PDA

View Full Version : Cách đánh bóng, làm sạch DA LÔN

Ham~tai`
24-08-2006, 06:19 PM
Kính các bác,

Chả là em mới mua mấy đôi giầy da lộn không lâu. Thực ra cái thể loại giày em mua cũng chẳng đắt đỏ gì nhưng cũng không thể dễ dàng vứt đi được (chỉ tầm 500-700k thôi ạ).
Cơ mà vừa đợt mưa ngâu rồi, em bị bùn bắn đầy, đi tong cả 2 đôi da lộn. Giày da bình thường thì em biết cách đánh rồi nhưng còn da lộn thì :-? ! :( Làm sao để nó lại mới đẹp lộng lẫy đây! :-/
Các bác đừng bảo em vác ra mấy thằng đánh giày vì em không thích chảnh như thế, em thích tự làm (sau có gì còn lấy le với gái rằng mình biết nhiều thứ :) ).

Bác nào biết cách giúp em với? Dùng cồn? xà phòng? thuốc tẩy?
Em cám ơn các bác !

P/S: có bác nào vào đây vì hiều nhầm thì cũng thứ lỗi cho em nhé! =))

menuselect
24-08-2006, 10:13 PM
[QUOTE=Ham~tai`]Kính các bác,

Chả là em mới mua mấy đôi giầy da lộn không lâu. Thực ra cái thể loại giày em mua cũng chẳng đắt đỏ gì nhưng cũng không thể dễ dàng vứt đi được (chỉ tầm 500-700k thôi ạ).
Cơ mà vừa đợt mưa ngâu rồi, em bị bùn bắn đầy, đi tong cả 2 đôi da lộn. Giày da bình thường thì em biết cách đánh rồi nhưng còn da lộn thì :-? ! :( Làm sao để nó lại mới đẹp lộng lẫy đây! :-/
Các bác đừng bảo em vác ra mấy thằng đánh giày vì em không thích chảnh như thế, em thích tự làm (sau có gì còn lấy le với gái rằng mình biết nhiều thứ :) ).

Em cám ơn các bác !

P/S: có bác nào vào đây vì hiều nhầm thì cũng thứ lỗi cho em nhé! =))[/QUOTE]
hiểu lầm gì hả bác http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/24.gif

NCC
24-08-2006, 10:27 PM
tớ thấy chúng nó làm sạch bằng xà phòng, sau đó phơi khô rồi dùng cồn đánh lại một lần nữa.
Chắc là ổn!

Ham~tai`
24-08-2006, 10:31 PM
Có sợ hỏng da không bác? Chất da bên ngoài có bị bai đi không ạ? :|

NCC
24-08-2006, 10:55 PM
Không, không sợ! Da giầy nó thuộc khá kỹ, xà phòng chỉ có tác dụng làm sạch các vết bẩn thôi, lấy xà phòng pha loãng và một cái bàn chải cũ cọ sạch là được mà!

uatkimhuong
24-08-2006, 10:57 PM
[QUOTE=Ham~tai`]Kính các bác,

Em cám ơn các bác !

Đưa tiền đây, tầm 1tr - 3tr VDN tớ mua hộ cái loại óanh giầy da lộn cho ;;) . Chứ mang ra mấy thằng óanh giầy hoặc dùng mấy thứ cồn, xà phòng blabla thì chỉ có vứt giày đi thôi.

kane
24-08-2006, 11:02 PM
ối ối, dùng cồn đánh hỏng hết da đấy. Bạn dùng hỗn hợp nước chanh pha loãng + 1 ít kem đánh răng đánh kỹ tạo thành bọt rồi chải nhẹ sau đó đem phơi ngoài chỗ có gió (ko để trực tiếp chỗ nóng). Nếu giày của bạn dính bùn quá bẩn như vậy thì có thể dùng xà phòng để giặt nhưng ko sử dụng loại có tác dụng tẩy mạnh sẽ làm mất lớp tơ trên bề mặt, và làm cứng da

