Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ

Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ (http://www.tathy.org/thanglong/index.php)
-   Tâm sự, gỡ rối tơ lòng (http://www.tathy.org/thanglong/forumdisplay.php?f=23)
-   -   Nên tiếp tục làm công chức hay chuyển đi chỗ khác. (http://www.tathy.org/thanglong/showthread.php?t=22047)

Ariel 04-07-2009 11:21 AM

Nên tiếp tục làm công chức hay chuyển đi chỗ khác.

Em đang có chuyện muốn hỏi ý kiến các bác.
Em đi làm cho 1 cơ quan hành chính của Hà Nội đã được hơn 3 năm, lương thì cứ như lương cơ bản nhân hệ số, màu mè thì gần như không có, chắc tại chỗ em hẻo quá. Đã thi đỗ công chức.
Trước đây thì em cũng chả suy nghĩ gì, thôi thì làm văn phòng lương ít nhưng cũng nhàn. Tuy nhiên càng làm càng thấy chán, cùng lương như nhau nhưng trong phòng đứa được việc thì bị làm nhiều, làm nhiều sai nhiều bị mắng nhiều. Đứa chả biết làm chính ra lại nhàn, chả phải làm gì mấy, toàn mấy việc lặt vặt. Lúc đầu mới vào em cũng nhiệt tình làm việc lắm, thành ra ngày càng bị giao làm lắm việc. Lại còn sát nhập với Hà Tây đâm ra càng lủng củng.
Chưa có gia đình, chưa có con thì tiền nong cũng không quan tâm, hết tiền đã có bố mẹ tài trợ. Bây giờ có chồng rồi, lại có con nữa mới thấy không chỉ chồng kiếm tiền mà mình cũng phải kiếm ít nhất đủ để chi trả cho các sinh hoạt trong gia đình. Lương em bây giờ được gần 1t5 thuê ôsin cũng hết nói gì tự nuôi mình nuôi con.
Bây giờ em đang có cơ hội chuyển sang 1 doanh nghiệp, lương khởi đầu cũng đc hơn 7 triệu, đủ để chi tiêu.
Cái em băn khoăn là sang đấy là hết công chức, chỉ ký hợp đồng. Cái thói công chức làm mình ì ra, lúc nào cũng thích chắc chắn, đâm ra em lăn tăn là nhỡ đâu chuyển sang kia rồi lại bị out thì sao, vì bằng cấp của mình không đúng với chuyên môn bên doanh nghiệp.
Em thấy mình đã vừa lười, vừa ngại thay đổi chỉ sau hơn 3 năm ra trường đi làm rồi. Chán thế không biết.
Các bác vào góp ý giúp em với.
Cám ơn các bác nhiều.

architecto 04-07-2009 11:30 AM

Ba năm công chức mà đã tha hóa như thế sao?. Không có cửa, không có hìu thì lượn cho nhanh, đời dài lắm ấy mà chắc với chắn.

cá mập 04-07-2009 12:18 PM

Đi bác ạ, bạn em làm nhà nước chủ yếu sống bằng màu mè, còn không thì đến điểm danh, nhận lương cứng rồi ban ngày thì làm việc khác, chứ như bác thì nên chuyển ạ. Có chồng rồi, con rồi, tiền sinh hoạt, nuôi con chồng lo là một nhẽ, nhưng mình ít nhất cũng nên có tiền trang trải cho những thú vui của bản thân mình chứ, bác nhỉ :D

ranbeobeo 04-07-2009 12:21 PM

Lương 1.5tr mà cũng nhận, bạn đang sỷ nhục chính bản thân mình

babyface 04-07-2009 12:23 PM

Tàn dư của thời bao cấp

hnm 04-07-2009 12:26 PM

Cái này ngày xưa tranh cãi với bọn con gái mãi, đứa nào cũng miệng kêu mình là thế hệ trẻ, sẽ khác chứ, mình sẽ làm thay đổi nơi làm việc, sẽ không còn trì trệ nữa. Nhưng mà làm làm sao được, vào là cũng giống như những người khác mà thôi. Đúng là quá chuẩn.

Ra ngoài tất nhiên là không chắc chắn rồi, làm bị đuổi lúc nào không biết, phải chấp nhận thôi, tuy nhiên nghỉ chỗ này lại đi chỗ khác chẳng vấn đề gì. Phải luôn nghĩ mình làm chỗ này nghỉ là do chưa phù hợp chứ không phải do kém, thì mới có thể kiếm được chỗ tốt hơn và làm tốt hơn.

Supaman 04-07-2009 12:56 PM

So sánh lương 1,5tr (còn lâu mới lên tiếp và lên chỉ vài trăm bọ) với 7tr (khởi đầu) thì đã có quyết định ngay được rồi chứ nhỉ.

S_S 04-07-2009 01:14 PM

Chết thật, thế đi làm 3 năm rồi mà vẫn chưa trả lời được câu hỏi mình làm việc để làm gì là sao???

