PDA

View Full Version : Yoga ở Hà nội

Zahir
03-03-2011, 08:38 AM
Chị em nào đã đi tập hoặc biết các địa chỉ dạy yoga ở Hà nội share mình với. Tập gym một thời gian cứ đến đoạn nhảy nhảy nhiều là đau bụng nên chuyển qua cái này cho lành. Em tìm chỗ nào mạn Trần Hưng Đạo hoặc Trung Hòa - Nhân Chính cho tiện đi lại.

COCHIN
03-03-2011, 08:46 AM
AD Yoga ở Tăng Bạt Hổ. Mình đang định đi tập lại

Zahir
03-03-2011, 08:58 AM
Cảm ơn Cochin, em chưa bao giờ tập cả chắc không học cùng chị được rồi nhỉ? Em làm rất gần nhà hàng chị, hẹn hò đi cùng được thì vui. :)
Có nhiều giáo viên lắm, chị có recommand ai không?

COCHIN
03-03-2011, 09:05 AM
[QUOTE=Zahir]Cảm ơn Cochin, em chưa bao giờ tập cả chắc không học cùng chị được rồi nhỉ? Em làm rất gần nhà hàng chị, hẹn hò đi cùng được thì vui. :)
Có nhiều giáo viên lắm, chị có recommand ai không?[/QUOTE]
Tập yoga chỉ có 2 cours đầu là cơ bản, thì cần thầy giáo, sau đó thì coi như tới tập luyện ý mà. Giáo viên thì trước mình tập trên mạn NGuyễn Khánh toàn nên là cô giáo đấy ko dạy ở đây rồi. Theo mình giáo viên nữ daỵt hì thích hơn :-*

Be nice
03-03-2011, 10:49 AM
[QUOTE=Zahir]Chị em nào đã đi tập hoặc biết các địa chỉ dạy yoga ở Hà nội share mình với. Tập gym một thời gian cứ đến đoạn nhảy nhảy nhiều là đau bụng nên chuyển qua cái này cho lành. Em tìm chỗ nào mạn Trần Hưng Đạo hoặc Trung Hòa - Nhân Chính cho tiện đi lại.[/QUOTE]

Trước em cũng tập ở AD Yoga - 57 Láng Hạ. Em chưa tập ở Tăng Bạt Hổ nhưng bạn em trước tập ở đấy, rồi hôm đi cùng em sang Láng Hạ cứ khen mãi, bảo là bên Láng Hạ sạch sẽ, đẹp đẽ hơn nhiều :D. Cô giáo của em là một chị tên là Huyền. Là hên xui do người ta xếp lớp thôi chứ không phải mình chọn, nhưng em thấy học chị ấy cũng rất thích. Có một hôm chị ấy bận nên một giáo viên khác già hơn dạy thay, so sánh giữa hai người thì em thấy chị Huyền thích hơn :p .

em Chip
03-03-2011, 10:24 PM
Em học Ad Yoga ở Tăng bặt Hổ thấy cô Mị là em tâm phục khẩu phục nhất :D Cô không già không trẻ mà dạy kiểu rất sâu, đi từ căn bản của động tác rồi thì bản chất của từng cái move đến cách mình thực hiện. Xong lâu lâu lại buôn chuyện ăn uống giữ gìn sắc đẹp nữa chứ :D tóm lại là rất vui, kể ra có thời gian đi tập cái đấy cũng thích.
Dạo vài tháng trước có thời gian thì em đi học jazz dance các gái ạ :D Tiêu thức ăn cực!

liti24
04-03-2011, 08:24 AM
Các bác nào gần Láng Hạ thì khẩn trương đặt mua cái này ạ :D

http://muachung.vn/san-pham/p-249/Phieu-tap-Yoga-va-the-duc-tham-my-Giam-40.html

Zahir
04-03-2011, 10:07 AM
[QUOTE=em Chip]Em học Ad Yoga ở Tăng bặt Hổ thấy cô Mị là em tâm phục khẩu phục nhất :D Cô không già không trẻ mà dạy kiểu rất sâu, đi từ căn bản của động tác rồi thì bản chất của từng cái move đến cách mình thực hiện. Xong lâu lâu lại buôn chuyện ăn uống giữ gìn sắc đẹp nữa chứ :D tóm lại là rất vui, kể ra có thời gian đi tập cái đấy cũng thích.
Dạo vài tháng trước có thời gian thì em đi học jazz dance các gái ạ :D Tiêu thức ăn cực![/QUOTE]

Để em phấn đấu có level rồi mới hy vọng gặp được cô Mỵ, hình như chỉ dạy lớp nâng cao ấy. Giờ em phải học với anh Thường ờ nào đó, chị Cochin khuyên học cô nhưng lịch thế phải theo thế đã, đổi lớp sau vậy.

Cốm còi
04-03-2011, 10:43 AM
Iem bình dân vẫn học ở Bảo tàng cách mạng, có 20K/buổi :p. Căn bản là nó gần VP & có lớp buổi trưa, hơn nữa ở đấy không khí rất dễ chịu.

Zahir
04-03-2011, 11:08 AM
[QUOTE=Cốm còi]Iem bình dân vẫn học ở Bảo tàng cách mạng, có 20K/buổi :p. Căn bản là nó gần VP & có lớp buổi trưa, hơn nữa ở đấy không khí rất dễ chịu.[/QUOTE]

Ối, thông tin này hấp dẫn, may hôm qua trời mưa mình chưa đi đăng ký chỗ AD được :p. Giờ tập cũng thoải mái hơn. Phòng tập có nhìn ra xung quanh của bảo tàng không Cốm?

Cốm còi
04-03-2011, 12:22 PM
Phòng tập thì bây giờ nó đang sửa đâm ra phải tập ở hành lang trước hội trường (gần như không có người qua lại). Hiện mới có lớp trưa 2-4-6 nhưng phải trốn làm đi sớm 1 chút vì tập từ 11:30 - 13:00. Ở đây được cái yên tĩnh, thoáng & khô ráo sạch sẽ, dưng mà không có thảm tập hay điều hòa xịn như AD đâu nên mới gọi là "bình dân" :-). Thảm tập thì tự sắm còn ở lớp chỉ trải chiếu thôi.

chianhchiem
05-03-2011, 08:03 AM
[QUOTE=COCHIN]Tập yoga chỉ có 2 cours đầu là cơ bản, thì cần thầy giáo, sau đó thì coi như tới tập luyện ý mà. Giáo viên thì trước mình tập trên mạn NGuyễn Khánh toàn nên là cô giáo đấy ko dạy ở đây rồi. Theo mình giáo viên nữ daỵt hì thích hơn :-*[/QUOTE]

Cochin cho mình hỏi ít thông tin của cô giáo trên Nguyễn Khánh Toàn được không vì mình chỉ tập được ở khu vực Cầu Giấy thôi. Mình cảm ơn!

Kamille
05-03-2011, 07:35 PM
[QUOTE=chianhchiem]Cochin cho mình hỏi ít thông tin của cô giáo trên Nguyễn Khánh Toàn được không vì mình chỉ tập được ở khu vực Cầu Giấy thôi. Mình cảm ơn![/QUOTE]

Các thầy-cô giáo ở AD đều được phân công dạy ở cả 5 trung tâm mà. CAC định học cô tên gì thì các bạn mới biết mà trả lời được á.

Người mới tập bị ảnh hưởng rất lớn bởi người hướng dẫn đầu tiên, mà mới học thì tập cùng với cô dậy chầm chậm, thì, dễ chịu. :>

muinho
05-03-2011, 10:30 PM
[QUOTE=Cốm còi]Phòng tập thì bây giờ nó đang sửa đâm ra phải tập ở hành lang trước hội trường (gần như không có người qua lại). Hiện mới có lớp trưa 2-4-6 nhưng phải trốn làm đi sớm 1 chút vì tập từ 11:30 - 13:00. Ở đây được cái yên tĩnh, thoáng & khô ráo sạch sẽ, dưng mà không có thảm tập hay điều hòa xịn như AD đâu nên mới gọi là "bình dân" :-). Thảm tập thì tự sắm còn ở lớp chỉ trải chiếu thôi.[/QUOTE]

Ơ thế bạn Cốm còi học buổi nào đấy? có khi cùng lớp ý nhỉ? :D

Cốm còi
06-03-2011, 01:12 PM
Buổi trưa :D. Để trưa mai ngó xem bạn nào mũi nhỏ :p. Còn cứ tìm bạn nào còi chắc chắn không phải mình :-))

COCHIN
06-03-2011, 06:02 PM
[QUOTE=chianhchiem]Cochin cho mình hỏi ít thông tin của cô giáo trên Nguyễn Khánh Toàn được không vì mình chỉ tập được ở khu vực Cầu Giấy thôi. Mình cảm ơn![/QUOTE]
Mình ko nhớ chính xác tên cô giáo (học năm ngoái mà...hihi), nhưng bạn có thể hỏi cô giáo mà là vợ của thầy Thiện (lớp sau mình học thầy này). Cô ý dạy từ từ, ổn, có phân tích, nhẹ nhàng... còn thầy thì kỹ thuật cao hơn, nếu học sang nâng cao chắc được :x

muinho
07-03-2011, 07:06 PM
[QUOTE=Cốm còi]Buổi trưa :D. Để trưa mai ngó xem bạn nào mũi nhỏ :p. Còn cứ tìm bạn nào còi chắc chắn không phải mình :-))[/QUOTE]

Tập buổi trưa thì ko cùng lớp rồi hê hê, mình tập tối. Buổi trưa thầy Duyên hướng dẫn ah? Mà ko còi thì chắc cốm nhỉ? :D

leonardo
19-03-2011, 10:48 PM
Các bác gái đang tập Yoga hỏi thầy/cô giáo dùm em là bị thoái hóa đốt sống cổ và rối loạn tuần hoàn não thì tập Yoga có được không ạ? Nếu tập được thì bệnh tình có giảm không ạ. Bạn gái em mới phát hiện bị cái bệnh đấy mới chán. Trước cũng gym với jogging mà giờ bị bệnh này không tập được 2 món đấy nữa :(

Em cám ơn các bác :x

Blackwater
19-03-2011, 11:29 PM
[QUOTE=leonardo]Các bác gái đang tập Yoga hỏi thầy/cô giáo dùm em là bị thoái hóa đốt sống cổ và rối loạn tuần hoàn não thì tập Yoga có được không ạ? Nếu tập được thì bệnh tình có giảm không ạ. Bạn gái em mới phát hiện bị cái bệnh đấy mới chán. Trước cũng gym với jogging mà giờ bị bệnh này không tập được 2 món đấy nữa :(

Em cám ơn các bác :x[/QUOTE]

Cái này bác bảo bạn bác nên tập khí công thì hơn (ví dụ Tĩnh khí công ý thức của Hoàng Vũ Thăng). Yoga tuy nhìn có vẻ thích nhưng tập dễ nản. Nhiều động tác cũng khó, không hợp với người bị thoái hóa đốt sống cổ, em đã học và từng tham gia dậy nên em biết. Nếu vẫn thích tập thì phải hỏi thầy cho thật kỹ vấn đề này, thày chọn cho các động tác cho phù hợp. Nhưng mà đến lớp đông, chắc cũng chẳng chỉ cho mọi người hết được.

Có anh bạn đang dậy Yoga chỗ trung tậm chị em đang học ở trên, tên Ngọc, thử gọi hỏi tư vấn trước xem sao.
Tel: 0913580434.

leonardo
20-03-2011, 05:14 PM
[QUOTE=Blackwater]Cái này bác bảo bạn bác nên tập khí công thì hơn (ví dụ Tĩnh khí công ý thức của Hoàng Vũ Thăng). Yoga tuy nhìn có vẻ thích nhưng tập dễ nản. Nhiều động tác cũng khó, không hợp với người bị thoái hóa đốt sống cổ, em đã học và từng tham gia dậy nên em biết. Nếu vẫn thích tập thì phải hỏi thầy cho thật kỹ vấn đề này, thày chọn cho các động tác cho phù hợp. Nhưng mà đến lớp đông, chắc cũng chẳng chỉ cho mọi người hết được.

