Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ

Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ (http://www.tathy.com/thanglong/index.php)
-   Hỏi gì đáp nấy ... nếu được (http://www.tathy.com/thanglong/forumdisplay.php?f=22)
-   -   Cây to trồng trước cổng (http://www.tathy.com/thanglong/showthread.php?t=18346)

aila 17-04-2008 01:39 PM

Cây to trồng trước cổng

Đợt trước em thấy có bạn hỏi về giàn cây rồi,nhưng em muốn hỏi nên trồng cây nào to to trước cổng nên mở topic riêng vậy.

Các bác vào tư vấn cho em với, em có khoảnh đất be bé xinh xinh làm sân, muốn trồng cây to to chút để có bóng mát vì nhà hướng tây mà. Tiêu chí là có bóng mát, có hoa đẹp ( thơm thì tốt mà không cũng không sao), cây không có kiến lửa và sâu róm ( em gớm khoản này nhất ạ.).

Có chú tư vấn em trồng osaka , nhưng ngõ nhà em trồng cây đó đầy ngoài đường, giờ hoa nở vàng rực. Đẹp thì cũng đẹp nhưng đụng hàng rồi. Nhiều quá chừng. Với lại cây đấy nhìn dáng không vững chãi.

Các bác vào giúp em với ạ. Em cám ơn trước nha :x

chakuchak 17-04-2008 01:46 PM

Đẹp nhất thì cứ trồng cây đa.
- Thứ nhất bóng rất mát
- Thứ hai không có hoa nhưng búp đa đo đỏ cũng đẹp
- Thứ ba: tuyệt nhiên không có sâu, không kiến
- Thứ tư không đụng hàng
Cứ xem "các cụ" trồng cây lưu niệm ở đâu đó bao giờ cũng trồng cây đa

aila 17-04-2008 02:06 PM

Cám ơn bác Chak . Cơ mà em cứ hay bị ám ảnh cây đa/cây si là có...ma mới ghê chứ. Cơ bản hồi nhỏ bị kể chuyện ma đu trên cây đa hơi bị nhiều, với lại nhìn nó xum xuê quá, hơi ớn bác ạ :D

Cây sake thì sao nhỉ? hay cây sung?

Các bác gợi ý thêm đi ạ, cho em vài option chọn lựa í mà.

Tây Độc 17-04-2008 02:19 PM

Đúng rồi, các cụ hay bảo Quỷ gốc đa, ma gốc ????, nói chung nếu duy tâm thì đừng trồn đa các bác ạ. Đợt trước gần nhà em, ở vỉa hè có cây đa, đêm giao thừa có chú trèo lên bẻ lộc, bị ông cụ gần đấy dọa cho một câu ở trên, vứt mẹ nó dép chạy chối chết. :p

Bác Aila thử hỏi xem, mình đi nước ngoài, thấy chúng nó hay trồng cái cây gì mà không cao lắm, những tán lại xòe ra rất rộng, mát. Ở Sing nóng thế mà cũng trồng rất nhiều nên về VN chắc trồng được. Mình lại chẳng biết tên.

Thiet-ke 17-04-2008 02:33 PM

Không rõ bạn aila có sân rộng bao nhiêu và dự tính đầu tư bao nhiêu tiền, tớ có 2 gợi ý:

1: Sân rộng và bạn thích hoành tráng ngay: cây lộc vừng. Cây to cao tầm 8-10 m có bán ở Xuân Đỉnh giá tầm 15T thì phải. Cây to, dáng đẹp, trồng độ 1 năm sẽ ra tán lá rộng vì khi mua về cây chỉ có mỗi cái thân thôi, hoa thành dây, không nở rực rỡ đâu nhưng cũng nhẹ nhàng, đáp ứng tốt các yêu cầu khác.

2. Dâu gia xoan. Có nhược điểm là rụng lá hàng năm nên mùa đông trông trơ trọi. Tuy nhiên mùa đông thì bạn cũng chẳng cần bóng râm phỏng? Mùa xuân - hè ra lá mới rất xanh mát. Hoa nhỏ thành chùm, quả xanh sau chín đỏ. Có thể có ong khi cây ra hoa. Ưu điểm là rẻ (có thể mua cây nhỏ vài trăm ở Hoàng Hoa Thám), lớn khá nhanh nhưng có thể hạn chế bằng cách tỉa cành hàng năm sau khi cây rụng lá, phù hợp cho sân vườn diện tích khiêm tốn.

lifegoeson 17-04-2008 02:34 PM

Cây bàng, mấy cây to rể nó ăn sâu vào đất nhà có hư nền không ?

Tây Độc 17-04-2008 02:39 PM

Trồng bàng để mà suốt ngày bôi vôi ở cổ vì sâu róm rụng à?

steppe 17-04-2008 02:39 PM

Em thấy lộc vừng là ổn nhất. Bàng có nhiều sâu róm còn cây sung có nhiều kiến.