188bet
24-08-2006, 11:35 PM
Lấy cồn đánh nó bay bạc hết mầu đấy, đem xà phòng rồi pha với cồn loãng đánh mới sạch được .

snowman
24-08-2006, 11:55 PM
[QUOTE=Ham~tai`]

Em cám ơn các bác !

em không sử dụng da lộn, nhưng thấy thằng bạn em mỗi lần nó làm vệ sinh đôi giày da lộn của nó như thế này:
- Ra ngoài các cửa hàng giày, mua chai chất tẩy dành cho da lộn, kèm theo hỏi bán hàng xem có loại bàn chải dành cho da lộn không. Nếu có mua luôn, không thì kiếm cái bàn chải nào thật mềm. Cách sử dụng thì hỏi bọn bán hàng cho chắc ăn.
- Sau khi nó làm sạch đôi giày thì dùng dầu dưỡng da xịt sơ qua (làm mềm da và giữ ẩm, nên mua luôn ). Được vài phút thì nó làm sạch lại lần nữa.
- Xong. Sáng đẹp như mới

Em chưa thấy nó đánh bóng đôi giày nó lần nào. :D . Nếu bác có can đảm thì cứ thử xem sao. ;-) . Riêng em thì em nghĩ bác nên ra ngoài mua các loại dung dịch cho chắc cú, còn có thể dùng nhiều lần được. Pha chế linh tinh, có khi hỏng mất đôi giày.

NCC
25-08-2006, 02:16 AM
[QUOTE=Roberto Cavalli]Lấy cồn đánh nó bay bạc hết mầu đấy, đem xà phòng rồi pha với cồn loãng đánh mới sạch được .[/QUOTE]
Thế chứng tỏ ngày xưa giày của anh bẩn quá, cồn mãi mà chả bay màu :D

Seal
25-08-2006, 02:40 AM
Nếu không có cái đánh giầy da lộn thì có thể dùng đá mài cũng được.

rocky
25-08-2006, 08:47 AM
Bác Ha~m lấy dầu gội đầu (loại tốt, chứ không phải loại gội rụng tóc đâu nhá) pha loãng với nước, rồi lấy bàn chải mềm đánh nhẹ giày với dung dịch này, sau đó để khô là được.

Chocolatiebabe
25-08-2006, 08:56 AM
Anh ơi dùng dấm!!

asuka
25-08-2006, 08:58 AM
Hơ hơ! Cái này lúc trước em hỏi dồi :p đôi das đẹp mê hồn của em nhìn trông không khác gì giầy bata đi đá bóng sân Y trời mưa về. Sau khi thử tất cả các cách các bác đã chỉ và cũng nghĩ chuyện phải đi đôi giày đen xì một thời gian rồi nhờ ai mua đồ đánh xịn về, em quyết định đè nghiến ra mà phết xà phòng Enchanteur vào và... nó trắng ra, các bác ạ!!! :D giờ thì cứ thỉnh thoảng em lại vác xà phòng Enchanteur ra cọ rửa cho cái giầy nhà em, đảm bảo trắng sạch chứ đem đến Phạm Ngũ Lão thì vừa mất bố nó mấy chục nghìn vừa chả sạch được - đã thế cái này em đem giặt, nhận về thấy giầy còn đen nguyên như chưa giặt lại còn được khuyến mại thêm một vết gạch bút bi dài ngoằng ngoẵng ở 1 bên, tức x tả.

Austin_power
25-08-2006, 10:50 AM
Đánh với lau là gì, cứ đi tiếp đi, bẩn nó sẽ bám tiếp vào đến một lúc nào đó sẽ bong ra cả mảng, chẳng cần đánh gì cả. Tớ đã và đang có mấy đôi da lộn, chưa bao giờ phải dùng cồn hay xà phòng cả, tối đa là lau khăn ướt thôi. Cái hay của da lộn có lẽ là ở chỗ ấy.