Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ

Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ (http://www.tathy.com/thanglong/index.php)
-   Chuyện nghiêm chỉnh (http://www.tathy.com/thanglong/forumdisplay.php?f=14)
-   -   Thi vẽ logo Thăng Long (http://www.tathy.com/thanglong/showthread.php?t=1332)

DangTuan 09-04-2005 10:31 AM

Thi vẽ logo Thăng Long

Đ/c củ chuối có ý tưởng giống hệt Saint.
Okie, thay mặt anh em TL, xin công bố cuộc thi vẽ logo Thăng Long.

- Hạn cuối cùng: ngày 19-4-2005
- Giải thưởng: 50 triệu xu và một bữa ăn tối với gái/trai TL được nhiều người mong muốn ăn cùng nhất.
- Thể lệ: có mầu nhưng in đen trắng vẫn hoành tráng, vẫn hiển thị rõ kể cả kích thước 32x32 pixels.
- Ban tổ chức đang chuẩn bị lễ trao giải và đêm hội party Thăng Long dự kiến vào ngày 23-4-2005.

Trích dẫn:
longcuchuoi viết:
Bác Tỳn tổ chức thi vẽ logo TL đi bác ơi, vẽ xong thì làm thành huy hiệu, rồi bán cho bà con, lấy tiền lãi bỏ vào quỹ.

DangTuan 11-04-2005 07:05 AM

Có bao nhiêu Trí tuệ, hào hoa ở đây mà không ai tham gia cả nhể?

asuka 11-04-2005 09:21 AM

Em nghĩ bác nên đưa ra một số những tiêu chuẩn cho logo. Vd: chi tiết đơn giản hay phức tạp cũng được? được sử dụng tiếng nước ngoài không? phải lột tả được cái dâm đãng là đầu rồi sau đó mới đến cái hào hoa... :D như vậy mới có một cái giới hạn cụ thể để thể hiện tay nghề, bác ạ!!!

Gaup 11-04-2005 09:45 AM

Mấy cái này em đề cử:

Hải đăng unlimited

gió 11-04-2005 09:35 PM

bài của em:

damdang 12-04-2005 10:49 AM

Em thì chẳng biết vẽ vời gì cả, nhưng cũng mạo muội có ý tưởng thế này, bác nào khéo tay hay làm... :D vẽ hộ em phát.
Bài của em lấy ý tưởng chú Cuội đứng dưới gốc đa (trên ngọn đa có hình Hải Đăng), bênh cạch là con ET8 (cho nó có hơi bạn Bách) và tiếp nữa là chị Hằng (lấy theo hình tượng của gái nào được vove nhất Thăng Long" :D

Babi 12-04-2005 10:56 AM

Bầu rượu, nắm nem này có được không nhỉ???

Cagiva 12-04-2005 11:24 AM

Trích dẫn:
Gaup viết:
Mấy cái này em đề cử:

Em bầu cái này !

felicité 12-04-2005 11:34 AM

Bên cạnh việc trưng bày các tác phẩm dự thi, thí sinh phải có phần trình bày ý tưởng nữa chứ.

gió 12-04-2005 01:23 PM

Ý em là sự kết hợp giữa hải đăng và gái, ờ nhưng mà phải thuyết minh thì còn ra cái đé o gì nữa!

felicité 12-04-2005 02:29 PM

Không thấy là ở các cuộc thi thiết kế thời trang, logo, biểu trưng... tất cả các thí sinh đều phải thuyết trình về sáng tác của mình đấy à?

Babi 12-04-2005 03:21 PM

Trích dẫn:
Babi viết:
Bầu rượu, nắm nem này có được không nhỉ???

Thuyết minh:

Có rượu, có men, có tình!!! Có hào hoa, có đảm đang. Được chưa ạ!!!

Công Tử Bạc Liêu 12-04-2005 03:52 PM

Ý tưởng của em là vẽ hình một cái cột điện (Hải Đăng), một thằng béo (Chã) đang ì ạch trèo lên, phía dưới là một mụ già (Gái) cầm dao đang đuổi theo thằng béo!!!

foxvn 12-04-2005 04:30 PM

Kiểu này thì có nghiêm túc quá không nhỉ

gió 12-04-2005 04:44 PM

Em đoán là bác feli em vẫn đé o hiểu đâu, thế bác có nhìn ra ngọn hải đăng trông cũng giông giống cái gì màu hồng mà chị Tia em đã đã từng nhắc tới không? em còn cẩn thận để thêm cái chấm đỏ ở dưới mà bác cũng đé o nhìn ra. Bác chưa có đủ độ dâm đãng để vào Thăng Long đâu, em thật.

felicité 12-04-2005 04:45 PM

Trích dẫn:
Công Tử Bạc Liêu viết:
Ý tưởng của em là vẽ hình một cái cột điện (Hải Đăng), một thằng béo (Chã) đang ì ạch trèo lên, phía dưới là một mụ già (Gái) cầm dao đang đuổi theo thằng béo!!!