Moneytalks 17-04-2008 02:42 PM

Nhà em trồng cây hoàng lan trước cổng, tán lá cong cong mềm mại đẹp hiền dịu như thiếu nữ vừa chớm xuân thì :X

hoanghuyae 17-04-2008 02:46 PM

Quỷ gốc đa, ma gốc đề, hình như em nhớ như thế.
Cây bàng thì râu róm, lộc vừng thì phải cần đất tốt, độ ẩm cao, nhưng hoa nở rụng hơi bị bẩn, có thể mùi hơi khó chịu.
Cây ngọc lan cũng liên quan đến ma quỷ gì đấy, em thấy rồng hoa sữa có khi cũng hay.
Hoặc bác có thể trồng vài cây cau cảnh, dừa cảnh, nở ra rất thơm, lại được lâu, gió bão thoải mái, vô tư.

cachiusa 17-04-2008 03:01 PM

Hihi, trồng hoa sữa thì có mà điếc mũi, ngay trước cổng nhà thì mùi nồng quá.
Em thích cây bưởi, vì hồi nhỏ nhà có cây bưởi rất to, nó che mát cả 1 gian nhà lợp giấy dầu, mùa xuân ra hoa thì thôi rồi nhé, ai đi qua cũng phải ngước nhìn (lăm le vặt trộm ấy) :-D Nhưng mà giờ em thấy toàn bưởi lùn, chắc không lấy bóng mát được.

arix 17-04-2008 03:05 PM

Một phiếu chống hoa sữa, cạnh nhà mình có 1 cây sau phải chặt đi, mùa hoa mùi không chịu nổi.

Cây hoàng lan có vẻ không rậm lá và ra bóng mát lắm nhỉ. Dâu da xoan cũng thế. Nhà mình trước trồng cây trứng gà, lá cực rậm và xanh, mát lắm mà không sâu bọ gì, mỗi tội rễ nó ăn khỏe lắm, cày hết cả khoảng sân lên, sau sợ hỏng móng nhà nên đành phải chặt.

iznogoud 17-04-2008 03:07 PM

Nhà em trồng 2 cây lộc vừng đằng trước. Giờ nó đang ra lá non, đẹp mê li rụng rốn :D. Hy vọng năm sau sẽ ra hoa để rủ chị em về chụp ảnh :D.

Bukhabalo 17-04-2008 03:18 PM

Thêm 1 phiếu cho lộc vừng. Cây có dáng đẹp, có hoa, rất dễ sống không cần chăm sóc nhiều.

lifegoeson 17-04-2008 03:21 PM

Trích dẫn:
Tây Độc viết:
Trồng bàng để mà suốt ngày bôi vôi ở cổ vì sâu róm rụng à?

Ồ thế à, ehehehe em đâu có biết vì nhà không có trồng nhưng thích vì tán nó to mà mát .

qhn04 17-04-2008 03:34 PM

Bác aila đừng trồng dâu gia xoan, lá rụng hàng ngày quét mệt lắm, rồi quả mà không hái nó rụng xuống chỉ tổ ruồi bu. Em can. Trước sân thì trồng các kiểu cây cảnh râm mát vừa phải thôi, cây ăn quả mệt mỏi lắm, chỉ béo sâu bọ chim chóc và trẻ con hàng xóm :p

Moneytalks 17-04-2008 03:36 PM

Trích dẫn:
arix viết:

Cây hoàng lan có vẻ không rậm lá và ra bóng mát lắm nhỉ. Dâu da xoan cũng thế. Nhà mình trước trồng cây trứng gà, lá cực rậm và xanh, mát lắm mà không sâu bọ gì, mỗi tội rễ nó ăn khỏe lắm, cày hết cả khoảng sân lên, sau sợ hỏng móng nhà nên đành phải chặt.

Chà chà, hoàng lan nhà em mới được có 1 tuổi rưỡi (tính từ lúc đánh về, ban đầu cao khoảng 2.5m), bây giờ cũng nhiều lá ra phết. Nhìn tán đẹp, thích lắm. Vài năm nữa có hoa lại thơm.

chakuchak 17-04-2008 03:38 PM

Xem ra nhiều bạn thích lộc vừng nhỉ, theo mình trồng cái đó nom trọc phú lắm. Nếu là mình thì chọn cây đa, nếu kiêng thì chọn cây có quả ăn được, ví dụ: vải/nhãn... mùa ra hoa thơm ngọt, mùa trái chín chim chóc về líu lo. Nếu ở miền Nam thì chọn cây xoài, vú sữa... đều thích :D

herohn 17-04-2008 03:40 PM

Ngày xưa nhà ông bạn mình tự trồng cái cây trước cổng, sau nó mọc to quá chắn béng ngõ vào, nhà thì mặt phố, muốn chặt, bọn Công ty Công viên cây xanh nó đòi 15 triệu =))

architecto 17-04-2008 04:08 PM

Trồng Tường Vi đi.
Ưu điểm:
- Dáng đẹp (bất cứ cây Tường Vi nào dáng cũng đẹp).
- Hoa đẹp.
- Lá đẹp, tán tương đối rộng, không quá dày làm tối cổng nhà.
Nhược điểm: Không có

Múi giờ GMT. Hiện tại là 02:13 PM.