Rak 04-07-2009 01:32 PM

Chấp nhận làm 3 năm lương 1,5t và "đã vừa lười, vừa ngại thay đổi" thì nên ở lại bạn ạ. Bạn sẽ có 22 năm nữa "công việc ổn định" đấy :))

Diver_Vika 04-07-2009 01:45 PM

Thôi đừng đi, tư duy "lười với ngại" thế này ra ngoài thế nào cũng bị nó đuổi :D Ở lại chỗ cũ thì vừa nhàn mà vẫn đuợc tiếng là có việc làm ổn định, tử tế :p

little_fox 04-07-2009 01:56 PM

Theo tớ thì bạn Ariel nên chuyển đi, đi làm mới có 3 năm mà bây giờ một công ty (không thật sự khớp với bằng cấp chuyên môn của bạn) đánh giá tốt và trả cho năng lực của bạn mức lương 7tr, nghĩa là bạn sẽ phù hợp với việc đó! Tự tin lên chứ, mình có năng lực và muốn làm việc, muốn cống hiến thì họ mới phải lo để giữ mình chứ mình thì không bao giờ nên sợ bị out :)

P/S: Kịch liệt phản đối post của ranbeobeo

Trích dẫn:
ranbeobeo viết:
Lương 1.5tr mà cũng nhận, bạn đang sỷ nhục chính bản thân mình

Hoabinh 04-07-2009 02:24 PM

Công chức mà không có màu mè thì chẳng có ai làm công chức đâu bạn à. Công chức sống bằng cái đấy là chủ yếu, nếu không có thì bạn nên đi.

Thổ Phỉ 04-07-2009 02:31 PM

đi làm ngoài ít ra 1 năm nó mới đuổi, như vậy tổng thu nhập là 84 triệu, bằng 7 năm làm công chức. Thế thì trong 6 năm sau đó mình cứ làm tháng nào thì coi như lãi tháng đó.

Ngày xưa anh cũng tính thế để bỏ đời công chức

Capenter 04-07-2009 03:00 PM

Cậu chủ thread không cho biết cơ quan cậu làm ở cơ quan nào, ở đâu nên rất khó so sánh thu nhập giữa công chức Nhà nước và doanh nghiệp. Nếu chỉ lấy một tiêu chí chung là thu nhập hàng tháng để xác định sự nghiệp lâu dài của mình thì rất không nên. 7 trđ/tháng chứ 17trđ/tháng cũng không thể giàu, chỉ là đỡ đi nỗi lo cơm áo mà thôi.

Môi trường làm việc và văn hóa cơ quan rất quan trọng. Có bác làm cán bộ doanh nghiệp được mời vào cơ quan Nhà nước, nơi là niềm ao ước của bao người cũng chẳng thèm vào vì họ cần một môi trường làm việc năng động, đòi hỏi học thuật và đãi ngộ. Ngược lại, một đày tớ nhân dân đang làm ở Sở xyz Hà Nội chỗ đường Cát Linh thì có trả 50 trđ/tháng đày tớ cũng ứ đi. Như vậy, vấn đề tựu trung lại là tương lai sự nghiệp và môi trường làm việc.

Tớ mới được nghe chuyện 1 chú công chức chíp hôi thuộc ngành tài nguyên - môi trường nhận cấp sổ đỏ (dạng dịch vụ) cho dân, do là đất tranh chấp nên không thể cấp, thế là chú í do đã lỡ nhận tiền của dân đã giả mạo chữ ký Phó chủ tịch thành phố ký vào sổ đỏ cấp cho dân, chỉ đến khi dân mang sổ đỏ lên chuyển nhượng mới bị phát hiện. Hình thức kỷ luật của chú í là ở nhà 2 ngày viết bản kiểm điểm (khôi hài!) vì lôi ra có mà ra cả cụm, nên nhẹ nhàng thế thôi. Nếu sai phạm tương tự mà ở doanh nghiệp thì khởi cbn tố là ít.

Theo quan điểm cá nhân tớ, tớ khuyên cậu nên ra ngoài làm. Thoát ly bầu sữa mẹ là một cuộc cách mạng để 1 đứa bé thành người lớn, nó tuy chật vật nhưng rất quan trọng. "Một kết cục khủng khiếp, nếu có, cũng còn hơn một tình trạng khủng khiếp"

Chủ đề này đã được bàn nhiều, xin mời các bác ngâm cứu!
http://www.tienphong.vn/Tianyon/Ind...28&ChannelID=73

