Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ

Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ (http://www.tathy.org/thanglong/index.php)
-   Báo Lá Nho Xanh (http://www.tathy.org/thanglong/forumdisplay.php?f=29)
-   -   Lê Vân-Nỗi đau lớn của Nhân phẩm phụ nữ Việt Nam! (http://www.tathy.org/thanglong/showthread.php?t=11034)

Phiêu Bồng 14-11-2006 03:48 PM

Lê Vân-Nỗi đau lớn của Nhân phẩm phụ nữ Việt Nam!

Các bạn thân!
Lọ mọ trong diễn đàn này tôi thấy các bạn cũng đã bàn nhiều về tự truyện của Lê Vân. Nhưng tôi chưa bao giờ xem nó có giá trị gì cả để xem và tham gia bình luận. Tôi đã chúa ghét cái con người này,không có một chút giá trị gì để gây chú ý của dư luận cả. Tôi không đọc tự truyện của Lê Vân,nhưng đã đọc rất nhiều các bài viết liên quan,thì sự coi thường của tôi đối với con người này càng sâu sắc hơn. Dường như cô ta sinh ra ở Việt nam,nhưng đã không có tý phúc nào để hưởng được một chút nét đẹp của Phụ nữ Việt nam-giá trị đã được cả Thế giới công nhận. Thương lắm thay!
Để nói về nét đẹp,nhân phẩm của PNVN thì không thể nói hết được. Nên tôi chỉ đề cập những nét mà Lê Vân đã chà đạp lên nó một cách trắng trợn. Người đàn bà này không coi hạnh phúc gia đình người khác là gì,không coi tình yêu của mình là gì cả. Để cụ thể hơn,mời các bạn đọc bài viết "Chân - thiện - mỹ ở đâu" của Nhà phê bình văn học Trịnh Thanh Sơn.
Tôi tiếc cho người đàn bà này. Xin lỗi,nhưng vì một số người đã công khai nói nặng lời về cô ta trên các phương tiện thông tin đại chúng,nên tôi cũng không ngần ngại mà tặng cô ta một câu:"phải chăng phẩm chất tốt đẹp của người phụ nữ Việt nam trong con người cô ta đã bị Dog tha"

http://ngoisao.net/News/Hau-truong/2006/11/3B9BAFD6/

Phiêu Bồng 14-11-2006 03:52 PM

Nhiều loại phụ nữ bị xã hội lên án,coi thường,như trộm cướp,cave,côn đồ,buôn lậu,buôn người...Nhưng tôi nghĩ loại phụ nữ như thế này là xấu xa nhất,dơ bẩn nhất trong các thứ xấu xa.

Fwngjia 14-11-2006 04:07 PM

Em ơi, anh hỏi mấy phát:

(1) Em là les hay là gay?

(2) Em bẩu con mẹ Lê Vân í, nó ứ được "hưởng được một chút nét đẹp của Phụ nữ Việt nam-giá trị đã được cả Thế giới công nhận", iem bẩu cho anh với các bạn ở đây biết, ý em là vẻ đẹp đ-éo nào, với lại thế giới đ-éo nào, nó công nhận ở chỗ đ-éo nào với;

(3) Em bị như thế này lâu chưa, để anh nhờ các bạn chữa cho.

Trai làng bên 14-11-2006 04:10 PM

Ở đời lần đâu tiên thấy một em chưa đọc cái tác phẩm mình đang nói mà đã dám lên luyên thuyên.

Anh donate cho vài xu mua về đọc nhé, ôi thương thay !!!

Cáo 14-11-2006 04:12 PM

Trích dẫn:
Thiên Bồng nguyên soái viết:
Các bạn thân!
Tôi đã chúa ghét cái con người này,không có một chút giá trị gì để gây chú ý của dư luận cả. Tôi không đọc tự truyện của Lê Vân,nhưng đã đọc rất nhiều các bài viết liên quan,thì sự coi thường của tôi đối với con người này càng sâu sắc hơn. Dường như cô ta sinh ra ở Việt nam,nhưng đã không có tý phúc nào để hưởng được một chút nét đẹp của Phụ nữ Việt nam-giá trị đã được cả Thế giới công nhận. Thương lắm thay!