Phải là 2 cột điện giằng nhau 1 gái đứng giữa chứ. 1 thằng nhóc đứng dưới chân gái ngước lên nhìn cười nhăn nhở (như bị đao) vỗ tay lẹt đẹt... hí hí.

demdalat2004 12-04-2005 05:04 PM

Cho em bon chen phát

felicité 12-04-2005 05:14 PM

Tôi đã nói rồi, chú d'o hiểu cứ bắt tôi phải nhắc lại nhiều lần. Chú được quyền ba hoa về tác phẩm của chú giống như mấy chú thợ may may áo mới cho vua ý. Chú cứ làm được như thế đi rồi hẵng bảo tôi có vào TL được hay không.
Trích dẫn:
gió viết:
Bác chưa có đủ độ dâm đãng để vào Thăng Long đâu, em thật.

Kính chú!
:p

Carling 12-04-2005 05:36 PM

Xem ra toàn các đồng chí không chuyên tham gia hay sao ấy. Logo nó chỉ là một hình đơn giản, ít màu mè (thường ít hơn 3 màu), mang tính tượng trưng thôi, có phải bức tranh đâu mà các đồng chí thể hiện ý tưởng ác liệt thế!

one 12-04-2005 10:40 PM

Hờ, em vẽ được một cái, nhưng mà vẽ tay (em chưa học đồ họa vector, mới mò photoshop sửa đầu hói mụn trứng cá :D). Các tình yêu bảo em nên làm gì để chuyển cái tờ giấy A4 của em thành một cái logo file gì hoặc jpg đạt tiêu chuẩn. Em có thể đi scan nhờ, nhưng không biết cách scan tử tế.

Hoặc là tình yêu nào ở HN, biết Corel hay Illustrator thì em nhờ tí. Cái ý tưởng trên giấy của em nó hơi bị khó nhìn, tình yêu vẽ lại trên máy hộ em. Rồi nếu chẳng may dại mồm mà được giải thì mình chia tiền. Phen này em quyết tâm cướp 50 triệu xu, quyết tâm quyết tâm!!!

bakien 13-04-2005 01:23 AM

Cái con sên của nhà bác demdalat hình như đang bò trên tường hẳn ?
Em thấy cái tam - giác - đỏ - kéo - phecmotuy trông đúng tinh thần thăng long phết nhờ !!! =))

one 13-04-2005 03:45 PM

Không có tình yêu nào hộ em vụ vẽ máy. Em tự vẽ bằng shop, pen tool. Trông nó hơi bị lem nhem tua rua đường diềm. Nhưng mà ý tưởng thì hơi bị rõ ràng nhá. Chữ TL uốn éo hào hoa. T là ngọn hải đăng sáng rờ rỡ. L là gái, phong nhũ phì đồn. Dấu gạch của chữ T lượn thành dấu ngã, coi như có thêm thành phần chã. Hài hước với trí tuệ thì em không biết diễn tả thế nào cho nó trừu tượng, mà bê cái mồm nhe răng với cái não đầy nếp nhăn vào thì em không muốn. Nên thôi, coi như ẩn ý.

1dc7 13-04-2005 04:28 PM

Em One vẽ đẹp lắm, nhưng lại cố nhét nhiều thứ vào 1 chỗ quá, dễ nghẹn.

Như thế này vừa đơn giản, mà lại có điểm nhấn!

1dc7 15-04-2005 11:21 AM

Có vẻ như sau bức tranh cổ động của em One và thiết kế logo hoàn hảo của em các bác choáng trông thấy!