Có anh bạn đang dậy Yoga chỗ trung tậm chị em đang học ở trên, tên Ngọc, thử gọi hỏi tư vấn trước xem sao.
Tel: 0913580434.[/QUOTE]

Thanks bác! Em sẽ gọi đến số điện thoại bác cho để tìm hiểu ạ :x

Tiểu Ninh Tử
20-03-2011, 09:06 PM
Em đang học tại lớp có 4 người thôi, học power Yoga, học ở gần đường Thanh Niên, Bác nào quan tâm xem ở đây nhé :
http://lovelysunshine.net/ đây là Trang cá nhân của cô giáo dạy em thôi, có cả yoga giảm cưn nữa nhé. Bạn này còn trẻ, mới học Yoga 6 năm, hình như du học sinh Mỹ, không biết có Bác nào quen không?

Em học thấy dễ chịu, không học tự nhiên thấy người uể oải, hơi mất Bình tĩnh.

Blackwater
20-03-2011, 09:38 PM
[QUOTE=Tiểu Ninh Tử]Em đang học tại lớp có 4 người thôi, học power Yoga, học ở gần đường Thanh Niên, Bác nào quan tâm xem ở đây nhé :
http://lovelysunshine.net/ đây là Trang cá nhân của cô giáo dạy em thôi, có cả yoga giảm cưn nữa nhé. Bạn này còn trẻ, mới học Yoga 6 năm, hình như du học sinh Mỹ, không biết có Bác nào quen không?

Em học thấy dễ chịu, không học tự nhiên thấy người uể oải, hơi mất Bình tĩnh.[/QUOTE]

Thế là bị nghiện rồi hay sao? :D

gianghovat
20-03-2011, 09:39 PM
Hơi xa nhỉ, có điều nếu tập đều thì tập cái gì cũng giảm cân.

Kamille
26-03-2011, 07:54 PM
[QUOTE=leonardo]Các bác gái đang tập Yoga hỏi thầy/cô giáo dùm em là bị thoái hóa đốt sống cổ và rối loạn tuần hoàn não thì tập Yoga có được không ạ? Nếu tập được thì bệnh tình có giảm không ạ. Bạn gái em mới phát hiện bị cái bệnh đấy mới chán. Trước cũng gym với jogging mà giờ bị bệnh này không tập được 2 món đấy nữa :(

Em cám ơn các bác :x[/QUOTE]

Thấy các bạn bên Y học cổ truyền bảo thoái hóa đốt sống, và các bệnh tương tự có thể sử dụng được A (http://www.adyoga.com.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=183:khai-ging-khoa-bi-dng-k-nng-liu-phap-phn-x-thn-kinh&catid=19:khoa-hc&Itemid=98) "Khóa bồi dưỡng kỹ năng liệu pháp phản xạ thần kinh"
[COLOR=Blue]Phòng học Trung tâm ADYoga, số 3 phố Tăng Bạt Hổ, quận Hai Bà Trưng, HN

- Thời gian: Từ 14h00 - 16h00 các ngày Chủ Nhật 27/3 và 3, 10, 17, 24/4/2011.

- Học phí: 250.000đ/5buổi (bao gồm học phí, tài liệu) [/COLOR]
buổi đầu từ chiều mai. Gia đình thử xem sao.

Có một số bạn bị thoái hóa đốt sống vẫn theo tập yoga, có điều, trước khi tập thì trình báo tình hình bệnh tật với GV, GV sẽ có chỉ dẫn các động tác và tư thế cụ thể phù hợp với bệnh của mình. :x

Ổi xanh
31-03-2011, 01:10 PM
Với tình hình sức khỏe sa sút như hiện nay thì chắc em cũng phải YOGA thôi, có bạn nào đang tập ở 57 Láng Hạ không?

Blackwater
31-03-2011, 07:46 PM
Không biết chỗ Đặng Thái Thân, sau khách sạn Hilton còn dậy yoga nữa không nhỉ. Có bạn nào học ở đấy không?

muinho
31-03-2011, 10:58 PM
[QUOTE=Blackwater]Không biết chỗ Đặng Thái Thân, sau khách sạn Hilton còn dậy yoga nữa không nhỉ. Có bạn nào học ở đấy không?[/QUOTE]

Yoga chỗ Đặng Thái Thân giờ chuyển ra Bảo Tàng Lịch Sử - Tông Đản.

Gaby
04-04-2012, 12:47 PM
Em kéo cái này lên tý. Em định bắt đầu đi học Yoga, newbie nên muốn hỏi địa chỉ mua thảm Yoga đẹp mà gọn gàng để tiện mang đi mang lại. Ngoài thảm ra thì còn phải sắm thêm cái gì nữa k nhỉ các bác?
Em định mua thẻ tập của bọn Ad Yoga, nhưng không biết có chỗ nào tốt hơn không (trừ bọn Cali ra, ghét X( ). Mà chỗ AD yoga nó có thảm sẵn không nhỉ các bác? Đỡ phải mang đi mang lại rồi lại nhớ nhớ quên quên.

Sue
04-04-2012, 12:59 PM
Yoga chỉ cần thảm thôi, thêm khăn nữa càng tốt. ADyoga có sẵn cả thảm và khăn, ko cần phải mua thêm trừ khi muốn dùng riêng thôi. AD được lắm, tìm lớp thầy Hà thì càng được.

macluv
04-04-2012, 01:30 PM
Thảm nào chả giống thảm nào, bác ra Trịnh Hoài Đức mua hình như khoảng 100k/thảm. Hôm nọ em mới mua thay cái thảm cũ, bảo em bán hàng chọn cho mình cái thảm màu tím thủy chung với hoa văn cho nó nhí nhảnh mà em bán hàng cứ nhìn mình như người ngoài hành tinh. :D

Ngoài thảm thì mua thêm cái khăn tắm lau mồ hôi, sợ mất nước thì mua thêm cái chai đựng nước loại dành cho xe đạp hoặc mua của Lock&Lock cũng được. Trang phục thì tùy ý, miễn là thoải mái và thấm mồ hôi.

Cốm còi
04-04-2012, 01:37 PM
Đang tập yoga kiêng uống nước nhé. Thảm thấy bọn lớp tớ nó mua thảm của Nike 8-900K gì đó bảo có thể gập được không phải cuộn. Bạn Luv mua thảm rẻ thế, hàng nào ở Trịnh Hoài Đức, vì thấy cũng bọn lớp tớ nó mua đâu 150K mà cách đây mấy năm rồi. Tớ tập vài năm rồi mà chưa mua thảm, 100K thì hay mua 1 cái, căn bản ngại mang đi mang về.

macluv
04-04-2012, 01:51 PM
Hàng bất kỳ ở Trịnh Hoài Đức, hình như 110k thì phải, không nhớ chính xác, chỉ nhớ hôm ấy mua xong mới phát hiện cái thảm cũ mua ở AD Yoga 200k là mua đắt. :D

Công nhận là cuộn lại cũng hơi mệt vì nhét mãi không vào được cái túi nên mình toàn mất cái túi đựng.

macluv
04-04-2012, 01:56 PM
http://www.vatgia.com/1408/1785249/th%E1%BA%A3m-yoga-nike-procare-d%C3%A0y-6mm.html

Có phải thảm Nike là loại thảm này không bạn Cốm?

Cốm còi
04-04-2012, 02:05 PM
Chắc vậy, đời tớ đã được sở hữu cái thảm yoga nào đâu :D. Ở đây rẻ nhỉ, thấy bọn lớp tớ toàn mua 800K mà còn có đợt không có hàng. À nhưng đây mua tận trong Nam bạn ạ :)

macluv
04-04-2012, 02:15 PM
Thấy search ra cũng có chỗ ở ngoài này bán, mà có đứa bảo là mua ở Parkson cũng có 800k mà. :D

Tập không thảm thì tập thế nào nhỉ? Đau xương chết. :D

Cốm còi
04-04-2012, 02:21 PM
Ở lớp có chiếu với thảm kiểu giống thảm trải sàn VP ý. Cô giáo tớ cũng phục tớ lắm, chắc tại mình mỡ nhiều :D, với cả có đau thì mỗi lúc lăn lưng là hơi đau đếu sàn nhấp nhô thôi chứ lớp tớ lát đá hoa phẳng lì :p. Căn bản lớp bây giờ đông quá, đến muộn chả có chỗ ngồi trong thảm mà nằm ra sàn đá hoa thì đứt :D.

Gaby
04-04-2012, 02:21 PM
Cảm ơn các bác! Thế thôi em chạ mua thảm nữa, mua sẵn 2 lố khăn vứt ở nhà 1 ở công ty 1, tiện hôm nào đi thì vứt 1 cái vào túi xách rồi vác xác đi là xong.
Giá thảm thì vô cùng ạ, em thấy có cái hơn triệu có cái vài trăm. em còn vừa search được loại có 120k kèm cả 2 đĩa hướng dẫn tập Yoga kiêm luôn freeship, rẻ đến rụng cả răng, chả dám mua luôn :(
Thôi để đi tập thử mấy buổi xem tình hình thế nào, mê mẩn thì mua loại tốt tốt, không thì dùng loại vừa phải thôi :D

macluv
04-04-2012, 02:25 PM
Chủ yếu là để cho đỡ đau thôi chứ đắt với rẻ cũng chả ảnh hưởng gì, một số tư thế ví dụ thế con mèo nếu không có thảm chắc đau đầu gối lắm. Ngoài ra theo một số kinh nghiệm tập tành linh tinh mà mình có thì đều khuyên là tránh tiếp xúc với đất lúc tập nên mình cứ cẩn thận đề phòng là hơn.

Có bài này viết tổng quát cho người mới tập đọc thấy cũng đúng đúng này.

http://vietbao.vn/Doi-song-Gia-dinh/Nhung-dieu-can-biet-khi-tap-yoga/65067244/113/

Cốm còi
04-04-2012, 02:29 PM
1 lý do nữa tớ không mua thảm là nằm mùa hè nóng lắm, bí rì ra. Nằm khăn thì nhăn nhúm quá tội. Chưa kể đi tập toàn trốn giờ làm đi lại vác theo cái thảm thì lộ quá. Còn đầu gối kê cái khăn gì đó vào là được, thậm chí mặc quần tập dài quá đầu gối khỏi kê gì luôn.

A34
07-06-2012, 06:32 PM
Ây da.... Em đang tính tự mình thực hành Yoga theo cuốn này http://www.vinabook.com/ky-thuat-thuc-hanh-yoga-toan-tap-m11i10813.html thì bác macluv lại đưa ra cái link mà trong đó có lời khuyên đối với newbie là chớ nên tự tập, thành ra phải nên đây cầu cạnh các bác tư vấn nên hay không.

Mục đích của em đến với Yoga là dùng Yoga làm bước đệm để tiến tới Thiền. Thiền cần sức khỏe cả thể chất lẫn tinh thần, nên em thấy tập Yoga làm tiền đề thì quá chuẩn luôn (thậm chí phải hy sinh món ưa thích là đá bóng em cũng theo Yoga). Các bác bảo em nên tập ở đâu (HN ạ), cần thầy giỏi hay chỉ cần nghiên cứu kỹ sách cùng tư vấn của người đi trước cũng được?

leonardo
07-06-2012, 06:53 PM
Thôi bác quay về tinh tuyển FC đi. Khi tập Yoga thì tác dụng lớn nhất là đem lại cảm giác mình đã già đấy :p

ohmygod
07-06-2012, 08:37 PM
Bạn A34 muốn theo loại Yoga hướng thiền thì nên tập theo Tantra Yoga. Ở Hà Nội có hai câu lạc bộ AD yoga http://adyoga.com.vn/ hoặc TRUNG TÂM YOGA VÌ SỨC KHỎE - HẠNH PHÚC http://www.yogaskhp.com dạy theo trường phái này.

A34
08-06-2012, 11:03 AM
Bác Leo, em nghe Yoga làm các cơ quan đoàn thể kéo dài thời gian công tác chứ sao lại làm mình già :D ? Bao giờ bác tập huấn xong về Bắc cho em vào lại đội nhé...