Đã có ít nhất 2 topic trong diễn đàn viết về Lê Vân rồi Thiên Bồng nguyên soái ạ, lập thêm một cái nữa chỉ tổ chật đất TL. Mới lị, bác xem lại cái dòng bôi đậm trên kia đi. Chưa đọc thì biết người ta viết gì mà chửi kinh thế? Chẳng lẽ nghe người khác chửi thì mình cũng chửi ư? Chẳng lẽ bác cũng bị hội chứng đám đông thật ạ?

Tớ không thích cách chị ấy để Bùi Mai Hạnh "văn" một số chuyện nhưng tớ cho rằng những người chửi LV cũng nên xem lại mình trước khi phán xét người khác. Nhân vô thập toàn, nên nhìn mọi chuyện với con mắt bao dung nhất có thể và nhìn vào chuyện của LV mà răn mình nên đối xử với quá khứ thế nào.

mylove 14-11-2006 04:15 PM

Trích dẫn:
Phiêu Bồng viết:
Nhưng tôi chưa bao giờ xem nó có giá trị gì cả để xem và tham gia bình luận. Tôi không đọc tự truyện của Lê Vân,nhưng đã đọc rất nhiều các bài viết liên quan, thì sự coi thường của tôi đối với con người này càng sâu sắc hơn.
http://ngoisao.net/News/Hau-truong/2006/11/3B9BAFD6/

Ta không nên phán xét nặng nề bất cứ tác phẩm nào nếu chưa đọc kỹ, thậm chí chưa hề đọc như bác. Còn về mặt đạo đức của LV thì tôi không bình luận. Tôi chỉ nghĩ bác hơi khắt khe quá với LV, có lẽ bác là nhà đạo đức học?

Phiêu Bồng 14-11-2006 04:18 PM

Trích dẫn:
kontwou viết:
Em ơi, anh hỏi mấy phát:

(2) Em bẩu con mẹ Lê Vân í, nó ứ được "hưởng được một chút nét đẹp của Phụ nữ Việt nam-giá trị đã được cả Thế giới công nhận", iem bẩu cho anh với các bạn ở đây biết, ý em là vẻ đẹp đ-éo nào, với lại thế giới đ-éo nào, nó công nhận ở chỗ đ-éo nào với;

Phụ nữ Việt nam có rất nhiều nét đẹp. Liên quan đến vấn đề này em chỉ nói đến một số. Thế em hỏi bác,bác đã đọc bài viết em gửi chưa. Nếu chưa thì bác nên đọc lại. Nếu đọc rồi mà vẫn còn phát biểu ng.u như thế thì bác nên xem lại khả năng thu nhận kiến thức của mình nhé.

cloudcms 14-11-2006 04:19 PM

Thằng Bồng kia phiêu mẹ nó đi. Đã đọc cái kít gì mà to mồm thế? Khi nào mày đọc xong thì hãy quay lại đây cho chúng nó chửi cũng vẫn chưa muộn nhá.

Ốp lếp 14-11-2006 04:23 PM

Em không phê phán gì LV, nhưng em đồ rằng LV cũng có vấn đề về thần kinh, như kiểu tâm thần phân liệt dạng nhẹ, ức chế lâu ngày nên bùng phát. Cũng tội. Bác Bồng em cũng có dấu hiệu của bệnh rồi đới.

Fwngjia 14-11-2006 04:24 PM

Anh không những đọc, mà anh còn biết tại sao anh Trịnh Thanh Sơn là ai và vì sao anh ý phải viết ra thế, em ạ. Mà anh cũng đ-éo hiểu em có biết anh Trịnh Thanh Sơn anh ý là ai, ở đâu ra, là nhà phê cái đ-éo gì, và bình cái đ-éo gì hay không thôi.