Em xin lốp by cái thuyết minh để các bác tiện đường trao giải:

+ Có ngón tay thối! Dâm đãng!
+ Bàn tay (tuy thối) cũng có ngón ngắn ngón dài, cũng như thăng long là xã hội người có cột đèn và có máy nước. Đại khái là thể hiện công nông binh trí trăm hoa đua nở trăm gà đua gáy thiên hạ bách tính hết sức rôm rả!
+ Có mấy cái gáy sách của trí tuệ và đường hoa mỹ của hào hoa!
+ Có âm, có dương!
+ Có thẳng, có cong!
+ Có Tờ, có Lờ!
+ Có ngã!
+ Mà trông na ná mấy cột đá ở Nam Mỹ, phải nói rất có văn hóa!

Logo ngày nay vuông thì thường phải xoay tứ phương tám hướng vẫn giữ nguyên giá trị, vẫn đứng được. Em thấy chỉ có của em với tranh cổ động của em One là làm được thế (tất nhiên là của One ngồi hay bò hay nằm ngửa chắc OK chứ tư thế lộn ngược thì có hơi vất vả như đi cày thật đấy nhưng không sao).

Túm lại là các bác dịch ra để em và One thẳng tiến vào vòng chung khảo đê.

gió 15-04-2005 11:46 AM

công nhận logo của bác 7 hay gần bằng cái logo em sắp nghĩ ra, nhưng mà nghe bác thuyết minh xong thì như 4`. Vụ này không dễ thế đâu, bác em cứ tà tà nhé.

1dc7 15-04-2005 11:53 AM

Vâng, có phò!

one 15-04-2005 01:28 PM

Tự dưng em thấy bác 7 tàn bạo vãi. Em vừa post cái logo em vẽ lên chưa kịp đóng cửa sổ tí tởn thì bác đã tương một cái hoành tráng hơn lên. Em nổi tiếng khắp cái TL này vì GATO rồi, nên em GATO nốt với bác cho đủ bộ. Hờ hờ, em á, em mà có sư phụ cầm tay bạt tai á, hoặc em nhận được cái học bổng sáng tạo đồ họa sớm hơn nửa năm á (khoe tí), thì đừng hòng em để bác tung hoành, ờ...

Nhưng phải công nhận, tác phẩm của bác hiện đại + chuyên nghiệp vãi!

0giadinh 16-04-2005 12:28 AM

Chưa thấy có cái nào nổi lên đc slogan: THANH NIÊN XA MẸ. Yêu cầu các bác rà soát lại, không chỉ làm theo lời HĐ nói, nếu ko muồn mình thành chã.

thanh_xls 16-04-2005 08:56 AM

Trích dẫn:
one viết:
Không có tình yêu nào hộ em vụ vẽ máy. Em tự vẽ bằng shop, pen tool. Trông nó hơi bị lem nhem tua rua đường diềm. Nhưng mà ý tưởng thì hơi bị rõ ràng nhá. Chữ TL uốn éo hào hoa. T là ngọn hải đăng sáng rờ rỡ. L là gái, phong nhũ phì đồn. Dấu gạch của chữ T lượn thành dấu ngã, coi như có thêm thành phần chã. Hài hước với trí tuệ thì em không biết diễn tả thế nào cho nó trừu tượng, mà bê cái mồm nhe răng với cái não đầy nếp nhăn vào thì em không muốn. Nên thôi, coi như ẩn ý.

cháu hỗ chợ chú vụ chuyển vector được nếu chú còn nhu cầu. Chú cứ scan đi rồi PM lisk sang cho cháu kèm theo mô tả. Hoặc từ chính cái này cũng được. Nó to tương đối một tí [trên 500x500] chứ đừng nhỏ quá cháu không sướng.

Cafeteria 16-04-2005 09:17 AM

Trích dẫn:
thanh_xls viết:

- Có phải tư tưởng chủ đạo là ngọn hải đang không ? hay thích vẽ gì thì vẽ ? [cháu thấy 50% làm cái này nên hoảng loạn, sợ thể lệ nói ở đâu đó]

:D Thể loại tự do bác ạ . Vụ này mà được 5 triệu xu thì em cứ đòi bác chia đôi đấy .

thanh_xls 16-04-2005 01:07 PM

Hàng cháu về đây dồi, phen này dứt khoát phải dật giải kiếm tiền về cho u mua cháo !

tranh thủ cháu sản xuất hàng loạt cảm hứng nọ tòi ra cảm hứng kia không sao di chuột kịp. Vốn logo nó là thứ ngôn ngữ dồi nên cháu không có comment nào thêm

A, có, cái hình con hạc bay trên cái si líp cháu làm 2 cái, 1 cái dùng cho ảnh lớn , 1 cái trắng đen dùng cho ảnh nhỏ [ý là hướng về quê mẹ đấy, chuyện nghiêm chỉnh cháu không phải nơi khác đâu] .