Bác Ối giời ơi, link bác đưa rất ổn, em tính chọn AD Nguyễn Khánh Toàn cho tiện đi lại. Bác tập đây rồi thì bảo em xem chọn cô nào thầy nào. Mà lịch học ở đấy tuần có 2 nhát nghe hơi ít, em biết làm gì với các ngày còn lại giờ?

macluv
08-06-2012, 11:13 AM
Em toàn tự tập thôi. Thực ra người ta khuyên thế là để tránh mình tập các Asana khó dễ gây chấn thương, ngoài ra tập thiền mà không có hướng dẫn cũng dễ tẩu hỏa nhập ma. Tập yoga kiểu dưỡng sinh thì không sao đâu.
[QUOTE=A34]Ây da.... Em đang tính tự mình thực hành Yoga theo cuốn này http://www.vinabook.com/ky-thuat-thuc-hanh-yoga-toan-tap-m11i10813.html thì bác macluv lại đưa ra cái link mà trong đó có lời khuyên đối với newbie là chớ nên tự tập, thành ra phải nên đây cầu cạnh các bác tư vấn nên hay không.

Mục đích của em đến với Yoga là dùng Yoga làm bước đệm để tiến tới Thiền. Thiền cần sức khỏe cả thể chất lẫn tinh thần, nên em thấy tập Yoga làm tiền đề thì quá chuẩn luôn (thậm chí phải hy sinh món ưa thích là đá bóng em cũng theo Yoga). Các bác bảo em nên tập ở đâu (HN ạ), cần thầy giỏi hay chỉ cần nghiên cứu kỹ sách cùng tư vấn của người đi trước cũng được?[/QUOTE]

A34
08-06-2012, 11:22 AM
Bác Luv, em dự định học 1 khóa Yoga căn bản, có căn bản rồi em sẽ đọc sách và tự tập theo sách. Hôm qua em ra Đinh Lễ lấy cuốn "Kỹ thuật và thực hành Yoga toàn tập" của FirstNews rồi, em đọc qua thấy dễ hiểu, minh họa rõ ràng. Bác em tự tập theo sách nào thế?

Ipomoe'a
08-06-2012, 11:23 AM
Sao thảm lại chỉ để đỡ đau hả các bác? Lúc tập mồ hôi tay chân nó ra, thảm tốt là để chống trượt ngã nữa chứ ạ? Cực kỳ quan trọng í chứ

Em thấy thảm nike chất lượng rất kém. Trượt vù vù nên em chỉ dùng lúc tập yin yang nhè nhẹ ở nhà thôi. Còn ở phòng tập của em chúng nó dùng manduka em thấy khá ổn, mỗi tội nặng.

Tiên Sơn
08-06-2012, 11:40 AM
Thảm Reebok được không các bác? http://zoup.vn/tham-tap-yoga-chat-luong-cao-reebok-re-11024ch-2539/

Tiên Sơn
08-06-2012, 11:51 AM
[QUOTE=macluv]Em toàn tự tập thôi. Thực ra người ta khuyên thế là để tránh mình tập các Asana khó dễ gây chấn thương, ngoài ra tập thiền mà không có hướng dẫn cũng dễ tẩu hỏa nhập ma. Tập yoga kiểu dưỡng sinh thì không sao đâu.[/QUOTE]

2 năm trước mình đến nhà thầy Tứ ở Núi Thành - Quảng Nam, có trường hợp một girl ở HN rất xinh bị vong nhập với số lượng "kỷ lục" là hơn trăm vong nên đến nhờ thầy chữa. Đệ tử của thầy ngồi thiền rồi làm động tác như kiểu mở luân xa cho chị kia. Xong phát thấy chị kia đứng dậy múa may nói toàn tiếng Tàu, mình được giải thích là vong của 1 thằng giặc Tàu sang VN bị chết trận, hồn không siêu thoát nên lang thang cơ nhỡ, gặp chị này hợp vía nên "khắc nhập". Nói chung mình nghe tới Thiền là hơi rờn rợn... Yoga cho nó lành các bác ạ.

Cốm còi
08-06-2012, 12:40 PM
Mình tập chả bao giờ bị ra mồ hôi ở lòng bàn tay/chân cả.

Blackwater
08-06-2012, 12:48 PM
[QUOTE=A34]Bác Luv, em dự định học 1 khóa Yoga căn bản, có căn bản rồi em sẽ đọc sách và tự tập theo sách. Hôm qua em ra Đinh Lễ lấy cuốn "Kỹ thuật và thực hành Yoga toàn tập" của FirstNews rồi, em đọc qua thấy dễ hiểu, minh họa rõ ràng. Bác em tự tập theo sách nào thế?[/QUOTE]

Đúng rồi, nên làm một khóa căn bản rồi sau đấy thì muốn tự nghiên cứu, làm gì thì làm. Mà đừng có mua mấy quyển sách ngoài hiệu sách làm gì. Đến trung tâm yoga người ta phát cho mấy quyển thực hành về mà tập theo. Bác cứ tập hết các động tác trong đấy (khoảng 24 thế) là cũng thuộc dạng cao thủ rồi. Thiền thì chỉ tập nhắm mặt, tập trung hít vào thở ra thôi, thêm mấy cái Mantra vào là nhức đầu lắm. Nói thật.

Nếu có điều kiện thì tập fasting (nhịn ăn), tháng 2 lần cũng tốt.

macluv
08-06-2012, 01:28 PM
Mình cả ở nhà lẫn chỗ tập đều dùng mấy cái thảm Tầu chất lượng thấp nên chả có chống trượt gì. Lắm hôm ở chỗ tập, tập nặng quá mồ hôi chảy trên thảm thành vũng, phải dùng khăn tắm lau đi.

@A34: Em cũng chả nhớ sách gì, để tối về em chụp cái bìa cho bác xem. Nói chung cái sách phát miễn phí ở AD yoga nó là trò cười hơn là sách. Tập theo được bằng sách ấy thì quá là đánh đố. Sách bọn Tây nó làm có hình chụp cẩn thận, mỗi Asana nó đều chú thích rõ ràng tư thế cả những sai sót dễ phạm phải khi tập.

Nói chung em tập không ham các Asana khó lắm, em cứ tập các Asana bình thường thôi nhưng mình tập đều đặn thế là có tác dụng. Từ hôm em bị chấn thương và thoái hóa đốt sống cổ đến nay phải hơn tháng bỏ tập rồi. Đến hôm nay cũng đỡ đỡ chắc phải tập lại.

Bạn bè người quen em thấy tác dụng của Yoga đối với em là hiển nhiên sau khi em mất gần 10 kg, rất nhiều người cũng muốn tập nhưng chả có ai đủ kiên nhẫn. :D

Bismarck
08-06-2012, 01:45 PM
[QUOTE=macluv]Bạn bè người quen em thấy tác dụng của Yoga đối với em là hiển nhiên sau khi em mất gần 10 kg, rất nhiều người cũng muốn tập nhưng chả có ai đủ kiên nhẫn. :D[/QUOTE]
Thật hay đùa đấy bác?
Tập yoga mà giảm được 1 yến thật thì em cũng chuẩn bị đi tìm lớp đây.

macluv
08-06-2012, 02:01 PM
Em nói thật, mọi người quen em đều ngạc nhiên mà. Mọi người hỏi em là làm thế nào để giảm cân, em nói là tập yoga mà không ai tin. Vấn đề là phải cực kiên nhẫn.

Sue
08-06-2012, 02:15 PM
[QUOTE=A34]
Bác Ối giời ơi, link bác đưa rất ổn, em tính chọn AD Nguyễn Khánh Toàn cho tiện đi lại. Bác tập đây rồi thì bảo em xem chọn cô nào thầy nào. Mà lịch học ở đấy tuần có 2 nhát nghe hơi ít, em biết làm gì với các ngày còn lại giờ?[/QUOTE]
Kinh nghiệm của mình thì ở AD yoga chọn thầy Hà hoặc cô Mỵ hay, các thầy cô khác tàm tạm, chỉ tuyệt đối tránh cô Minh.

Nếu 2 buổi ít quá thì có thể tự ý chọn thêm vài buổi nữa trong tuần mà đến tập, thời gian đầu còn húng thì mình đi 2 buổi trong tuần và 2 buổi cuối tuần, sau này thì đều đặn tuần 2 buổi cũng thấy đủ vui rồi.

Còn nữa, sau này thành tập thường xuyên rồi, có thể tham gia buổi thiền và hát sáng thứ 7, funny không thể tả được :D

Bismarck
08-06-2012, 02:50 PM
[QUOTE=macluv]Em nói thật, mọi người quen em đều ngạc nhiên mà. Mọi người hỏi em là làm thế nào để giảm cân, em nói là tập yoga mà không ai tin. Vấn đề là phải cực kiên nhẫn.[/QUOTE]
Ví dụ bác mất bao lâu để giảm 10kg?

macluv
08-06-2012, 03:02 PM
Độ 1 năm đầu thì cứ giảm 1 kg, nhậu vài trận thì có khi lại tăng lại như cũ. :D Nói chung cũng phải mất 2 năm mới đi vào quỹ đạo giảm cân được.

Bạn Murukami nói rất đúng là Cơ bắp khó đạt dễ mất, mỡ dễ đạt khó mất. :D

A34
08-06-2012, 03:15 PM
Bác Xóm nước đen, nếu cần nhịn ăn bổ trợ cho Yoga thì em làm được, chỉ cần bác hướng dẫn phương pháp chuẩn cho em. Thỉnh thoảng em có nhịn ăn trưa – tối (còn nhịn ăn sáng thì nhiều) theo kiểu rèn khả năng chịu đựng. Cảm nhận là hơi mệt nhưng người nhẹ tênh tênh.

Bác Luv, em vẫn nghĩ Yoga rất mạnh trong việc phòng ngừa các bệnh về cột sống chứ? Bác tập Yoga lâu rồi mà vẫn không tránh được ạ?

Cảm ơn Dì Sue, mình sẽ tìm chọn lớp cô Mỵ (đã hơn một lần được nhà mình nhắc đến). Mà Thiền và hát sáng thứ 7 là chỉ dành cho lớp TX, hội viên hay tất cả vậy?

Cốm còi
08-06-2012, 03:15 PM
Bạn Bis này có phải là bạn Bis vợ vừa sinh em bé xong bị rụng tóc thừa cân không :D. Nếu là bạn vợ thì cứ bình tĩnh đi, cai sữa xong hẵng hay. Hồi cai sữa đứa đầu xong mình chỉ có dùng mỗi Herbalife F1 vào bữa trưa mà giảm 4kg trong 1 tháng. Còn hồi đi tập yoga (sau khi cai sữa đứa thứ 2) cũng giảm được độ 2-3kg trong vòng 3-4 tháng nhưng có kết hợp với nhịn ăn thải độc theo yoga. Cân giảm được là 1 phần nhưng người săn chắc & mặt nhẹ đi rất nhiều.

macluv
08-06-2012, 03:21 PM
Căn bản tại em hăng hái đi tập tạ. Ham tập nặng quá nên nó bị chấn thương. :D Từ hồi giảm cân do yoga em có hứng tập tành đủ thứ. Tháng nay bỏ tập yoga do đau tay nhưng ngày nào cũng phải đạp xe 15 km.

Cốm còi
08-06-2012, 03:29 PM
[QUOTE=A34]Bác Xóm nước đen, nếu cần nhịn ăn bổ trợ cho Yoga thì em làm được, chỉ cần bác hướng dẫn phương pháp chuẩn cho em. Thỉnh thoảng em có nhịn ăn trưa – tối (còn nhịn ăn sáng thì nhiều) theo kiểu rèn khả năng chịu đựng. Cảm nhận là hơi mệt nhưng người nhẹ tênh tênh.

Bác Luv, em vẫn nghĩ Yoga rất mạnh trong việc phòng ngừa các bệnh về cột sống chứ? Bác tập Yoga lâu rồi mà vẫn không tránh được ạ?