Thôi thì mình quay lại vụ nét đẹp phụ nữ Việt Nam, em nói đê, nét đ-éo nào đẹp, và thế giới đ-éo nào công nhận, với lại công nhận ở cái chỗ đ-éo nào, để anh còn biết mà phục....

Phiêu Bồng 14-11-2006 04:26 PM

Trích dẫn:
nut_chai viết:
Đã có ít nhất 2 topic trong diễn đàn viết về Lê Vân rồi Thiên Bồng nguyên soái ạ, lập thêm một cái nữa chỉ tổ chật đất TL. Mới lị, bác xem lại cái dòng bôi đậm trên kia đi. Chưa đọc thì biết người ta viết gì mà chửi kinh thế? Chẳng lẽ nghe người khác chửi thì mình cũng chửi ư? Chẳng lẽ bác cũng bị hội chứng đám đông thật ạ?

Tôi cụ thể về vấn đề này nhé!
Trích dẫn:
2. Lê Vân yêu như thế nào?

Cô kể, từ năm 20 tuổi, từ khi rời trường múa, nhận công tác ở nhà hát Nhạc vũ kịch, người yêu đầu tiên của cô, mối tình đầu của cô là với một người đàn ông trung niên, “tóc đã bạc”, đã có một vợ hai con, đang sống rất hạnh phúc, tuổi xấp xỉ bố cô, cùng học trường Chu Văn An với bố cô. Ông ta học đạo diễn Opera ở Liên Xô về, công tác cùng nhà hát với cô. Biết “người ấy”, (dù tuyên bố sẽ “thành thực” đến tận đáy, song nhiều nhân vật trong tự truyện, Lê Vân chỉ gọi phiếm chỉ như vậy) đã có gia đình, biết tình yêu của hai người là tội lỗi, song cô vẫn lao vào như một con thiêu thân, bất kể chuyện gì xảy ra, miễn là cô giành được người đó trọn vẹn cho riêng mình.

Cuộc tình kéo dài 10 năm của cô, từ tuổi 20 tới tuổi 30, cũng là 10 năm hai người đàn bà chiến đấu để giành giật người đàn ông cho riêng mình. Cuối cùng, nhờ tuổi trẻ và nhan sắc, Lê Vân đã thắng một cách tuyệt đối. Người ấy ra tòa ly hôn, bỏ vợ và hai con thơ dại để chờ cưới Lê Vân. Nhưng óai ăm thay, chàng hôn phu dại gái ấy đã được một quả lừa nảy đom đóm mắt.

Trong một chuyến đi làm phim ở Sài Gòn, Lê Vân quen một gã lãng tử Tây lai, và thế là mối tình sét đánh đã xảy ra. Cô trao thân cho chàng Tây lai, ruồng bỏ vị hôn phu ngoài Hà Nội đang hối hả sắm đồ cưới, mỏi mắt trông chờ. Chao ôi, chỉ vì dại gái mà anh chàng đạo diễn Opera đáng thương kia, sau mười năm đeo đẳng, nay tan nát gia đình, bỏ vợ bỏ con, thân bại danh liệt. Anh ta chỉ còn biết giơ hai tay lên trời mà rằng: “Cô (Lê Vân) là đồ rắn độc!”.

Rắn độc thì rắn độc. Lê Vân quyết lấy anh Tây lai lãng tử kia làm chồng. Cô biết, bên Canada, anh ta đã có vợ và hai, ba con gì đấy, đang chung sống rất hạnh phúc. Mặc kệ, cô thích là cô lấy. Anh Tây lai lãng tử hăm hở bay về Canada, đùng đùng bỏ vợ, bỏ con để được lấy người đẹp. Anh ta không giàu. Lê Vân nói vậy, nhưng cũng đủ tiền mua đất, xây nhà khang trang cho cô ở phố Thụy Khuê. Rồi lại xây thêm một cái nhà to đùng nữa ở bên bờ Hồ Tây, cho Tây thuê, lấy tiền xài rủng rỉnh.

