PDA

View Full Version : Vietkey giúp em với bác tuỳn ơi

funnykids
15-03-2006, 01:57 AM
Đứa bạn em viết thư cho em, nó type bằng vk200 (nó bảo chọn bộ gõ Unicode 16 bit). Thế nhưng mà em ko đọc được bác ạ. Em đã down vietkey về, rồi cài cả bộ font ABC , sau đấy thì copy and paste vào word, ngồi thử từng font một mà ko đọc được. Cái này là tại sao hả bác. Mà ko chỉ có riêng phần nội dung thư bạn em viết cho em ko đọc được, mà cả cái đoạn dưới đây
Bạn có sử dụng Yahoo! không?
Hãy xem thử trang chủ Yahoo! Việt Nam!

của Yahoo việt nam em cũng không đọc được.

Em paste lên đây hai đoạn, đoạn một là của yahoo viẹt nam (phía trên). Đoạn hai là từ cái thư của bạn em (phía dưới). Bác giúp em nhé.

thử một cách khác xem

vcf_mrbig
15-03-2006, 08:12 AM
Bác vào cái mail đấy trong yahoo rồi chọn View -> Character Encoding -> Unicode xem có được không. Nếu chọn encoding không đúng thì bác có copy sang word cũng không đọc được đâu.

DangTuan
15-03-2006, 08:16 AM
Mã kia là UTF-8, sai do encoding không phải do vietkey nhé. Nếu cần thì gửi cho mình vào tuanvietkey@gmail.com, mình convert cho.

funnykids
15-03-2006, 11:34 AM
A được rồi bác ạ :D . Cám ơn các bác nhiều nhé. Em ngu thật, cứ nghĩ là tại sai font hóa ra là encode sai :( ngu thế chứ nị..

Yonex
15-03-2006, 12:35 PM
Chắc tình yêu funny dùng firefox à? Nó default là western - nên lắm lúc edit unicode kiểu này thì đọc được - chuyển qua Unicode encoding thì lại tạch...