Cảm ơn Dì Sue, mình sẽ tìm chọn lớp cô Mỵ (đã hơn một lần được nhà mình nhắc đến). Mà Thiền và hát sáng thứ 7 là chỉ dành cho lớp TX, hội viên hay tất cả vậy?[/QUOTE]

Đây là hướng dẫn về nhịn ăn của Bố cu Jean trên WTT, copy (& có chỉnh sửa bổ sung) cho bạn tham khảo:

Nhịn ăn vào 2 ngày 11 và 26 Âm lịch, tức là 10 ngày sau ngày trăng tròn và 10 ngày sau ngày trăng khuyết, những ngày này theo Thiên văn là lực hút của Mặt trăng lên Trái đất tăng lên, gây nên hiện tượng thủy triều, cơ thể của chúng ta 70% là chất lỏng nên vào những ngày này cũng sẽ bị ảnh hưởng bởi lực hút của thiên nhiên, do vậy trong những ngày này tránh ăn uống nhiều sẽ gây ra hiện tượng đầy ứ khó tiêu và gây mệt mỏi, nhịn ăn trong những ngày này giúp cơ thể nhẹ nhàng, tẩy trừ các chát độc tích tụ lâu ngày trong thành ruột và dạ dày qua các thức ăn lâu ngày bám vào, vì ngày nay đa số thực phẩm từ rau quả đến thịt cá đều chứa hàm lượng thuốc bảo vệ thực vật rất lớn, các chất này theo thức ăn đi vào cơ thể và tích t vào thành ruột và dạ dày, gây ra nhiều bệnh tật

Nhịn ăn hoàn toàn trong 2 ngày này giúp cơ thể "bỏ đói" các vi khuẩn gây hại, bong ra khỏi thành ruột và dạ dày, qua đến sáng hôm sau của ngày nhịn ăn sẽ là quy trình xả nhịn, sẽ xả ra tất cả các chất bẩn bám vào thành ruột đã bị bỏi đói trong 24 giờ qua

Sau đây là cách hướng dẫn chi tiết nhịn ăn theo tuần trăng của Yoga mời các bạn tham khảo, rất mong chúng ta thực hiện theo từng bước và tuân thủ đúng cách thức xả nhịn để các chất độc hại được thải ra ngoài

* Nhịn ướt: dành cho người mới bắt đầu làm quen với việc nhịn ăn (khuyên tất cả chúng ta mới bắt đầu nên thực hiện theo cách này): thời gian bắt đầu nhịn từ sáng hôm nay đến sáng hôm sau (24h), sáng ăn nhẹ bằng 1 ly sữa tươi, lúc khát uống 1 ít nước lọc, trưa néu đói ăn 1 quả táo, lúc khát uống 1 ít nơớc lọc, tối về ăn 1 hũ ya ua, uống 1 ly sữa tươi và đi ngủ. Sáng hôm sau xả nhịn, sáng dậy bắt buộc tập tư thế Búng chân trên giường (thức dậy) giúp tăng cường nhu động ruột sau 1 đêm dài nằm ngủ, điều này giúp tăng cường hệ tiêu hóa, sau đấy uống tối thiểu 1 lít nước lọc (nước càng nóng càng tốt) theo liều lượng 1 ly nước lọc pha với 1/2 (hay 1 trái) trái chanh + 1/2 muỗng cà fê muối, phân lượng chanh và muối gia giảm tùy khẩu vị, uống xong ăn 1 trái chuối xanh (hay chuối già), chỉ cắn và nuốt kg nhai , hầu cho dễ kéo các chất bẩn bám trên thành ruột bong ra ngoài, sau đó đi vệ sinh bình thường, sau khi đi vệ sinh xong nhớ uống thật nhiều nước lọc và đi vệ sinh bình thường, buổi sáng xả nhịn chỉ nên ăn uống thật nhẹ, tốt hơn hết là uống 1 ly sữa hay ăn 1 quả táo, trưa ăn uống bình thường nhưng ăn nhẹ là tốt nhất . Các bạn sẽ không thấy xả đc nhiều trong giai đoạn này, tuy nhiên đây là giai đoạn giúp cho cơ thể quen dần với việc kg ăn tinh bột và chất đạm để bắt đầu cho giai đoạn 2

* nhịn khô: theo cách nhịn này thì trong suốt 24 tiếng đồng hồ của 1 ngày nhịn chúng ta hoàn toàn kg ăn kg uống, để cho các chất độc bám vào thành ruột bị bỏ đói và bị rả ra ngoài, nếu cảm thấ khát chúng ta có thể ngậm nước trong miệng nhưng kg nuốt, và có thể đi tắm, tắm giúp chúng ta làm mát cơ thể và giảm con khát, cách xả nhịn giống phần nhịn ứot ở trên, tối thiểu phải 1 trái chanh và 1 muổng cà fê muối

* Một vài lưu ý trong quá trình nhịn và xả nhịn: chúng ta sẽ cảm thấy khó chịu, đói và khát, tuy nhiên để vượt qua đc thì trong 2 ngày nhịn của tháng chúng ta làm việc nhẹ nhàng, kg làm việc chân tay quá sức, tăng cường thiền định và thư giản . Các bạn nhịn khô sẽ thấy chúng ta đại tiện ra phân màu đen và loãng, đấy là độc tố đc đưa ra ngoài, ngày hôm sau sẽ thấy trên da xuất hiện các đốm đỏ li ti, đấy là độc tố thoát ra ngoài da, giúp da mịn màng hơn

Tip: Buổi tối trước khi nhịn nên ăn nhẹ (ít đạm hoặc ăn chay) & nhiều rau để cơ thể quen dần với việc nhịn đồng thời sáng hôm sau dễ dàng đi ngoài sạch bụng thì việc nhịn mới có tác dụng tốt. Nếu đói quá có thể uống 1 ngụm sữa không đường. Nếu vẫn không chịu được có thể xả nhịn sớm, đợi đến kỳ tới phục thù. Mình nhịn ướt lần đầu thấy rất thoải mái nhưng lần nhịn khô đầu tiên thì vã cả mồ hôi ra. Nếu lâu lâu không nhịn quay lại nhịn cũng hay bị khó chịu như vậy.

Chúc thành công!

A34
08-06-2012, 04:05 PM
Thế này thì mình nhịn ngon. :-))

Đúng dịp Euro 96, đợt nhịn ăn của mình kéo dài 3 ngày rưỡi, chỉ uống nước và không ăn gì ngoài đúng 3 cái kẹo dừa Bến Tre. Dĩ nhiên mục đích thì không được cao cả cho lắm, vì mình nhịn kiểu trả đũa "chính quyền" do yêu sách đưa ra không được đáp ứng :D .

Sau đó 3 năm, với lý do tương tự, mình nhịn ăn trong 3 ngày chỉ uống nước mà không ăn bất cứ thứ gì. Ngày thứ 3, ngồi trong giảng đường mà người đổ mồ hôi, lạnh toát, bủn rủn chân tay, mắt nổ đom đóm như sắp ...thăng. Sợ vãi cả mật! Từ bữa đó chừa hẳn, không dùng tuyệt thực làm công cụ phản đối các cụ nữa, thích thì nhịn 3-4 bữa cho vui thôi. :D

Cốm còi
08-06-2012, 04:14 PM
Nhịn khô thì không cả uống nước nhé :D, tuy nhiên không khó chịu lắm đâu, không khát & không bị khô miệng tí nào cả. Theo yoga cũng như y học cổ truyền TQ thì ốm cũng không nên ăn, chỉ nên ăn cháo loãng để cơ thể nghỉ ngơi, tránh việc ngoài chống chọi với bệnh tật lại phải gồng mình tiêu hóa thức ăn. Muốn bồi dưỡng gì để đến sau khi bình phục & cũng nên ăn các món dễ tiêu (hầm). Một kinh nghiệm nữa là những ngày nhịn ăn nên cố gắng tập yoga, nhảy kaosaki & ngồi thiền sẽ giúp cơ thể có thêm năng lượng. Ngày nhịn ăn có thể du di lên xuống 1-2 ngày phù hợp với sinh hoạt của mình, VD tránh ngày đi lại nhiều, ngày phải lao động nặng hoặc ngày nghỉ (VD mình không nhịn vào t7-CN vì ngày đấy ở nhà với trẻ con còn mệt hơn đi làm).

Nhạc để nhảy kaosaki có thể download ở đây, tuy nhiên khuyến khích vừa nhảy vừa tự hô, càng to càng tốt :D http://www.mediafire.com/?48d54ct29ec1avm

ohmygod
08-06-2012, 04:24 PM
[QUOTE=macluv]
Bạn bè người quen em thấy tác dụng của Yoga đối với em là hiển nhiên sau khi em mất gần 10 kg, rất nhiều người cũng muốn tập nhưng chả có ai đủ kiên nhẫn. :D[/QUOTE]
Em tập thì lại tăng gần 5 kí thịt sau vài năm. Giờ làm thế nào cũng không về như cũ được! :( Có vẻ như tăng hay giảm cân còn tùy thuộc vào cơ địa từng người.

A34
08-06-2012, 04:41 PM
Rồi xong kaosaki...

Cái vụ ốm thì không nên ăn dì Cốm nói y chang thầy Hà (ĐH SPHN) dạy Sinh mình hồi cấp 3. Cơ thể khi ốm sẽ dùng năng lượng dự trữ của chính nó. Nếu như cơ thể là ngôi nhà thì năng lượng dự trữ giống như than củi tích trữ. Thỉnh thoảng ốm thì không ăn để cơ thể đốt bớt đống than củi tồn đi, để lâu ngày không dùng quá date nó mục hỏng rồi lại sinh lắm bệnh. :D

Bismarck
08-06-2012, 11:41 PM
[QUOTE=macluv]Độ 1 năm đầu thì cứ giảm 1 kg, nhậu vài trận thì có khi lại tăng lại như cũ. :D Nói chung cũng phải mất 2 năm mới đi vào quỹ đạo giảm cân được.
[/QUOTE]
Em tưởng tầm nửa năm thì mần luôn chứ 1 năm mới giảm 1kg, 2 năm mới đi vào quỹ đạo thì phải nói là khí thế đang dâng ngút trời bỗng bị bác tặng cho xô nước lạnh. Mà có khi bác cần nghiêm túc xem xét lại nguyên nhân sụt 10kg trong mấy năm đi chứ em nghi không phải nhờ yoga. Chẳng hạn bác bị thoái hóa đốt sống cổ có thể khiến tư thế ngồi bàn ăn không được oai lắm ---> kém ăn ---> sụt cân :p

@Cốm: Không phải tớ đâu. 2 vợ chồng cũng đang muốn đẻ đứa nữa lắm mà tháng nay bắn mấy phát chưa rụng. Hay bạn Cốm có kinh nghiệm gì vụ này thì chia sẻ đi :D

macluv
09-06-2012, 07:44 AM
Em mới bị có 1 tháng nay thôi. Trong 1 năm thì có lúc giảm 3kg, sau lại tăng 3kg, nghĩa là quỹ đạo hình sin :D. Nói chung là phải kiên nhẫn.

A34
09-06-2012, 01:03 PM
Biên độ dao động cân nặng của các bác lớn quá, em 10 năm nay tính cả lúc ăn uống phủ phê, ngủ nghỉ điều độ cũng không béo quá 61 kí, mà lao lực khuya sớm cũng chẳng gầy hơn 59 cân.

Theo lời dì Sue mách, hôm qua mình qua AD chỗ Mai Dịch tầm sư học đạo thì cả thầy Hà cô Mỵ đều không dạy lớp cơ bản mà dạy lớp nâng cao với lớp thường xuyên. Họ đề xuất phương án cô Loan, mình thì thiên về GV nam hơn.