Mười năm chung sống với người đẹp, chẳng hiểu thế nào mà không thấy con cái gì, bạn bè cho rằng Lê Vân bị “tịt”. Anh Tây lai lãng tử thương cô lắm, vì dù sao, anh cũng có con bên kia đại dương rồi. Đùng một cái, sau một chuyến đi dự Liên hoan phim Châu Á – Thái Bình Dương tại Indonesia, Lê Vân gặp và yêu một nhà ngoại giao Hà Lan, làm việc cho Liên Hợp Quốc. Ăn ở với nhau mấy ngày, mấy đêm ở nước ngoài, cô đã có bầu. Hóa ra, cô không bị “tịt” như bạn bè tưởng! Cái gì phải đến thì đã đến.

Cô kéo xềnh xệch anh Tây lai lãng tử ra tòa ly hôn, để cô lấy nhà ngoại giao Hà Lan sang trọng kia. Anh Tây lai ngẩn ngơ như bị sét đánh, khóc than xin cô rộng lòng tha cho, anh hứa sẽ coi con cô như con mình, chăm nuôi tử tế. Nhưng đâu có được, bỏ là bỏ. Hai cái nhà đấy, chia ra, anh một, tôi một. "Gút - bai". Anh Tây lai lại thân bại danh liệt, thảm thê như chàng đạo diễn Opera năm nào! Thương thay!

Sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đấy, oái oăm làm sao, nhà ngoại giao Hà Lan kia cũng đã có vợ và hai con nơi chính quốc. Có vợ chưa bỏ thì làm sao kết hôn với người đẹp cho đàng hoàng được? Thôi thì cứ già nhân ngãi, non vợ chồng mà sống đại đi, đẻ con đại đi, đến đâu thì đến! Ngoài cái thai đầu phải cắn răng nạo đi, Lê Vân còn đẻ thêm 2 con trai nữa, hai đứa con không cần giấy giá thú. Cô mong ngày, mong đêm nhà ngoại giao bỏ vợ nơi chính quốc để cưới cô làm vợ chính thức, nhưng không hiểu vì lẽ gì, nhà ngoại giao đáng kính kia cứ khất lần, dùng dắng đến nay, đã 10 năm rồi chưa thực hiện.

Như vậy, Lê Vân kể, cô yêu ba lần, lấy chồng hai lần, ly hôn hai lần, làm tan vỡ hoàn toàn hai gia đình đang yên ổn, hạnh phúc, và rất có thể làm tan vỡ gia đình thứ ba, gia đình nhà ngoại giao Hà Lan đáng kính! Người ta đồn rằng ngôi sao chiếu mệnh của Lê Vân là Hắc tinh, là sao Quả tạ, nó chiếu vào người đàn ông nào thì chỉ có thân tàn ma dại, thân bại danh liệt mà thôi. Ngẫm ra, cái tuổi Mậu Tuất, Dương nữ kinh khủng thật!

Một cuốn sách viết cứ nhâng nháo như thế, khơi khơi như thế, tự bôi nhọ mình và bôi nhọ tất tần tật như thế mà ông Bảo Ninh đáng kính lại hết lời khen là hay ư? Cái chân, thiện, mỹ của văn chương, ông cất ở đâu rồi? Cứ cho rằng, tự truyện của Lê Vân là sự thực (chân) 100% đi, nhưng còn Thiện ở đâu? Mỹ ở đâu?

Những sự thực ô uế, một nhân cách phi luân, bẩn thỉu đó viết ra cho ai, viết để làm gì? Nếu tất cả các nữ nghệ sĩ Việt Nam cũng như Lê Vân, cũng lăng loàn, tham vàng bỏ ngãi, cũng chà đạp lên luật pháp và những qui ước xã hội về phẩm chất người phụ nữ Việt Nam, người phụ nữ Á Đông… thì xã hội Việt Nam hôm nay sẽ ra làm sao?

