ý này chính ra học tập bọn Tàu toàn đi lấy của người khác về xào xáo thành của mình cũng nên :-?

Cái to nhất, Thụ cầm là đàn Remy dùng để kiếm ăn, các bác chắc vẫn nhớ trong các tranh minh họa của truyện Không Gia Đình, khi Remy đứng lên, cái đàn nó cao ngang ngửa người Remy, và có cả tranh vẽ Remy đứng lẫn ngồi đều chơi được đàn. Trong đám mấy anh em này, thằng Thụ cầm nhiều dây nhất chắc là thể hiện nhiều nốt nhạc và cung bậc nhiều nhất, với cả người ta bắt chước tranh vẽ của ông Hector Malot (TK 18-19) để làm ra nó ngoài đời tức là nó ít tuổi nhất, nhỏ nhất nhưng lại to nhất nhà. Nên có khi họ nhà nó ban đầu là từ đàn Lyre của Apollon dần dần biến to thành Thụ cầm, vì thế nên người ta có khi nhiều lúc chả cần phân biệt Harp hay Lyre.

@Bác nho_bac: Violon + Harp = Không Gia Đình :D Remy và Matchia . Em chưa nghe Harp bao giờ, không biết âm thanh nó thế nào nhỉ?

@chị Cáo: Người ta gọi là Huyền cầm có khi tại vì nó nhiều dây dợ (Huyền bộ mịch nghĩa là dây), chứ chắc cũng không có huyền cơ nào ở đấy cả :D

chap 21-11-2008 11:44 AM

Để làm mọi sự thêm rối, em chỉ nhắn nhe là harmonica cũng được gọi là harp nhé.
Em nghĩ tìm thợ VN giỏi giỏi kiểu Đồng Kị thì mấy thứ này phang được hết

Công Tử Bạc Liêu 21-11-2008 02:25 PM

Trích dẫn:
chap viết:
Để làm mọi sự thêm rối, em chỉ nhắn nhe là harmonica cũng được gọi là harp nhé.
Em nghĩ tìm thợ VN giỏi giỏi kiểu Đồng Kị thì mấy thứ này phang được hết

Đồng Kỵ cả làng tỷ phú không nhận mới đau :D . Chắc là vừa lẻ tẻ vừa khó nên người ta chào chào.

ngaodu 23-11-2008 10:17 PM

Bác thử xuống đoạn xã Vạn Điểm - Thường Tín (Hà Tây cũ) hỏi xem. Em thấy ở đó cũng có làng nghề làm gỗ đấy. Thợ ở đó cũng xuống Đồng Kị làm nữa.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 02:22 PM.