Bác Luv nhớ chụp cho em cuốn sách bảo bối. Đêm qua tranh thủ vừa xem Nga - Séc vừa tập thử mấy động tác cơ bản. Kết quả là sáng nay thấy đau lưng :-)) .

macluv
09-06-2012, 09:26 PM

Hồi em mua cũng tham khảo một số sách và thấy quyển này hợp với nhu cầu.

alonghethaychua
10-06-2012, 07:10 AM
Em tìm trên YouTube không có bài kaosaki nào, em muốn tập theo vì lúc nhảy nhanh em toàn quên. Bác nào biết load ở đâu chỉ em mới.

muinho
10-06-2012, 04:24 PM
[QUOTE=alonghethaychua]Em tìm trên YouTube không có bài kaosaki nào, em muốn tập theo vì lúc nhảy nhanh em toàn quên. Bác nào biết load ở đâu chỉ em mới.[/QUOTE]

Bác đợi tối về em tìm lại ở thẻ nhớ cũ rồi up lên hộ bác, trước em hay lưu ở điện thoại để thỉnh thoảng tập, dạo này em đổi thẻ quên chưa cop lại.
Ah, mà đấy là nhảy Kaoshiki chứ bác :)

Cốm còi
10-06-2012, 05:37 PM
@Bismarck: à tớ nhầm với nhà Bigbird thật :D. Vụ con cái tớ không có kinh nghiệm gì đâu.

muinho
11-06-2012, 01:15 AM
Đây Kaoshiki của bạn alonghethaychua đây nhé :)

http://www.mediafire.com/?zc8337hqdjljqzh

hope
11-06-2012, 08:49 PM
@ macluv: Cho mình địa chỉ mua sách với

Mình đã tập qua mấy lớp cơ bản rồi bây giờ muốn tập tiếp nhưng gần nhà chẳng có trung tâm nào mà công việc bận rộn nên muốn tranh thủ tập ở nhà những lúc rảnh rỗi. Tự tập chay thì động tác nhớ nhớ, quên quên, nếu có đĩa hướng dẫn hoặc chí ít có người hô cho từng động tác thì tốt quá. Ý chí của mình kém nên tự tập được 1 lúc mệt quá là nằm tư thế xác chết luôn :D

Bạn nào có video tập yoga hay địa chỉ bán đĩa hướng dẫn tập yoga cho mình xin nhé- thanks a lot :x

A34
12-06-2012, 05:15 PM
Chủ nhật vừa rồi mình đến AD4 định bụng ngó qua cơ sở vật chất với lại xem không khí lớp học thế nào. Bày tỏ nguyện vọng được quan sát một buổi tập với bạn quản lý, thấy mình có vẻ quan tâm nên bạn ấy ok.

Mình vào lớp tìm một góc tính ngồi im quan sát thôi nhưng cô giáo sau khi hỏi han thì bố trí mình vào vị trí giữa lớp, gần cô giáo, view đẹp nhất phòng tập, quan sát được hết mọi người :D, và ngược lại thì mình cũng có thể dễ dàng bị soi từ mọi phía :( . Lúc này thì mình đã biết mình đang được tham gia vào lớp Yoga nâng cao :-)). Cảm giác thật là Yomost!

Cô giáo (tên là Loan, khá trẻ) bảo mình có thể tập theo, nhớ làm được thì làm, không được cố. Mọi việc sau đó diễn ra khá suôn sẻ, mình tự nhìn các bạn học và làm theo hiệu lệnh của cô giáo. Cả buổi có khoảng chục động tác, kiểu cây cầu, rắn hổ mang, chào mặt trời... và mình làm khá ok. Có cái động tác gì mà giống như ngồi quỳ gối kiểu Nhật nhưng bệt mông xuống sàn thì chịu chết vì chân cứng đơ, chẳng thể nào xòe ra hai bên như con gái được :( .

Ngoài động tác đó và làm khán giả ở màn nhảy Kaoshiki ra thì mình theo hết, dĩ nhiên chưa thể chuẩn ngay và còn sai nhưng không lúng túng. Tới mức cô giáo còn hỏi anh đã theo học ở chỗ nào chưa, mà đâu biết mình mới học trên tathy được vài hôm. :D

Cảm nhận chung là ổn, em các bác đăng ký 1 lớp cơ bản rồi.

macluv
12-06-2012, 05:48 PM
Các bài tập ở Ad khá nhẹ nhàng với lại tầm 60 kg như bác chắc không vấn đề gì. Trên 80kg như em tập gập được bụng là hạnh phúc rồi. :D

Sách vở giờ nhiều mà, ra Tràng tiền xem thích sách nào thì mua thôi, một số sách kèm cả đĩa. Không thì ra Trịnh Hoài Đức mua đĩa.

Bismarck
13-06-2012, 10:48 AM
(Em off dìm hàng tí) Thế nghĩa là quãng 2 năm trước bác những gần tạ?

Em cứ nghĩ (tại hay thấy) mấy ông phó nháy ông nào cũng thon thả, để còn triển khai được nhiều tư thế nằm, ngồi, ngả ngớn các góc chụp. Giờ mới biết có ông lặc lè bụng phệ vẫn tí toáy bóp cò máy ảnh. Mất hình tượng quá :D

macluv
13-06-2012, 11:54 AM
Đỉnh điểm 85 kg thôi bác, giờ dao động mức 74-75 kg. Em xưa nay chỉ có đứng thẳng người, còn mẫu thích nằm ngồi, quỳ, bò, trườn... tùy. :D

gianghovat
13-06-2012, 01:52 PM
Karma yoga ở chỗ Nguyễn Chí Thanh đang có 2 ông thầy Ấn độ dạy tốt, lớp lại vắng nên thầy chỉnh sửa nhiệt tình. Bạn nào mới tập lại ở gần thì mình thấy nên đi chỗ này, hơn Cali.

ohmygod
13-06-2012, 02:02 PM
Tập theo phái Tantra thì nói chung phần asana nhẹ nhàng tình cảm thôi, thanh niên mới vào như bạn A34 có thể theo ngay vào các lớp nâng cao cũng tập được. Ngoài ra còn có các phần bổ trợ nâng cao tinh thần khác như thiền, hoạt động từ thiện, đi retreat...

MIT
13-06-2012, 05:08 PM
[QUOTE=hope]@ macluv: Cho mình địa chỉ mua sách với

Mình đã tập qua mấy lớp cơ bản rồi bây giờ muốn tập tiếp nhưng gần nhà chẳng có trung tâm nào mà công việc bận rộn nên muốn tranh thủ tập ở nhà những lúc rảnh rỗi. Tự tập chay thì động tác nhớ nhớ, quên quên, nếu có đĩa hướng dẫn hoặc chí ít có người hô cho từng động tác thì tốt quá. Ý chí của mình kém nên tự tập được 1 lúc mệt quá là nằm tư thế xác chết luôn :D

Bạn nào có video tập yoga hay địa chỉ bán đĩa hướng dẫn tập yoga cho mình xin nhé- thanks a lot :x[/QUOTE]
Chị Hope muốn mua gì bảo em, em mua cho. Em đang tập ở AD thấy cũng ổn. Tập ở nhà quả là cần nhiều ý chí, lại không có không khí, thế nên em vẫn..bí :D . Đi học trung tâm tuần 3 tới 4 buổi là ổn rồi ạ.
Bạn em đi học lớp Karma về bảo lớp đó Tây quá, gương ốp xung quanh, phòng ốc sáng choang, cứ như đang học ballet, chứ không giống khung cảnh 1 lớp yoga. Được cái ông thầy nhiệt tình chỉ bảo. Mai em đi tập thử thế nào về báo cáo mọi người nha

macluv
13-06-2012, 05:22 PM
À mình có bộ video của Master Kamal trong ổ cứng. Bạn Hope hôm nào giao thuốc mang ổ cứng qua mình copy cho, tiện thể giảm giá mấy chục % nhé. :D

Cốm còi
13-06-2012, 05:23 PM
Mình tối về chịu chả tự tập được, hic. Bây giờ cố lắm trước khi đi ngủ cũng chỉ ngồi thiền được 20-30'.

À đúng là spelling cái điệu nhảy yoga sai :D. Guk kaoshikii dance tìm được vô số. Đúng ra là phải tự hô, càng về sau càng nhanh & phải nhảy 10' trở lên mới có tác dụng tốt. Xem cái này (http://www.youtube.com/watch?v=hcmWGcZJgdI&feature=related) thấy các bạn nhảy tandava khỏe thật :D. Đấy, các bạn nam cứ nhảy tandava như thế này chả cần phải Đông trùng hạ thảo hay rượu bổ dương gì đâu.

hope
13-06-2012, 07:17 PM
[QUOTE=macluv]À mình có bộ video của Master Kamal trong ổ cứng. Bạn Hope hôm nào giao thuốc mang ổ cứng qua mình copy cho, tiện thể giảm giá mấy chục % nhé. :D[/QUOTE]
Done. Bạn order luôn đi nhé :D

_Sun_
13-06-2012, 07:54 PM
Hope đừng cầm ổ đi 1 mình. Mua anh thêm mấy cái ví anh cầm sang hộ cho.

hope
14-06-2012, 08:54 AM
Bác _Sun_ bán hàng khéo khéo là :)

@MIT: AD yoga chỉ bán sách với băng đĩa nhac không thôi hay sao ấy, em check thử xem có video không nhé, nếu có chị chạy qua mua luôn. Thanks em

Trước mắt thì ngồi chờ order của bác macluv :D

macluv
14-06-2012, 09:32 AM
Tháng này tiêu ghê quá , đang âm tiền. Bạn hope có rảnh thì chạy qua mình copy cho rồi ghi sổ nợ sau chứ không có tiền để order. :D

hope
14-06-2012, 10:09 AM
Thanks bạn macluv, hay bạn up lên mediafire giúp mình với. Nắng nôi quá nên ngại đi mí lại chắc chắn có nhiều bạn cũng có nhu cầu như mình nữa nhân tiện làm người tốt cả thể :p

Vụ sổ nợ thì yên tâm, mình confirm là đã note rồi nhé :D

macluv
14-06-2012, 10:30 AM
Nó tận hơn 4G up chắc lâu lắm để mình up dần lên dropbox vậy. Lấy mấy tập đầu về tập là okie rồi. PM mình mail để mình invite dropbox.

Cốm còi
14-06-2012, 11:04 AM
Ơ thế không định làm người tốt à :D

hope
14-06-2012, 11:16 AM
Mình cũng dùng Dropbox, share cho mình nhé bạn Macluv, email public 3gpharma@gmail.com
Thanks bạn nhiều lắm

macluv
14-06-2012, 01:30 PM
Không, có phải là anh Thiện Nhân đâu mà học đòi làm người tốt. :D

macluv
14-06-2012, 04:49 PM
Đã xong 3 tập nhé. Mỗi tập 1 tiếng. Tập hết 3 đĩa này thành thạo cũng mệt nhòe.

hope
14-06-2012, 05:28 PM
@Macluv: Cám ơn bạn lắm lắm

@ các bác đang cần bài tập yoga: Bài tập của bạn Macluv cực kỳ chi tiết và hay nhé, hay hơn bài của AD yoga nhiều :D lại có tiếng Việt đàng hoàng. Các bạn nên chuẩn bị quà cáp để bạn "sắp là người tốt" share cho nhé ;-)

ohmygod
14-06-2012, 10:23 PM
Thanh củi bác Luv nhiều nhiều!
Mình đang tập theo dòng power yoga của anh Bryan Kest, bài tập cũng hay nhưng cơ bản là thầy đẹp zai quá! :). Trên youtube có 14 file, cứ tập 1 vòng cũng hết cả tuần:
http://www.youtube.com/watch?v=R6mZiCMd8Pw

macluv
15-06-2012, 08:30 AM
Bài tập em share được cái người ta hướng dẫn từ dễ đến khó, rất hợp cho những người mới bắt đầu. Bác nào thích thì PM em mail em invite vào dropbox của em mà down về. Không thì PM cho bạn Hope mà copy. :D

Ngoài chuyện tập tành ra, các bác còn phải nên tuân thủ chuyện ăn uống nhé. Quan trọng lắm. Tập chỉ chiếm 50% thôi.

chicas
15-06-2012, 10:06 AM
Em Pm cho bác Luv mà hòm thư của bác bị đầy rồi bác ơi.

macluv
15-06-2012, 10:08 AM
Em đã xóa bớt, mời bác.

macluv
15-06-2012, 03:01 PM
Em đang up lên thêm 03 tập nữa nhé, bác nào vào được thì khẩn trương down về để em xóa bớt còn up lên tiếp.

macluv
17-06-2012, 10:45 AM
Sorry các bác, chiều qua em up chưa xong lúc đi về tiện tay đóng máy lại nên nó vẫn chưa hiện lên. Các bác chịu khó chờ thêm tí nữa. Em mới add thêm mấy bác vào dropbox.

ohmygod
17-06-2012, 10:49 AM
Thảo nào em vào cái Dropbox nó báo the folder is empty!

yuki
17-06-2012, 06:00 PM
Thế em ko có dropbox thì làm thế nào để xin file được bác macluve ơi???

macluv
17-06-2012, 07:53 PM
Bác cứ gửi email, em invite rồi vào mà down. Không thì PM cho các Bác khác hoặc PM cho em để copy bằng Hdd.

macluv
17-06-2012, 07:55 PM
http://vozforums.com/showthread.php?p=48034283

Hướng dẫn sử dụng dropbox cho các Bác nào chưa quen dùng.