Tuyên truyền cái lối sống ích kỷ, rừng rú, hoang dại ấy cho các em, các con, các cháu con nhà lành học tập hay sao? Có bố mẹ nào dám cho con gái mình đọc sách Lê Vân, học theo cách sống của Lê Vân hay không? Liệu ông Bảo Ninh có mong con gái mình học sống và yêu theo Lê Vân, người có cuốn tự truyện mà ông khen hết lời?

architecto 14-11-2006 04:26 PM

Đã đọc, và ông Trịnh Thanh Sơn không thể là người đọc hộ và nhận xét hộ em về tự truyện của Lê Vân được. Khả năng thu nhận kiến thức của em rất kém tắm, nó buộc phải tự đọc rồi tự mình nhận xét cơ bác ạ, khổ thế.

Cáo 14-11-2006 04:31 PM

Trích dẫn:
Thiên Bồng nguyên soái viết:
Phụ nữ Việt nam có rất nhiều nét đẹp. Liên quan đến vấn đề này em chỉ nói đến một số. Thế em hỏi bác,bác đã đọc bài viết em gửi chưa. Nếu chưa thì bác nên đọc lại. Nếu đọc rồi mà vẫn còn phát biểu ng.u như thế thì bác nên xem lại khả năng thu nhận kiến thức của mình nhé.

Bác này mắc bệnh chửi hay bệnh lộng ngôn nhỉ? Chửi LV xấu xa nhất trong các loại phụ nữ trong khi chưa đọc sách của chị ta; lại chửi bác Fừng ngu khi bác ấy đặt câu hỏi... Tớ cá là bác ta chửi nhiều người nữa cho coi. Ai cá không?

voicoi 14-11-2006 04:33 PM

Trích dẫn:
Trịnh Thanh Sơn viết:
Như vậy, Lê Vân kể, cô yêu ba lần, lấy chồng hai lần, ly hôn hai lần, làm tan vỡ hoàn toàn hai gia đình đang yên ổn, hạnh phúc, và rất có thể làm tan vỡ gia đình thứ ba, gia đình nhà ngoại giao Hà Lan đáng kính!

Anh chả có hứng đọc những gì mẹ LV kể lể chuyện bếp núc giường chiếu nhà mẹ ấy, vì với anh thì chuyện thối khắm nhà mẹ LV cũng như mọi nhà khác thôi, chả vì mẹ ấy đóng vài bộ phim mà hũ mắm nhà mẹ ấy trở nên đáng quan tâm hơn với anh.

Nhưng chú Phiêu Bồng có vẻ bức xúc mới cả chuẩn bị cả đống đá tảng đá cục để ném như thế, thì chú nên đọc thử xem những gì anh quote lại từ bài báo của anh Trịnh Thanh Sơn là có thật không? Hoặc là cô chú nào đọc rồi thì cần fơm cho anh phát.

Để anh còn chỉ đạo chú Phiêu Bồng thảo luận :D

Fwngjia 14-11-2006 04:33 PM

Anh bảo thêm với thằng/con Phiêu Bồng, là anh Trịnh Thanh Sơn ở đây nói về quyển sach với tư cách - mà anh giai này tự nhận - là NHÀ PHÊ BÌNH, mà cả cái bài này, không có một dòng quặc nào (cảm ơn thằng assmin nào nghĩ ra chữ này hộ thằng Trim Saint) nói đến văn chương chữ nghĩa, toàn bới móc chuyện đực cái nhà người ta ra chửi.