Ariel 04-07-2009 03:56 PM

Cám ơn ý kiến của các bác.
Nói chung cơ quan em thì làm sao được bằng 2 cái Sở Quy hoạch Kiến trúc với lại Kế hoạch Đầu tư ở đường Cát Linh cơ chứ. Vẹo thì ít mà người thì nhiều, cơ bản em thấy triển vọng ở đây không nhiều, môi trường trước khi sát nhập đã chán nay càng chán hơn.
Trước đây, khi mới ra trường em cũng đã nghĩ kể cả vào cơ quan nhà nước cũng sẽ cố gắng hết sức vì công việc ...abc....xyz ..nhưng rồi giữa một môi trường ai cũng như vậy mình dần dần cũng bị ảnh hưởng theo. Không muốn rồi cũng sẽ thành như vậy, cơ quan em có mấy thủ khoa về theo diện ưu tiên rồi thì cũng thành ra lười và ngại thay đổi.
Hơn nữa, ai cũng nói làm nhà nước không có cái này thì cái khác, không phải là nhũng nhiễu hay hành dân nhưng cũng có màu mè. Chỗ em thì những cái như vậy cũng chả thấy đâu.
Nói chung chỉ mình em thì không sao, chứ bây giờ quyết định gì cũng còn nghĩ tới chồng và con nữa. Có gì thì gánh nặng tài chính đổ hết lên đầu chồng...
@ranbeobeo: sỉ nhục chứ không phải sỷ nhục bác ạ.

Pikachu 04-07-2009 04:04 PM

Quyết định ở lại nhà nước thì phải có gì đó trade-off, đằng này đồng nghiệp, lương bổng, màu mè, cơ hội thăng tiến mờ mịt thì bác thấy chắc chắn, ổn định ở đâu? Phui phủi cái mồm em nói dại, nhỡ bác ly dị chồng và vẫn đồng lương đấy nuôi con thời nay ở cái thành phố này sao được? Đành rằng bạn chồng sẽ phải có trách nhiệm nhưng còn ti tỉ thứ phải chi khác. Lúc đấy có khi chẳng lên đây hỏi đi hay ở.

Nghong 04-07-2009 04:10 PM

Vú em nhà tớ trả 1,5tr + bonus mà còn ỏng ẹo, cứ nửa năm dọa về quê lấy anh thợ mộc làm cả nhà xoắn lên vuốt ve gán ghép cho mấy anh thợ điện tử gần nhà để chị vú yên tâm công tác. Trừ trường hợp sứt môi lồi rốn chưa tốt nghiệp trung học có tí bệnh thần kinh nhẹ thì nên ngồi làm công chức thu nhập dưới $3/ngày, thủ khoa các trường chấp nhận lương đấy quả em hơi bất ngờ và nghi ngờ thủ khoa của các bạn lắm.

Diver_Vika 04-07-2009 04:15 PM

Chân thành mà nói thì bạn Ariel nên đi, thay đổi thì bao giờ cũng có rủi ro, nhưng cũng mang lại cơ hội! Quan điểm của tớ thì làm chỗ nào chừng 3 - 4 năm mà không có phát triển thêm cho bản thân thì nên tiếp tục lên đường :D Còn với bạn Ariel, tớ cho rằng rủi ro về mặt tài chính của bạn trong vụ thay đổi này không cao, kể cả bạn không đáp ứng được chỗ làm mới, bị sa thải (trường hợp tệ nhất) thì gia đình cũng bị giảm đi khoản lương 1,5 triệu/tháng ở chỗ cũ, cái tổn thất đó chắc chồng bạn cũng sẽ xoay xở được thôi! Nghĩ cho chồng con thì nên nghĩ xa hơn tý, đừng có loay hoay với cái sự duy trì 1,5 triệu/tháng để yên tâm rằng mình sống có trách nhiệm với gia đình :D

Tiêu Phong 04-07-2009 04:15 PM

DM, tình hình thế này căng thật. Không cho các anh ấy nhận phong bì, không cho các anh ấy hoạnh họe doanh nghiệp, các anh ấy làm sai, làm chậm mà lại kỷ luật, nhỡ các anh ấy dỗi đua nhau nghỉ hết thì lấy ai ra làm công chức bây giờ ?

Psychedelic 04-07-2009 05:29 PM

Qua cái topic này chắc bạn Ariel \cũng hiểu thế nào là tốt cho mình. Giờ góp vui tí chuyện hơi giống bạn Ariel, mình có đứa em quen biết mới học ngành IT ra, là con gái, bằng giỏi, trường xịn. Mà giờ bằng giỏi của CN với BK mang ra ngoài thường thường cũng khoảng 5t khởi điểm, khéo léo tí cũng 7t như chơi nhưng em ý (và mẹ em ý) lại sợ, ngại các công ty tư nhân, chỉ cố nhăm nhe tìm một chỗ dạng doanh nghiệp nhà nước, cũng lại vì cái lý do "ổn định", cũng mất mấy chục T đút để vào được đó rồi thì đùng cái nó yêu cầu điều đi xa, thế là lại nản, bỏ, quay ra FIS mà chẳng được gì.

Không biết cái "ổn định" nó kì diệu thế nào mà các bạn thích thế nhỉ?

Múi giờ GMT. Hiện tại là 09:18 PM.