Luu_Ha
17-06-2012, 09:46 PM
Mua đồ tập Yoga cho nam ở đâu các bác chỉ em với :)

macluv
18-06-2012, 08:37 AM
Em vừa vào kiểm tra lại thì hóa ra có bác nào vui tính xóa sạch hết nội dung trong dropbox. :D Các bác lưu ý vào chỉ copy về thôi chứ đừng cut paste để các bác khác còn down. Em hì hục up lại vậy. :D

ohmygod
18-06-2012, 09:32 AM
Ôi giời em cứ đi ra đi vào cái dropbox mãi, tưởng em đọc hướng dẫn rồi mà vẫn không biết sử dụng =))

macluv
18-06-2012, 09:36 AM
Up đủ 6 phần rồi, hiện tại đang hết dung lượng, các bác copy về nhanh sau vài ngày nữa em xóa để up phần mới lên.

ohmygod
18-06-2012, 11:10 AM
Hình như bác Luv phải invite lại lần nữa thì mọi người mới thấy các file mới upload đúng không ạ?

hope
18-06-2012, 11:29 AM
Thanks bạn Macluv nhiều

@ ohmygod: Bạn vào theo đường link share file là ok mà

@all: Mình mới được "anh du kích trong đống rơm" khai ra là do mình hướng dẫn load file trong dropbox ra máy bị bạn ấy hiểu nhầm nên đã cut và paste về máy của bạn ấy :D
Sorry các bác chưa kịp download 3 file đầu tiên. Bác nào cần 3 file đầu thì PM lại em để em upload lên dropbox khác cho các bác download nhé

macluv
18-06-2012, 11:32 AM
3 file bị xóa đã được hồi phục rồi. Chỉ cần vào đúng thư mục mình share là thấy.

emNgọc
18-06-2012, 12:39 PM
@Macluv: Bác để files đến tối rồi xóa được không? Cơ quan em chặn download nên giờ phải chờ đến tối về nhà mới down được, hix

macluv
18-06-2012, 12:58 PM
Chắc không xóa đâu vì tập hết 6 bài này còn khướt. Mọi người cứ tập đi. Chán thì mình đưa nốt 4 bài cuối. :D

ohmygod
18-06-2012, 01:22 PM
@Bác Luv: Em vào cái link invite của bác thì nó hiện lên cái dòng hồng hồng phía dưới đây, còn folder thì vẫn empty. Bác có thể gửi invite lại cho em được không? Cảm ơn bác nhiều nhiều!

macluv
18-06-2012, 01:45 PM
Mình đã invite lại. Thử kiểm tra lại xem.

châncong
18-06-2012, 09:40 PM
Share cho mình với được không. chancong.cc@gmail.com. Cám ơn macluv

macluv
19-06-2012, 08:43 AM
Một số bác không thấy email em invite thì kiểm tra lại xem nó có cho vào junk mail không? Nếu không PM lại để em invite lại. Ngoài ra do có một số bạn đã down được như bạn Hope bạn Cốm, các bác có thể liên hệ để copy từ HDD cho nó nhanh.

Cốm còi
19-06-2012, 03:04 PM
Thôi các bạn để tớ xung phong làm người tốt cho. Tớ up 6 file video ấy lên 4share rồi, các bạn vào mà down. Bao giờ bạn Luv up file mới lên tớ lại cập nhật cho. Đường truyền bên này tốt, up lên tốc độ đến gần 1300kb/s, 6 file chỉ mất độ 35' trong khi hôm qua tải về mất gần 1 ngày.

http://www.4shared.com/video/A5GVgQhl/Yoga_01.html
http://www.4shared.com/video/Uy2VcPh6/Yoga_02.html
http://www.4shared.com/video/BrAiBYDq/Yoga_03.html
http://www.4shared.com/video/Ebj4QUju/Yoga_04.html
http://www.4shared.com/video/r6A2VtzL/Yoga_05.html
http://www.4shared.com/video/9K8zSmI0/Yoga_06.html

Bạn nào ngại download mà gần Bờ Hồ thì qua chỗ mình copy cũng được.

hope
19-06-2012, 06:20 PM
Cốm còi làm người tốt rồi, bạn Macluv cũng làm người tốt upload nốt 4 bài cuối để mình có đủ collection nhé :D
Bài của Macluv đơn giản nhưng tập nghiêm túc cũng làm đau người ê ẩm rồi- mà đối với mình tập xong mà đau người chứng tỏ có hiệu quả :p

macluv
20-06-2012, 08:10 AM
Có mấy người mới join hôm qua, để mai cho mọi người load nốt rồi xóa.

Bismarck
20-06-2012, 05:35 PM
Em nghiêm túc hỏi các bác là thế tóm lại tập yoga thì các bác thấy đã có những tác dụng gì về tinh thần, thể chất...hay cái gì đó rồi để em nghiên cứu đi tập cái.
(Chống chỉ định giảm 10 cân/2 năm như bác Luv nhé :p Em cũng đang cần giảm khoảng 8 cân nhưng nếu hạ quyết tâm chính trị thì chỉ cần 2-3 tháng là đạt yêu cầu nếu chăm chỉ quại tennis, lịch sử đã từng diễn ra rồi)

macluv
20-06-2012, 05:43 PM
Bác cứ tập theo đĩa của Master Kamal, trong đấy Master có nói là Yoga làm thay đổi cuộc đời bạn. Thay đổi thế nào thì em cũng không giải thích được vì còn đang chiêm nghiệm nhưng ít ra đối với em là ít bia rượu, nhậu nhẹt, sống lành mạnh, yêu đời và yêu người (đặc biệt là gái) hơn. :D

em Chip
20-06-2012, 10:53 PM
[QUOTE=Bismarck]Em nghiêm túc hỏi các bác là thế tóm lại tập yoga thì các bác thấy đã có những tác dụng gì về tinh thần, thể chất...hay cái gì đó rồi để em nghiên cứu đi tập cái.
(Chống chỉ định giảm 10 cân/2 năm như bác Luv nhé :p Em cũng đang cần giảm khoảng 8 cân nhưng nếu hạ quyết tâm chính trị thì chỉ cần 2-3 tháng là đạt yêu cầu nếu chăm chỉ quại tennis, lịch sử đã từng diễn ra rồi)[/QUOTE]

Em nghiêm túc trả lời anh Bí là cái lợi lớn nhất đối với em là mình biết ý thức về hơi thở của mình, dùng hơi thở để tiết chế / kiểm soát các thứ thuộc tinh thần và thể chất.

Tinh thần thì rất rõ thấy đó là lúc nào bấn loạn hay mất bình tĩnh (mà kịp nhớ ra) thì em lập tức quay lại trạng thái thở vào hít ra.. Lâu dần mà thành chính quả thì tập được tâm tĩnh. Tâm bên trong mình yên thì xung quanh cũng yên theo => mình lại càng ít khi bị xáo động.

Thể chất thì cụ thể là hồi em nằm trong viện C đau đẻ gần chết mà xung quanh chả có ai, lúc đấy em chỉ có tập trung thở thật đều và thở đúng kiểu yoga, để thư giãn các cơ => giảm được cảm giác đau và sợ hãi. Thỉnh thoảng làm gì quá sức như leo núi hay thậm chí công việc căng thẳng nhức đầu nhức mắt, em cũng ngồi thở một lúc là hết mệt. Đặc biệt khi nào bác gặp cảnh đẹp bình yên như ra biển hay trong vườn thì tự động có phản xạ "thở" kiểu hấp thụ tinh hoa trời đất hí hí , lúc ý cảm giác từng hơi thở như uống ngụm nước mát lành, cực phê :x

Các lợi ích khác mà em thấy:
- Tập được khoảng 1 tháng thì cơ và khớp dẻo và đàn hồi tốt hơn. Cái này thấy cực rõ luôn vì có những động tác khó mà lâu không tập gì, lúc tập lại chịu chết, người cứ cứng đơ ra. => Các cơ và khớp dẻo dai hơn thì mình flexible hơn
- Giảm cân em không thấy, em thấy ăn được, người rắn chắc ra :D bắp chân cứ gọi là thon gọn :D
- Tinh thần phơi phới mỗi khi tập xong vì nói thật là làm xong mấy động tác khó thì thấy chả ngại quái thá gì trên đời nữa kekeke

em Chip
20-06-2012, 10:55 PM
À đấy ừ ừ cái khoản tập yoga mà yêu nhiều hơn em đồng ý với anh macluv hé hé :D dẻo mà lị ;;)

A34
21-06-2012, 03:39 PM
Dẻo thì sẽ dai... Mình là mình cũng nhất trí cao với macluv và emChip. :D

@bác Luv:

- Khi tập cái tư thế rắn hổ mang, lúc hít vào, nín thở ngửa cổ nhìn lên mình toàn bị nảy đom đóm mắt là sao nhỉ?

- Bác có nói ngoài việc siêng năng tập luyện thì cần phải tuân thủ chế độ ăn uống. Cái chế độ ăn uống mà bác đề cập ngoài nhịn ăn 2 bữa/tháng thì còn những gì nữa, bác chỉ giúp em với.

macluv
21-06-2012, 04:15 PM
Nảy đom đóm mắt bác phải cẩn thận nhé. Nó là dấu hiệu không tốt đâu. Tạm thời bác bỏ asana đấy hoặc đừng nhịn thở quá. Tập từ từ cho cơ thở quen.

Chế độ ăn uống của Yoga nó khá giống với chế độ ăn uống của nhà Phật. :D Nó yêu cầu ăn chậm nhai kỹ và thưởng thức, tập trung vào miếng ăn của mình. Ngoài ra cũng khuyến khích là không ăn các chất cay nóng, có chất rượu bia, ăn các thực phẩm màu trắng (chắc tại trông nó hợp thời trang)... Rồi thì lâu lâu phải thực hiện nhịn ăn để thanh lọc cơ thể. Nói chung khi tập yoga đều đặn bác sẽ thấy bớt cảm giác thèm ăn đi, việc nhịn ăn nó cũng dễ dàng chứ không kinh khủng đâu.

Trước kia em ăn về số lượng chắc trên Tathy này chỉ kém bác Tây Độc :D giờ chỉ 2 bát cũng thấy no.

Sue
21-06-2012, 05:11 PM
Chắc bác A34 bị choáng, bác tập nhẹ nhàng thôi, để hơi xuống bụng hết, nín thở rồi mới ngửa cổ xem sao.
Trong quá trình tập cũng hay gặp những tình huống này, rồi sẽ biết điều chỉnh sao cho phù hợp với cơ thể mình, qua đó thì thấy ích lợi của việc tập yoga là sự awareness về cơ thể mình, về nhu cầu thực sự của cơ thể chứ không phải cái mà trước nay mình vẫn tưởng là nó cần.

Dần dần sẽ thấy được mình, ý nghĩ, và cơ thể là các thể (tương đối) độc lập :D

macluv
21-06-2012, 05:18 PM
Em bổ sung thêm một ý là có thể bác bị thoái hóa đốt sống cổ như em, ngửa cổ là bị chèn lên dây thần kinh, máu chậm lên não. Bác xoay cổ có nghe thấy lạo xạo không? Nếu có thì đừng có sợ, với yoga bạn sẽ giải quyết mọi vấn đề, hãy tập cùng tôi, yoga sẽ thay đổi cuộc sống của bạn. @master Kamal. :D

A34
21-06-2012, 09:53 PM
Bác Luv, em xoay cổ quả nhiên tiếng kêu lạo xạo như đi trên sỏi. Em tuần 2 buổi, mỗi buổi 5-6h tiếng ngồi giao lưu Play Station, đến khi buông máy đứng lên thì cổ cứng đơ. Em thì cũng cảm giác cái cổ không ổn từ năm ngoái, nay nghe bác nói vậy thật không nghi ngờ gì nữa. :(

@ dì Sue: cảm giác của dì như thế nào khi nhận thấy ý nghĩ - cơ thể là 2 thể độc lập? Đối với mình lúc đó não hoạt động mạnh, thở rất sâu và dường như mình đang điều khiển robot cơ thể vậy, cơ thể lúc này không phải là mình nữa, mà ý nghĩ mới là chính mình. Mình có cảm giác này khi đọc được một đoạn liên quan Phật giáo, đại ý sách dạy rằng cơ thể của mình đơn thuần là phương tiện để tâm của mình tạm trú một thời gian, cơ thể vật chất này chỉ tồn tại hữu hạn và nên tận dụng cơ thể này để mà tu tập...