Kòm 16-04-2005 01:13 PM

Trích dẫn:
1dc7 viết:

Nhấn nhá gì em chả biết, nhưng xin thề là cái logo này bác ăn cắp ý tưởng của bọn danh bạ Trang Vàng.

Edelweiss 16-04-2005 01:21 PM

copy & paste

Ưu tiên trắng và đen

Logo ấn tượng được thiết kế chủ yếu màu trắng và đen sau đó là màu sắc. Vì vậy, chỉ nên xét logo bởi 2 màu trắng và đen trước tiên rồi mới đến màu. Bởi cách đánh giá đó mà màu trắng và đen là kiểu đầu tiên mà bạn có thể sáng tác nhiều kiểu dáng và dễ đọc của logo. Một mẫu đẹp chủ yếu là trắng và đen.

Nếu bạn đang thuê người thiết kế logo thì hãy chắc chắn rằng điều đầu tiên bày ra trước bạn là trắng và đen. Nếu họ không nghĩ ra thì hãy gợi ý cho họ trước khi bắt đầu

Tiếp đến là hình dạng và phong cách

Logo được nhận diện đầu tiên bởi hình dạng rồi đến màu sắc. Những logo đẹp thì đơn giản, chúng phải được nhận ra nhanh chóng giữa biển logo được thấy mỗi ngày. Hình dạng logo phải giản dị, dễ đọc và nhạy cảm. Đôi khi logo cũng là tên của một tập đoàn trên nền chữ đã lựa chọn. Đương nhiên, tất cả những từ đó chỉ là hình dáng chữ mà thôi.

Những logo phức tạp thường khó nhận biết. Người ta thường nhớ đến logo như những ký tự. Khi bạn nhìn vào từ “cat” thì bạn không có nhìn vào từng chữ mà thay vào đó, bạn nhớ nguyên một từ luôn. Từ đó miêu tả một động vật nhỏ, lông lá. Mặt khác, khi bạn đọc từ “pneumonoultramicroscopcsilicovolcanokoniosis” bạn sẽ chia nhỏ ra để đọc (điều này dẫn đến việc thảo luận toàn về tên sản phẩm, nhưng bây giờ, chúng ta chỉ nên nói đến logo thôi)

Logo cũng giống vậy. Những thiết kế rất đơn giản, độc nhất vô nhị thì có hiệu quả nhất nhưng rất khó thiết kế. Mục đích của logo là để người ta nhớ đến nó, giống như từ, càng đơn giản càng tốt.

Ngoài ra, có những ngoại lệ đơn giản trong việc thiết kế logo. Một logo phức tạp nhưng đẹp thì yếu tố chính vẫn phải rõ ràng. Nên nhớ rằng chúng ta nhận biết logo bởi hình dáng rồi mới đến màu sắc vì vậy, khi bạn muốn thiết kế logo phức tạp thì hình dáng logo vẫn phải dễ dàng nhận ra bởi cái nhìn thoáng qua.

Ý nghĩa của màu sắc

Giống như hình dáng logo, màu sắc cần đơn giản, dễ dàng được nhận thấy và ghi nhớ. Màu sắc nói chung kết hợp với màu được sử dụng thiết kế logo phải độc nhất vô nhị cho logo không bị trộn lẫn giữa vô số logo khác.

Một lần nữa, hãy nghĩ về cách ghi nhớ. Logo gồm 2 màu vàng nâu và xanh dương được nhớ đến dễ dàng. Nhưng cũng logo đó mà được thiết kế bởi các màu vàng nâu, xanh dương, xanh lá cây, mòng két, tía, đỏ và đen thì không dễ nhớ đâu.

