PDA

View Full Version : Ủy ban nhân dân phường, quận, thành phố

tinhkhoi
27-09-2005, 04:47 PM
Các bác ơi, tiếng Anh ủy ban nhân dân phường , quận, thành phố thì dịch là gì nhỉ? Bác nào thạo cái này giúp em với

chudongtu
27-09-2005, 04:49 PM
TP: City---Quận: District---Phường: Ward + People's Committee he he he

F1
27-09-2005, 05:30 PM
XYZ People's Committee ----> Hanoi People's Committee
hoặc People's Committee of XYZ ----> People's Committee of Cau Giay District

tinhkhoi
27-09-2005, 06:01 PM
Thanks các bác, em search mấy cái trang nhà mình nó hay gọi là municipality gì đó, không hiểu cái này nghĩa là sao?
À quên, bác chử với bác F1 cho em hỏi phường tiếng Anh là sao?, quận với thành phố thì em ok rồi

chudongtu
27-09-2005, 06:21 PM
em toàn dịch phường là Ward, đi công chứng không thấy nó nói gì, ngoài ra còn được dịch là Commune nữa thì phải :))

F1
27-09-2005, 07:36 PM
Phường: Ward
Xã: Commune

vct
27-09-2005, 08:00 PM
hệ hệ, cái này mình cũng hay bị nhầm trước lắm. Municiple Commitee là cách gọi của ủy ban hành chính của các nước tư bản nói chung trên thế giới, thực chất xác định là cơ quan nhà nước ở địa phương chuyên trách việc lo mọi thủ tục hành chính từ lúc chứng sinh cho đến chứng tử cho dân, và cái lý cho sự tồn tại của nó chỉ là vậy. Còn các Nhà nước xã hội chủ nghĩa như VN mình thì chính quyền luôn là của dân nên cái ủy ban con con đó cũng phải là của dân nên mới có cái cách gọi đặc trưng là ủy ban nhân dân hay People's Commitee cũng giống như People's Court hay People's Army đại loại vậy.

Còn nếu cái nào phục vụ tốt hơn cho dân, hay ở đâu mà dân cái gỉ cái gì cũng phải phong bao phong bì thì ai ở đây cũng biết cả :)

[QUOTE=tinhkhoi]Thanks các bác, em search mấy cái trang nhà mình nó hay gọi là municipality gì đó, không hiểu cái này nghĩa là sao?
À quên, bác chử với bác F1 cho em hỏi phường tiếng Anh là sao?, quận với thành phố thì em ok rồi[/QUOTE]

TNxavợ
28-09-2005, 02:11 PM
Municiple People's Comittee: Hội đồng Nhân dân

Edelweiss
28-09-2005, 02:21 PM
Như F1 nói là đúng rồi, VN không có municipal gì đâu.