Sue
21-06-2012, 11:36 PM
Ô hô bác đọc 1 hiểu 10, kể ra cũng là bén duyên. Đọc tiếp đi nhé, đến lúc nào tới đoạn mình và ý nghĩ lại là độc lập nữa thì đến lượt bác nói em nghe :).

macluv
22-06-2012, 08:10 AM
Bệnh đầu vai gáy cổ là của dân văn phòng nói chung, chỉ có điều sớm hay muộn thôi. Thực ra giảm béo chỉ là tác dụng phụ của yoga, tác dụng chính của nó là để chữa bệnh. Các động tác của yoga có tác dụng kéo dài và vặn xoắn xương sống, cơ bắp và các tuyến nội tạng. Trong yoga, kinh Phật và một số tôn giáo khác đều nhắc tới hỏa xà kudalini, con rắn thần trú tại đốt cùng của xương cụt, khi đánh thức tỉnh con hỏa xà thì nó sẽ khai mở các luân xa của cơ thể. Theo một cách khoa học thì trong lao động, sinh sống hàng ngày do sai tư thế dẫn đến chèn ép các dây thần kinh mới sinh ra các loại bệnh, khi tập yoga, thiền, khí công hay cái gì đấy tương tự là để điều chỉnh lại cột sống, làm cho cột sống dẻo dai hơn sẽ giúp chữa bệnh.

Ngoài ra tập yoga hàng ngày khiến ta có ý thức được đến các bộ phận trên cơ thể, nên sẽ được cảnh báo sớm hơn về các loại bệnh tật tránh để quá muộn, nó cũng giống như lau chùi xe hàng ngày sẽ phát hiện xe bị hỏng chỗ nào.

Cốm còi
22-06-2012, 12:39 PM
Nốt 4 video cuối, mời :D!

http://www.4shared.com/video/H1msl-ym/Yoga_07.html
http://www.4shared.com/video/0VEemJLC/Yoga_08.html
http://www.4shared.com/video/KrWEliCS/Yoga_09.html
http://www.4shared.com/video/nE3hFAwr/Yoga_10_end.html

Blackwater
22-06-2012, 06:40 PM
Nhân tiện, bác nào cho em 2 địa chỉ quán chay tại Hà Nội được không? Em nhớ có cái 79 Lý Thường Kiệt, nhưng lâu lắm không ăn ở đấy rồi, giờ không biết còn không. Gấp gấp. Cám ơn các bác.

homqua
22-06-2012, 06:59 PM
[QUOTE=Blackwater]Nhân tiện, bác nào cho em 2 địa chỉ quán chay tại Hà Nội được không? Em nhớ có cái 79 Lý Thường Kiệt, nhưng lâu lắm không ăn ở đấy rồi, giờ không biết còn không. Gấp gấp. Cám ơn các bác.[/QUOTE]

Em biết có Bồ Đề Tâm- bên hồ Ngọc Khánh bác ạ; đợt lâu lâu trước rồi thấy mẹ em rất khen chỗ đấy.

ohmygod
22-06-2012, 07:14 PM
Trúc Lâm Trai - đối diện Rubi Plaza Lê Ngọc Hân, ăn được chỗ ngồi mát mẻ thanh tịnh
A di Đà - trên đường Nghi Tàm, số mấy em quên rồi.

Kamille
22-06-2012, 10:37 PM
[QUOTE=macluv]Nảy đom đóm mắt bác phải cẩn thận nhé. Nó là dấu hiệu không tốt đâu. Tạm thời bác bỏ asana đấy hoặc đừng nhịn thở quá. Tập từ từ cho cơ thở quen.

Chế độ ăn uống của Yoga nó khá giống với chế độ ăn uống của nhà Phật. :D Nó yêu cầu ăn chậm nhai kỹ và thưởng thức, tập trung vào miếng ăn của mình. Ngoài ra cũng khuyến khích là không ăn các chất cay nóng, có chất rượu bia, ăn các thực phẩm màu trắng (chắc tại trông nó hợp thời trang)... Rồi thì lâu lâu phải thực hiện nhịn ăn để thanh lọc cơ thể. Nói chung khi tập yoga đều đặn bác sẽ thấy bớt cảm giác thèm ăn đi, việc nhịn ăn nó cũng dễ dàng chứ không kinh khủng đâu.

Trước kia em ăn về số lượng chắc trên Tathy này chỉ kém bác Tây Độc :D giờ chỉ 2 bát cũng thấy no.[/QUOTE]

:D Vụ ăn uống ko đồng ý lắm với chú Luv. Tớ vẫn ăn uống ko rời thịt được, hôm nào ăn chay bị cảm giác căng bụng mà không thỏa mãn ;-) Nhịn ăn thì chưa bao giờ xuất hiện ý tưởng mặc dù thông tin và lợi ích của bài này hiểu khá rõ.

:x Đoạn dẻo dai và... thì đồng ý với Chíp, Luv....

Tập lâu dài, đều đặn từ vài năm trở lên cơ thể tự động dẻo dai hơn rất nhiều :p và cũng thon gọn các chỗ chạy về đúng vị trí nên trông giống giảm cân. Giảm nhiều ít cũng tuỳ thuộc từng người. Quan trọng nhất là các bệnh Văn phòng: đau lưng, hông, vai vớ vẩn tự dưng hết sạch.

Ipomoe'a
23-06-2012, 08:44 PM
Lợi ích rõ nét nhất của em là ngủ tốt. Mỗi lần em sinh con xong là mất ngủ, hoặc tỉnh xong rất khó ngủ lại. Nhưng nếu em đi tập đều đặn là khoảng 9h30-10h là dập cầu giao, ngủ ngoan và ngủ ngon đến sáng không mộng mị. Nghỉ một thời gian là lại hay dậy đêm, dậy xong rất khó ngủ lại.

Còn lại thì như Chip.

cachiusa
23-06-2012, 10:00 PM
Các bác cho em hỏi, em chưa từng tập Yoga bao giờ, giờ giấc thì không ổn định, ví dụ hôm nay rảnh buổi sáng, nhưng mai lại rảnh buổi tối, cứ thế thay đổi liên tục, thì liệu em có tập được Yoga không? Tập món này có cần luyện hằng ngày không?
À mà em thích ăn cay, lại không thể sống thiếu đạm động vật, thì tập cái này liệu có kết quả tốt không nhỉ?
Các bác tư vấn giúp em, em xin cảm ơn ạ.

macluv
23-06-2012, 10:22 PM
Nói chung miễn là tập sau khi ăn khoảng 4 tiếng. Còn thì mình vẫn ăn cay đều, thỉnh thoảng lại nhậu. Phải cân đối giữa lượng calorie mất đi và calorie thu nạp. Thực ra ngày nào chúng ta cũng ăn nhiều hơn mức cơ thể cần.

Tập dù ít dù nhiều còn hơn là không tập. Lý tưởng thì đều đặn hàng ngày. Mình hồi chăm chỉ thì tối 1 tiếng, sớm 30 phút. Ngày nào cũng thế.

A34
23-06-2012, 10:49 PM
[QUOTE=Blackwater]Nhân tiện, bác nào cho em 2 địa chỉ quán chay tại Hà Nội được không? Em nhớ có cái 79 Lý Thường Kiệt, nhưng lâu lắm không ăn ở đấy rồi, giờ không biết còn không. Gấp gấp. Cám ơn các bác.[/QUOTE]

Quán ở khu trung tâm HN có Bồ Đề Tâm - 89 Nguyễn Khuyến, cũng gần gần chỗ Lý Thường Kiệt. Người mới hoặc chưa quen ăn chay, ăn kiểu kham khổ thì Quán cơm chay dạng này cũng là khởi đầu tốt, dần dần nếu có duyên sẽ khởi phát tâm nguyện ăn chay thuần chay. Còn với mình cơm chay phải là kiểu cơm trắng - muối vừng - rau luộc... cơ. :D

@bác Luv: cái vụ ăn kiểu nhà Phật bớt được cơ số thức ăn, cơ mà đầu tư vào việc "nhai" quả thật tốn không ít thời gian. :D

macluv
23-06-2012, 11:01 PM
http://www.daophatngaynay.com/vn/phat-phap/buoc-dau-hoc-phat/hanh-tri/10304-HT-Thich-Nhat-Hanh-An-trong-chanh-niem-Song-trong-tinh-thuc.html

Gửi Bác link này để tìm hiểu. Bác đọc thì thấy thiền hay Yoga như những cái rễ khác nhau của 1 thân cây mà thôi.

Bismarck
25-06-2012, 09:54 AM
[QUOTE=em Chip]Tinh thần thì rất rõ thấy đó là lúc nào bấn loạn hay mất bình tĩnh (mà kịp nhớ ra) thì em lập tức quay lại trạng thái thở vào hít ra.. Lâu dần mà thành chính quả thì tập được tâm tĩnh. Tâm bên trong mình yên thì xung quanh cũng yên theo => mình lại càng ít khi bị xáo động.
[/QUOTE]
Đây là cái mình muốn có được nếu tập yoga đây.
Còn mấy cái của bác Luv sao em không thấy thuyết phục quái gì cả nhỉ. Không cần yoga em vẫn không rượu chè nhậu nhẹt lắm như bác (hê hê không hiểu sao dạo này dìm hàng bác hơi nhiều :p )

macluv
25-06-2012, 10:34 AM
Tâm em lúc nào chả tĩnh cần gì tập. Không tĩnh làm sao cầm vững nổi máy mà chụp nude. :D

Viết xong mới bổ sung thêm ý, giảm cân cũng không phải là cái hay. Em đến phát mệt vì người thân bạn bè hỏi thăm sao tự nhiên lại gầy đi. Bạn thân mấy đứa gọi cho vợ bảo phải đưa em đi khám xem có nguyên nhân gì không. :D

yuki
25-06-2012, 12:30 PM
Đã down đủ 10 clips. Cám ơn macluve và Cốm còi nhé.

Mình định tranh thủ tập vào buổi tối, mà thấy nói phải tập sau khi ăn 4h, thế thì 11h đêm đi tập à? Hay là đi làm về, phục vụ cơm nước cho chồng con xong thì tập, tập xong mới ăn tối? Căng phết nhỉ.

Cốm còi
25-06-2012, 12:49 PM
Kiêng tập sau ăn 2h thôi chứ nhỉ. Tuy nhiên nếu ăn no kễnh bụng vào thì có mà đến 4h vẫn chưa nên tập. Tốt nhất là tập lúc bụng rỗng, trước khi tập ăn nhẹ thôi, kiểu 1 lát bánh mì, thậm chí nước cũng không nên uống nhiều. Mình hôm nào tập buổi trưa toàn 1h mới ăn, cũng quen.

Bạn Bis GATO với bạn Luv là phải rồi. Đâu phải ai cũng được tiếp xúc với nhiều gái, đã đẹp lại còn không mặc quần áo :D.

gianghovat
25-06-2012, 01:00 PM
Chụp nút không run tay thì vận nội công cũng toát hết mồ hôi tăng cân làm sao được. Gầy là phải rồi. Nói chung Lúp toàn nói lăng nha lăng nhăng, không post cái ảnh nào chỉ nói hay là nhờ người treo lên cái nhỉ :D.

macluv
25-06-2012, 02:26 PM
Chuyên gia bảo như thế này.
Eating before Yoga?

If you are going for a Yoga asana practice - it is recommended that you don't eat at least 2 (better 3) hours in advance. That greatly depends on the size of your meal. - It's OK to have a few grapes even 1 hour before practice. On the other hand, if your meal was very heavy - even 3 hours may not be enough.

If your practice pranayama (breathing techniques) - it is recommended not to eat at least 5-6 hours in advance. Well, this is for advanced pranayama practitioners. 2-3 hours of gap for short and not very intense pranayama practice is OK. (You will know the answer fast if you keeping awareness of your body.)