Lịt kụ, thế ngộ nhỡ anh đọc thơ của anh TTS này, xong anh cũng viết bài chửi tổ sư bố anh í vì thơ ca quặc gì mà vợ con rồi còn khen con nhà người ta tí to, thì có ngửi được không.

architecto 14-11-2006 04:37 PM

Theo em, cu Trịnh Thanh Sơn ấy có phải là NHÀ PHÊ BÌNH không dek quan trọng, điều quan trọng là có thằng lại coi nó là người đọc hộ, nghĩ hộ, nhận xét hộ cho nó và cho cả thiên hạ bác ạ

Noobie 14-11-2006 04:37 PM

Hì hì, em cũng tự nhận là chưa đọc tự truyên của Lê Vân. Nhưng qua cái link của bác đưa, em lại phải lọ mọ đọc thêm mấy cái nữa cũng trong cái Ngoisao.net đó.
Trong đó có một cái này của mẹ Lê Vân, Nghệ sỹ Lê Mai, thì thấy nhẹ nhàng thôi mà.

http://ngoisao.net/News/Hau-truong/2006/11/3B9BAD0D/

Mà thấy ông Trịnh Thanh Sơn kia viết có vẻ hóm hóm thế nào ấy chứ nhỉ, em chưa đọc mà ông ấy mô tả chi tiết thật, làm em cứ tưởng như là không cần đọc nữa, đỡ quá :D

Quay lại thì thấy rõ ràng việc giật cái tựa đề như của bác Phiêu là ... híc, biết nói thế nào nhỉ :B<<

Phiêu Bồng 14-11-2006 04:38 PM

Trích dẫn:
kontwou viết:
Anh không những đọc, mà anh còn biết tại sao anh Trịnh Thanh Sơn là ai và vì sao anh ý phải viết ra thế, em ạ. Mà anh cũng đ-éo hiểu em có biết anh Trịnh Thanh Sơn anh ý là ai, ở đâu ra, là nhà phê cái đ-éo gì, và bình cái đ-éo gì hay không thôi.

Em cũng đoán ngay bác có liên quan đến LV,mà cụ thể là thân thiết với LV,nên mới nhẩy cẫng lên như thế. Trịnh Thanh Sơn là ai ư? Chúng ta chỉ cần biết ông là người đã giám lên báo công khai chỉ trích,đưa ra các dẫn chứng cụ thể về con người của LV. Và sẽ chịu trách nhiệm về những gì mình nói. Thế thôi là đủ. Còn nếu bác muốn kiểm duyệt em thì để em làm hẳn một cuốn sách nói về hiểu biết của em về Trịnh Thanh Sơn nhé.

Trích dẫn:
kontwou viết:
Thôi thì mình quay lại vụ nét đẹp phụ nữ Việt Nam, em nói đê, nét đ-éo nào đẹp, và thế giới đ-éo nào công nhận, với lại công nhận ở cái chỗ đ-éo nào, để anh còn biết mà phục....

Bác xem,một người phụ nữ coi thường hạnh phúc gia đình người khác. Gia đình họ đang yên ổn,hạnh phúc thì nhảy vào cướp trắng chồng người ta. Rồi cưới. Đến lúc gặp thằng khác cũng lại thế,bắt người ta bỏ vợ. Còn mình thì bỏ chồng không một lý do. Thế thì nhân cách người phụ nữ của cô ta ở đâu?

1dc7 14-11-2006 04:39 PM

Bình tĩnh! Bình tĩnh! He he... Hai chị đái ngồi đã thấy kinh mẹ nó rồi, gần đây các thể loại bà già gái trẻ, ngoài đời trên mạng, thi nhau đái. Khai quá!

lovemetender 14-11-2006 04:44 PM

Hừm, em thấy ông TS này viết gì cũng mặc, nhưng với tư cách là một người yêu mến môn tử vi, em thấy viết thế này là hoàn toàn không được.
"Người ta đồn rằng ngôi sao chiếu mệnh của Lê Vân là Hắc tinh, là sao Quả tạ, nó chiếu vào người đàn ông nào thì chỉ có thân tàn ma dại, thân bại danh liệt mà thôi. Ngẫm ra, cái tuổi Mậu Tuất, Dương nữ kinh khủng thật!"

Múi giờ GMT. Hiện tại là 07:06 AM.