Vậy bạn nên dùng màu gì? Vâng, màu sắc có ý nghĩa riêng của nó. Xanh lá cây có nghĩa là đi, đỏ có nghĩa là dừng lại, vàng thì có nghĩa là tăng tốc. Có một vài nguyên tắc thông thường về màu sắc và cảm xúc mà chúng gợi ra có thể chấp nhận được. Màu sắc có xu hướng thay đổi. Một mánh nhỏ là tìm sự kết hợp của màu sắc mà không chỉ đem lại hiệu quả cho hiện tại mà còn duy trì ý nghĩa và sự hấp dẫn của nó về sau:

· Đen: trang trọng, đặc biệt, mạnh mẽ, quyền lực, tinh tế, truyền thống.
· Xanh dương: uy quyền, đỉnh đạc, an toàn, đáng tin cậy, truyền thống, ổn định, trung thành.
· Nâu/ vàng: cổ điển, lợi ích, trần tục, giàu sang, truyền thống, bảo thủ.
· Xám/ bạc: ảm đạm, quyền lực, thực tế, tâm linh, tin tưởng.
· Xanh lá cây: yên tĩnh, lành mạnh, khoẻ khoắn, ổn định, thèm muốn.
· Cam: vui nhộn, phấn khởi, cởi mở, khao khát, nhanh nhẹn.
· Hồng: nữ tính, ngây thơ, dịu dàng, khoẻ mạnh, trẻ trung.
· Tím: tinh tế, tâm lý, giàu sang, hoàng tộc, trẻ trung, bí ẩn.
· Đỏ: hung hăng, mạnh mẽ, bền bỉ, đầy sức sống, kinh sợ, tốc độ, khao khát.
· Trắng/ bạc: tinh khiết, thật thà, tin tưởng, hiện đại, tao nhã, giàu sang.
· Vàng: trẻ trung, lạc quan, vui tươi, nhút nhát, tinh tế, thận trọng, khao khát

aTa100 16-04-2005 01:22 PM

Trích dẫn:
1dc7 viết:
Em One vẽ đẹp lắm, nhưng lại cố nhét nhiều thứ vào 1 chỗ quá, dễ nghẹn.

Như thế này vừa đơn giản, mà lại có điểm nhấn!

Cái này thì ổn rồi, logo size 32x32 là được rồi, bác cho thêm cái mầu đỏ vào đươc kô ? Nhìn bớt đơn điệu đi chút với cả cho hoành tráng hơn

one 16-04-2005 02:55 PM

Gớm, mỗi em là gái hì hục sơn phết chui vào dự thi trong vụ này hay sao mà có bác bảo em là chú, em hơi tự ái rồi đấy!!

Tình hình này có khi em mở cuộc thi thiết kế logo cho Trại cá sấu nhà em, vì cứ để bướm bay cật lực mãi cũng mệt. Lúc đấy em kính mời bác 7 bác Thanh ích lờ ét quá bộ sang bên đấy chỉ giáo ạ.

1dc7 16-04-2005 03:27 PM

Bác Kòm bựa đé o tả. Em việc đé o phải ăn cắp để tranh giải thăng long! Phệt ra để góp vui với các bác thôi. Mà em biết cái trang bạ danh thoại VN nó thế đé o nào. Bác dở con mẹ nó hơi rồi, mang tiếng.

one 16-04-2005 03:43 PM

Bác 7 bớt nóng. Em thấy cái logo của bác chỉ giống bọn Yellow Pages ở màu đen vàng thôi. Của đáng tội, anh Kòm của chúng ta rất mê cái màn lét zo phinh gờ oắc, mấy lại chả biết phân biệt gì ngoài mấy màu cơ bản, nên mới liên tưởng :D

Kòm 16-04-2005 03:56 PM

Trích dẫn:
1dc7 viết:
Bác Kòm bựa đé o tả. Em việc đé o phải ăn cắp để tranh giải thăng long! Phệt ra để góp vui với các bác thôi. Mà em biết cái trang bạ danh thoại VN nó thế đé o nào. Bác dở con mẹ nó hơi rồi, mang tiếng.

1dc7 16-04-2005 04:03 PM

lét zo phinh gờ oắc = let your finger work/walk?

Bác aTa bảo em thêm màu đỏ vào, bác cho em 1 hoặc nửa nhát diamond đỏ (hình thoi) vào gốc ngón giữa cho em. Mà cũng x cần đâu, thăng long đệ nhất ngày xưa làm gì có màu đỏ, màu tím nhạt, nền lắm. Thôi cứ vàng vàng đen đen mà để bác ạ.

1dc7 16-04-2005 04:11 PM

Thế đé o nào thằng người trong cái logo trang bạ danh thoại của bác Kòm lại đi ngược? Hay là nó có đuôi?

Múi giờ GMT. Hiện tại là 04:52 AM.