Drink instead. If you feel really hungry - drink tea with milk and some sugar. Drink by very small sips. You will satisfy your stomach and your hungry mind this way.

Bạn Vặt đừng có thách nhà giầu húp tương nhé. :D

ohmygod
25-06-2012, 07:12 PM
Cảm ơn hai bác người tốt Macluv với Cốm Còi nhé. Em đã down load gần hết 10 clip rồi. Tập theo sư phụ Kamal này được cái cơ bản cụ thể.
Confirm với các bác là phải tập sau khi ăn 4 tiếng để dạ dày tiêu hóa hết thức ăn, nếu không có nguy cơ đau dạ dày đó.

Cốm còi
28-06-2012, 01:18 PM
@A34: mai là ngày nhịn ăn đây, bạn A34 có nhịn ăn cùng mình không :)

Tiểu Ninh Tử
28-06-2012, 03:11 PM
Các bác ơi cho em hỏi có lớp tập yoga nào quanh Hoàng Quốc Việt không ạ? Em đang muốn đi học lại chứ tập ở nhà lười đừng hỏi T_T

hope
28-06-2012, 09:15 PM
@ Tiểu Ninh Tử: Gần HQV thì có AD yoga 5 (số 1, ngõ 26 phố Nguyễn Khánh Toàn) AD yoga 4 (TT Nhà hát chèo, trường VHNT Mai Dịch- khu Đồng xa) hoặc ở the Garden cũng có yoga tất nhiên là level ở 3 nơi này là không như nhau rồi :p

Tiểu Ninh Tử
28-06-2012, 11:17 PM
ôi, AD yoga được không các bác, có bác nào đi học ở Nguyễn Khánh Toàn không ạ ? Để em thử chỗ này xem sao.

A34
29-06-2012, 10:35 PM
@Dì Cốm: Yes Madam. :D

- Tối qua (chuẩn bị): ăn nhẹ, làm lon bia với mấy miếng thức ăn, không ăn cơm.
- Đêm: Thức cùng thần tượng Tạ Biên Cương (không ăn, uống gì)
- Sáng: Nhịn
- Trưa: Nhịn. Cả nhà ăn bún chả. Chả nướng vàng ruộm, thơm phưng phức, xung quanh xì xụp và, tóp tép nhai, hỉ hả cười nói... Mình cố tình ngồi cùng mọi người. Đấu tranh tư tưởng rất ghê gớm :D .
- Chiều: Tới 5h30 hơi oải, làm một giấc tới 6h30. Sảng khoái.
- Tối: 7h, tập Yoga tại AD buổi thứ 3. Rất tập trung và hiệu quả. Cuối buổi hỏi cô giáo có nhịn ăn không. Trả lời: Em không, em huyết áp thấp với công việc khá nặng nên em chưa từng nhịn ăn. Uầy, thảo nào chả thấy cô đả động gì việc nhịn.
- Hiện tại: Sức khỏe hoàn toàn bình thường.

Kết luận: Bình thường khi mình nhịn ăn thường là ngồi lì làm việc bên máy tính nên cũng nhanh quên cơn đói. Mình uống nước nhiều hơn để lừa dạ dày. Thi thoảng thấy gói bánh, trái cây... ngứa mắt thì làm một, hai miếng.
Riêng hôm nay thì nhịn khô hoàn toàn, và cảm nhận sâu sắc cái gọi là "chế ngự sự ham (thèm) muốn".

P/s: Việc thở bằng bụng có vẻ tiến triển rất tốt so những hôm trước.

Blackwater
29-06-2012, 11:16 PM
Bạn A34 nhớ nhịn ăn là phải xả được, nếu không xả được thì coi như việc nhịn không có tác dụng, vì chất độc trong người mình vẫn còn đó. Nên mình khuyên sáng hôm sau xả thì nên uống chanh muối. Nhiều bạn nói uống rồi nhưng vẫn không xả được, theo kinh nghiệm của mình thì phải uống ít nhất tầm 2 lít nước chanh muối trở lên thì việc xả sẽ rất dễ dàng. 30 phút sau khi uống thì tào tháo đuổi ngay. :D

macluv
30-06-2012, 05:24 AM
Em chưa bao giờ nhịn khô cả. Chỉ sợ mất nước.

Sue
30-06-2012, 08:11 AM
Giỏi nhỉ. Hôm qua em cũng đua đòi nhịn từ sáng đến tầm 4h chiều là thấy sắp lăn đùng ra đến nơi nên vội lục lọi bánh trái với hoa quả, đến bữa tối thì ăn như sắp chết đói, uổng hết cả công nhịn bữa sáng bữa trưa :D

Cốm còi
30-06-2012, 09:07 AM
Xả thì uống nước càng nóng càng tốt. Tầm độ hơn 1L là đã xả được 1 phần rồi. Nên pha uống từ từ từng cốc một. Hôm qua mình nhịn cũng hơi mệt, tối lại còn hầu con đâm ra oải quá, xong đi ngủ ngay không ngồi thiền được. Trưa thì vướng sếp nên tập yoga được có 2 asanas, không ăn thua, hic. Mình cũng HA thấp đây, vẫn nhịn. Thà nhịn thẳng như thế còn hơn là ăn với uống 1 tí. Ôi giời lần đầu mình nhịn khô đến tối là vã cả mồ hôi ra ý, nhưng vẫn nhịn tiếp đến sáng hôm sau đâu như 4h đã dậy xả nhịn rồi :D.

Chúc mừng bạn A34 bước vào con đường hành xác, thanh lọc cơ thể (dần dần đến thanh lọc thân tâm) :D

macluv
30-06-2012, 10:59 AM
Cố lên bác, còn mỗi diệt dục và ngủ chay nữa thôi. ;))

A34
01-07-2012, 10:40 AM
(tiếp)

- Sáng hôm sau:
5h15 dậy, đi Sóc Sơn (vẫn nhịn đói nhịn khát).
7h30 được mời uống 1 chén nước lọc (nguội), 2 chén giảo cổ lam (nóng)
10h30 trên đường về, uống 1 trái dừa, và ăn cùi dừa.

- Trưa:
11h30 ăn trưa bình thường. Khẩu phần: 1 lon bia + nửa bát lạc rang + 1 bát cơm muối vừng + rau ngót + 1/2 củ tỏi sống... Cảm giác no (hơi căng bụng).

- Chiều:
1h00 pm ngủ trưa.
2h30 thấy bụng không ổn. Khi vào WC như kiểu tào tháo hỏi thăm (chẳng biết có đúng quy trình mà bác Nước đen đã đề cập không, hay do ăn nhiều tỏi sống).
Ngủ tiếp tới 4h15

- Tối:
Bình thường. Chỉ hơi lạ là dù ngủ gần hết buổi chiều nhưng buổi tối chìm vào giấc ngủ rất nhanh, ngủ sâu.

Chiểu theo những gì các bác hướng dẫn, em tự thấy chưa làm đúng quy trình xả. Mà bác Nước đen nói, xả không tốt thì quá trình nhịn trước đó cũng thành công cốc :( . Cái này em xin rút kinh nghiệm.

Lần sau em sẽ dùng 2 lít nước chanh muối nóng (nước nóng pha muối vắt 2 quả chanh tươi??) uống trong vòng 10 phút để thực hiện việc xả.

@all: Cảm ơn các bác tư vấn, hướng dẫn và động viên.

[QUOTE=macluv]Cố lên bác, còn mỗi diệt dục và ngủ chay nữa thôi. ;))[/QUOTE]
Cái này thì mình mình không quyết định được, còn cần sự hỗ trợ của bà xã. :-))

macluv
06-07-2012, 10:23 AM
Cần nhất là tránh nóng vội nhé các bác. Tập yoga thì tập từ từ để cơ thể quen dần, các động tác khó sẽ làm được. Em hai lần bị chấn thương vì nóng vội rồi. Như động tác xoạc chân 2 bên rồi ép người về phía trước. Hôm qua vì nóng vội tập mà hôm nay lưng em đau như dần. Đi lại cứng đơ như vừa nuốt cái thước kẻ vào bụng. :(

hope
06-07-2012, 10:59 AM
[QUOTE=macluv]Cần nhất là tránh nóng vội nhé các bác. Tập yoga thì tập từ từ để cơ thể quen dần, các động tác khó sẽ làm được. Em hai lần bị chấn thương vì nóng vội rồi. Như động tác xoạc chân 2 bên rồi ép người về phía trước. Hôm qua vì nóng vội tập mà hôm nay lưng em đau như dần. Đi lại cứng đơ như vừa nuốt cái thước kẻ vào bụng. :([/QUOTE]
Macluv lại mua thuốc cho mình đê, xịt tại chỗ làm giảm đau và giãn cơ luôn :D

macluv
06-07-2012, 11:00 AM
Sáng nay vừa làm mấy viên sụn cá mập. Đau xương sống thế có xịt đỡ không? Nếu đỡ thì cho mình mua 1 lọ.

hope
06-07-2012, 11:32 AM
Sorry các bạn mình mượn đất spam quảng cáo thuốc cho bạn Macluv chút :)

Đau mỏi xương khớp thì uống Glucosamin với sụn vi cá mập sẽ hiệu quả hơn vì có tác dụng bổ sung dịch cho khớp xương

Đau dây thần kinh, cứng cổ, căng cơ, chuột rút... thì dùng Perform Pain Relieving Spray (http://3gpharma.com/giam-dau-day-than-kinh-dau-co-chuot-rut/perform-pain-relieving-spray-4-ounce-363079.html) xịt tại chỗ, thành phần tinh dầu làm lạnh sẽ giảm đau và làm giãn cơ hoặc BpS Back Pain + Sciatica (http://3gpharma.com/giam-dau-day-than-kinh-dau-co-chuot-rut/bps-back-pain-sciatica-1-oz-30ml-363035.html) xịt dưới lưỡi làm giảm đau.

Theo nhận xét 1 số bác đã dùng thì BpS Back Pain + Sciatica (http://3gpharma.com/giam-dau-day-than-kinh-dau-co-chuot-rut/bps-back-pain-sciatica-1-oz-30ml-363035.html) giảm đau tốt hơn còn Perform Pain Relieving Spray (http://3gpharma.com/giam-dau-day-than-kinh-dau-co-chuot-rut/perform-pain-relieving-spray-4-ounce-363079.html) thư giãn hơn phù hợp với các bác chơi thể thao hơn

Cốm còi
07-07-2012, 09:41 AM
Haha, đã cảnh báo bạn Luv trước mà không nghe.

Bạn A34 lần tới định nhịn phải lên kế hoạch trước. VD nếu hôm nhịn & hôm xả nhịn bận thì có thể xê dịch đi 1-2 hôm không sao. Hôm định nhịn nên mua chanh & chuối sẵn cho sáng hôm sau xả nhịn. Tối hôm trước đun trước 1 phích nước nóng & chuẩn bị 1 chai nước lọc to. Sáng hôm xả nhịn nên dậy sớm hơn (nếu vẫn phải đi làm) độ 1-1.5h. Sau khi uống nước vào mà chưa đi được cũng không nên đi đâu xa mà loanh quanh ở nhà thôi kẻo ra ngoài đường rồi mà lại đau bụng thì khổ :D. Xác định tư tưởng trước là vào toilet phải vài ba lần mới hết chứ đừng thấy 1 lần rồi là yên trí đi làm. Đợi xả hết rồi (ra nước trong) hẵng ăn nhẹ, kiểu bánh mì sữa chẳng hạn. Trưa cũng nên ăn nhẹ, đến tối mới ăn bình thường. Ngày hôm đấy bụng có thể hơi lục xục nhưng đến hôm sau là hết thôi.

Liều lượng chanh thì tùy, có thể 1/4-1 quả/cốc 250ml (mình thường uống 1/2 quả, trước có dạo uống được 1 quả nhưng bây giờ thì chịu), pha với độ 1 thìa con con muối, nước nóng cho già nửa là vừa (uống nước càng nóng càng dễ xả).

Kamille
15-07-2012, 06:03 PM
Xả bằng mấy lít Chanh muối mà ra nước trong thì ăn lại phải từ nước cơm hoặc nước cháo loãng. Ăn lại càng chậm càng tốt, không thì cực hại cho đường tiêu hoá.